ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    951
    ได้รับคำขอบคุณ: 723

รบกวนหน่อยครับ เรื่อง OC

คือผมอยากรู้ว่าถ้าเรา OC CPU แล้วอายุการใช้งานจะสั้นลงไหมครับ

แล้วถ้าอายุการใช้งานต่ำลง ใช้ได้ประมาณกี่ปีครับ
    "งดแจกลายเซ็นครับ อิอิ"

- [ The Gang ] -
    กล่าวขอบคุณ
    2,192
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,144
    สั้นลงครับจาก 7-10 เป็น 5 ปี

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบChorongเป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    470
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,342
    เเคร์อะไร ไม่ถึง 5 ปี CPU รุ่นนั้นก็ตกรุ่นเเล้ว เราก็เปลี่ยนอยู่ดี(ดีไม่ดีเราเปลี่ยนตั้งเเต่ยังไม่ถึงปีด้วยซ้ำ)

5. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    951
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Jung Hye Wook อ่านกระทู้
    เเคร์อะไร ไม่ถึง 5 ปี CPU รุ่นนั้นก็ตกรุ่นเเล้ว เราก็เปลี่ยนอยู่ดี(ดีไม่ดีเราเปลี่ยนตั้งเเต่ยังไม่ถึงปีด้วยซ้ำ)
    ใช่ๆ ผมลืมนึกถึงว่า ไม่ 5 ปี CPU ก็ออกใหม่แล้วครับ ^_^
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย woaini : 13th January 2012 เมื่อ 19:34

กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 42
    เทียบไม่ได้ หรอกครับมันทำงานต่างงาน แนะนำถ้าจะเล่น FX ไปเล่นพวก x4 x6 หรือfx8 ไปเลยกว่าครับ ส่วนเรื่อง OC ถ้าคิดว่าใช้ไม่ถึง 5 ปีก็ทำไปเถอะครับแค่จัดระบบความเย็นให้ภาคจ่ายไฟโดนลมเยอะ ก็โอเคแล้ว

ปล.i5 2500k amd ตัวไหนก็สู้ไม่ได้หรอกครับ แล้วอีกอย่าง k หมายถึงปลดล็อกตัว *ให้ oc งานขึ้นโดยไม่ดันบัส ส่วนใหญ่อายุการใช้านมันจะอยุ่ที่ บอร์ดที่เราจะ OC มากกว่าว่าจะทนได้มั้ยลำ cpu มันแสนจะทนครับ

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    951
    ขอบคุณมากครับ ช่วงนี้ขอเก็บข้อมูลไว้ตัดสินใจก่อนครับ

ปล.รองบประมาณลงอย่างเดียวครับ จะอัพคอมใหม่ ^_^

ชอบChorongเป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    470
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,342
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Target อ่านกระทู้
    เทียบไม่ได้ หรอกครับมันทำงานต่างงาน แนะนำถ้าจะเล่น FX ไปเล่นพวก x4 x6 หรือfx8 ไปเลยกว่าครับ ส่วนเรื่อง OC ถ้าคิดว่าใช้ไม่ถึง 5 ปีก็ทำไปเถอะครับแค่จัดระบบความเย็นให้ภาคจ่ายไฟโดนลมเยอะ ก็โอเคแล้ว

ปล.i5 2500k amd ตัวไหนก็สู้ไม่ได้หรอกครับ แล้วอีกอย่าง k หมายถึงปลดล็อกตัว *ให้ oc งานขึ้นโดยไม่ดันบัส ส่วนใหญ่อายุการใช้านมันจะอยุ่ที่ บอร์ดที่เราจะ OC มากกว่าว่าจะทนได้มั้ยลำ cpu มันแสนจะทนครับ
    เเหมพูดมาได้ i5 2500k amd ตัวไหนก็สู้ไม่ได้ เเค่ X4 เปิดหัวบ้างตัวยังกินเเล้วครับ(ราคาถูกกว่ากันเป็นพัน)

ที่พูดเนี่ยไม่ได้จะมาข่มอะไรนะ เห็นเเล้วของขึ้น

11. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,192
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,144
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Jung Hye Wook อ่านกระทู้
    เเหมพูดมาได้ i5 2500k amd ตัวไหนก็สู้ไม่ได้ เเค่ X4 เปิดหัวบ้างตัวยังกินเเล้วครับ(ราคาถูกกว่ากันเป็นพัน)

ที่พูดเนี่ยไม่ได้จะมาข่มอะไรนะ เห็นเเล้วของขึ้น
    คำเดียว

เงิบ

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 42
    อย่าหวังมากกับ benchmark เอาใช้งานจริงสิครับ ต่างกันเยอะ ถึง fps มันไม่ต่างกันมากแต่ render มันขาดเลยน่ะครับคำนวณก็ไวกว่า
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Target : 13th January 2012 เมื่อ 20:02

15. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

บางกะปิ - ลำสาลี
    กล่าวขอบคุณ
    173
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,008
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Target อ่านกระทู้

I5 2500k หรอ ?

ดูก่อน ซีพียูราคา 4000 แรงเท่า Xeon ราคา xx,xxx

ปล. ไม่ได้กล่าวหาอะไรนะครับ แค่อยากให้ดูความคุ้มค่าของมันเฉยๆ no drama!!

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ woaini อ่านกระทู้
    คือผมอยากรู้ว่าถ้าเรา OC CPU แล้วอายุการใช้งานจะสั้นลงไหมครับ

แล้วถ้าอายุการใช้งานต่ำลง ใช้ได้ประมาณกี่ปีครับ
    สั้นลงครับผม แค่คงไม่ต่ำกว่า 3-5 ปี แน่นอนครับ ตอนนั้นคงเปลี่ยนซีพียูไปแหล้วหล่ะ อิอิ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Xgenza : 13th January 2012 เมื่อ 20:11
    AMD X6 1605T 4GHz # 880GMH-U3S3 #Team Xtreem 8G/2133# Gigabyte GTX 570

17. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    951
    เอาเป็นว่าแรงทั้งสองค่ายและครับ

แล้วแต่คนชอบละกันครับ

ไม่ต้องต่อว่ากันหรอกครับ

รักกันไว้เถิด เราเกิดร่วมแดนไทย ^_^

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    การ oc ทำให้อายุการใช้งานสั้นลง ไม่มากก็น้อยครับ
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

RAMAIX BangNa Phathumtani
    กล่าวขอบคุณ
    55
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,062
    เหมือนจะมีมาม่า -.-

จริงแล้ว เอาแบบเป็นกลาง มันดีคนละแบบละครับ i5 2500k เรื่องเล่นเกมส์ amd อาจจะสู้ fps ไม่ได้ แต่พวกแรนเดอร์ ถ้า โปรแกรมนั้นๆ วิ่งทุกหัว ยังไง 4 หัวจัดเต็ม ถ้าไม่ลากเทียบกันเดิมๆ ยังไง คอที่เยอะกว่าก็ได้เปรียบอยู่ดี....

ปล.ที่บอกว่าอย่าหวังอะไรกับ เบนซ์มาค ปกติ amd ต้องพูดไม่ใช่เหรอ เพราะฝั่งนุ้นเค้าปั่นคะแนนโหดอยู่แล้ว ไหงทำไมกลับกัน - -

ไม่มีความประนีประนอม
    ผู้ชนะในสงครามคือผู้ที่ถูกต้อง
    กล่าวขอบคุณ
    6,615
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,922
    Blog Entries
    1
    ผมว่าจัด X4 แล้วเอามาเปิดดัวดีีกว่าครับแรงพอตัวเลย

กล่าวขอบคุณ
    455
    ได้รับคำขอบคุณ: 28
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sattawat1979 อ่านกระทู้
    การ oc ทำให้อายุการใช้งานสั้นลง ไม่มากก็น้อยครับ
    ถ้าม้นสั้นลงเราก็ทำอะไรให้มันยาวขึ้นดิ อิอิขำๆ

กล่าวขอบคุณ
    12
    ได้รับคำขอบคุณ: 35
    อย่าไปคิดมากครับ เหลือ 3-5ปี ประกัน 3ปีเอง ใช้ไป ประกันหมด cpu เราราคาก็ตกไปแล้วละครับ
    มีของใหม่มาเรื่อยๆไม่มีหยุด
    ผมก็oc ครับ 3.4ไป4.6ครับ แค่เราหา ซิ้งดีๆ+บอร์ดทนๆกับการocก็จบแล้วครับ
    อยากได้ คอม เทพๆ กับ เขา มั่ง จัง

The Best
    กล่าวขอบคุณ
    55
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,401
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ SinSu อ่านกระทู้
    สั้นลงครับจาก 7-10 เป็น 5 ปี
    ไม่ใช่แค่ 5 ปี มันอาจจะเหลือ 2-3 นาที ถ้าผิดพลาดทางเทคนิค

ส่องอย่างเดียว ^^
    กล่าวขอบคุณ
    130
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,132
    มันขึ้นอยู่กับความร้อนด้วยนะต่อให้ไม่OCถ้าความร้อนสูงที่70+ อยู่ตลอดแน่นอนว่า CPUอายุสั้นครับ ที่แน่ๆหละ การOCต้องศึกษาอีกมากมายเพราะต่อให้CPUเป็นรุ่นเดียวกัน แต่มันOCได้ไม่เท่ากัน กินไฟไม่เท่ากัน มันขึ้นอยู่กับ ดวง ของแต่ละคนครับที่จะได้CPUเทพๆ