ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    95
    ได้รับคำขอบคุณ: 925

ช่วยสอนวาดรูปทีครับ

พอดีว่าผมเป้นพวกที่ว่า ถ้าไม่มีแบบ ก็ไม่เป็นเลยครับแล้วใช้เวลานานมากกว่าจะ ลอกแบบ ออกมาเสร็จอะ ครับช่วยสอนทีครับ
    ว่าเอาความคิดมันมาจากไหนกันหรอครับ

ชอบ"วาด"เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    2,103
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,328
    - - อ่านหรือดูบ่อยๆ ครับ จากหนังหรือการ์ตูน หรือชีวิตประจำวัน มันจะฝังเข้าไปในหัวเอง แล้วเอามามิกส์กัน ผสมกับจินตนาการตัวเอง ก็จะได้อะไรที่มั่วๆออกมา

จริงๆถ้าถามว่าเอาความคิดมาจากไหน ผมก็ไม่รู้เหมือนกัน มันอยู่ในหัวผมนี่แหละ ก็แค่ปล่อยมันออกมาวิ่งเล่น .....
    ผีไม่น่ากลัวอย่างที่คิดWhispering///////พูดคุย FACEBOOK

..:: Lnw GaMe ::..
    กล่าวขอบคุณ
    619
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,344
    จขกท. เป็นเหมือนผมเลยครับ ไม่มีแบบก็วาดไม่ได้

กล่าวขอบคุณ
    16
    ได้รับคำขอบคุณ: 140
    ผมมีแบบก็ยังวาดไม่ได้orz
    ลายเซ็นนี้ดีพี่ Joker มอบให้//โดนตบ

กล่าวขอบคุณ
    7
    ได้รับคำขอบคุณ: 66
    ต้องหาลายเส้นของการ์ตูนที่ชอบก่อนนะ แล้วฝึกวาดไปเลื่อนๆ จนเราจับทางลายเส้นเราถูก แล้วในที่สุดเราจะมีลายเส้นของเราเอง แบบเรา ชอบลายเส้นของเคน อาคามัตสึ มากๆ แต่เราจะวาดเส้นเป็นเส้นๆอ่ะ[IMG][/IMG]

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    7
    ต้องหาลายเส้นการ์ตูนที่เราชอบก่อนนะหรือเรื่องที่เราชอบอ่ะ ของเราดูดีๆจิเหมือนตาเหมือนเรื่องเนกิมะหรือบ้านพักป่ะนะ แต่ผมเราชอบวาดผมเป็นเส้นๆมากกว่าอ่ะ ตอนนี้ชอบลายเส้นK-onล่ะกำลังจะลองวาดอยู่
    แต่ยังไงๆมันก็ออกมาให้แบบของตัวเองมากกว่า

กล่าวขอบคุณ
    1,983
    ได้รับคำขอบคุณ: 142
    วาดออกมาให้เป็นตัวของตัวเองจะได้สุดๆครับ ลายเส้นคนอื่นดูเป็นแนวทางพอครับ

กล่าวขอบคุณ
    7
    [IMG][/IMG]

แบบนี้เราเส้นลายของK-onมาลองดูอ่ะนะ ก็ออกมาแบบนี้อ่ะ

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 21
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Chillz1593 อ่านกระทู้
    พอดีว่าผมเป้นพวกที่ว่า ถ้าไม่มีแบบ ก็ไม่เป็นเลยครับแล้วใช้เวลานานมากกว่าจะ ลอกแบบ ออกมาเสร็จอะ ครับช่วยสอนทีครับ
    ว่าเอาความคิดมันมาจากไหนกันหรอครับ
    หัวข้อที่เขาว่าคือ คิดเองไม่ได้ เรื่องหาแบบวาดนั้นเขาเองทำได้ดีอยู่แล้ว แต่เขาเพียงต้องการสร้าง ออริจินอลของตัวเอง
    นี่คือว่าเป็นความสำเร็จทางความคิดอีกอย่างหนึ่ง แสดงว่า จขกท. เก่งขึ้นอีกขั้นแล้ว(ทางความคิด)

ขั้นต่อไปถัดจากการที่หาแบบวาด และดัดแปลงก็คือ

ต้องทำการบ้านครับ ค้นคว้าหาข้อมูล นักวาดเก่งๆ ใช้เวลาคิด 2-3 วัน หาเรฟเฟอร์เรนซ์ หรือ ข้อมูลอ้างอิง กว่าจะลงมือภาพๆนึง ใช้เวลาอีก 3-5วัน (แค่ยกตัวอย่างคร่าวๆ)

1) เริ่มต้น เราต้องตั้งคอนเสร็ป ก่อนว่าจะวาดอะไร อยากวาดอะไร
    เช่น.. วันนี้อยากวาด คุณหนูผู้ดีๆ ที่เหมาะกับปราสาทจัง

2) ต่อไปก็ต้องหาข้อมูล พวกชุด ย้อนยุค ปราสาท เครื่องมือเครื่องใช้ ถ้วยชา เก้าอี้ โต๊ะ แกจัน แนะนำให้หาจากรูปจริง แล้วนำมาปรับๆให้เข้ากับงานเรา
    กำหนดปัจจัย นิสัยของตัวละคร คิดว่าคนๆนี้ควรมีอะไรบ้าง หรืออื่นๆ

3) เมื่อหาข้อมูลได้เยอะมากพอแล้ว เราก็จะมีไอเดีย จากการบ้านมา ยำๆรวมๆกัน แล้วจัดองค์ประกอบให้ดูดี
    ปกติทำถึงขั้นนี้ก็พอแล้วครับ ถ้าคิดว่าตัวเองความพยายามน้อยก็ต้องใช้ความคิดเยอะๆหน่อย หรือถ้าหาข้อมูลไม่พอ งานจะดูดาดๆธรรมดาไป

เอาแค่นี้ก่อนละกันครับ ขั้นมืออาชีพเขาจะมีขั้นตอนทำงานของตัวเองกัน ยืดหยุ่นไปตามสะดวก
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nopae : 14th January 2012 เมื่อ 22:30

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    15
    ได้รับคำขอบคุณ: 6
    เริ่มวาดแรกๆ ก็ใช้เวลานานเหมือนกันทุกคนแหล่ะครับ แต่ก่อนผมเคยจับเวลากว่าจะวาดภาพดินสอ
    ออกมาได้ซักภาพ ใช้เวลาตั้งเป็นวันๆเลย ลบๆวาดๆอยู่นั่นแหล่ะ แต่วาดไปเรื่อยๆ หลายๆภาพจะเร็วขึ้น
    และเก่งขึ้นมาแบบเห็นผลเลยอ่ะคับ ถ้าอยากลองฝึกฝนดูลองซื้อสมุดสเก็ตมาลองวาด วาดวันละหน้า 2 หน้า
    เริ่มจากง่ายๆเลย ยืนตัวตรง นั่งตัวตรงๆ แล้วค่อยแริ่มกางแขนกางขา ใส่ท่าแอ็คชั่น ใส่ฉากประกอบ เพิ่มไปเรื่อยๆ
    วาดอะไรก็ได้ไม่ต้องคิดมาก คิดอะไรออกก็วาด อยากวาดอะไรก็วาด วาดบ่อยๆ หรือวาดทุกๆวัน
    ให้หมดทั้งเล่ม พอหมดเล่มก็จะเห็นว่าต้นเล่มกับท้ายเล่มฝีมือของเราจะมีพัฒนาการแล้ว ยิ่งมีเล่ม 2 3 4 ตามมาก็ยิ่งเห็นชัด

ส่วนหลังจากนั้นก็สังเกตุว่าเราอ่อนด้านไหน แล้วก็ฝึกด้านนั้นเน้นๆ ไปเรื่อยๆ อย่างตอนเด็กๆ
    ผมวาดเป็นแต่ผุ้ชายวาดผู้หญิงไม่เป็นเลย ต้องฝึกวาดแต่ผู้หญิงๆๆ อยู่นานมาก แต่สนุกกว่าวาดผุชายนะครับ
    เพราะว่ามีสวดทรงองเอว ทำให้มีกำลังใจวาดเยอะเลย 5555 ยังไงก็ลองฝึกดูนะครับ

ผมเริ่มวาดตั้งแต่ตอนเด็กๆ เริ่มแรกก็ลอกเหมือนกัน ถ้าชอบการ์ตูนเรื่องไหนมากๆ คลั่งจัด
    แต่ชอบมีความคิดว่า ถ้าเราเป็นตัวละครตัวนึงเข้าไปอยู่ในเรื่องได้จะเป็นยังไง
    ก็เลยคิดหน้าตา ชุด อาวุธ ความสามารถ แล้ววาดออกมา หลังๆ ก็เริ่มคิดเรื่องของตัวเอง ตัวละครของตัวเองครับ

Steam Trader™
    กล่าวขอบคุณ
    248
    ได้รับคำขอบคุณ: 224
    ผมจะสอนยังไงดีนะ 55 เรียนด้านนี้ก็จริงแต่บอกไม่ค่อยถูก คนอื่นก็บอกไปหมดแล้ว

ชอบอะไรก็ลองเอามาลอกดูก่อน สร้างแรงบันดาลใจอยู่เสมอ อ่านการ์ตูนใหม่ๆ ดูหนัง ฟังเพลง

แต่แนะนำให้ศึกษาเรื่องโครงสร้างสัดส่วนเพิ่มเติมด้วยนะครับ ถ้าอยากจะวาดคนเก่งๆ

ที่แนะนำได้อีกและได้ผลชัวร์คือ พกสมุดสเก็ตติดตัวครับ วาดรูปให้เป็นนิสัย เป็นสันดานได้เลยยิ่งดี

ที่สำคัญควรจะวาดเพราะความชอบส่วนตัว อย่าฝืนวาดรูปจนสติแตกครับ รูปๆนึงวาดไว้ไม่ต้องเสร็จก็ได้ อยากวาดต่อตอนไหนก็ค่อยเอาออกมาวาด

ปล. สมัยประถมมัธยมผมวาดการ์ตูนเล่นในห้องเรียนตลอดเลยครับ ถ้าคาบไหนไม่อยากเรียน = =
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย pea42622 : 17th January 2012 เมื่อ 18:01

กล่าวขอบคุณ
    1,476
    ได้รับคำขอบคุณ: 726
    จะว่าไปผมก็เคยนะครับ มีแบบแล้ววาดไม่ได้ แต่มันก็พัฒนามาจากการดูแบบลอกเอานี่แหลครับ
    สำหรับผมง่ายๆเลยครับ ลองจากการวาดตามแบบแล้วดัดแปลงดูครับ ดัดแปลงให้มันเป็นตัวละครที่เราชื่นชอบ
    แล้วค่อยเปลี่ยน ๆ ๆ ๆ ไปทั้งตัวจนเป็นตัวการ์ตูนของเรา!! สู้ๆครับ!!
    !!~ CloVeR ~!!

กล่าวขอบคุณ
    95
    ได้รับคำขอบคุณ: 925
    ขอบคุณ 3 ท่านนี้มากครับตัวผมเองจะนำไปใช้และปรับปรุงครับ
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pea42622 อ่านกระทู้
    ผมจะสอนยังไงดีนะ 55 เรียนด้านนี้ก็จริงแต่บอกไม่ค่อยถูก คนอื่นก็บอกไปหมดแล้ว

ชอบอะไรก็ลองเอามาลอกดูก่อน สร้างแรงบันดาลใจอยู่เสมอ อ่านการ์ตูนใหม่ๆ ดูหนัง ฟังเพลง

แต่แนะนำให้ศึกษาเรื่องโครงสร้างสัดส่วนเพิ่มเติมด้วยนะครับ ถ้าอยากจะวาดคนเก่งๆ

ที่แนะนำได้อีกและได้ผลชัวร์คือ พกสมุดสเก็ตติดตัวครับ วาดรูปให้เป็นนิสัย เป็นสันดานได้เลยยิ่งดี

ที่สำคัญควรจะวาดเพราะความชอบส่วนตัว อย่าฝืนวาดรูปจนสติแตกครับ รูปๆนึงวาดไว้ไม่ต้องเสร็จก็ได้ อยากวาดต่อตอนไหนก็ค่อยเอาออกมาวาด

ปล. สมัยประถมมัธยมผมวาดการ์ตูนเล่นในห้องเรียนตลอดเลยครับ ถ้าคาบไหนไม่อยากเรียน = =
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ worryliti อ่านกระทู้
    เริ่มวาดแรกๆ ก็ใช้เวลานานเหมือนกันทุกคนแหล่ะครับ แต่ก่อนผมเคยจับเวลากว่าจะวาดภาพดินสอ
    ออกมาได้ซักภาพ ใช้เวลาตั้งเป็นวันๆเลย ลบๆวาดๆอยู่นั่นแหล่ะ แต่วาดไปเรื่อยๆ หลายๆภาพจะเร็วขึ้น
    และเก่งขึ้นมาแบบเห็นผลเลยอ่ะคับ ถ้าอยากลองฝึกฝนดูลองซื้อสมุดสเก็ตมาลองวาด วาดวันละหน้า 2 หน้า
    เริ่มจากง่ายๆเลย ยืนตัวตรง นั่งตัวตรงๆ แล้วค่อยแริ่มกางแขนกางขา ใส่ท่าแอ็คชั่น ใส่ฉากประกอบ เพิ่มไปเรื่อยๆ
    วาดอะไรก็ได้ไม่ต้องคิดมาก คิดอะไรออกก็วาด อยากวาดอะไรก็วาด วาดบ่อยๆ หรือวาดทุกๆวัน
    ให้หมดทั้งเล่ม พอหมดเล่มก็จะเห็นว่าต้นเล่มกับท้ายเล่มฝีมือของเราจะมีพัฒนาการแล้ว ยิ่งมีเล่ม 2 3 4 ตามมาก็ยิ่งเห็นชัด

ส่วนหลังจากนั้นก็สังเกตุว่าเราอ่อนด้านไหน แล้วก็ฝึกด้านนั้นเน้นๆ ไปเรื่อยๆ อย่างตอนเด็กๆ
    ผมวาดเป็นแต่ผุ้ชายวาดผู้หญิงไม่เป็นเลย ต้องฝึกวาดแต่ผู้หญิงๆๆ อยู่นานมาก แต่สนุกกว่าวาดผุชายนะครับ
    เพราะว่ามีสวดทรงองเอว ทำให้มีกำลังใจวาดเยอะเลย 5555 ยังไงก็ลองฝึกดูนะครับ

ผมเริ่มวาดตั้งแต่ตอนเด็กๆ เริ่มแรกก็ลอกเหมือนกัน ถ้าชอบการ์ตูนเรื่องไหนมากๆ คลั่งจัด
    แต่ชอบมีความคิดว่า ถ้าเราเป็นตัวละครตัวนึงเข้าไปอยู่ในเรื่องได้จะเป็นยังไง
    ก็เลยคิดหน้าตา ชุด อาวุธ ความสามารถ แล้ววาดออกมา หลังๆ ก็เริ่มคิดเรื่องของตัวเอง ตัวละครของตัวเองครับ
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nopae อ่านกระทู้
    หัวข้อที่เขาว่าคือ คิดเองไม่ได้ เรื่องหาแบบวาดนั้นเขาเองทำได้ดีอยู่แล้ว แต่เขาเพียงต้องการสร้าง ออริจินอลของตัวเอง
    นี่คือว่าเป็นความสำเร็จทางความคิดอีกอย่างหนึ่ง แสดงว่า จขกท. เก่งขึ้นอีกขั้นแล้ว(ทางความคิด)

ขั้นต่อไปถัดจากการที่หาแบบวาด และดัดแปลงก็คือ

ต้องทำการบ้านครับ ค้นคว้าหาข้อมูล นักวาดเก่งๆ ใช้เวลาคิด 2-3 วัน หาเรฟเฟอร์เรนซ์ หรือ ข้อมูลอ้างอิง กว่าจะลงมือภาพๆนึง ใช้เวลาอีก 3-5วัน (แค่ยกตัวอย่างคร่าวๆ)

1) เริ่มต้น เราต้องตั้งคอนเสร็ป ก่อนว่าจะวาดอะไร อยากวาดอะไร
    เช่น.. วันนี้อยากวาด คุณหนูผู้ดีๆ ที่เหมาะกับปราสาทจัง

2) ต่อไปก็ต้องหาข้อมูล พวกชุด ย้อนยุค ปราสาท เครื่องมือเครื่องใช้ ถ้วยชา เก้าอี้ โต๊ะ แกจัน แนะนำให้หาจากรูปจริง แล้วนำมาปรับๆให้เข้ากับงานเรา
    กำหนดปัจจัย นิสัยของตัวละคร คิดว่าคนๆนี้ควรมีอะไรบ้าง หรืออื่นๆ

3) เมื่อหาข้อมูลได้เยอะมากพอแล้ว เราก็จะมีไอเดีย จากการบ้านมา ยำๆรวมๆกัน แล้วจัดองค์ประกอบให้ดูดี
    ปกติทำถึงขั้นนี้ก็พอแล้วครับ ถ้าคิดว่าตัวเองความพยายามน้อยก็ต้องใช้ความคิดเยอะๆหน่อย หรือถ้าหาข้อมูลไม่พอ งานจะดูดาดๆธรรมดาไป

เอาแค่นี้ก่อนละกันครับ ขั้นมืออาชีพเขาจะมีขั้นตอนทำงานของตัวเองกัน ยืดหยุ่นไปตามสะดวก

Nishinomiya
    กล่าวขอบคุณ
    2,327
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,834
    วาด วาด วาด วาด แล้วก็วาด..
    อาจจะบอกว่า "ถ้าพูดงี้ใครๆก็พูดได้... " แต่ว่าถ้าไม่วาด ก็จะวาดไม่เป็นนะครับ... "ใจรัก" !! หาลายเส้นที่ชอบ แล้ววาดเป็นของตัวเอง แล้วก็ วาด วาด วาด !!

กล่าวขอบคุณ
    36
    ได้รับคำขอบคุณ: 496
    สำหรับผมอะนะ จากที่ไม่เคยดูสักเรื่อง แถมยังไม่เคยวาดรูปสักรูป พื้นฐานเป็น0 ผ่านไป2ปี
    1. วาดเรื่อยๆเปื่อยๆตามเพื่อน (ไอนี่แหละที่ชวนติดการ์ตูน) ซํก 9 เดือนได้
    2. ลอกลายการ์ตูนที่ตัวเองชอบ สักพักจะจับจุดหรือเทคนิคได้ 6เดือน
    3. จ้อง... ผลงานของเราแล้วแก้ให้ดีขึ้นเรื่อยๆ สักพักก็กลายเป็นลายเส้นของเราเองแหละ 6เดือน
    4. วาดได้ในแบบของเราและ
    =w= ก็แค่เนี้ย ฝึกปีเดียวเอง ใครๆก็บอกว่าฝีมือพัตนาขึ้นเร็วมาก
    ปล. อดทนหน่อยนะ เดี๋ยวก็วาดได้เองแหละ
    MY FACEBOOK แอดซะ ไม่ทำให้ฟันผุ
    http://www.facebook.com/PerfectZero1