ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    413
    ได้รับคำขอบคุณ: 414

Thumbs up บูทCPU2หัวไม่ได้

คือในตอนแรกที่ซื้อคอมมา มันบูทอยู่1หัวครับ แล้วผมก็กะไปตั้งค่าให้มันเป็น2หัว ก็ตั้งได้ แล้วก็ตั้งกลับมาเป็น1หัว คราวนี้พอจะตั้งเป็น2หัวก้ทำไม่ได้แล้วครับ ทำไงดีอ่ะ

Shake well before drinkin
    กล่าวขอบคุณ
    306
    ได้รับคำขอบคุณ: 363
    CPU อะไรครับ เมนบอร์ดอะไร??? ตั้งในไบออสหรือโปรแกรมครับ งง ช่วยอธิบายให้ละเอียดที
    INTEL core I3 540@3.88 CM V6GT M/B Asus P7P55D RAM 4GB Kingston HIS HD 6850 Raidmax rx-730

กล่าวขอบคุณ
    413
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ deklnw2012 อ่านกระทู้
    CPU อะไรครับ เมนบอร์ดอะไร??? ตั้งในไบออสหรือโปรแกรมครับ งง ช่วยอธิบายให้ละเอียดที
    CPUhenom ll X4 ครับ เมนบอร์ดนี้ดูยังไงอ่าาา
    ตั้งในMsconfigอ่ะครับ ที่เปิดแทบบูท แอดวานออฟชั่นแล้วเลือกว่าจะเอากี่หัวอ่ะครับ

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    เสือปืนไวๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
    กล่าวขอบคุณ
    126
    ได้รับคำขอบคุณ: 346
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ hoomhoom อ่านกระทู้
    คือในตอนแรกที่ซื้อคอมมา มันบูทอยู่1หัวครับ แล้วผมก็กะไปตั้งค่าให้มันเป็น2หัว ก็ตั้งได้ แล้วก็ตั้งกลับมาเป็น1หัว คราวนี้พอจะตั้งเป็น2หัวก้ทำไม่ได้แล้วครับ ทำไงดีอ่ะ
    ผมละงงคำถามซะเหลือเกินครับ สรุป ของท่าน กี่หัวครับเดิมๆ แล้ว cpu รุ่นใหนก็ไม่บอก

กล่าวขอบคุณ
    413
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ C4C4C4 อ่านกระทู้
    ผมละงงคำถามซะเหลือเกินครับ สรุป ของท่าน กี่หัวครับเดิมๆ แล้ว cpu รุ่นใหนก็ไม่บอก
    เอาง่ายๆเลยละกัน ตอนนี้ซีพียูผม(Phenom ll X4)มันทำให้บูทมากกว่1คอร์ไม่ได้ จากที่บูทได้4คอร์(นี่คือการตั้งค่าบูททางMsconfig)
    เลยอยากถามว่า มีวิธีการบูทซีพียูทางอื่นให้มันสามารถบูทมากกว่า1คอร์ได้มั้ยแล้วต้องทำยังไง?????

กล่าวขอบคุณ
    1,025
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,429
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ hoomhoom อ่านกระทู้
    เดิมๆดีเเล้วท่านไม่ต้องไปเปลื่ยนมัน หลอครับ ผมเเนะนำ
    PC Phenom ii x4 955 RAM 6 GB VGA 5670 1GB DDR5 & NB I7 3612q ram 8 GB vga 630 2 GB

กล่าวขอบคุณ
    28
    ได้รับคำขอบคุณ: 243
    อ่อ ปกติสำหรับคนที่ใช้ cpu หลายหัว ค่า default ของ windows จะตั้งให้บูตเครื่องแค่หัวเดียวนะครับ

สำหรับการตั้งค่า msconfig >> advance option แล้วตามภาพ

ตั้งให้บูตเครื่อง 4 หัวเร็วขึ้นอย่างเห็นได้ชัด ยิ่งคนที่ โปรแกรมตอน startup หรือ icon หน้าจอเยอะ แนะนำให้ใครที่มี cpu มากกว่า 1 หัวตั้งเลยครับ

ส่วนเคสของ จขกท. ที่ว่าไม่เห็น cpu คอร์อื่นๆ ลองโหลด cpu-z มาเช็คดูก่อนครับ ว่าเห็น 4 หัว ปกติรึเปล่า
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kittinzaa : 19th January 2012 เมื่อ 20:33