ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    15
    ได้รับคำขอบคุณ: 207

ใครเก่งคณิต ช่วยผมที!!!

คือผมต้องอธิบายวิธีทำให้อาจารย์ฟัง โจทย์มีข้อเดียวครับ ช่วยผมหน่อยนะครับ^^

พิจารณาการอ้างเหตุผลต่อไปนี้
    ก. เหตุ 1. ถ้าฝนไม่ตกแล้วเดชาไปโรงเรียน
    2. ฝนตก
    ผล เดชาไปโรงเรียน
    ข. เหตุ 1. รัตนาขยันเรียน หรือรัตนาสอบชิงทุนรัฐบาลได้
    2. รัตนาไม่ขยันเรียน
    ผล รัตนาสอบชิงทุนรัฐบาลได้
    ข้อใดต่อไปนี้ถูกต้อง
    1. ก. สมเหตุสมผล และ ข. สมเหตุสมผล
    2. ก. สมเหตุสมผล และ ข. ไม่สมเหตุสมผล
    3. ก. ไม่สมเหตุสมผล และ ข. สมเหตุสมผล
    4. ก. ไม่สมเหตุสมผล และ ข. ไม่สมเหตุสมผล

มีแค่นี้แหละครับ ช่วยผมทีนะครับ มันเป็นข้อสอบเก่า ของ O-Net ปี 53

และอาจารย์ก็ให้ไป Present โจทย์ข้อนี้หน้าห้องด้วย

2. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

~ Dead Memmories^ >O<"
    บอร์ด[ Liverpool,Metal ]>O<"
    กล่าวขอบคุณ
    1,487
    ได้รับคำขอบคุณ: 449
    งง อ่าๆ โง่เฟ้ย

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,657
    อันนี้จะได้เจอแน่ครับ โฟลชาท ต้องเขียนโฟลชาติให้ได้ก่อน ถึงจะเห็นภาพนะครับ

ผมก็แปลกใจหนะ ทำไมมีคำถามแบบนี้ด้วยใน O-net.. เพราะในตำราตาเท่าที่ผมเรียนในระดับมัธยมไม่เจอนะครับ(หรือว่าไม่ตั้งใจเรียน)

เมื่อขึ้นอุดมศึกษา หรือสายที่ผมเรียน คอมพิวเตอรืกราฟฟิกส์ เจอเต็มๆ! -*-

สักครู่ทำร่างให้ดู..

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย DkTaP82 : 27th January 2012 เมื่อ 14:06
    "ชอบหันหลังกลับทุกครั้ง.. เมื่อตอนเวลาหันหลังหนีศัตรู"

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    48
    ได้รับคำขอบคุณ: 63
    วิชาตรรกศาสตร์

พื้นฐานก็คือ 4 ลักษณะ คือ

และ (∧) หรือ(∨) ถ้า...แล้ว () ก็ต่อเมื่อ(⇔)

แล้วก็ลักษณะเด่นของแต่ละตัวคือ

และ เป็นจริงเมื่อ ทุกกรณีเป็นจริง
    หรือ เป็นเท็จเมื่อ ทุกกรณีเป็นเท็จ
    ถ้า...แล้ว เป็นเท็จเมื่อ กรณีแรกเป็นจริง และ กรณีที่สองเป็นเท็จ เท่านั้น
    ก็ต่อเมื่อ เป็นจริงเมื่อ กรณีแรกกับกรณีที่สองเป็นจริงหรือเท็จเหมือนกัน (ถ้ากรณีแรกกับกรณีที่สองมันต่างกันจะเป็นเท็จ)

ถ้าเป็นตารางจะดูง่ายแต่ผมกลัวทำไม่รุ้เรื่องจังเลย

ข้อ ก.

เหตุ 1. ถ้าฝนไม่ตกแล้วเดชาไปโรงเรียน
    2. ฝนตก

จะได้ ผมกำหนดให้ ฝนไม่ตกเป็น p เดชาไม่ไปโรงเรียนเป็น q
    จากเหตุข้อ 1. ถ้าฝนไม่ตกแล้วเดชาไปโรงเรียน pq
    2. ฝนตก ~p
    จากผล เดชาไปโรงเรียน q
    ดังนั้น ข้อ ก. จะสมเหตุสมผล
    เพราะไม่ว่าฝนจะตกหรือไม่ตก เดชาก็ไปโรงเรียนพูดอีกอย่างว่า
    ไม่ว่ากรณีแรกจะจริงหรือเท็จ กรณีที่สองก็เป็นจริง จากลักษณะของตัวเชื่อม "ถ้า...แล้ว" ซึ่งจะเท็จก็ต่อเมื่่อ กรณีแรกเป็นจริงและกรณีที่สองเป็นเท็จ
    จึงทำให้มีค่าความจริงเป็นจริง

ข้อ ข.

เหตุ 1. รัตนาขยันเรียน หรือรัตนาสอบชิงทุนรัฐบาลได้ p V q
    2. รัตนาไม่ขยันเรียน ~p
    ผล รัตนาสอบชิงทุนรัฐบาลได้ q

ดังนั้น ข้อ ข. จะสมเหตุสมผล
    เพราะไม่ว่ารัตนาจะขยันหรือไม่ รัตนาก็จะสอบชิงทุนได้พูดอีกอย่างว่า
    ไม่ว่ากรณีแรกจะจริงหรือเท็จ แต่กรณที่สองเป็นจริง จากลักษณะของตัวเชื่อม "หรือ" ซึ่งจะเท็จก็ต่อเมื่่อ เป็นเท็จทั้งคู่

ปล.ถ้าผิดก็ข้ออภัยผมทำตามที่ผมเข้าใจ
    ตรงข้อก.ที่มี p กับ q ติดกันมันคือสัญลักษณ์ถ้า...แล้วนะครับ บังเอิญมันไม่แสดงหรือไปดูสัญลักษณ์ต่างๆได้ที่ wikipedia

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    15
    ได้รับคำขอบคุณ: 207
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ MASTER BROKEN HEART อ่านกระทู้
    วิชาตรรกศาสตร์

พื้นฐานก็คือ 4 ลักษณะ คือ

และ (∧) หรือ(∨) ถ้า...แล้ว () ก็ต่อเมื่อ(⇔)

แล้วก็ลักษณะเด่นของแต่ละตัวคือ

และ เป็นจริงเมื่อ ทุกกรณีเป็นจริง
    หรือ เป็นเท็จเมื่อ ทุกกรณีเป็นเท็จ
    ถ้า...แล้ว เป็นเท็จเมื่อ กรณีแรกเป็นจริง และ กรณีที่สองเป็นเท็จ เท่านั้น
    ก็ต่อเมื่อ เป็นจริงเมื่อ กรณีแรกกับกรณีที่สองเป็นจริงหรือเท็จเหมือนกัน (ถ้ากรณีแรกกับกรณีที่สองมันต่างกันจะเป็นเท็จ)

ถ้าเป็นตารางจะดูง่ายแต่ผมกลัวทำไม่รุ้เรื่องจังเลย

ข้อ ก.

เหตุ 1. ถ้าฝนไม่ตกแล้วเดชาไปโรงเรียน
    2. ฝนตก

จะได้ ผมกำหนดให้ ฝนไม่ตกเป็น p เดชาไม่ไปโรงเรียนเป็น q
    จากเหตุข้อ 1. ถ้าฝนไม่ตกแล้วเดชาไปโรงเรียน pq
    2. ฝนตก ~p
    จากผล เดชาไปโรงเรียน q
    ดังนั้น ข้อ ก. จะสมเหตุสมผล
    เพราะไม่ว่าฝนจะตกหรือไม่ตก เดชาก็ไปโรงเรียนพูดอีกอย่างว่า
    ไม่ว่ากรณีแรกจะจริงหรือเท็จ กรณีที่สองก็เป็นจริง จากลักษณะของตัวเชื่อม "ถ้า...แล้ว" ซึ่งจะเท็จก็ต่อเมื่่อ กรณีแรกเป็นจริงและกรณีที่สองเป็นเท็จ

ข้อ ข.

เหตุ 1. รัตนาขยันเรียน หรือรัตนาสอบชิงทุนรัฐบาลได้ p V q
    2. รัตนาไม่ขยันเรียน ~p
    ผล รัตนาสอบชิงทุนรัฐบาลได้ q

ดังนั้น ข้อ ข. จะสมเหตุสมผล
    เพราะไม่ว่ารัตนาจะขยันหรือไม่ รัตนาก็จะสอบชิงทุนได้พูดอีกอย่างว่า
    ไม่ว่ากรณีแรกจะจริงหรือเท็จ แต่กรณที่สองเป็นจริง จากลักษณะของตัวเชื่อม "หรือ" ซึ่งจะเท็จก็ต่อเมื่่อ เป็นเท็จทั้งคู่

ปล.ถ้าผิดก็ข้ออภัยผมทำตามที่ผมเข้าใจ
    ตรงข้อก.ที่มี p กับ q ติดกันมันคือสัญลักษณ์ถ้า...แล้วนะครับ บังเอิญมันไม่แสดงหรือไปดูสัญลักษณ์ต่างๆได้ที่ wikipedia

ขอบคุณค้าบบบ^^