ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
ค้นหาข้อมูลใน jokergameth.com
หน้าแรก สั่งซื้อสินค้า
กระดานพูดคุย เกี่ยวกับเรา

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ สนับสนุนเว็บไซต์ Joker Pao Pao Joker Game Official Fanpage บล็อคสาวไฮโซ เล่นเกมแล้วได้เงิน ลงโฆษณา
ให้เช่า Colocation
บริจาค Bitcoin
ซาลาเปา JOKER
Jokergame Facebook
บล็อคสาวไฮโซ
จ้างให้เล่นเกม

What If ?
    Thailand , Lampang
    กล่าวขอบคุณ
    5,166
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,473

2012 นักวิทย์นาซาฟันธงโลกยังไม่ดับ

ภาพจำลองแสดงตามคำทำนายขณะดาวนิบิรุหรือดาวเคราะห์เอกซ์จะพุ่งชนโลก (สเปซด็อทคอม)

นาซาฟันธงโลกยังไม่ดับในปี 2012 ตามที่หลายคนหวาดหวั่นว่าในวันที่ 21 ธ.ค.ของปีใหม่นี้โลกจะถูกดาวเคราะห์พุ่งชน แต่องค์การอวกาศสหรัฐฯ ยืนยันในวันดังกล่าวนั้นจะไม่มีอะไรเกิดมากไปกว่าเป็นวันที่มีกลางคืนยาวนานที่สุดในรอบปี

เป็นที่พูดถึงมานานข้ามปีถึงวันสิ้นสุดปฏิทินรอบยาวของชาวมายาในวันที่ 21 ธ.ค.2012 ซึ่งหลายคนเชื่อว่าในวันเห-มายัน (winter solstice) ดังกล่าวจะเป็นวันสิ้นโลก เนื่องจากเป็นวันครบรอบ 144,000 วันของวัฏจักรปฏิทินมายา ซึ่งเริ่มขึ้นในวันสร้างโลกตามตำนานชาวมายา และได้วนซ้ำมาแล้ว 12 ครั้ง โดยในครั้งที่ 13 จะสิ้นสุดในวันดังกล่าว ซึ่งครบรอบ 5,200 ปีของตำนานสร้างโลก

หนึ่งในความกลัววันสิ้นโลกคือความเชื่อว่า “ดาวนิบิรุ” (Nibiru) หรือดาวเคราะห์เอกซ์ (Planet X) จะพุ่งชนโลก โดยผู้ที่อ้างตัวว่าเป็นผู้เชี่ยวชาญเรื่องดาวนิบิรุนามว่า “แนนซี ไลเดอร์” (Nancy Lieder) ซึ่งกล่าวว่าเธอสามารถติดต่อกับมนุษย์ต่างดาวจากดาว “เซตา เรติคูลิ” (Zeta Reticuli) คือคนแรกที่ระบุว่าดาวนิบิรุจะเป็นสาเหตุของหายนะล้างโลกในเดือน พ.ค. 2003 และได้เปลี่ยนคำทำนายเป็นวันที่ 21 ธ.ค.2012 แทน หากแต่ไม่มีหลักฐานที่ชี้ว่าดาวดังกล่าวมีอยู่จริง

“ดาวนิบิรุเป็นเรื่องเหลวไหล เพราะมันไม่มีอยู่จริง มันไม่เคยมีอยู่จริงมากไปกว่าเรื่องที่กุขึ้นโดยจินตนาการของนักวิทยาศาสตร์เทียม (pseudo-scientist) ผู้ดูเหมือนไม่เดือดเนื้อร้อนใจจากการขาดหลักฐานสนับสนุนอย่างสิ้นเชิง” ดอน ยีโอมานส์ (Don Yeomans) ผู้จัดการโครงการวัตถุใกล้โลก (Near-Earth Object) จากห้องปฏิบัติการจรวดขับเคลื่อนความดัน (Jet Propulsion Laboratory) ขององค์การบริหารการบินอวกาศสหรัฐฯ (นาซา) ให้ความเห็นแก่ทางสเปซด็อทคอม

ยีโอมานส์บอกด้วยว่าหากดาวดังกล่าวจะพุ่งชนโลกในวันที่ 21 ธ.ค.จริง เราคงจะเห็นดาวดวงนี้ด้วยตาเปล่าแล้ว ส่วนเรื่องดวงอาทิตย์จะตัดเข้าไปอยู่ด้านหน้าระนาบของกาแลกซีเรานั้น หากมองจากมุมของโลกแล้วดวงอาทิตย์ก็เคลื่อนตัดระนาบกาแลกซีเป็นประจำปีละ 2 ครั้งอยู่แล้ว ส่วนการตัดระนาบกาแลกซีจริงๆ ต้องใช้เวลาหลายล้านปี เพราะดวงอาทิตย์อยู่ห่างระนาบกาแลกซี 67 ปีแสง และหากปรากฏการณ์ดังกล่าวเกิดขึ้นจริงก็ไม่มีอะไรเป็นพิเศษ

นอกจากนี้ยังมีข้ออ้างเรื่องแรงโน้มถ่วงจากการเรียงตัวของดาวเคราะห์ที่จะส่งผลกระทบต่อโลก แต่นับจากวันนี้ถึงวันที่ 21 ธ.ค. 2012 ไม่มีการเรียงตัวของดาวเคราะห์อย่างแน่นอน แต่ถึงจะมีจริงก็ไม่ได้สร้างปัญหาอะไร เพราะวัตถุที่มีผลกระทบตอโลกในด้านแรงโน้มถ่วงนั้นมีเพียง “ดวงอาทิตย์” และ “ดวงจันทร์” เท่านั้น ซึ่งเราเห็นได้จากปรากฏการณ์น้ำขึ้นน้ำลง ส่วนแรงโน้มถ่วงจากดาวเคราะห์ดวงอื่นในระบบสุริยะนั้นมีผลต่อโลกน้อยมาก และดาวเคราะห์ของเราก็รับมือกับแรงโน้มถ่วงของดาวเคราะห์เพื่อนบ้านมาหลายล้านปีแล้ว

ส่วนพายุสุริยะที่ส่งอนุภาคมีประจุมายังโลกนั้นจะทำให้เกิดแสงเหนือแสงใต้หรือออโรรา (aurora) และสร้างความเสียหายต่อดาวเทียมและสายส่งไฟฟ้าได้ แต่ก็ไม่ได้สร้างความเสียหายถาวร แม้ว่าจะมี “มหาพายุสุริยะ” ซึ่งเคยปะทะโลกเมื่อปี 1859 แต่ได้สร้างความเสียหายเล็กน้อยจากเหตุการณ์ดังกล่าว แต่อาจสร้างความเสียหายอย่างมหาศาลในโลกปัจจุบันที่พึ่งพิงอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์มากกว่าในอดีต หากแต่ยีโอมานส์แจงว่ายังไม่มี่หลักฐานว่าจะเกิดพายุสุริยะรุนแรงเช่นนั้นอีกในวันที่ 21 ธ.ค.

คลิปสาธิตการเกิดพายุสุริยะและผลกระทบต่อโลก

อีกเรื่องที่วิตกกันว่าจะสร้างหายนะในปี 2012 คือการกลับขั้วของโลก ทั้งขั้วโลกเชิงภูมิศาสตร์และขั้วแม่เหล็ก แต่เราไม่จำเป็นต้องกลัวเรื่องดังกล่าว เพราะดวงจันทร์ช่วยคงความเสถียรให้แก่การหมุนของโลก ส่วนการกลับขั้วแม่เหล็กโลกนั้นเกิดขึ้นจริงแต่มีคาบเกิดประมาณ 500,000 ปี และไม่ได้เกิดขึ้นอย่างทันที หากแต่ค่อยๆ เกิดในเวลาหลายพันปี ซึ่งก็ไม่มีหลักฐานอีกเช่นกันว่าจะเกิดการกลับขั้วในวันที่ 21 ธ.ค.นี้

“ถึงแม้แม่เหล็กโลกจะกลับขั้วจริง ก็ไม่มีปัญหา นอกจากความไม่สะดวกของเราที่ต้องเปลี่ยนทิศเข็มทิศให้ชี้ไปทางทิศใต้แทนทิศเหนือ” ยีโอมานส์ให้ความเห็น

สำหรับความกลัวว่าโลกจะถูกดาวหางหรือดาวเคราะห์น้อยพุ่งชนนั้น โอกาสที่จะถูกวัตถุขนาดใหญ่มากพุ่งชนนั้นเป็นไปได้น้อย โดยการพุ่งชนครั้งสำคัญคือเมื่อ 65 ล้านปีก่อน ซึ่งเป็นเหตุให้ไดโนเสาร์สูญพันธุ์ อย่างไรก็ดี นักดาราศาสตร์ยังคงจับตาวัตถุที่เข้าใกล้โลก ซึ่งยีโอมานส์กล่าวว่าไม่มีวัตถุใกล้โลกที่เรารู้จักจะเคลื่อนเข้าใกล้โลกในปี 2012 นี้

...ส่วนคำทำนายของเด็กชายปลาบู่นั้นนักวิทยาศาสตร์ของนาซาไม่ได้ชี้แจงแถลงไข (คงยังไม่มีใครถามเขาในเรื่องนี้) แต่ทีมข่าววิทยาศาสตร์ ASTV-ผู้จัดการออนไลน์ขอแนะนำให้ใช้วิจารณญาณและสติในการรับฟัง...

Credit : http://www.manager.co.th/Science/Vie...=9550000000018

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 16 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    184
    ได้รับคำขอบคุณ: 346
    อ้าว แล้วเมื่อไรจะตายแว้้้ ๆๆๆ ไม่อยากอยู่แล้วบนโลก อยากตายๆ ไม่อยากอยู่ ทนแก้ 0 แก้ ร อีก ต่อไป TT!

4. รายชื่อสมาชิกจำนวน 6 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    1,102
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,439
    เค้าไม่อยากให้เกิดความโกลาหล เลยออกมาพูดแบบนี้

NASA ออกมาพูดแบบนี้ อะไรบ้างที่เชื่อได้จริง ?

อะไรที่มัน Secret จริงเค้าไม่ออกมาบอกหรอกครับ พวกหัวอ่อนก็เชื่อกันไป

6. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    736
    ได้รับคำขอบคุณ: 77
    ถ้ามันไม่เกิดขึ้นก็ถือว่าดีต่อมนุษย์แล้วล่ะครับ

กล่าวขอบคุณ
    123
    ได้รับคำขอบคุณ: 136

9. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Avenged Svenfold
    กล่าวขอบคุณ
    597
    ได้รับคำขอบคุณ: 346
    ไม่มีทางดับง่าย ๆ หรอกครับ พ.ศ. 5000 โน้น อันนี้ผมฟันธงแทน หมอลัก เลย
    AVENGED SEVENFOLD Album Fucking Nightmare

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

อนุรักษ์สาวแว่น
    กล่าวขอบคุณ
    481
    ได้รับคำขอบคุณ: 666
    ดีแล้ว ที่ โลก ไม่ดับ เพราะ อยากเที่ยวรอบโลกซะครั้งหนึ่ง

?
    กล่าวขอบคุณ
    218
    ได้รับคำขอบคุณ: 15,182
    ต้องดับสิ ผมอยากให้ดับ ตับ ตับ ตับ

Ryu&BaiFern
    กล่าวขอบคุณ
    898
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,998
    Blog Entries
    1
    พระพุทธเจ้าบอกว่า ศาสนาพุทธจะอยู่คู่โลกไป 5000 ปี
    i3 3.10 GHz - RAM 4 GB - P8H77-M LE - HD7770

กล่าวขอบคุณ
    1,515
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,234
    555+ ชอบประโยคสุดท้ายครับ ^^
    ยังไงก็ไม่ต้องวิตกกังวลหรอก
    แต่สิ่งที่นาซ่าพูดมักจะตรงข้าม 555+
    ขำๆครับ

16. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Statesman
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,515
    Blog Entries
    8

ผมก็หวังจะให้เป็นอย่างนั้น...
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kingcesar : 2nd January 2012 เมื่อ 16:56
    ชอบกินไข่เจียว

-VIP-
    กล่าวขอบคุณ
    276
    ได้รับคำขอบคุณ: 396
    นี่เพิ่ง2555เอง เหลืออีกตั้ง2445ปี โลกจะแตก

กล่าวขอบคุณ
    11
    ได้รับคำขอบคุณ: 163
    แตก แตก ไปเหอะ
    เบื่อพวกสร้างกระแส 55555+

Nobody's Perfect
    กล่าวขอบคุณ
    1,618
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,067
    ผมไม่เชื่อไม่ว่าใครจะพูด เพราะถ้าโลกมันจะแตกจริง พวกมหาเศษฐี ไม่สิ อภิ อถิมหา ของโลกคงต้องเครื่อนไหวอะไรกันอยู่แล้ว รวมถึงพวกคนสำคัญๆต่างๆมากมายซึ่งมันก็น่าจะมีให้เห็นกันมั้งละถึงจะพยายามปิดกันก็เถอะแต่ผมไม่เห็นว่าจะมีใครมันกระตือรื้อล้นหรือทำอะไรกันซักอย่างทั้งๆทั้งที่มันจะเกิดขึ้นอีกแค่1ปี (ปล ความคิดเห็นส่วนตัว )

กล่าวขอบคุณ
    35
    ได้รับคำขอบคุณ: 668
    ถ้า รัฐบาล จะไม่มีอะไรเกิดขึ้น นั้นก็แสดงว่า มันกำลังจะเกิดขึ้น
    CPU Core i5 2400 3.10 GHz VGA Gigabyte GTX 460 OC 1 GB RAM Kingston 4GB PSU OCZ ZS series 750w

22. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,357
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,557
    แตกเลยๆๆๆ
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

Joe Hisaishi
    กล่าวขอบคุณ
    794
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,657
    2015 World War III

กล่าวขอบคุณ
    4
    ได้รับคำขอบคุณ: 509
    มันยังไม่จบกันอีกเหรอไอเรื่องโลกแตก เห็นแล้วปวดตับ

กล่าวขอบคุณ
    1,515
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,234
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ niorjung อ่านกระทู้
    ถ้า รัฐบาล จะไม่มีอะไรเกิดขึ้น นั้นก็แสดงว่า มันกำลังจะเกิดขึ้น
    555+ เมหือนหนัง 2012 ใช่ปะครับ

คือ 2012 กับใน The Day After ผมขอเลือกให้เกิด 2012 อะครับ
    The Day น่ากลัวกว่าเยอะ เดินๆอยู่แข็งตายเลย

กล่าวขอบคุณ
    5,750
    ได้รับคำขอบคุณ: 572
    อย่าเพิ่งแตกเลยครับ

ขอมีแฟนก่อน แล้วค่อยแตก
    ♥ Las Vegas
    ♥ ตัวเอง พ่อแม่ และสังคม

Slalom Land *0*
    กล่าวขอบคุณ
    519
    ได้รับคำขอบคุณ: 146
    ไม่แตกหรอกครับถ้าโลกแตกโลกต้องเสียวก่อน 5 5 5+

คนที่ร้องไห้ในวันนี้คือคนที่เข้มแข็งในวันข้างหน้า !!!

29. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: