ก่อนอื่นผมขอ แนะนำ บุคคลที่ทำให้ผมเกิดแรงบัลดาลใจในการทำ ธุรกิจ ก่อนนะครับ

1. คุณ ตัน โออิชิ

2. คุณ ต๊อบ เถ้าแก่น้อย

3. คุณพ่อ-คุณแม่

เหตุผลที่ผมชอบคุณ ตัน โออิชิ เพราะเขาเป็นนักธุรกิจที่ดีสามารถดูแลลูกน้องได้โดยไม่ทำให้ลูกน้อง รู้สึกแย่กับเขาเลย เขาให้ผลตอบแทนกับการทำงาน

ของลูกน้อง มากกว่าที่ ลูกน้องของเขาทำงานซะอีก เพราะแบบนี้ ลูกน้องคุณ ตัน โออิชิ ถึงรัก และ เคารพ คุณ ตัน เป็นอย่างมากครับ

________________________________________________________________________________________

หตุผลที่ผมชอบ คุณ ต๊อบ เถ้าแก่น้อย เรื่องของเรื่อง ผมมีโอกาศดูหนังเรื่อง วัยรุ่นพันล้าน ผมเลยสนใจและดูประวัติของเขา

ผมยอมรับว่า เขาเก่งจริงๆ หัวทางธุรกิจ ยอดเยี่ยมมาก เป็นคนกล้าเสี่ยง กล้าลงทุน โดยไม่กลัวเจ๊ง เลย

คือ เรื่องของเรื่องที่ผม นับถือ บุคคลสองคนนี้ แม้ว่าจะไม่ได้รู้จักกันเป็นการส่วนตัว เป็นเพราะผมกำลังจะเริ่มทำธุรกิจเป็นของตัวเอง

ซึ่งเป็น อะไรที่ผม อยากทำมานานแล้ว ปกติบ้านผมเป็นร้าน รับซื้อของเก่า ก็มีรายได้พอสมควร ผมก็ ช่วยดูแลร้าน

แต่รู้สึกว่าอยากจะทำอะไรสักอย่างที่เป็นของตัวเอง ที่เริ่มจากมือตัวเอง เจ๊ง ช่างมัน ผมทำด้วยมือผม ผมไม่กลัว

ผมตั้งใจจะขายข้าวมันไก่ เนื่องจากวันตรุษจีนที่ผ่านมา ผมไปหาญาติที่บางกะปิ แล้ว ญาติผมทำ ข้าวมันไก่สูตรไหหลำ

อยากจะบอกว่า อร่อยมากๆ สุดยอดเลยอะ แต่คนไทยแท้ๆอาจจะไม่ชอบ เลยคิดว่าจะทำน้ำจิ้ม สองอย่าง

น้ำจิ้มไทย กับ น้ำจิ้มไหหลำ จะลอง สาขาแรก อาทิตย์หน้า ต้นทุนต่อ 1 สาขาประมาณ 15000 เจ๊งช่างมัน

อยากจะขอกำลังใจหน่อยครับ ผมก็อายุ 19 เอง อยากลุยดูสักตั้ง

ใครมีคำแนะนำดีๆ ขอคำแนะนำหน่อยนะครับ เรื่องทำเล ไม่มีปัญหา เพราะเป็นซอยที่มีโรงงานถึง7โรงงาน ผมจะขายช่วง 5โมงเย็น ถึง 4ทุ่มครับ

เพราะตอนเช้าต้องช่วยคุณแม่ทำงานที่ร้านรับซื้อของเก่า