ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560

คนวัยทำงานมาพูดคุยกันหน่อยครับ

คนทำงานแล้วมาคุยกันหน่อยครับ

คือผมเรียนจบและทำงานมาหลายปีแล้วนะครับ แต่ยังไม่ได้แต่งงานและไม่คิดจะแต่งด้วย

ผมยังรู้สึกสนุกกับชีวิตแบบนี้อยู่ แต่พอหันไปดูเพื่อนรุ่นเดียวกับผม ก็แต่งงานกันหมดแล้ว และดูมีความเป็นผู้ใหญ่กว่าผมมาก

บางคนลูกโตจนเข้าเรียนอนุบาลแล้ว = = แต่ผมยังไม่ไปไหนเลย วันๆก็ทำงาน เลิกงานมาก็เอาเวลาว่างไปเล่นเกมส์

ส่วนใหญ่ผมจะใช้เวลากับเกมส์ซะเยอะครับ ผมจะชวนเพื่อนๆมาเล่น มันก็บอกโตแล้ว ยังจะเล่นอะไรแบบเด็กๆอยู่ได้ = ='

บางทีมันก็ว่าเราไม่รู้จักโต บ้างก็ว่าไร้สาระบ้าง รู้สึกแย่เหมือนกัน - -''

ผมเคยมีแฟนนะ แต่คงเป็นเพราะผมติดเกมส์มากไป ก็เลยแยกทางกัน ผู้หญิงเค้ามองว่าคนเล่นเกมส์เป็นเด็กล่ะมั้ง

เพื่อนๆถามว่า ทำไมไม่แต่งงานซักที ผมก็บอกว่ายังไม่พร้อม ใจจริงไม่อยากแต่งเลย กลัวมีภาระเยอะ ต้องรับผิดชอบคนทั้งชีวิต

เงินที่เคยใช้แบบสบายๆ ก็ต้องประหยัดมากกว่าเดิมและเหนื่อยมากกว่าเดิมแน่นอน แล้วถ้าเลี้ยงดูลูกไม่ดี ก็เป็นภาระสังคมอีก = =

แต่อีกใจก็กลัวว่าเวลาแก่เฒ่าใครจะดูแลเรา ใจมันลังเลครับ รู้สึกไม่ค่อยดีเลย

ผมยอมรับนะว่า ผมไม่ค่อยเป็นผู้ใหญ่ เล่นแต่เกมส์ แต่ผมก็รับผิดชอบชีวิตตัวเองได้

แต่เพื่อนๆผมพอโตแล้วมันก็เปลี่ยนกันไปหมด มีครอบครัวก็ออกมาเที่ยวสนุกสนานกับเพื่อนๆไม่ได้เหมือนก่อน

ด้วยหน้าที่การงานและครอบครัว ทำให้พวกเราเฮฮาแบบเมื่อก่อนไม่ได้แล้ว มีผมอยู่คนเดียวที่ยังรักสนุกอยู่เหมือนเดิมไม่เคยเปลี่ยน ^ ^''

เพื่อนๆวัยทำงานใครเป็นแบบผมบ้างครับ มาคุยกันหน่อย
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Statesman
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,515
    Blog Entries
    8
    ก็ถูกอย่างที่เพื่อนว่านะครับ -*-

อีกอย่างคนเรามันจะอยู่สนุกสนานเฮฮาไปตลอดชีวิตมันก็จะกลายเป็นไร้สาระไป

ในเมื่อคุณกลัวจะไม่มีคนเลี้ยงดูตอนแก่ และไม่อยากมีภรรยาและลูกให้เป็นภาระทางการเงิน

คุณก็ทำฐานะทางการเงินคุณให้ดีสิ จะได้อยู้สบายๆไม่ต้องแต่งงาน พอแก่ไปคุณก็เอาเงินเก็บไปจ้างคนมาดูแลปรนนิบัติคุณซะ ง่ายกว่าไหม?

เพราะยังไงชีวิตวัยรุ่น-วัยทำงานของแต่ละคนมันไม่เหมือนกัน

อายุคุณคงเกินวัยรุ่นวัยสนุกสนานไปแล้ว คุณอยู่วัยทำงานแล้ว

ถ้าเพื่อนๆคุณก็ไปมีครอบครัวเป็นของตัวเองกัน จนเหลือคุณเป็นวัยทำงานไร้ครอบครัวคนเดียวแล้ว

คุณก็คงต้องสนุกสนานคนเดียวแล้วล่ะ ชีวิตวัยทำงานของคุณน่ะ

_____

ถึงมีครอบครัวก็ใช่ว่าจะไม่มีเวลาว่างนะ

คุณก็หาเวลาว่างออกมาสังสรรค์กับเพื่อนได้ ถ้าเวลาว่างของคุณและเพื่อนตรงกัน

ชอบกินไข่เจียว

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    3,847
    ได้รับคำขอบคุณ: 330
    ผมเพิ่งเรียนจบ ยังหางานทำไม่ได้เลย ตอนนี้ก็เลย สกรีนเสื้อขาย ตามลายที่ลูกค้าสั่ง หน้าคน แทบไม่ จขกท ครับ ยังเล่นเกมยังรั่วอยู่เลยครับ ซิงด้วย ไม่มีใครเอาครับ T^T 5555+

กล่าวขอบคุณ
    53
    ได้รับคำขอบคุณ: 420
    อืมๆ ผมเข้าใจนะ

อาจจะเป็นเพราะว่าคุณติดเกมมากไป อาจจะเป็นเพราะว่าคุณคิดลบมากไป

การมีแฟนก็อาจจะเป็นการเริ่มต้นของการมีชีวิตที่ดีขึ้น ถ้าหากคุณเจอผู้หญืงที่ดีพอ

คุณควรแบ่งเวลาไปทำอย่างอื่นๆ เพื่อเปิดโลกกว้างยังมีอีกหลายๆ เรื่องที่คุณไม่เคยเจอ สถานท่องเทียวแปลกๆ

ถ้าหากคุณมีครอบครัวแล้ว เที่ยวอย่างเฮฮา ผมว่านั้นอาจจะเป็นความทรงจำที่ดี

คุณอาจจะใช้คำว่า "ต้องรับผิดชอบคนทั้งชีวิต" แต่สำหรับผม คือ "เราต้องรับผิดชอบซึ่งกันและกัน"

ส่วนปํญหา เรื่องการทะเลาะต่างๆ การเลี้ยงลูกมันคือ สีสันของชีวิต ที่จะรู้ถึงการ ที่พ่อแม่เลี้ยงเรามา มันเป็นยังไง

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ผมเคยอยู่กินกับผู้หญิงคนนึง อยู่กันมา 5-6 ปีเห็นจะได้ พอฝ่ายหญิงขอให้แต่งงานกัน ผมกลับปฏิเสธซะงั้น -*-

ก็เลยเลิกกัน ก็เสียใจนะ ผู้หญิงร้องไห้ใหญ่เลย แต่ผมกลัวชีวิตคู่ไม่มีความสุขหลังแต่งงาน กลัวการผูกมัด ก็เลยทำยังงั้น T^T

รู้สึกผิดเหมือนกัน แต่เรื่องมันก็ผ่านไปนานแล้ว -..-
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

?
    กล่าวขอบคุณ
    218
    ได้รับคำขอบคุณ: 15,182
    ผมว่าต่างคนก็ต่างความคิด นะ จขกท อาจจะชอบอยู่คนเดียว คือเเบบไม่อยากมีภาระเพิ่ม เเละการมีลูก ถ้าเลี้ยงดูลูกไม่ดี ก็เป็นภาระสังคมอีก ผมก็เข้าใจ เพราะสังคมมัยนี้ก็รู้ๆกันอยู่ว่าเป็นยังไง นับวันยิ่ง ฟอนเฟะ

เเล้ว จขกท อยู่กินกับผู้หญิงคนนึง อยู่กันมา 5-6 ปี ผมขอถามนิดนึงได้ไหมครับ จขกท เคยมีอะไรอย่างว่ากับเเฟนมั้งไหมครับ ตั้ง 5-6 ปี เเนะ อย่าบอกนะว่าไม่เคย -.- เป็นผมต้องมั้งละครับ เเต่ถ้าผมเป็น จขกท ที่สามารถรับผิดชอบชีวิตตัวเองได้เเล้ว มีงานมีการทำเเล้ว เป็นผม ผมหาเเฟนสักคน นะ อยากอยู่ด้วยกันกับคนที่เรารัก เเต่ผมไม่อยากมีลูกอะนะ เพราะ โลก สังคม เเละ เด็กสมัยนี้ มันน่ากลัว ยังไงไม่รู้ นับวันยิ่งน่าอยู่น้อยลง

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    178
    ได้รับคำขอบคุณ: 11
    เอาใจช่วยครับ ความจริงผู้หญิง ดี ๆ ซักคนนี่มันหายากนะครับ ไม่น่าปล่อยโอกาสไปเลย

อยู่ที่คุณต้องการแล้วแหละ ผมว่าเรื่องนี้คุณรู้อยู่แก่ใจว่าต้องการอะไร จะเลือกครอบครัว หรือตัวคนเดียว ก็ตัดสินใจเหอะครับ มันไม่สายไปหรอก

ส่วนปัญหาภาระอย่าไปกลัวครับ มันต้องมีกันทั้งนั้นแหละ เล่นเกมยังเจอปัญหาเลย(แต่ก็ยังแก้ได้)

ผมว่าเล่นเกมมันก็สนุกแต่สุดท้ายคุณจะรู้สึกอ้างว้างเดียวดาย เพราะไม่มีใครข้างกาย เพื่อน ๆ ก็มีครับครัวกันหมด ไม่ได้สนิทกันเหมือนเมื่อก่อนแล้ว.....

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ T : O : P 22 อ่านกระทู้
    ผมว่าต่างคนก็ต่างความคิด นะ จขกท อาจจะชอบอยู่คนเดียว คือเเบบไม่อยากมีภาระเพิ่ม เเละการมีลูก ถ้าเลี้ยงดูลูกไม่ดี ก็เป็นภาระสังคมอีก ผมก็เข้าใจ เพราะสังคมมัยนี้ก็รู้ๆกันอยู่ว่าเป็นยังไง นับวันยิ่ง ฟอนเฟะ

เเล้ว จขกท อยู่กินกับผู้หญิงคนนึง อยู่กันมา 5-6 ปี ผมขอถามนิดนึงได้ไหมครับ จขกท เคยมีอะไรอย่างว่ากับเเฟนมั้งไหมครับ ตั้ง 5-6 ปี เเนะ อย่าบอกนะว่าไม่เคย -.- เป็นผมต้องมั้งละครับ เเต่ถ้าผมเป็น จขกท ที่สามารถรับผิดชอบชีวิตตัวเองได้เเล้ว มีงานมีการทำเเล้ว เป็นผม ผมหาเเฟนสักคน นะ อยากอยู่ด้วยกันกับคนที่เรารัก เเต่ผมไม่อยากมีลูกอะนะ เพราะ โลก สังคม เเละ เด็กสมัยนี้ มันน่ากลัว ยังไงไม่รู้ นับวันยิ่งน่าอยู่น้อยลง

ก็อยู่กับแฟนคนก่อน อยู่มา 5-6 ปี ครับ เรื่องอย่างว่าต้องมีแน่นอนอยู่แล้ว

แรกๆเดินไปไหนควงแฟนไปด้วยมันก็ดีอยู่หรอกนะ แต่หลังๆเริ่มเบื่อ ที่ต้องมีคนมาคอยจุกจิกจู้จี้ คอยจับผิด จะไปไหนกับเพื่อนก็ไม่ได้

และก็ไม่ชอบให้ผมเล่นเกมส์ด้วย คอยห้ามนู่นห้ามนี่ตลอด - -*

นี่ขนาดยังไม่มีลูกด้วยกันนะ ถ้ามีลูกมันจะขนาดไหน แทบกระดิกตัวไม่ได้เลยมั้ง = = แล้วมันจะหาความสุขในชีวิตได้ยังไงอ่ะครับ??

ชีวิตผมนี้ คนที่ผมต้องคอยดูแลก็มีอยู่แล้ว คือ พ่อ แม่ ถ้ายังมีลูกเมียให้ต้องดูแลกันอีก กลัวมันจะหนักเกินไป

ถ้าเจอเมียดีก็ดีไป ถ้าเจอลูกดีก็ดีไป แต่ถ้าเจอไม่ดีล่ะ?? แล้วทำไมผมต้องเสี่ยงด้วย - -

คบหาอะไรกัน ผมคบได้นะ แต่จะให้มันผูกมัดแบบนั้นผมไม่ชอบเลย

กล่าวขอบคุณ
    43
    ได้รับคำขอบคุณ: 94
    รุ่นพี่ผม เปิดร้านเกมส์เพราะมันติดเกมส์ เปิด 2 สาขาละ ที่แยกเกษตร ผมมองว่าชีวิตมันก็ว่างเยอะ จ้างคนมาคุมร้าน นั่งเล่นเกมอยู่กะเมีย เบื่อๆขึ้นไปนอน สั่งพิซซ่า มาแดก ผมยังว่า เวลาคอมมันกาก ทำไม***ไม่มาปรับปรุงร้าน มันก็ชิวๆสบาย มุมมองในเรื่องนี้ บางคนก็คิดว่า****ไร้สาระ แต่ที่สำคัญมันอยุ่ที่เงิน หาเงินเองได้เยอะ ทำงานน้อยลง ถ้ามีเงินสาระมันไม่สำคัญเท่าครับ ถ้าเราหาเงินได้มากกว่าคนที่มันว่าเราไร้สาระ ต่อไปเราอาจมีครอบครัวที่ดีกว่ามันก็ได้ครับ สำหรับผมเรียนโทอยู่ ก็ยอมรับว่า เล่นเกมส์เยอะ พอไม่เล่นเกมส์ก็มาติดดูหนังบ้างละ บางคนก็มองว่าผมไร้สาระ แต่ถ้ามีทางหาเงินได้ มันก็ไม่สำคัญครับ "ดู top secret" วัยรุ่นพันล้าน ดูสิครับ

?
    กล่าวขอบคุณ
    218
    ได้รับคำขอบคุณ: 15,182
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sattawat1979 อ่านกระทู้
    ก็อยู่กับแฟนคนก่อน อยู่มา 5-6 ปี ครับ เรื่องอย่างว่าต้องมีแน่นอนอยู่แล้ว

แรกๆเดินไปไหนควงแฟนไปด้วยมันก็ดีอยู่หรอกนะ แต่หลังๆเริ่มเบื่อ ที่ต้องมีคนมาคอยจุกจิกจู้จี้ คอยจับผิด จะไปไหนกับเพื่อนก็ไม่ได้

และก็ไม่ชอบให้ผมเล่นเกมส์ด้วย คอยห้ามนู่นห้ามนี่ตลอด - -*

นี่ขนาดยังไม่มีลูกด้วยกันนะ ถ้ามีลูกมันจะขนาดไหน แทบกระดิกตัวไม่ได้เลยมั้ง = = แล้วมันจะหาความสุขในชีวิตได้ยังไงอ่ะครับ??

ชีวิตผมนี้ คนที่ผมต้องคอยดูแลก็มีอยู่แล้ว คือ พ่อ แม่ ถ้ายังมีลูกเมียให้ต้องดูแลกันอีก กลัวมันจะหนักเกินไป

ถ้าเจอเมียดีก็ดีไป ถ้าเจอลูกดีก็ดีไป แต่ถ้าเจอไม่ดีล่ะ?? แล้วทำไมผมต้องเสี่ยงด้วย - -

คบหาอะไรกัน ผมคบได้นะ แต่จะให้มันผูกมัดแบบนั้นผมไม่ชอบเลย

เรื่องเเเฟนนี้ก็ขึ้นอยู่กับ วาสนา เเล้วละ ถ้าได้เมีย ดี เหมือน ถูก ล็อตเตอรรี่ รางวัลที่ 1
    ถ้าได้ไม่ดี อยู่ด้วยเเล้วมีเเต่ปัญหา ๆลๆ เหมือนลงนรก-.-

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Winchesters อ่านกระทู้
    รุ่นพี่ผม เปิดร้านเกมส์เพราะมันติดเกมส์ เปิด 2 สาขาละ ที่แยกเกษตร ผมมองว่าชีวิตมันก็ว่างเยอะ จ้างคนมาคุมร้าน นั่งเล่นเกมอยู่กะเมีย เบื่อๆขึ้นไปนอน สั่งพิซซ่า มาแดก ผมยังว่า เวลาคอมมันกาก ทำไม***ไม่มาปรับปรุงร้าน มันก็ชิวๆสบาย มุมมองในเรื่องนี้ บางคนก็คิดว่า****ไร้สาระ แต่ที่สำคัญมันอยุ่ที่เงิน หาเงินเองได้เยอะ ทำงานน้อยลง ถ้ามีเงินสาระมันไม่สำคัญเท่าครับ ถ้าเราหาเงินได้มากกว่าคนที่มันว่าเราไร้สาระ ต่อไปเราอาจมีครอบครัวที่ดีกว่ามันก็ได้ครับ สำหรับผมเรียนโทอยู่ ก็ยอมรับว่า เล่นเกมส์เยอะ พอไม่เล่นเกมส์ก็มาติดดูหนังบ้างละ บางคนก็มองว่าผมไร้สาระ แต่ถ้ามีทางหาเงินได้ มันก็ไม่สำคัญครับ "ดู top secret" วัยรุ่นพันล้าน ดูสิครับ

อยากเป็นแบบรุ่นพี่คุณจัง วันๆก็นั่งเล่นเกมส์ได้

ก็จริงแหละครับ มันสำคัญที่เงิน ถ้ามีปัญญาหาเงินได้ อย่างอื่นก็คงไม่ใช่ปัญหา

คุณเรียนโทอยู่เหรอ?? ผมก็อยากเรียนบ้างนะ แต่ยังไม่เจอคณะที่ถูกใจ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ T : O : P 22 อ่านกระทู้
    เรื่องเเเฟนนี้ก็ขึ้นอยู่กับ วาสนา เเล้วละ ถ้าได้เมีย ดี เหมือน ถูก ล็อตเตอรรี่ รางวัลที่ 1
    ถ้าได้ไม่ดี อยู่ด้วยเเล้วมีเเต่ปัญหา ๆลๆ เหมือนลงนรก-.-

ใช่ครับ มันเหมือนการเสี่ยงดวง ตาดีได้ ตาร้ายเสีย

บางคนก่อนแต่งนิสัยดี หลังแต่งนิสัยเปลี่ยนเป็นอีกคนก็มี = =
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sattawat1979 : 1st February 2012 เมื่อ 12:46

กล่าวขอบคุณ
    327
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,162
    ดีใจจัง เจอเพื่อนอุดมการณ์เดียวกันแล้ว ผมเป็นแบบเดียวกับคุณ จขกท เลย ตอนนี้ผมอายุ 27 แล้วทำงานเป็นนักบัญชี ไม่มีแฟนและไม่คิดจะมีเหมือนกัน สาเหตุก็เหมือนคุณเลย หลังเลิกงานถ้ามีเวลาว่างก็เล่นเกมส์ ผมเป็นคนที่ติดเกมส์มาก ข้อดีอีกอย่างของการอยู่คนเดียวอยากไปไหนก็ไป ไปเที่ยวก็ไปได้เพราะเราไม่มีภาระ ผมเองก็คิดเหมือน จขกท ว่าแต่งงานมีลูก ค่าใช้จ่ายเยอะมาก และลูกเราเกเรจะกลุ้มใจเอาเปล่าๆ อาจจะเป็นเพราะผมชอบชีวิตแบบอยู่คนเดียวก็เป็นได้ หาก จขกท กลัวว่าแก่ไปจะไม่มีใครเลี้ยงดู ลองทำเหมือนผมไหมครับ ตอนนี้ผมซื้อประกันชีวิตแบบออมทรัพย์ จ่ายค่าเบี้ยประกัน ปีละ หมื่นกว่าบาท ทุนประกัน 20 ปี แต่จ่ายแค่ 15 ปี ที่เหลืออีก 5 ปี ไม่ต้องจ่ายพอครบ 20 ปี ก็ได้เงินคืนมา สองแสนกว่าบาทเท่ากับเราได้กำไร ห้าหมื่นกว่าบาท ผมซื้อประกันแบบนี้ 2 เจ้าอีก 20 ปีข้างหน้าผมก็จะมีเงินประมาณ สี่แสนกว่าบาท แถมค่าเบี้ยประกันชีวิตยังเอาใช้ลดหย่อนตอนคำนวณภาษีเงินได้บุคคลธรรมดา ภงด 90 ได้ด้วยนะครับ แล้วพอเราอายุสัก 45 ปีค่อยซื้อเงินกองทุนสำรองเลี้ยงชีพ LTF ไว้ซึ่งเอาไว้กินตอนแก่แถมได้เอาลดหย่อนภาษีได้อีก ถ้าคุณทำตามผมรับรองตอนแก่คุณจะแก่แบบสบายๆแน่นอนครับ
    My PC Spec : AMD FX-6100 ,Gigabyte GA-990FXA-UD5,Asus GTX 560TI Top Overcloked,G.skill DDR3 4GB/1600*2,Raidmax 650Watt

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ oat_hohoho อ่านกระทู้
    ดีใจจัง เจอเพื่อนอุดมการณ์เดียวกันแล้ว ผมเป็นแบบเดียวกับคุณ จขกท เลย ตอนนี้ผมอายุ 27 แล้วทำงานเป็นนักบัญชี ไม่มีแฟนและไม่คิดจะมีเหมือนกัน สาเหตุก็เหมือนคุณเลย หลังเลิกงานถ้ามีเวลาว่างก็เล่นเกมส์ ผมเป็นคนที่ติดเกมส์มาก ข้อดีอีกอย่างของการอยู่คนเดียวอยากไปไหนก็ไป ไปเที่ยวก็ไปได้เพราะเราไม่มีภาระ ผมเองก็คิดเหมือน จขกท ว่าแต่งงานมีลูก ค่าใช้จ่ายเยอะมาก และลูกเราเกเรจะกลุ้มใจเอาเปล่าๆ อาจจะเป็นเพราะผมชอบชีวิตแบบอยู่คนเดียวก็เป็นได้ หาก จขกท กลัวว่าแก่ไปจะไม่มีใครเลี้ยงดู ลองทำเหมือนผมไหมครับ ตอนนี้ผมซื้อประกันชีวิตแบบออมทรัพย์ จ่ายค่าเบี้ยประกัน ปีละ หมื่นกว่าบาท ทุนประกัน 20 ปี แต่จ่ายแค่ 15 ปี ที่เหลืออีก 5 ปี ไม่ต้องจ่ายพอครบ 20 ปี ก็ได้เงินคืนมา สองแสนกว่าบาทเท่ากับเราได้กำไร ห้าหมื่นกว่าบาท ผมซื้อประกันแบบนี้ 2 เจ้าอีก 20 ปีข้างหน้าผมก็จะมีเงินประมาณ สี่แสนกว่าบาท แถมค่าเบี้ยประกันชีวิตยังเอาใช้ลดหย่อนตอนคำนวณภาษีเงินได้บุคคลธรรมดา ภงด 90 ได้ด้วยนะครับ แล้วพอเราอายุสัก 45 ปีค่อยซื้อเงินกองทุนสำรองเลี้ยงชีพ LTF ไว้ซึ่งเอาไว้กินตอนแก่แถมได้เอาลดหย่อนภาษีได้อีก ถ้าคุณทำตามผมรับรองตอนแก่คุณจะแก่แบบสบายๆแน่นอนครับ

เจอพวกเดียวกันแล้ว ผมก็อายุราวๆคุณนั่นแหละ แต่แก่กว่านิดหน่อย อิอิ

ขอบคุณมากสำหรับทางออกเรื่องการเงิน ^ ^

ทำงานหาเงิน ดีกว่าหาเมีย เนอะ ว่ามั๊ย

สมาชิกใหม่
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ 1

หาก จขกท. มีความรู้สึกแย่อย่างที่กล่าวไป อยู่ ผมขอมอบเพลงนี้เพื่อเป็นกำลังใจให้ครับ

ผมก็เป็นคล้ายๆ คุณนะครับ แต่ยังไงชีวิตจริงก็ต้องเดินต่อไปครับ ไม่ว่าถูกหรือผิด ไม่มีถอยหลัง ไม่มีหยุด
    ผมผิดพลาดประการใดก็ขออภัยครับ

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ yomojiyako อ่านกระทู้

หาก จขกท. มีความรู้สึกแย่อย่างที่กล่าวไป อยู่ ผมขอมอบเพลงนี้เพื่อเป็นกำลังใจให้ครับ

ผมก็เป็นคล้ายๆ คุณนะครับ แต่ยังไงชีวิตจริงก็ต้องเดินต่อไปครับ ไม่ว่าถูกหรือผิด ไม่มีถอยหลัง ไม่มีหยุด
    ผมผิดพลาดประการใดก็ขออภัยครับ
    ขอบคุณครับ อิอิ สุดยอดเลย ^ ^

กล่าวขอบคุณ
    33
    ได้รับคำขอบคุณ: 140
    โสด ดีแล้ว ได้ทำในของตัวเอง ไปไหนก็ไม่ติดลูก
    อยู่ในแบบที่ตัวเองชอบ แต่ในใจก็คิดเพื่อนๆ มีลูกเมีย ก็ไม่ต้องไปใส่ใจ
    ชีวิตของเรา
    ในโลกมีอะไรหลายสิ่ง ที่ยังไม่รู้ ชีวิต เราไม่อยู่กับที่ แต่เราไม่รู้จุดหมายของตัวเราเองต่างหาก

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,657
    มีประโยคนึงฝากให้คิดครับ.. ได้มาจากคนที่คอยบอกเล่าสอนหลายๆคน ก็ได้ความประมาณนี้!

1.ทำงานต้องมีเป้าหมายชีวิตครับ อยากได้บ้านก็ได้บ้าน อยากได้รถก็ได้รถ อยากแต่งเมียก็ได้แต่ง อยากมีชีวิตที่ดีก็ทำได้

2.อยากรวยอยากเก่ง ต้องเตรียมพร้อมครับ อย่าชะล่าใจเตรียมพร้อมตัวเองตลอด

3.รองเท้าที่ใส่ทุกวัน พาตัวเองเข้าไปหาโอกาศเสียบ้าง ทำไม่ยากหรอกมัวแต่คิดนั้นแหละยาก

4.ความสุขจะเกิดได้ถ้าเราพอครับ ในมุมมองของผมเราไม่จำเป็นต้องทำงานทั้งวันหยุดแค่1วันต่อสัปดาห์ ใช้เงินเยอะๆค่อยสิ้นเดือนอันนี้ ชีวิตคุณจะอยู่ในวังวนแบบนี้ครับ เราทำงานเพราะเงิน.. เราคิดว่าเงินกำหนดทุกอย่างได้ หากใจเราพอเมื่อไหร่ นั้นแหละความสุขที่หาได้ไม่ใช่ด้วยเงินครับผม

"ชอบหันหลังกลับทุกครั้ง.. เมื่อตอนเวลาหันหลังหนีศัตรู"

20. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Deathcore
    กล่าวขอบคุณ
    1,887
    ได้รับคำขอบคุณ: 428
    เอ่อ ผมยังไม่อยู่ในวัยทำงานนะครับ เพิ่ง ปวช.2 แต่เห็นเนื้อหาเลยอยากจะบอกว่า เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาก็เพิ่งไปงานแต่งเพื่อนเก่ามา (รีบมาก)
    แล้วก็ผมว่าถ้าเรามีงานทำมีรายได้ของตัวเองเลี้ยงดูตัว พ่อ/แม่ ได้มันก็ไม่เป็นปัญหานะครับ ถึงจะอยู่คนเดียวหรือติดเกมก็เถอะ (คนทำเกมก็ผู้ใหญ่) คนรู้จักผมยังเล่นเกมเลย(40กว่าแล้ว)
    เรื่องแฟนก็ เหอๆๆ ชายชาตรีอกสามศอก ไม่มีหญิงมันก็ไม่เศร้าหรอกพี่ท่านเอ๋ย อีกอย่างผู้หญิงดีๆเดี๋ยวนี้หายากเหมือนกันถ้าคิดจะคบจะใช้ชีวิตอยู่ด้วยกันต้องดูกันดีๆ
    THE PUNISHER

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    2,308
    ได้รับคำขอบคุณ: 954
    เหอะๆไม่ใช่วัยทำงานแต่ ขอแจมด้วยละกัน เพราะผมเรียนม.ปลายอยู่ แต่ก็ทำงานไปด้วย

สำหรับ จขกท. ผมว่าชีวิตเราก็อยากจะมีอิสระทุกคนอ่ะหล่ะ แต่ถ้าพูดถึง ตอนแก่ๆ ถ้ามีเงินเยอะๆแล้ว ผมว่าถ้าเราตายไป ก็ทำพินัยกรรมยกให้มูลนิธิเลยดีไหม??

- [ The Gang ] -
    RAMAIX BangNa Phathumtani
    กล่าวขอบคุณ
    55
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,062
    ถ้าคิดแบบนี้ ก็ไม่ต้องมีแฟนแล้วละครับ ดีแล้ว แต่ถ้ามาหวังว่าไม่มีคนดูแลตอนแก่ มันก็ต้องแลกละครับ ผู้หญิง = เสียเงินมาก ต้องดูแล เป็นภาระในบางที แต่แรกมากับความรัก มีคนดูแลเอาใจใส่ มีคนที่จะอยู่กับเราไปจนแก่เฒ่า มีลุกมีหลาน มีครอบครัวที่อบอุ่น..

ผมเองก็ยังเรียนอยุ่ (ไม่นานก็จบ) แล้วก็ทำงานไปด้วย (ช่วยพี่ทำ) พี่ผมก็เมหือนท่านละ ติดเกมส์เหมือนกันกลับบ้าน จะต้องเล่นเกมส์เล่นเน็ตตลอด ที่ทำงานก็เล่นตอนว่างๆ เอา nb ไปเครื่องนึง แต่ผมว่าของแบบนี้มันควบคู่ไปได้ พี่ผมติดเกมส์มาก แต่ตอนนี้ก็มีลุกมีเมีย ดูแลครอบครัว มีรายได้ มีรายจ่าย สถานะภาพแบบท่านเลย ก็ไม่เห็นเค้าจะเดือดร้อนตรงไหนเลยครับ ผมว่า ท่านน่าจะลองเปิดใจรับใครดูมั้งนะ เงินนะ ให้มีเยอะแค่ไหน ถึงตอนแก่ ถ้าเราตายไป แล้วเราเอาเงินไปได้เหรอครับ?? อย่างน้อย ถ้าเรามีครอบครัวเงินเรา ก็ ให้ลุกหลาน ได้ทำประโยชน์ เรียนหนังสือได้บ้างเนอะ ดีกว่า บริจาคให้วัดหมด อันนั้น มันเป็นการทำบุญของเรา แต่ถ้าเราให้ลุกหลาน มันอาจจะไม่ได้บุญมาก แต่ก็ให้โอกาศ ช่องทาง ได้มีอนาคตที่ดีขึ้น

วัยขนาดนี้แล้ว อย่างที่บอกเปิดใจรับใครสักคนเถอะครับ ผู้หญิงวัยประมาณ 30 เค้าก็ไม่สนใจหน้าตาแล้วครับ ขอแค่ มีหน้าที่การงานที่ดี มีความเป็นผู้นำ ไม่งก ไม่เห็นแก่ตัว เค้าขอแค่นี้ก็พอใจแล้วครับ ไม่ได้เหมือนเด็กๆ จะงอแงงอยากได้นุ้นนี้ เราต้องซื้อให้ เดียวนี้ผู้หญิงเค้าง้อผู้ชายที่ไหน เค้าก็มีการงาน มีเงิน ไม่เคยง้อผู้ชาย ยิ่งคนสวย น่ารักด้วย หยิ่งสุดๆ แต่นั้นละ เป้าหมายของเรา แม่ของลุก อิอิ

ผมอยากจะฝากไว้ว่า คิดถึงอนาคตเข้าไว้เนอะ เราอยู่ได้อีกไม่กี่ปี เราควรจะทำอะไรให้จิตใจเราได้สบายใจมั้ง อย่างน้อยมีครอบครัว เราเดือดร้อน เราก็ยังมีคนที่เราคอยช่วยเหลือเราเสมอ ชีวิตลั่นล้า ปั่นปลายชีวิต ผมก็เห็นมาเยอะนะ อยู่กับญาติ ซึ้งญาติก็ไม่ดูแลเราอยุ่แล้วแน่นอน เค้าก็มีการงาน สุดท้าย จบที่บ้านพักคนชรา ที่ ที่มีแต่ลุกหลานมาปล่อย พ่อ แม่ ทิ้งไว้ (ลุกอกตัญญู) สังคมแบบนั้น ต้องถามตัวคุณเองว่าชอบไหม หรือ จะอยู่อย่างมีความสุขในบ้านเรา ที่เต็มไปด้วยลุกหลาน คอยดูแล