เจ้าของเครื่อง PS4: พี่ครับผมขอถาม PS4 หน่อยครับ ผมมี PS4 Slim ซื้อมานานแล้วครับ เปิดเล่นทุกวันประมาณ 1-2 ชม.ต่อวัน เมื่อวานพอจะเอามาเล่น เปิดเครื่อง PS4 ไม่ติดครับ คือกดปุ่ม Power ติดนะครับ มีไฟสีฟ้าขึ้นแป๊บเดียว แล้วไฟสีฟ้าก็ดับไปครับ แล้วเครื่องก็เปิดไม่ติดอีก ที่หน้าจอทีวีไม่มีภาพขึ้นครับ พอจะบอกได้มั๊ยครับว่าเครื่อง PS4 ของผมเป็นอะไร แล้วค่าซ่อมเท่าไรครับ ผมถ่ายคลิปส่งมาให้ด้วยครับ

ร้านซ่อมเกม: อาการแบบนี้น่าจะเกิดจาก Power Supply ของเครื่องน่ะครับ เหตุผลที่ทางร้านคิดว่าเป็นที่ Power Supply เพราะว่าเมื่อกดปุ่ม Eject มีเสียงดังติ๊ดๆๆ 3 ครั้ง (ซึ่งเป็นตัวบอกว่าภายในบลูเรย์ไดร์ฟไม่มีแผ่น) และเมื่อกดปุ่ม Power เครื่องติดไฟสีฟ้าขึ้น แสดงว่าเครื่อง PS4 ได้รับไฟจากแหล่งจ่ายไฟ (5V) ซึ่งในกรณีนี้ก็คือ Power Supply นั่นเอง โดยปกติเมื่อกดปุ่ม Power ที่เครื่อง PS4 power Supply จะเปลี่ยนไฟ 5v Standby ให้เป็นไฟ 12V เพื่อใช้ในการ Boot เครื่อง เราจะสังเกตได้จากพัดลมเริ่มทำงาน คาดว่าในกรณีนี้ จะไม่ได้ยินเสียงพัดลม PS4 ถูกมั๊ยครับ ? เมื่อ Power Supply มีปัญหาจ่ายไฟ 12V ไม่ได้ ในระบบ PS4 จะมีระบบตัดการทำงานของ Power Supply นั้นออกไป ทำให้การกดปุ่ม Power ครั้งที่ 2 ทำไม่ได้ (ดังจะเห็นได้จากในคลิปที่ส่งมา) เราจะต้องถอดปลั๊กออกจากเครื่อง PS4 ก่อน ถึงจะกดปุ่ม Power และมีไฟสีฟ้าขึ้นอีกครั้ง

อาการเหล่านี้ผู้ใช้ PS4 สังเกตได้ง่ายๆน่ะครับว่า เครื่องมีปัญหาที่ Power Supply หรือเปล่า ก่อนที่จะไปหาซื้อ Power Supply มาเปลี่ยนใส่เอง เพราะราคาของ Power Supply ไม่ใช่ถูกๆ และเครื่อง PS4 ในแต่ละรุ่นก็ใช้ไม่เหมือนกัน และใช้ด้วยกันไม่ได้ครับ การวินิจฉัยความผิดปกติของเครื่องPS4 ให้ถูกต้องก่อนเสียเงินซื้ออะไหล่จึงสำคัญ หากอยู่ใกล้ๆร้านของเรา ก็ให้เอาเครื่อง PS4 เข้ามาเช็คก่อนก็ได้นะครับ เพราะที่ร้านมีวิธีทดสอบที่แน่นอนว่า ปัญหาเปิด PS4 ไม่ติดนั้น เป็นที่ส่วนไหน ทางร้านตรวจสอบให้ฟรีนะครับไม่ได้คิดสตางค์อะไรครับ เมื่อรู้ว่าปัญหานั้นเกิดจาก Power Supply แน่นอนแล้ว ค่อยไปหาซื้อมาเปลี่ยนเองก็ได้ครับ