ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

What If ?
    Thailand , Lampang
    กล่าวขอบคุณ
    5,159
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,472

2012 นักวิทย์นาซาฟันธงโลกยังไม่ดับ

ภาพจำลองแสดงตามคำทำนายขณะดาวนิบิรุหรือดาวเคราะห์เอกซ์จะพุ่งชนโลก (สเปซด็อทคอม)

นาซาฟันธงโลกยังไม่ดับในปี 2012 ตามที่หลายคนหวาดหวั่นว่าในวันที่ 21 ธ.ค.ของปีใหม่นี้โลกจะถูกดาวเคราะห์พุ่งชน แต่องค์การอวกาศสหรัฐฯ ยืนยันในวันดังกล่าวนั้นจะไม่มีอะไรเกิดมากไปกว่าเป็นวันที่มีกลางคืนยาวนานที่สุดในรอบปี

เป็นที่พูดถึงมานานข้ามปีถึงวันสิ้นสุดปฏิทินรอบยาวของชาวมายาในวันที่ 21 ธ.ค.2012 ซึ่งหลายคนเชื่อว่าในวันเห-มายัน (winter solstice) ดังกล่าวจะเป็นวันสิ้นโลก เนื่องจากเป็นวันครบรอบ 144,000 วันของวัฏจักรปฏิทินมายา ซึ่งเริ่มขึ้นในวันสร้างโลกตามตำนานชาวมายา และได้วนซ้ำมาแล้ว 12 ครั้ง โดยในครั้งที่ 13 จะสิ้นสุดในวันดังกล่าว ซึ่งครบรอบ 5,200 ปีของตำนานสร้างโลก

หนึ่งในความกลัววันสิ้นโลกคือความเชื่อว่า “ดาวนิบิรุ” (Nibiru) หรือดาวเคราะห์เอกซ์ (Planet X) จะพุ่งชนโลก โดยผู้ที่อ้างตัวว่าเป็นผู้เชี่ยวชาญเรื่องดาวนิบิรุนามว่า “แนนซี ไลเดอร์” (Nancy Lieder) ซึ่งกล่าวว่าเธอสามารถติดต่อกับมนุษย์ต่างดาวจากดาว “เซตา เรติคูลิ” (Zeta Reticuli) คือคนแรกที่ระบุว่าดาวนิบิรุจะเป็นสาเหตุของหายนะล้างโลกในเดือน พ.ค. 2003 และได้เปลี่ยนคำทำนายเป็นวันที่ 21 ธ.ค.2012 แทน หากแต่ไม่มีหลักฐานที่ชี้ว่าดาวดังกล่าวมีอยู่จริง

“ดาวนิบิรุเป็นเรื่องเหลวไหล เพราะมันไม่มีอยู่จริง มันไม่เคยมีอยู่จริงมากไปกว่าเรื่องที่กุขึ้นโดยจินตนาการของนักวิทยาศาสตร์เทียม (pseudo-scientist) ผู้ดูเหมือนไม่เดือดเนื้อร้อนใจจากการขาดหลักฐานสนับสนุนอย่างสิ้นเชิง” ดอน ยีโอมานส์ (Don Yeomans) ผู้จัดการโครงการวัตถุใกล้โลก (Near-Earth Object) จากห้องปฏิบัติการจรวดขับเคลื่อนความดัน (Jet Propulsion Laboratory) ขององค์การบริหารการบินอวกาศสหรัฐฯ (นาซา) ให้ความเห็นแก่ทางสเปซด็อทคอม

ยีโอมานส์บอกด้วยว่าหากดาวดังกล่าวจะพุ่งชนโลกในวันที่ 21 ธ.ค.จริง เราคงจะเห็นดาวดวงนี้ด้วยตาเปล่าแล้ว ส่วนเรื่องดวงอาทิตย์จะตัดเข้าไปอยู่ด้านหน้าระนาบของกาแลกซีเรานั้น หากมองจากมุมของโลกแล้วดวงอาทิตย์ก็เคลื่อนตัดระนาบกาแลกซีเป็นประจำปีละ 2 ครั้งอยู่แล้ว ส่วนการตัดระนาบกาแลกซีจริงๆ ต้องใช้เวลาหลายล้านปี เพราะดวงอาทิตย์อยู่ห่างระนาบกาแลกซี 67 ปีแสง และหากปรากฏการณ์ดังกล่าวเกิดขึ้นจริงก็ไม่มีอะไรเป็นพิเศษ

นอกจากนี้ยังมีข้ออ้างเรื่องแรงโน้มถ่วงจากการเรียงตัวของดาวเคราะห์ที่จะส่งผลกระทบต่อโลก แต่นับจากวันนี้ถึงวันที่ 21 ธ.ค. 2012 ไม่มีการเรียงตัวของดาวเคราะห์อย่างแน่นอน แต่ถึงจะมีจริงก็ไม่ได้สร้างปัญหาอะไร เพราะวัตถุที่มีผลกระทบตอโลกในด้านแรงโน้มถ่วงนั้นมีเพียง “ดวงอาทิตย์” และ “ดวงจันทร์” เท่านั้น ซึ่งเราเห็นได้จากปรากฏการณ์น้ำขึ้นน้ำลง ส่วนแรงโน้มถ่วงจากดาวเคราะห์ดวงอื่นในระบบสุริยะนั้นมีผลต่อโลกน้อยมาก และดาวเคราะห์ของเราก็รับมือกับแรงโน้มถ่วงของดาวเคราะห์เพื่อนบ้านมาหลายล้านปีแล้ว

ส่วนพายุสุริยะที่ส่งอนุภาคมีประจุมายังโลกนั้นจะทำให้เกิดแสงเหนือแสงใต้หรือออโรรา (aurora) และสร้างความเสียหายต่อดาวเทียมและสายส่งไฟฟ้าได้ แต่ก็ไม่ได้สร้างความเสียหายถาวร แม้ว่าจะมี “มหาพายุสุริยะ” ซึ่งเคยปะทะโลกเมื่อปี 1859 แต่ได้สร้างความเสียหายเล็กน้อยจากเหตุการณ์ดังกล่าว แต่อาจสร้างความเสียหายอย่างมหาศาลในโลกปัจจุบันที่พึ่งพิงอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์มากกว่าในอดีต หากแต่ยีโอมานส์แจงว่ายังไม่มี่หลักฐานว่าจะเกิดพายุสุริยะรุนแรงเช่นนั้นอีกในวันที่ 21 ธ.ค.

คลิปสาธิตการเกิดพายุสุริยะและผลกระทบต่อโลก

อีกเรื่องที่วิตกกันว่าจะสร้างหายนะในปี 2012 คือการกลับขั้วของโลก ทั้งขั้วโลกเชิงภูมิศาสตร์และขั้วแม่เหล็ก แต่เราไม่จำเป็นต้องกลัวเรื่องดังกล่าว เพราะดวงจันทร์ช่วยคงความเสถียรให้แก่การหมุนของโลก ส่วนการกลับขั้วแม่เหล็กโลกนั้นเกิดขึ้นจริงแต่มีคาบเกิดประมาณ 500,000 ปี และไม่ได้เกิดขึ้นอย่างทันที หากแต่ค่อยๆ เกิดในเวลาหลายพันปี ซึ่งก็ไม่มีหลักฐานอีกเช่นกันว่าจะเกิดการกลับขั้วในวันที่ 21 ธ.ค.นี้

“ถึงแม้แม่เหล็กโลกจะกลับขั้วจริง ก็ไม่มีปัญหา นอกจากความไม่สะดวกของเราที่ต้องเปลี่ยนทิศเข็มทิศให้ชี้ไปทางทิศใต้แทนทิศเหนือ” ยีโอมานส์ให้ความเห็น

สำหรับความกลัวว่าโลกจะถูกดาวหางหรือดาวเคราะห์น้อยพุ่งชนนั้น โอกาสที่จะถูกวัตถุขนาดใหญ่มากพุ่งชนนั้นเป็นไปได้น้อย โดยการพุ่งชนครั้งสำคัญคือเมื่อ 65 ล้านปีก่อน ซึ่งเป็นเหตุให้ไดโนเสาร์สูญพันธุ์ อย่างไรก็ดี นักดาราศาสตร์ยังคงจับตาวัตถุที่เข้าใกล้โลก ซึ่งยีโอมานส์กล่าวว่าไม่มีวัตถุใกล้โลกที่เรารู้จักจะเคลื่อนเข้าใกล้โลกในปี 2012 นี้

...ส่วนคำทำนายของเด็กชายปลาบู่นั้นนักวิทยาศาสตร์ของนาซาไม่ได้ชี้แจงแถลงไข (คงยังไม่มีใครถามเขาในเรื่องนี้) แต่ทีมข่าววิทยาศาสตร์ ASTV-ผู้จัดการออนไลน์ขอแนะนำให้ใช้วิจารณญาณและสติในการรับฟัง...

Credit : http://www.manager.co.th/Science/Vie...=9550000000018

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 16 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    184
    ได้รับคำขอบคุณ: 346
    อ้าว แล้วเมื่อไรจะตายแว้้้ ๆๆๆ ไม่อยากอยู่แล้วบนโลก อยากตายๆ ไม่อยากอยู่ ทนแก้ 0 แก้ ร อีก ต่อไป TT!

4. รายชื่อสมาชิกจำนวน 6 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    1,102
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,439
    เค้าไม่อยากให้เกิดความโกลาหล เลยออกมาพูดแบบนี้

NASA ออกมาพูดแบบนี้ อะไรบ้างที่เชื่อได้จริง ?

อะไรที่มัน Secret จริงเค้าไม่ออกมาบอกหรอกครับ พวกหัวอ่อนก็เชื่อกันไป

6. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    734
    ได้รับคำขอบคุณ: 77
    ถ้ามันไม่เกิดขึ้นก็ถือว่าดีต่อมนุษย์แล้วล่ะครับ

กล่าวขอบคุณ
    123
    ได้รับคำขอบคุณ: 136

9. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Avenged Svenfold
    กล่าวขอบคุณ
    597
    ได้รับคำขอบคุณ: 346
    ไม่มีทางดับง่าย ๆ หรอกครับ พ.ศ. 5000 โน้น อันนี้ผมฟันธงแทน หมอลัก เลย
    AVENGED SEVENFOLD Album Fucking Nightmare

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

อนุรักษ์สาวแว่น
    กล่าวขอบคุณ
    481
    ได้รับคำขอบคุณ: 666
    ดีแล้ว ที่ โลก ไม่ดับ เพราะ อยากเที่ยวรอบโลกซะครั้งหนึ่ง

?
    กล่าวขอบคุณ
    218
    ได้รับคำขอบคุณ: 15,182
    ต้องดับสิ ผมอยากให้ดับ ตับ ตับ ตับ

Ryu&BaiFern
    กล่าวขอบคุณ
    897
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,998
    Blog Entries
    1
    พระพุทธเจ้าบอกว่า ศาสนาพุทธจะอยู่คู่โลกไป 5000 ปี
    i3 3.10 GHz - RAM 4 GB - P8H77-M LE - HD7770

กล่าวขอบคุณ
    1,513
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,234
    555+ ชอบประโยคสุดท้ายครับ ^^
    ยังไงก็ไม่ต้องวิตกกังวลหรอก
    แต่สิ่งที่นาซ่าพูดมักจะตรงข้าม 555+
    ขำๆครับ

16. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Statesman
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,515
    Blog Entries
    8

ผมก็หวังจะให้เป็นอย่างนั้น...
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kingcesar : 2nd January 2012 เมื่อ 16:56
    ชอบกินไข่เจียว

-VIP-
    กล่าวขอบคุณ
    275
    ได้รับคำขอบคุณ: 396
    นี่เพิ่ง2555เอง เหลืออีกตั้ง2445ปี โลกจะแตก

กล่าวขอบคุณ
    11
    ได้รับคำขอบคุณ: 163
    แตก แตก ไปเหอะ
    เบื่อพวกสร้างกระแส 55555+

Nobody's Perfect
    กล่าวขอบคุณ
    1,618
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,067
    ผมไม่เชื่อไม่ว่าใครจะพูด เพราะถ้าโลกมันจะแตกจริง พวกมหาเศษฐี ไม่สิ อภิ อถิมหา ของโลกคงต้องเครื่อนไหวอะไรกันอยู่แล้ว รวมถึงพวกคนสำคัญๆต่างๆมากมายซึ่งมันก็น่าจะมีให้เห็นกันมั้งละถึงจะพยายามปิดกันก็เถอะแต่ผมไม่เห็นว่าจะมีใครมันกระตือรื้อล้นหรือทำอะไรกันซักอย่างทั้งๆทั้งที่มันจะเกิดขึ้นอีกแค่1ปี (ปล ความคิดเห็นส่วนตัว )

กล่าวขอบคุณ
    35
    ได้รับคำขอบคุณ: 667
    ถ้า รัฐบาล จะไม่มีอะไรเกิดขึ้น นั้นก็แสดงว่า มันกำลังจะเกิดขึ้น
    CPU Core i5 2400 3.10 GHz VGA Gigabyte GTX 460 OC 1 GB RAM Kingston 4GB PSU OCZ ZS series 750w

22. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    แตกเลยๆๆๆ
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

Joe Hisaishi
    กล่าวขอบคุณ
    794
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,657
    2015 World War III

กล่าวขอบคุณ
    4
    ได้รับคำขอบคุณ: 509
    มันยังไม่จบกันอีกเหรอไอเรื่องโลกแตก เห็นแล้วปวดตับ

กล่าวขอบคุณ
    1,513
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,234
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ niorjung อ่านกระทู้
    ถ้า รัฐบาล จะไม่มีอะไรเกิดขึ้น นั้นก็แสดงว่า มันกำลังจะเกิดขึ้น
    555+ เมหือนหนัง 2012 ใช่ปะครับ

คือ 2012 กับใน The Day After ผมขอเลือกให้เกิด 2012 อะครับ
    The Day น่ากลัวกว่าเยอะ เดินๆอยู่แข็งตายเลย

กล่าวขอบคุณ
    5,746
    ได้รับคำขอบคุณ: 572
    อย่าเพิ่งแตกเลยครับ

ขอมีแฟนก่อน แล้วค่อยแตก
    ♥ Las Vegas
    ♥ ตัวเอง พ่อแม่ และสังคม

Slalom Land *0*
    กล่าวขอบคุณ
    519
    ได้รับคำขอบคุณ: 146
    ไม่แตกหรอกครับถ้าโลกแตกโลกต้องเสียวก่อน 5 5 5+

คนที่ร้องไห้ในวันนี้คือคนที่เข้มแข็งในวันข้างหน้า !!!

29. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: