ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

สมาชิกใหม่
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ 34

Simcity 4 เปลี่ยนเลนขับรถให้ชาวซิมขับเลนซ้าย แสดงภาษไทยที่ถูกต้องในWindows 7

ถ้าใครเล่นภาค4ที่เป็นภาษาไทยอาจขับเลนซ้ายอยู่แล้ว หรือใครที่ลงแบบโซนยุโรปก็ขับเลนซ้ายเช่นกัน
    แต่สำหรับภาคDeluxeมันเป็นภาษาอังกฤษ (ผมยังหาภาษาไทยไม่เจอเลย แต่ใช้ของ Rush Hourได้)
    มันจะขับเลนขวา ทำให้การวางผังเมืองของเราอาจสับสนได้ ก็เลยเปลี่ยนเป็นขับเลนซ้ายซะโดยวิธีทำดังนี้
    1.ไปยังโฟลเดอร์ที่เราลงโปรแกรมไว้เช่น "C:\Program Files\Maxis\SimCity 4 Deluxe"
    2.ในนั้นจะมีโฟลเดอร์ที่ชื่อEnglishอยู่ (หรือมีหลายชื่อของแต่ละประเทศด้วย ถ้าลงแบบ Multi Language) ภายในโฟลเดอร์จะมีไฟล์ชื่อ SimCityLocale.DAT อยู่
    3.เปลี่ยนชื่อโฟลเดอร์นี้เป็น UKEnglsh หรือเราจะสร้างโฟลเดอร์ใหม่ชื่อ UKEnglsh ก็ได้แล้ว ก็อปปี้ไฟล์ SimCityLocale.DAT ที่อยู่ในโฟลเดอร์ English มาใส่ในโฟลเดอร์ UKEnglsh แทน
    4.เสร็จแล้ว เข้า Regedit โดยการเลือกที่เมนู Start > Run... > พิมพ์ regedit > OK ไปที่ HKEY_LOCAL_MACHINE > SOFTWARE > Maxis > SimCity 4 > 1.0 เปลี่ยนค่า Language เป็นเลข 13 (เลขของโซนยุโรป) แล้ว OK เสร็จสิ้น
    ถ้าเรามี SimCityLocale.DAT ภาษาไทยอยู่สามารถใส่เลข 15 (เลขของประเทศไทยญ)
    ภาคปกติ หรือRush Hourจะทำได้ แต่Deluxeที่ไม่มีภาษาไทยจริงๆ ใส่ไปก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้น แถมฟ้อนท์ในเกมเปลี่ยนไปรถก็ยังขับเลนขวาอีกต่างหาก)เมื่อเสร็จแล้วชาวซิมของเราก็จะขับรถเลนซ้ายเรียบร้อยแล้ว

***เพิ่มเติมครับ รู้สึกว่าภาค Rush Hour หรือ Deluxe ถึงเป็นภาษาไทย(นำSimCityLocale.DATมาจาก Rush Hour*ไม่แนะนำสำหรับDeluxeme*อาจทำให้เกมเอ๋อได้)แต่ปัญหาอยู่ที่ตัวเกมคือถ้าเราเซ็ทเป็นไทยแล้วชาวซิมก็ยังขับรถเลนขวาอยู่ดี วิธีแก้ทำดังนี้ครับ
    1.ให้เรานำ SimCityLocale.DAT ที่เป็นภาษาไทย ไปใส่ในโฟลเดอร์ UKEnglsh แทน
    2.ส่วนของของ Registry (ตามข้อ4หัวข้อด้านบน) ให้เซ็ทค่า Language เป็นเลข 13
    3.ถ้าเข้าเกมเลยภาษาเป็นภาษาไทยก็จริงแต่จะเพี้ยน ให้ลบ Font ใน "C:\Program Files\Maxis\SimCity 4 Deluxe\Font" ให้หมด แล้วก็อปปี้ Font "Microsoft Sans Serif" หรือ "Tahoma" อันไหนก็ได้ใน "C:\WINDOWS\Fonts" นำไปใส่ใน "C:\Program Files\Maxis\SimCity 4 Deluxe\Font" แทน
    เท่านี้ในเกมก็จะแสดงภาษาไทยและชาวซิมก็ขับรถเลนซ้ายแล้ว อยากตั้งป้ายรถเมล์หรือลานจอดรถก็จะได้ไม่สับสนอีกต่อไป

***เพิ่มเติมอีก สำหรับคนที่เล่นบน Windows 7 แล้วภาษาไทยไม่สมบูรณ์(สระหาย ตัวอักษรขาดหรือห่าง อ่านยาก ฯลฯ)
    ให้ลบ Font ใน "C:\Program Files\Maxis\SimCity 4 Deluxe\Font" ให้หมด แล้วก็อปปี้ Font "Microsoft Sans Serif" หรือ "Tahoma" อันไหนก็ได้ของ "Windows XP" (อย่าเอาของVistaหรือ7เด็ดขาด) มาใส่แทนเท่านี้ภาษาไทยก็แสดงได้ถูกต้องแล้ว
    หรือ...เอาฟ้อนท์ที่ชื่อ Waree.ttf ตัวอักษรแสดงได้ดีมาก ไปใส่แทน โหลดได้ ที่นี่

เกมนี้ถึงจะเก่าหลายปีแต่ก็ยังเล่นสนุก โดยเฉพาะชอบฆ่าชาวซิมมากจับยัดใส่บ้านแล้ว ถ้ามันบ่นมากๆเข้าก็จัดภัยภิบัติให้ซ้าาาาา โหลดรถเจ๋งๆมาให้ชาวซิมแล้วเราขับก็สนุกไปอีกแบบนะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sullster : 5th July 2011 เมื่อ 22:27

✖'RPG'Maker✖
    กล่าวขอบคุณ
    1,962
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,030
    โอว์เยี่ยมมากคับ

✖'RPG'Maker✖
    กล่าวขอบคุณ
    1,962
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,030
    กระทู้ดีอย่างนี้ แต่ไม่มีคนมาขอบคุณเลย จิงๆนะ -.-

สมาชิกใหม่
    กล่าวขอบคุณ
    6
    ได้รับคำขอบคุณ: 0
    thanks very much

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    70
    ได้รับคำขอบคุณ: 257
    Blog Entries
    2
    ขอไฟล์ SimCityLocale.DAT ไทยได้ไหมครับ
    โหลดเกมส์ >> Cick << คนบ้านั่งแจกเกมส์

กล่าวขอบคุณ
    559
    ได้รับคำขอบคุณ: 883
    ผมยังแก้สระลอยไม่ได้เลย
    กดขอบคุณให้กำลังใจกัน ไม่ยากเลยเนอะ

Valais Air Base
    กล่าวขอบคุณ
    621
    ได้รับคำขอบคุณ: 55
    สุดยอดอะ แง่มๆ
    Archangel Squadron Engage

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ 1
    ขอบคุณจ้าาาของหายากด้วย