ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    12
    ได้รับคำขอบคุณ: 560

ขอถามเกี่ยวกับการ OC ผ่าน AMD OverDriver Engine Control Center ทีครับมันจะมีผลเสียมั้ยครับ

[IMG][/IMG]

ถ้าผมจะOC จุดนี้เสี่ยงมั้ยครับและถ้าจะOC ผ่านตรงนี้จิงๆควรลากอะไรบ้างครับปรับตรงไหนบ้างไม่รุ้จิงๆครับผม ผมมือไหม่อ่ะครับช่วยสอนทีน่ะอันนี้ ลดOC เหลือ 3.10 ครับผมOC ไม่เป็นลากแต่CPU ตรงอื่นไม่รุ้เรื่องเลยเหอๆลากผ่านBios เอาอ่ะครับเหอๆ ผมมือไหม่น่ะครับต้องเข้าใจไปOC ผ่านBios Overclock ของบอดร์มันเฉยๆเหอๆไม่ได้ปรับตรงอื่นด้วยเลยครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Crowszerro 3 : 19th January 2012 เมื่อ 20:32

자신에 대한 믿음
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,173
    OC CPU แต่เปิด หน้า OC GPU
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ScaryReaDy : 19th January 2012 เมื่อ 23:26

Flying on Winds Love..
    In hearth all every body
    กล่าวขอบคุณ
    1,079
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,974
    Blog Entries
    1
    น่าจะปรับที่ BIOS ดีกว่าน่ะครับ มันจะเสถียรกว่า รู้สึกน่ะ
    ADMIN @ ZEEDZAB.COM

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    58
    ได้รับคำขอบคุณ: 326
    ผมนั่งดูเมื่อวานหลายชั่วโมงเลย ได้ความรู้มากเลยครับ จากที่ไม่เป็นเลยซักนิด ก็ocได้บ้างละ แนะำสุดๆจาก ocz ครับ

http://www.youtube.com/watch?v=VT_cb...eature=related

Shake well before drinkin
    กล่าวขอบคุณ
    306
    ได้รับคำขอบคุณ: 363
    ได้ลองเพิ่มไฟ CPU ดูบ้างหรือยังครับ เพราะคราวที่แล้วนายลากแบบไม่เพิ่มไฟเลยจอฟ้าเวลาเล่นเกม (แต่ถ้าตั้ง Auto ผมไม่รู้)
    เอ่อ อันนี้ขอถามของคำถามผมเองนะครับ I3 540 3.7 GHz แล้ว บัส CPU 161 ไฟ 1.275 V6GT อุณหภูมิไม่เกิน 40 แต่ขอถามหน่อยครับ ผมทำตัวคูณลงไม่ได้ แบบว่าโหมดปรับลดClock CPU ลงมาตามการใช้งานน่ะครับ
    เปิด C1E เปิดทุกอย่างที่เคยตั้งไว้ตอนแรกแล้ว ปรับใน ContolPanel ให้เป็นโหมดบาลานซ์แล้ว ตัวคูณตั้ง Auto แล้ว (ตอนแรกตั้งไว้สูงสุด) แต่ผม O.C. โหมด X.M.P (ด้วยความไม่รู้) เคยอ่านใน OCZ เขาให้ทำโหมดนี้แต่แรมผมมันเป็นแรมธรรมดา ไม่น่าจะรองรับโหมดนี้ แต่ทำยังไงให้ตัวคูณลงครับ ช่วยตอบผมทีครับ ขอบคุณครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย deklnw2012 : 19th January 2012 เมื่อ 22:11
    INTEL core I3 540@3.88 CM V6GT M/B Asus P7P55D RAM 4GB Kingston HIS HD 6850 Raidmax rx-730

กล่าวขอบคุณ
    12
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ deklnw2012 อ่านกระทู้
    ได้ลองเพิ่มไฟ CPU ดูบ้างหรือยังครับ เพราะคราวที่แล้วนายลากแบบไม่เพิ่มไฟเลยจอฟ้าเวลาเล่นเกม (แต่ถ้าตั้ง Auto ผมไม่รู้)
    เอ่อ อันนี้ขอถามของคำถามผมเองนะครับ I3 540 3.7 GHz แล้ว บัส CPU 161 ไฟ 1.275 V6GT อุณหภูมิไม่เกิน 40 แต่ขอถามหน่อยครับ ผมทำตัวคูณลงไม่ได้ แบบว่าโหมดปรับลดClock CPU ลงมาตามการใช้งานน่ะครับ
    เปิด C1E เปิดทุกอย่างที่เคยตั้งไว้ตอนแรกแล้ว ปรับใน ContolPanel ให้เป็นโหมดบาลานซ์แล้ว ตัวคูณตั้ง Auto แล้ว (ตอนแรกตั้งไว้สูงสุด) แต่ผม O.C. โหมด X.M.P (ด้วยความไม่รู้) เคยอ่านใน OCZ เขาให้ทำโหมดนี้แต่แรมผมมันเป็นแรมธรรมดา ไม่น่าจะรองรับโหมดนี้ แต่ทำยังไงให้ตัวคูณลงครับ ช่วยตอบผมทีครับ ขอบคุณครับ
    เพิ่มไฟตรงไหนในbios ครับ

ส่องอย่างเดียว ^^
    กล่าวขอบคุณ
    130
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,132
    ^
    ^
    ที่มันเขียนว่า VCoreอ่ะ

แต่อย่าเพิ่มมากเกินนะ ค่อยๆเพิ่มทีละนิด เดียวมันมีเฮ 5555

- [ The Gang No.99 ] -
    กล่าวขอบคุณ
    1,889
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,804
    ต้องทำความเข้าใจกันด้วยเด้อว่าโปรแกรมตัวนี้มันเป็นแค่แนวในการ OC. ซึ่งเราจะเอาค่าที่ได้ไปใส่ใน
    Bios อีกทีนึงเพื่อกันปัญหาจอฟ้าหรืออุปกรณ์ต่างๆน็อคดาวน์นะครับ (และก็ขอให้ศึกษาในเรื่องความหมาย
    ของค่าต่างๆในการ OC. ให้ดีๆกันด้วย เดี๋ยวแต๊บมาแล้วจะเสียเงิน) ใช้ Auto Clock ก็ได้ โดยการเปิด CPU-Z
    และโปรแกรมเช็คอุณหภูมิเอาไว้ด้วย ถ้าความร้อนขึ้นไปสัก 65-70 ก็หยุดได้แล้ว ควรสังเกตุว่า CPU
    มันใช้ไฟเท่าไหร่(V Core)ส่วนมากน่าจะอยู่ที่ 1.40-1.45(ส่วนมากนะ) จากนั้นจดค่าเหล่านั้นไว้
    แล้วทดสอบด้วย Stability Test สัก1ชม.เพื่อดูค่าความเสถียรของ CPU ถ้าผ่านก็ค่อยเอาค่าเหล่านั้น
    ไปใส่ใน Bios อีกที
    ปล.ผมจำไม่ได้แล้วว่ามันจะมีฟังชั่นก์ตัวนึงที่บอกว่า CPU เราสามารถ OC ไปได้สูงสุดที่เท่าไหร่ด้วย
    ถ้าจำไม่ผิดนี่ของผมมันจะบอกไว้ว่าที่ 6.3G. เลยอ่ะ แต่ถ้าจะทำได้ขนาดนั้นจริงต้องอาศัยอุปกรณ์
    เทพอีกเยอะเลย

กล่าวขอบคุณ
    12
    ผมว่าผมเอาไปไห้ช่างตามห้างที่เค้ารับOC ดีกว่าชัวกว่าเหอๆbig c เคหะรามร้านเพื่อนพี่ชายรุ้จักกัน เลยลองมาถามดูเฉยๆครับไม่ค่อยกล้าOC เองหรอกเหอๆไห้ผุ้รุ้OC ไห้ดีกว่าผมมันยังมือไหม่ใจร้อน

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    ให้คนที่ทำเป็นสอนให้ก่อนดีกว่าครับ ทำเองใหม่ๆเดี๋ยวมีปัญหาจะซวยเอา

และอย่าลืมดูความพร้อมของ PSU ด้วยนะครับ สำคัญมากๆ

ปล. สเป็กเดิมๆผมก็ว่าใช้ได้ละนะ โอเคแล้ว ถ้าไม่เน้นปั่นคะแนนมากมาย
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

กล่าวขอบคุณ
    13
    ได้รับคำขอบคุณ: 55
    หากต้องการ oc. cpu ต้องไปปรับค่าในBIOS
    แต่โปรแกรมที่ท่านเปิดนั้นมันโปรแกรม oc. การ์ดจอนะครับ!

กล่าวขอบคุณ
    1,025
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,429
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Blisspor01 อ่านกระทู้
    ผมนั่งดูเมื่อวานหลายชั่วโมงเลย ได้ความรู้มากเลยครับ จากที่ไม่เป็นเลยซักนิด ก็ocได้บ้างละ แนะำสุดๆจาก ocz ครับ

http://www.youtube.com/watch?v=VT_cb...eature=related
    เดียวนี้โจรสลัด OC คอมด้วย^ ^
    PC Phenom ii x4 955 RAM 6 GB VGA 5670 1GB DDR5 & NB I7 3612q ram 8 GB vga 630 2 GB

Shake well before drinkin
    กล่าวขอบคุณ
    306
    ได้รับคำขอบคุณ: 363
    คล้ายๆผมแหละ แต่ผมใช้โปรแกรม Turbo V EVO ลากก่อน วัดความเสถียร ดูความร้อนอะไรแบบนี้ พอได้ค่าที่พอใจก็เอาไปลงใน Bios
    บอร์ดพี่ผมมีโปรแกรม Turbo V EVO เหมือนกัน แต่มีปุ่มที่สามารถเซฟค่าไปยังไบออสได้เลย ของผมไม่มี เลยเอาไว้แค่ลากดูความร้อน อะไรแบบนี้
    INTEL core I3 540@3.88 CM V6GT M/B Asus P7P55D RAM 4GB Kingston HIS HD 6850 Raidmax rx-730