ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

Hybrid View

- [ The Gang No.99 ] -
    กล่าวขอบคุณ
    1,889
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,804

รวม EMU & ROMS for [ PSP ] & [ PC ] - NES , SNES , PC ENGINE & MSX , MEGADRIVE & GENESIS ครั้งยิ่งใหญ่ที่สุดและครั้งสุดท้าย !!!

สวัสดีกันด้วยนะครับ ผมห่างหายไปจากกรธทู้นี้นานพอสมควรเนื่องจากว่างานที่มากขึ้นเเละก๋ภาระที่มากขึ้นตามไปด้วย
    ก็เลยทำให้ไม่ค่อยได้เข้ามาอัพเดทกระทู้นี้สักเท่าไหร่ มีหลายๆท่าน PM มาหาผมบอกว่าไฟล์บางตัวโหลดไม่ได้เลย
    และก็มีบางท่านที่โหลดไม่เป็นเพราะว่าไม่รู้จะกดโหลดที่ตรงไหน(อิอิ) ผมก็เลยอยากที่จะแก้ไขเรื่องปัญหาตรงนี้ให้นะครับ
    โดยการที่ผมจะรวมอีมูและรอมเกมของแต่ละประเภทมาไว้ด้วยกันและให้ท่านโหลดในครั้งเดียวเลยจะได้หมดปัญหาเรื่อง
    ไฟล์เสียหรือโหลดไม่ได้อีกต่อไป โดยที่จะยังคงเรื่องราวประวัติและความเป็นมาของเครื่องเกมในแต่ละเครื่องเอาไว้เหมือนเดิม
    หลายๆท่านถามมาว่าเมื่อไหร่ผมจะอัพพวกเกมตู้บ้าง ตอบเลยนะครับว่าถ้ามีเวลาว่างจริงๆผมทำให้แน่นอนเพราะโดยส่วนตัว
    ผมก็ชอบเกมตู้หรือเกมอาเขตพวกนี้อยู่เเล้ว ส่วนท่านใดที่อยากจะเอาเกมเก่าๆพวกนี้ไปอัพต่อเพื่อแจกจ่ายก็ยินดีเลยนะครับ
    เพื่อที่ว่าเกมเหล่านี้จะได้ไม่สูญหายไปไหน แต่อยากจะขอร้องว่าช่วยให้เครดิตกับผมด้วยจะขอบพระคุณมากเพราะกว่าที่ผมจะ
    หาข้อมูลหรือค้นหาเกมเหล่านี้มันต้องใช้เวลาและความอดทนเป็นอย่างสูงนะครับ

สุดท้ายนี้ก่อนจากกันผมอยากจะขอบคุณทุกๆท่านด้วยนะครับที่เข้ามาให้กำลังใจ+กับช่วยๆกันดันไม่ให้กระทู้นี้หายไปไหน
    จนกว่าจะพบกันใหม่ ขอบพระคุณทุกๆท่านนะครับ ^^

ท่านใดอยากขอเกมหรืออยากจะติดต่อพูดคุยก็ PM หรือ Emal : pariaprigogo@gmail.com หรือทางเฟส https://www.facebook.com/Qwerty911UncleTaNN?ref=bookmarks

อัพเดทเมื่อ 26/05/56

เกริ่นนำกันสักนิด

ครั้งแรกที่ผมคิดจะทำรวม Emu & Roms พวกนี้ขึ้นมาก็คงเป็นเพราะว่ามีกระทู้ๆหนึ่งใน Jokergameth
    ที่ได้รวบรวม Emu & Roms เก่าๆพวกนี้ไว้และเมื่อถึงคราวที่ Jokergameth ตัวเก่าได้เกิดปัญหาและปิดตัวเองไป
    ทำให้ผมคิดว่าอยากที่จะทำกระทู้แบบนั้นขึ้นมาบ้างและก็อยากให้คนที่ยังไม่เคยได้เล่นเกมพวกนี้หรือว่าอยากเก็บสะสมเอาไว้
    ให้ลูก ให้หลาน(555 ฟังแล้วแก่แฮะ) ได้ลองเล่น ลองสัมผัสดูว่ากว่าที่จะมีเกมภาพสวยๆกราฟฟิคระดับเทพๆ อย่างในปัจจุบันนี้
    สมัยก่อนนั้นเค้าเล่นเกมอะไร เล่นแบบไหน ทำไมเกมบางเกมในสมัยนี้ถึงสู้เกมในสมัยก่อนไม่ได้เลย
    มาร่วมย้อนรำลึกกันกับเกมเหล่านั้นได้เลยครับ

ปล.
    1.การที่จะรวบรวมเกมเก่าๆได้มากขขนาดนี้ ผมต้องใช้เวลาในการรวบรวมข้อมูลเป็นอย่างมาก ทั้งเรื่องของประวัติและความเป็นมา
    ดังนั้นหากมีอะไรที่ยังไม่สมบูรณ์ ผมต้องขออภัยไว้ก่อนเลยคือหาข้อมูลไป ทำไป เล่นไป โพสต์ไป เลยอาจจะทำให้ไม่สมบูรณ์
    แต่จะค่อยปรับแต่งไปนะครับ ส่วนเรื่องประวัติของเครื่องเกมแต่ละเครื่อง ผมขอเว้นไว้ก่อน จะทยอยนำมาลงให้เรื่อยๆนะครับ
    (ช่วงนี้งานยุ่งมากๆๆๆๆๆถึงมากที่สุด)
    2.Emu & Roms ในขั้นต้นอาจจะไม่ได้เรียงลำดับตามความเป็นมาก่อนหลังเนื่องจากว่าตอนนี้คอมผมอีกเครื่องยังมีปัญหาอยู่
    เมื่อซ่อมเสร็จเรียบร้อยแล้วจะทยอยนำมาลง และปรับเปลี่ยนให้ในภายหลัง
    3.ข้อความในส่วนของ ปล. นี้จะถูกลบออกเมื่อ Emu & Roms ในกระทู้เสร็จสิ้นแบบ 100%

FAMICOM - ฟามิคอม หรือ NES ( Nintendo Entertainment System )

ประวัติและความเป็นมา

แฟมิคอม (Famicom) (ญี่ปุ่น: ファミコン Famikon) หรือ เครื่องเกมนินเทนโด (Nintendo Entertainment System: NES)
    เป็นเครื่องเล่นวิดีโอเกม 8 บิต ผลิตโดยบริษัทนินเทนโด ชื่อของแฟมิคอมมาจากคำเต็มว่า แฟมิลี่คอมพิวเตอร์ (Family Computer)
    (ญี่ปุ่น: ファミリーコンピュータ Famirī Konpyūta) คนไทยมักเรียกเครื่องเล่นเกมชนิดนี้ว่า เครื่องแฟมิลี่

มะซะยุกิ อุเอะมุระได้เป็นผู้ออกแบบระบบเกม และวางจำหน่ายในญี่ปุ่นเมื่อ 15 กรกฎาคม พ.ศ. 2526 ในราคา 14,800 เยน
    โดยมีเกม 3 เกมที่ออกมาพร้อมกัน คือ ดองกีคอง (Donkey Kong) ดองกีคองจูเนียร์ (Donkey Kong Jr.) และป็อปอาย (Popeye)
    ส่วนเกมที่ได้รับความนิยมในเครื่องเล่นเกมชนิดนี้คือซูเปอร์มาริโอบราเธอร์ส (Super Mario Bros.)
    และซูเปอร์มาริโอบราเธอร์ส 3 (Super Mario Bros. 3)
    แฟมิคอมรุ่นต่างๆ เครื่องเล่นเกมแฟมิคอมในประเทศญี่ปุ่นและรวมถึงประเทศอเมริกาออกถึง 3 รุ่นได้แก่

- แฟมิลี่ดีสค์ซิสเตม
    - AV แฟมิลี่คอมพิวเตอร์
    - NES 2 (ท็อปโรดเดอร์)

เครื่องเล่นเกมที่เรียงลำดับมาตั้งแต่ต้นของ Nintendo

เครื่องเล่นเกมที่ต่อกับโทรทัศน์ - แฟมิคอม • ซูเปอร์แฟมิคอม • เวอร์ชวลบอย • นินเทนโด 64 (ไอคิว) •
    เกมคิวบ์ • พานาโซนิค Q • วี

เครื่องเล่นเกมแบบพกพา - เกมบอย • เกมบอยคัลเลอร์ • เกมบอยแอ็ดวานซ์ (SP • ไมโคร) •
    นินเทนโด ดีเอส (ไลต์ • DSi • DSi XL) • นินเทนโด ทรีดีเอส

เครื่องเล่นวิดีโอเกมที่นิยมในแต่ละยุค
    ยุคที่หนึ่ง
    โคเลโคเทลสตาร์ • ป็อง • แม็กนาวอกซ์โอดีสซี

ยุคที่สอง
    โคเลโควิชัน • แฟร์ไชล์ แชนนอล เอฟ • เว็คเทร็กซ์ • อาตาริ 2600 • อาตาริ 5200 • อาร์เคเดีย 2001 •
    อินเตอร์ตัน วีซี 4000 • อินเทลลิวิชัน • เอสจี-1000 • โอดีสซี?

ยุคที่สาม
    แฟมิคอม • มาสเตอร์ซิสเตม • อาตาริ 7800

ยุคที่สี่
    ซูเปอร์แฟมิคอม • นีโอจีโอ • พีซี เอนจิน • เมกาไดรฟ์

ยุคที่ห้า
    3DO • จากัวร์ • แซทเทิร์น • นินเทนโด 64 (ไอคิว) • พีซี-เอฟเอกซ์ • เพลย์สเตชัน • เวอร์ชวลบอย • อะมีก้า ซีดี 32

ยุคที่หก
    เกมคิวบ์ • ดรีมแคสต์ • เพลย์สเตชัน 2 • เอกซ์บอกซ์

ยุคที่เจ็ด
    เพลย์สเตชัน 3 • วี • เอกซ์บอกซ์ 360

และก็ที่เพิ่งผ่านมาเมื่อไม่นานมานี้ Nintendo ได้เฉลิมฉลองครบรอบ 20 ปี โดยการออกแคมเปญของที่ระลึกมาหลายอย่าง
    แต่อย่างนึงที่หลายๆคนชอบมาก(โดยเฉพาะผม หุหุหุ) ทางปู่นินได้ผลิตเกมบอยแอดว๊านซ์ มินิ ขึ้นมาในเวอร์ชั่นครบรอบ 20 ปี
    ทำให้คอเกมหรือนักสะสมต้องซี๊ดไปตามๆกัน โดยชุด GBA Mini 20th Anniversery นี้ จะแบ่งเป็นตัวเครื่องและตลับเกม
    ซึ่งทำออกมาเพียงจำนวนจำกัด ทำให้ราคาในตอนนี้(ปัจจุบัน)ราคาสูงมากๆ โดยใน 1 ชุด (หากซื้อครบชุด) ก็จะประกอบไปด้วย

1.ตัวเครื่อง GBA Mini รุ่น Nintendo 20th Anniversery
    2.ชุดตลับเกม 20th Anniversery Classic Mini 3 แพ็ค โดย 1 แพ็คจะมีตลับเกม 10 เกม
    รวม 3 แพ็ค ก็จะมีตลับเกมเป็นจำนวนถึง 30 ตลับ เลยทีเดียว

MEGADRIVE & GENESIS - เมก้าไดรฟ์และเจเนซิส

เซก้า (อังกฤษ: Sega ; ญี่ปุ่น: セガ) เป็นบริษัทผลิตวิดีโอเกมทั้งฮาร์ดแวร์และซอฟต์แวร์สัญชาติญี่ปุ่น เดิมทีเซก้าทำธุรกิจทั้งเกมคอนโซลและเกมอาเขต แต่หลังจาก ค.ศ. 2001 บริษัทได้หันมามุ่งผลิตซอฟต์แวร์เกมเพียงอย่างเดียว

สำนักงานใหญ่ของเซก้าอยู่ที่เมืองโอตะ กรุงโตเกียว ประเทศญี่ปุ่น ส่วนสำนักงานใหญ่ของเซก้าอเมริกาอยู่ที่เมืองซานฟรานซิสโก มลรัฐแคลิฟอร์เนีย สหรัฐอเมริกา เซก้ายุโรปมีสำนักงานใหญ่ที่กรุงลอนดอน สหราชอาณาจักร

เซก้าผลิตเครื่องเกมส์ 16 บิทที่ชื่อ"เมกาไดรฟ์"(ในอเมริกาใช้ชื่อว่า"เจเนซิส")ออกวางจำหน่ายในปี 1988 เครื่องเมกาไดรฟ์นั้นมีประสิทธิภาพสูงกว่าเครื่องแฟมิคอมหลายเท่า เซก้าจึงหวังจะใช้เมกาไดรฟ์ในการตีตลาดวีดีโอเกมส์ที่นินเทนโดครอบครองอยู่ โดยใช้สโลแกนว่า "เจเนซิสทำ ในสิ่งที่นินเทนโดไม่"(Genesis does what Nintendon't) ซึ่งต่อมาในปี 1991 เมื่อนินเทนโดนำเครื่องเกมส์รุ่นใหม่ที่ชื่อ"ซูเปอร์แฟมิคอมออกจำหน่าย จึงเกิดการแข่งขันอย่างดุเดือดระหว่างสองบริษัท จนเรียกขานกันภายหลังว่าเป็นสงครามเกมส์คอนโซลที่ดุเดือดที่สุด เพื่อแข่งกับเกมส์ชื่อดังของนินเทนโดอย่างมาริโอ เซก้าพัฒนาเกมส์ใหม่ที่มีชื่อว่า"Sonic the Hedgehog" โดยมีจุดมุ่งหมายเอาใจตลาดกลุ่มวัยรุ่น ด้วยรูปลักษณ์ที่ดูเท่ห์กว่าและการดำเนินเกมส์ที่เร็วกว่าเกมส์มาริโอ ต่อมาเมื่อสื่อบันทึกรูปแบบใหม่ที่เรียกว่า CD-ROM เริ่มเป้นที่นิยม เซก้าได้พัฒนาอุปกรณ์เสริมที่ชื่อ "เซก้า-CD" ซึ่งเป้นอุปกรณ์เสริมที่ทำมห้เครื่องเมกาไดรฟ์สามารถเล่นเกมส์จากแผ่นCDได้ ต่อมาในปี 1994 เครื่องเกมส์แบบ 16 บิทเริ่มจะล้าสมัย เซก้าได้พยายามยืดอายุของเครื่องเมกาไดรฟ์โดยออกอุปกรณ์ที่ชื่อ"เซก้า-32X"ออกวางจำหน่าย โดยเซก้า-32Xจะช่วยอัพเกรดให้เครื่องเมกาไดรฟ์มีประสิทธิภาพใกล้เคียงเครื่องเกมส์32บิท แต่ก็ต้องหลีกทางให้เครื่องเกมส์รุ่นใหม่อย่างเพลย์สเตชันและแซทเทิร์นในที่สุด
    [แก้] ความสำเร็จในอุตสหกรรมเกมส์อาเขต

ในปี 1993 เซก้าได้นำเกมส์ต่อสู้ 3มิติ "Virtua Fighter"ออกจำหน่ายในรูปแบบของเกมส์ตู้อาเขต ซึ่งกลายเป็นหนึ่งในผลงานที่ประสบความสำเร็จที่สุดของเซก้า ด้วยตู้กมส์อาเขตแบบใหม่ที่เซก้าพัฒนาขึ้น เวอร์ช่วลไฟต์เตอร์เป็นผลงานที่ล้ำหน้าในยุคนั้นในด้านกราฟิกแบบ 3มิติ ซึ่งเกมส์นี้เป็นจุดกำเนิดของเกมส์ต่อสู้แบบ 3มิติ

ต่อมาในปี 1994 เซก้าก็ได้นำเกมส์แข่งรถที่ชื่อ"เดโทน่าUSA"ออกวางตลาด ซึ่งกลายเป็นเกมส์แข่งรถแบบอาเขตที่ประสบความสำเร็จสูงสุด เป็นเกมส์แข่งรถที่ทำเงินได้มากที่สุดในยุคนั้น ในปีเดียวกันเซก้าก็ได้นำเกมส์"เวอร์ชวล คอป"และ"สตาร์ วอวร์"ออกวางตลาด ซึ่งก็ประสบความสำเร็จเช่นกัน

ในปี 1994 เซก้าได้เข้าซื้อบริษัทผลิตเกมส์พินบอล[4] และเริ่มเข้ามาลงทุนในตลาดเกมส์พินบอลในอเมริกา ซึ่งต่อมาเซก้ากลายเป็นหนึ่งในผู้ผลิตเกมส์พินบอลรายใหญ่ที่สุดในโลก

ดาวน์โหลดด้านล่างครับ

3BB Cloudbox

Google Drive

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย paripari : 11th October 2018 เมื่อ 18:13

กล่าวขอบคุณ
    1,889

ท่านใดที่ต้องการขอเกมหรือมีปัญหาเกี่ยวกับตัว Emu หรือ Roms
    ให้ PM หาผมได้เลยนะครับจะเร็วกว่าโพสต์ในกระทู้

SUPER FAMICOM ซูเปอร์ฟามิคอม - SNES ( Super Nintendo Entertainment System )

ซูเปอร์แฟมิคอม (อังกฤษ: Super Famicom) หรือ ซูเปอร์ฟามิคอม (ญี่ปุ่น: スーパーファミコン Sūpāfamicon )

หรือชื่อที่วางจำหน่ายในสหรัฐอเมริกาคือ Super Nintendo Entertainment System (SNES) เป็นเครื่องเล่นวิดีโอเกม

ของบริษัทนินเทนโดซูเปอร์แฟมิคอมเป็นเครื่องเล่นเกมรุ่นที่สองของนินเทนโด (นับเป็นเครื่องเล่นวิดีโอเกมยุคที่สี่)

ถัดจากแฟมิคอมเครื่องซูเปอร์แฟมิคอมเป็นเครื่องเกมส์คอนโซลแบบ 16 บิทที่ประสบความสำเร็จมากที่สุดในยุคนั้น

สามารถเอาชนะคู่แข่งอย่างเครื่องเมกะไดรฟ์ของเซก้าได้ แม้แต่หลังจากที่ยุคของเกมส์ 16 บิทจะสิ้นสุดลงไปนานแล้ว

เครื่องซูเปอร์แฟมิคอมก็ยังเป็นที่นิยมของนักสะสม และ นักพัฒนาอีมูเลเตอร์

ทำไม Nintendo ต้องสร้าง SNES ทั้งๆที่มี NES อยู่แล้ว ?

ในปี 1988 เซก้าได้ผลิตเครื่องเล่นเกมส์ 16 บิทรุ่นใหม่ที่ชื่อ"เมกะไดรฟ์"ออกวางตลาด เครื่องเมกะไดรฟ์นั้น

มีประสิทธิภาพสูงกว่าเครื่องแฟมิคอมของนินเทนโด ในช่วงแรกทางนินเทนโดยังลังเลที่จะเริ่มโครงการพัฒนาเครื่องเกมส์รุ่นใหม่

แต่ในที่สุดก็ตัดสินใจพัฒนาเครื่องเกมส์รุ่นใหม่มาทดแทนเครื่องแฟมิคอมที่เริ่มจะล้าสมัยแล้ว เครื่องซูเปอร์นินเทนโด

ออกแบบโดยนาย มาซายูกิ อุเอมูระ ผู้ซึ่งเป็นผู้พัฒนาเครื่องแฟมิคอมและเครื่องซูเปอร์นินเทนโดได้ออกวางจำหน่าย

ในญี่ปุ่นเป็นครั้งแรกในปีค.ศ. 1990 ในราคา 25,000 เยน ซึ่งการวางขายก็ได้ประสบความสำเร็จอย่างรวดเร็ว

สามารถขายได้ถึง 300,000 เครื่องภายในไม่กี่ชั่วโมงแรก สร้างกระแสในประเทศญี่ปุ่นเป็นอย่างมาก เครื่องซูเปอร์แฟมิคอม

ขายดีมากจนถึงกับไปดึงดูดความสนใจของพวกยากูซ่า
    ทำให้ทางนินเทนโดถึงกับต้องตัดสินใจเลื่อนย้ายสินค้าในตอนกลางคืนเพื่อ

ป้องกันการปล้นชิงเลยทีเดียว ความสำเร็จอย่างล้นหลามนี้ ทำให้นินเทนโดยังคงรักษาตำแหน่งผู้นำในวงการอุตสาหกรรมวีดีโอ

เกมส์เอาไว้ได้ เครื่องซูเปอร์นินเทนโดออกวางขายในอเมริกาในปี 1991 โดยทางนินเทนโดได้ออกแบบรูปร่างของเครื่องใหม่ และ

เปลี่ยนชื่อใหม่เป็น ซูเปอร์ นินเทนโด เอนเตอร์เทนเม้นท์ ซิสเทม (SNES)ซึ่งก็ประสบความสำเร็จอย่างสูงเช่นกัน

และในยุคสมัยของ SNES นี่เอง การพัฒนาเกมในแนวต่างๆโดยแนว RPG. นั้นถือว่ามีการแข่งขันกันสูงมาก

เพราะด้วยกราฟฟิคที่ดีมากขึ้น ภาพสวยมากขึ้นและระบบเสียงดนตรีที่ใช้ประกอบในเกมนั้นถือว่าเป็นส่วนที่สร้างอารมณ์

ในการเล่นเกมให้กับผู้เล่นได้เป็นอย่างมาก (ถ้าใครที่เป็นแฟนของ FF.IV ละก็ คุณจะต้องจำเพลงตอนฉากต่อสู้ได้อย่างแน่นอน

มันเร้าใจมากๆเลยใช่มั๊ยหล่ะ?) ที่ประสบความสำเร็จก็เยอะ ที่ล้มเหลวจนต้องปิดบริษัทหรือที่เรียกว่า "เจ๊ง" ก็เยอะ

ทำให้เกิดเกม RPG. ที่เป็นสุดยอดในตำนานขึ้นมาอย่างมากมาย เราลองมาดูกันซิว่าบรรดาเกมเหล่านั้นจะตรงใจคุณกันหรือเปล่า

++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

FINAL FANTASY IV THAI EDITION โดย โจ๊ก ???

ทุกคนอ่านไม่ผิดหรอกครับ นี่เป็น FF.IV เวอร์ชั่นภาษาไทยที่คุณโจ๊กหรือโจ๊กเกอร์ของเรานี่แหละ
    ที่เป็นคนแปลขึ้นมาตั้งแต่ปี '43 โน่นเลย ตัวเกมก็เป็น FF.IV แต่ภาษาข้างในตัวเกมเป็นไทยนะครับ
    สนุกมากๆเลย ใครที่ยังไม่เคยเล่นหรือเล่นมาแล้วอยากลองแบบที่เป็นภาษาบ้านเรา ก็มาโดนกันได้

รุ่น ๑.๐๔ เผยแพร่ เมษายน ๒๕๔๓ โดย โจ๊ก

แนะนำ

โครงการนี้มีความมุ่งหมายเพื่อแปลเกม ไฟนอล แฟนตาซี ๒ ภาคอเมริกา (ซึ่ง (เกือบ) เหมือนกับเกม ไฟนอล แฟนตาซี ๔
    ภาคญี่ปุ่น) ไปเป็นภาษาไทย จริงๆ แล้ว ผมตั้งใจจะแปลภาคญี่ปุ่น แต่ผมไม่รู้ภาษาญี่ปุ่นเลย เกมนี้เป็นเกมภาษาไทย
    *เกมแรก* สำหรับเครื่อง SNES/SFC แต่ก็ไม่ใช่ *เกมเดียว* เพราะในขณะนี้มีการแปลเกมไปเป็นภาษาไทยอยู่หลายเกม
    ผมเผยการแปลเกมครั้งแรก เมื่อปลายเดือนกรกฎาคม ๒๕๔๐ และได้เสร็จสิ้นเมื่อเดือนกรกฎาคม ๒๕๔๑ รวมเวลาแปลทั้งหมด
    ๑ ปีเต็ม การแปลเกมภาษาอังกฤษมาเป็นภาษาไทย เป็นงานที่ท้าทายมาก ภาษาอังกฤษมีตัวอักษรเพียง ๒๖+๒๖ = ๕๒ ตัวเท่านั้น
    แต่ภาษาไทยมีความแตกต่างออกไปมากมาย ตั้งแต่ตัวอักษรไทย ซึ่งมีถึง ๔๔ ตัว, สระอีก ๒๑ รูป, วรรณยุกต์ ๔ ตัว
    และตัวอักขระอื่นๆอีก ๕-๑๐ ตัว นอกจากนั้นแล้ว ภาษาไทยยังมีการจัดวางสระ และวรรณยุกต์ที่ตำแหน่งบน และล่าง
    ของตัวอักษรอีกด้วย และเนื่องจากความสามารถในการดัดแปลงการแสดงผล ของเครื่อง SNES/SFC ค่อนข้างจำกัด
    ผมจึงต้องเลือกตัวอักขระผสมสระบน/ล่าง ที่ใช้บ่อยที่สุดมาใช้งาน

ความคืบหน้า

การแปลเสร็จสิ้นแล้ว (หากไม่มีอะไรหลงลืมนะครับ)ในรุ่น ๑.๐๒ ซึ่งเป็นรุ่นล่าสุด ไม่มีความแตกต่างกับรุ่น ๑.๐๑ ยกเว้นแต่
    URL บนหน้าจอเริ่มเกมเท่านั้น ซึ่งได้แก้เป็น http://home.nakhon.net/joke/

ข้อผิดพลาด

ไม่มีสิ่งใดในโลกที่จะสมบูรณ์ทุกประการ ข้อผิดพลาดที่ไม่สามารถแก้ได้ ใน ไฟนอล แฟนตาซี ๔ ไทย มีดังนี้

คำว่า 'Level' ในหน้าจอเมนู ไม่สามารถแปลได้
    คำว่า 'รับ' ในหน้าจอต่อสู้ มีตัวอักษร 'รั' ซ้ำ
    กล่องข้อความกระพริบในบางครั้ง (เพราะการทำให้ตัวอักษรสูงขึ้น)

และก็มีโบนัสพิเศษแถมให้ครับสำหรับใครที่อยากมีเครื่องซุปเปอร์ที่เป็นแบบมินิก็นี่เลย

Model Papercraft SNES เป็นโมเดลกระดาษเครื่องซุปเปอร์+จอย+ตลับเกมนะครับ

เอาไว้ทำเล่นๆแก้เซ็ง แก้เหงา รึว่าจะทำเป็นจริงๆจังๆแก้อกหักก็ได้ 555+

พอทำเสร็จออกมาเป็นรูปเป็นร่างแล้วมันน่ารักไม่หยอกเลยครับ เก็บไว้โชว์ได้เลย

ก็เสร็จแล้วกับ SNES ครับ เหมือนเดิมถ้าใครจะเกม ผมก็จะจัดเข้าบอร์ดรีเควสไว้ให้นะครับ

ลำดับต่อไปก็ PC ENGINE ซึ่งเป็นเครื่องเล่นเกมที่ผมชอบมากอีกเครื่องนึง แล้วเจอกันนะครับ

PC ENGINE&TURBO GRAFX-16 - พีซีเอ็นจิ้นและเทอร์โบกราฟซ์-16

PC ENGINE ( PCエンジン Pi Shi Enjin )คือเครื่องเกม 16 บิตที่วางจำหน่ายในประเทศญี่ปุ่นและโซนเอเชีย

ในโซนยุโรปชื่อของมันคือ TurboGrafx - 16 หรือ TurboGrafx - 16 SuperSystem เป็น วิดีโอเกมคอนโซล

ที่พัฒนาโดย ฮัดสันซอฟท์ และ บริษัท เอ็นอีซี เปิดตัวใน ญี่ปุ่น เมื่อ 30 ตุลาคม 1987 และในทวีปอเมริกาเหนือ

เมื่อ 29 สิงหาคม 1989

PCE&TurboGrafx - 16
    ใช้ CPU แบบ dual และ GPU แบบ 16 - bit สามารถแสดงสีได้พร้อมกัน 482 เฉดสีจากทั้งหมด 512

มีขนาด 14 ซม. ? 14 ซม. ? 3.8 ซม. (5.5in 5.5in ? ? 1.5in) และการที่บริษัท NEC

ทำ PCE ได้เล็กขนาดนี้และประสิทธิภาพมากขนาดนี้ (ในรุ่น 16 บิท เหมือนกัน) จึงได้ถูกบันทึกว่า

PCE คือเครื่องเกมคอนโซลเล็กที่สุดในโลกนับตั้งแต่ที่เคยทำมาเลย โดยทาง Guinness World Records Gamer Edition 2008

เป็ผู้ประกาศไว้ให้และในปี 2009 เครื่อง PCE&TurboGrafx - 16 ได้ถูกจัดอันดับให้เป็นที่ 13 ของเครื่องเกมคอนโซลวิดีโอเกมทั้งหมด

ที่ยิ่งใหญ่ที่สุดนับตั้งแต่ที่มีการสร้างเครื่องเล่นเกมมาโดย IGN

ก็เป็นอันเสร็จเรียบร้อยสำหรับ PCE และที่ผมชอบเล่นเกมของ PCE นั้นก็เพราะว่าเกมส่วนใหญ่นั้นจะทำออกมา

สนุกมากๆถึงมากที่สุด เพราะด้วยการที่ต้องแข่งขันกับเจ้าอื่นๆ เลยทำให้มาตรฐานของเกมที่ออกมาต้องดีจริงๆ

NEC ถึงจะผ่านให้ขายได้ ดูตัวอย่างเกมเช่น Bomber Man , R-Type , Galaga (อันนี้สุดยอดมากขอบอก)

หรือเกมภาษาที่เซียนเกมทั้งหลายต่างยกนิ้วให้ว่ามันเป็นที่1ในโลกของ RPG. เลยขนาดเกมในตระกูล

FF. และ Dragon Quest ยังสู้ไม่ได้เลย นั่นก็คือ Susano หรือในบ้านเราเรียกว่า ซูซาโนะโอะ นั่นเอง

ด้วยรูปแบบการเล่นที่แปลกใหม่มากๆ(ในตอนนั้น) ท่าไม้ตายของเพื่อนๆที่สุดล้ำเลิศ เสียงเพลงประกอบในเกมที่ดูมีมนต์ขลัง

และที่สำคัญที่สุด ภาษาญี่ปุ่นทั้งดุ้น 555 กว่าจะหาทางไปได้นี่ก็หมดเงินไปหลายบาท(เพราะต้องเช่าชั่วโมงเล่น)

จึงทำให้เซียนเกมหลายๆคนยกนิ้ว(กลาง)ให้เกมนี้เลย สุดยอดจริงๆ

ดาวน์โหลดด้านล่างครับ

3BB Cloudbox

Google Drive

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย paripari : 11th October 2018 เมื่อ 18:12

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    37
    ได้รับคำขอบคุณ: 4
    ของเค้าดีจริงๆครับ เป็นกำลังใจให้ครับ

สมาชิกใหม่
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 0
    rom famicom พาส2 หายไปแล้วคับ กับ rom super famicom หลายพาสก็หายครับ ช่วยอัพให้ทีครับ ขอบคุณ

กล่าวขอบคุณ
    1,889
    ขอก่อนครับ เดี๋ยวเอาไว้ต่อมันจะไม่พอ

6. รายชื่อสมาชิกจำนวน 6 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,889
    ขอก่อนครับ เดี๋ยวเอาไว้ต่อมันจะไม่พอ........

8. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Brown Outstanding
    ม.ราม ,คณะมนุษย์ศาตร์ ,เอกภาษาญี่ปุ่น
    กล่าวขอบคุณ
    6,054
    ได้รับคำขอบคุณ: 466
    เป็นกำลังใจให้ครับท่าน ++ ให้ hehe

ปล. เกมแนวนี้ก็น่าสะสมเหมือนกันนะครับ hehe เห็นแล้วคิดถึงสมัยก่อน T_T
    Fansub

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    257
    ได้รับคำขอบคุณ: 222
    ขอบคุณน่ะครับ ที่อุส่าห์หามาช่วยค๊าบ
    ฉันจะรักเธอเท่าที่ฉันจะรักได้ :'(

ละอ่อนลำปาง
    กล่าวขอบคุณ
    34
    ได้รับคำขอบคุณ: 863
    Emu ต่าง ๆ ของเครื่องเกมส์เก่า ๆ รวบรวมไว้หมดแล้วค่ะ เอาไว้ให้คิดถึงเกมส์เก่า ๆ ที่ยังคงประทับใจในวัยเด็ก ถึงตอนนี้จะเล่น Next Gen แล้วแต่เกมส์เหล่านี้เมื่อนำมาเล่นทีไร ก็คิดถึงทุกครั้งเลย เป็นกำลังใจให้นะคะ

หากเพื่อน ๆ ได้ลองหวนเล่นเกมส์เก่า ๆ แบบนี้ดูจะรู้ว่าเมื่อก่อนก็มีเกมส์สนุกไม่แพ้ Next Gen สมัยนี้อยู่เยอะทีเดียวค่ะ

ละอ่อนลำปาง
    กล่าวขอบคุณ
    34
    ได้รับคำขอบคุณ: 863
    Emu ต่าง ๆ ของเครื่องเกมส์เก่า ๆ รวบรวมไว้หมดแล้วค่ะ เอาไว้ให้คิดถึงเกมส์เก่า ๆ ที่ยังคงประทับใจในวัยเด็ก ถึงตอนนี้จะเล่น Next Gen แล้วแต่เกมส์เหล่านี้เมื่อนำมาเล่นทีไร ก็คิดถึงทุกครั้งเลย เป็นกำลังใจให้นะคะ

หากเพื่อน ๆ ได้ลองหวนเล่นเกมส์เก่า ๆ แบบนี้ดูจะรู้ว่าเมื่อก่อนก็มีเกมส์สนุกไม่แพ้ Next Gen สมัยนี้อยู่เยอะทีเดียวค่ะ

สมาชิกใหม่
    กล่าวขอบคุณ
    0
    สุดยอดเลยครับ ขอบคุณครับ

กล่าวขอบคุณ
    0
    ขอบคุนนะครับที่เอาอะไรดีๆแบบนี้มาลง

กล่าวขอบคุณ
    2
    พยามเข้า มีEmu เกมตู้ ภาพเกมมันๆ อัพด้วยนะอยากเล่น

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    145
    ได้รับคำขอบคุณ: 17
    ขอบคุณมากมายคับ +1

กล่าวขอบคุณ
    14
    ได้รับคำขอบคุณ: 26
    ขอบใจนะครับ
    มีคนบอกว่าความฝันก็เหมือนคำสาบถ้าเราทำความฝันให้เป็นจริงไม่ได้เราก็ต้องตกอยู่ในคำสาบนั้นตลอดไป

สมาชิกใหม่
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ 1
    ขอบคุณคับท่าน

กล่าวขอบคุณ
    152
    ได้รับคำขอบคุณ: 88
    มาเป็นกำลังใจให้ครับ

กล่าวขอบคุณ
    21
    Bomber Man ล่ัะครับ? ไม่ดังเหรอครับ?
    ปล.ยังไง ก็ขอบคุณครับ เกมส์ คลาสสิก คิดถึง จริง ๆ

กล่าวขอบคุณ
    1,889
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ marki อ่านกระทู้
    Bomber Man ล่ัะครับ? ไม่ดังเหรอครับ?
    ปล.ยังไง ก็ขอบคุณครับ เกมส์ คลาสสิก คิดถึง จริง ๆ
    จัดให้ตามนั้น โอมมมมมเี้พี้ยงงงงงงงง!!!

22. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกใหม่
    กล่าวขอบคุณ
    0
    เอ่ไม่ทราบว่าห้องนี้มี EMU ของ PSP รึเปล่าผมมองไม่เห็นน่ะครับ ใครรู้ช่วยบอกทีนะครับ ผม ยังใช้ไม่คล่องน่ะ เพิ่งสมัคร

กล่าวขอบคุณ
    1,889
    มีครับ เป็นของเครื่อง Megadrive และ NES นะครับ
    แต่เดี๋ยวจะลงให้อีกสำหรับ SNES และ PC Engine

25. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    151
    ได้รับคำขอบคุณ: 179
    คิดถึงอยู่หลายเกมส์เลยละ
    ขอบคุณมากครับ

กล่าวขอบคุณ
    1,889
    ยังไม่เสร็จอีก ทำไปทำมา แม่ม!!!โคตะระเยอะแยะเลย สู้เว้ยเฮ้ย!!!

28. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    58
    ได้รับคำขอบคุณ: 5
    ดีครับ สู้ต่อไปนะครับ ...

กล่าวขอบคุณ
    4
    ได้รับคำขอบคุณ: 56
    ดีคับ จาได้มีเกมเล่นมั่ง ช่วงนี้ขาดเกมมาก
    เพลงดาบล่องนภา

Tags for this Thread