ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    110
    ได้รับคำขอบคุณ: 134

Red face [Howto] รู้เท่าทัน Facebook Virus + วิธีแก้ไขถ้าติดไวรัสไปแล้ว

[Howto] รู้เท่าทัน Facebook Virus + วิธีแก้ไขถ้าติดไวรัสไปแล้ว

ช่วงนี้เรามักจะเจอไวรัสที่มาในรูปแบบใหม่ๆ แต่ใช้ step เดิม ก็คือ

1.หลอกให้ดูคลิปอะไรสักอย่าง (ส่วนใหญ่จะมีคำโปรยเป็นภาษาอังกฤษ)
    2.มีลิงก์ให้กดในรูปของ http://bit.ly
    3.หลอกให้เราลง Extension
    4.พอลง Extension ที่ว่าปุ๊บ เราก็ติดไวรัสบรึ้มๆๆ ทันที (แถมยังโพสต์ spam ใน wall Facebook) กันให้รึ่มด้วย

ส่วนใหญ่ขั้นตอนก็เป็นราวๆ นี้ แต่มาในชื่อต่างๆ กัน เช่น Sexy Tattoo, Sexy Women, Justin Bieber บลาๆ ซึ่งจะให้เขียนลงบล็อกทุกครั้งก็คงจะเยอะเกินไปอ่ะนะ ฮาา เอาเป็นว่าก็รับรู้ไว้ว่าขั้นตอน
    มันเป็นแบบนี้นะครับ ไม่ว่าจะมารูปไหนก็อย่าเผลอคลิกกันไปซะก่อน (ถ้าให้ชัวร์เวลาเจอเพื่อนโพสต์ลิงก์นี้ใน Wall ก็ถามไปเลยว่าแกติดไวรัสหรือเปล่าไรงี้)

สำหรับใครที่เผลอลง Extension และโพสต์สแปมระเบิดระเบ้อใน Wall ไปแล้ว ก็มาดูวิธีแก้กันฮับ

วิธีแก้ Facebook Virus

เหตุที่มาของการโพสต์สแปมของเราบน Facebook เพราะว่าเราเผลอไปคลิกลิงก์ที่มีการให้โหลด Extension อะไรซักอย่างนั่นเอง ซึ่งอีเจ้า Extension นี่ ก็จะดักจับ Facebook Password แล้วคอยโพสต์สแปมโดยที่เราไม่รู้ตัว ดังนั้นเราจึงต้องจัดการลบ Extension ดังกล่าวออกฮับ

สำหรับ Firefox
    1.ไปที่ Tools
    2.Addons
    3.Extensions
    4.หา YouTube Speed UP! แล้วก็จัดการ Remove ซะ

สำหรับ Chrome
    1.ไปที่ Tools
    2.Extensions
    3.หา YouTube Speed UP! แล้วก็จัดการ Remove ซะ

เสร็จแล้วหลังจากนั้นก็อย่าลืมเปลี่ยน Facebook Password ด้วยนะครับ เข้าไปที่ลิงก์ล่างนี้

Facebook Password เปลี่ยนรหัสกดเลย

ก็หวังว่าจะเป็นประโยชน์กันไม่มากไม่น้อยนะครับ ใครที่มีเพื่อนติดไวรัสอยู่ ก็ส่งวิธีไปให้ดูกันนะครับ

credit : yuso
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย porzamyemo : 10th January 2012 เมื่อ 23:17
    JINANURAKza

กล่าวขอบคุณ
    988
    ได้รับคำขอบคุณ: 105
    เป็นประโยชน์มากๆเลย

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    7
    ได้รับคำขอบคุณ 1
    ได้ความรู้ครับ ขอบคุณครับผม

:.Party Animal.:
    R.I.P. Mitchell Adam Lucker
    กล่าวขอบคุณ
    1,322
    ได้รับคำขอบคุณ: 432
    Blog Entries
    1
    โดนมาจะๆ เปลี่ยนพาสให้ไว... 5555

ผมก็ไม่รู้เรื่องไรหรอก ของเพื่อนไงผมก็เอ๊ะ อะไรว่ะ 5555

เสร็จกดไปปั้บ มันขึ้นเป็น youtube player ผมก็เออ ไม่ได้คิดอะไร (ใช้บีๆมันก็มีโปรแกรมนี้เหมือนกัน)

ดูคลิบที่มันออก +18 ไป สักพักเท่านั้นละ มันไปโพสไอคลิปที่ผมดูลงใน กรุ๊ปของครอบครัวผม มีน้าๆ ตา ยาย เลย กัน

ผมก็เออ ******ละ 5555 ดี เข้าเว็ป JKG มาเห็นมีกระทู้นี้ก่อนหน้านี้ แต่ไม่ได้สนใจ แต่ตอนนี้ต้องทำให้ไว...

อย่ามองข้ามความปลอดภัย!!

ขอบคุณครับ
    THIS IS SEMPITERNAL!

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    110
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ illusioncore อ่านกระทู้
    โดนมาจะๆ เปลี่ยนพาสให้ไว... 5555

ผมก็ไม่รู้เรื่องไรหรอก ของเพื่อนไงผมก็เอ๊ะ อะไรว่ะ 5555

เสร็จกดไปปั้บ มันขึ้นเป็น youtube player ผมก็เออ ไม่ได้คิดอะไร (ใช้บีๆมันก็มีโปรแกรมนี้เหมือนกัน)

ดูคลิบที่มันออก +18 ไป สักพักเท่านั้นละ มันไปโพสไอคลิปที่ผมดูลงใน กรุ๊ปของครอบครัวผม มีน้าๆ ตา ยาย เลย กัน

ผมก็เออ ******ละ 5555 ดี เข้าเว็ป JKG มาเห็นมีกระทู้นี้ก่อนหน้านี้ แต่ไม่ได้สนใจ แต่ตอนนี้ต้องทำให้ไว...

อย่ามองข้ามความปลอดภัย!!

ขอบคุณครับ
    ส่วนมากจะเป็นพวกหื่นๆ อะนะที่โดนกันละครับ 5555 ขำขำ
    JINANURAKza

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

:.Party Animal.:
    R.I.P. Mitchell Adam Lucker
    กล่าวขอบคุณ
    1,322
    ได้รับคำขอบคุณ: 432
    Blog Entries
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ porzamyemo อ่านกระทู้
    ส่วนมากจะเป็นพวกหื่นๆ อะนะที่โดนกันละครับ 5555 ขำขำ
    เผลอหื่นไงคับ ระวังกันละมันไม่ใช่คลิบหื่นเท่านั้นนะ 5555555
    THIS IS SEMPITERNAL!

กล่าวขอบคุณ
    734
    ได้รับคำขอบคุณ: 77
    ผมก็หนึ่งในนั้น 555

กล่าวขอบคุณ
    3,847
    ได้รับคำขอบคุณ: 330
    ขอบคุณครับ มีประโยชน์มากๆ ^^

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    22
    ได้รับคำขอบคุณ: 7
    ขอบพระคุณครับ ท่าน ผมก็เป็นคนหนึ่งที่ โดนไวรัสมา หมาดๆ T^T

กล่าวขอบคุณ
    469
    ได้รับคำขอบคุณ: 644
    ขอเอาไปแชร์นะครับ ขอบคุณครับ

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    35
    ได้รับคำขอบคุณ: 6
    เยี่ยมเลยครับ เป็นความรู้อีกอย่างเลยและเป็นประโยชน์มากๆครับเพื่อนำไปสู่การแก้ไขสำหรับคนที่โดนมาแล้ว

ยิ้มทั้งน้ำตา^-^(T-T)
    มีปัญหาการเงินใช้ชุดนักศึกษามาหาพี่
    กล่าวขอบคุณ
    290
    ได้รับคำขอบคุณ: 194
    ขอบคุณครับถ้าเผลิอคลิกจะได้เเก้ทัน

กล่าวขอบคุณ
    110
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sydyon อ่านกระทู้
    ขอเอาไปแชร์นะครับ ขอบคุณครับ
    ครับผม ช่วยแชร์กันเยอะๆนะครับ เพื่อใครโดนหรือเพื่อนๆโดนจะได้แก้ไขกันทัน
    JINANURAKza

กล่าวขอบคุณ
    125
    ได้รับคำขอบคุณ: 264
    อยาก รู้ปัญหา Google Chrome อ่ะครับ แบบว่า ลง win7 ใหม่ แล้ว โหลดตัว Chrome มาพอเล่นได้สักพัก มันชอบเด้งออกอ่ะครับ เด้ง คือ มันจะขึ้น "เซ็คออนไลน์"อะไรสักอย่าง
    อีกอันก็"ออกจาก Chrome" เลย แบบว่าพอเข้าหน้า เว็บที่มันมีให้ ดาวโหลด อะไรสักอย่างก็เด้งออกล่ะ เซ็งมาก อก้ยังไงดีคร๊าฟฟฟฟ

กล่าวขอบคุณ
    110
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kitipron01 อ่านกระทู้
    อยาก รู้ปัญหา Google Chrome อ่ะครับ แบบว่า ลง win7 ใหม่ แล้ว โหลดตัว Chrome มาพอเล่นได้สักพัก มันชอบเด้งออกอ่ะครับ เด้ง คือ มันจะขึ้น "เซ็คออนไลน์"อะไรสักอย่าง
    อีกอันก็"ออกจาก Chrome" เลย แบบว่าพอเข้าหน้า เว็บที่มันมีให้ ดาวโหลด อะไรสักอย่างก็เด้งออกล่ะ เซ็งมาก อก้ยังไงดีคร๊าฟฟฟฟ
    plug in หรือป่าวครับ ก็ดาวโหลดตามที่มันบอกอะไรประมาณนี้ ไม่งั้นลองเวอร์ชั่นใหม่ๆดู

Google Chrome 17.0.963.26 Beta กดแล้วไปดาวน์โหลดเอาเลยนะครับลองดู
    JINANURAKza

กล่าวขอบคุณ
    345
    ได้รับคำขอบคุณ: 337
    ผมก็เคยเป็นนะ แต่ตอนนี้หายเเล้ว

GFAQS SyBer2[BB]
    กล่าวขอบคุณ
    4,061
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,269
    เยี่ยมๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ