ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

★ Can't Hold Us 'Z ★
    กล่าวขอบคุณ
    2,102
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,457

Cool สิบปากว่าไม่เท่าตาเห็น AMD ขอท้าพิสูจน์ใช้งาน (เล่นเกม) จริง CPU ค่ายนี้ไม่ได้มีไว้อวดคะแนนทดสอบ!!!

สิบปากว่าไม่เท่าตาเห็น สิบตาเห็นไม่เท่ามือคลำ AMD ขอท้าพิสูจน์ใช้งาน (เล่นเกม) จริง CPU ค่ายนี้ไม่ได้มีไว้อวดคะแนนทดสอบ!!!

“CPU ค่ายไหนเจ๋งกว่ากัน” คือคำถามชวนดราม่าสุดจะน่าเบื่อที่ทุกเวบบอร์ดคอมพิวเตอร์และไอทีทุกที่ต้องมีคนตั้งขึ้นมาถามกันประจำ และเหมือนกับเป็นธรรมเนียมปฏิบัติที่เหล่าลูกค้าผู้จงรักภักดีทั้งหลายจะต้องเสนอตัวเข้ามาเคลียร์ปัญหาคาใจนี้โดยไม่ต้องรอให้ใครมาจ่ายเงินจ้างแม้แต่บาทเดียว ต่างฝ่ายต่างพร้อมใจงัดเอาทุกกระบวนยุทธ์การทดสอบ ข้อมูลทั้งกราฟทั้งตัวเลขมากมายขึ้นมาประชันขันแข่งความเป็นที่ 1 กัน ซึ่งแน่นอนว่าข้อมูลเหล่านี้ก็มีความน่าเชื่อถือพอที่จะให้ข้อสรุปของปัญหาโลกแตกนี้ได้ในระดับนึง แต่หากถามถึงเรื่องการใช้งานจริง ๆ ล่ะ ข้อมูลเหล่านี้บอกเราได้ชัดเจนมากน้อยเพียงใด…..คำตอบมันอาจจะเป็นคนละเรื่องกันก็ได้ !?

เพื่อที่จะยุติข้อสงสัยทั้งหมด พร้อมทั้งเป็นการโปรโมทสินค้าของตัวเองไปด้วย AMD จึงบังเกิดความคิดหัวใส จัดกิจกรรมให้ผู้คนเข้าร่วมทดสอบประสิทธิภาพของ CPU (รวมทั้ง GPU) รุ่นใหม่ของตนเทียบกันให้เห็นกับตากับ CPU ของคู่แข่ง ซึ่งงานนี้ถูกจัดขึ้น ที่เมือง Dallas รัฐ Texas โดยมีชื่องานว่า FX GamExperience ครับ

สำหรับรูปแบบของการทดสอบในงานนั้นจะเป็นในลักษณะของการเปิดโอกาสให้ผู้ที่มาเข้าชม ได้ทดสอบเครื่องคอมมพิวเตอร์ 2 เครื่องที่มีองค์ประกอบภายในเหมือนกันเกือบทุกอย่างยกเว้น CPU กับเมนบอร์ดที่เครื่องนึงจะเป็นแพลตฟอร์มของ AMD กับอีกเครื่องคือแพลตฟอร์มของ Intel และมีการแบ่งการทดสอบออกเป็น 2 ระดับ คือคอมพิวเตอร์ในระดับ Mid-Low End กับคอมพิวเตอร์ที่จัดอยู่ในระดับ Hi End โดยการทดสอบนั้นจะโฟกัสไปที่การเล่นเกมเพียงเท่านั้น (ย้ำว่าแค่เฉพาะเรื่องของการเล่นเกมเท่านั้น) ซึ่งเมื่อทำการทดสอบเสร็จแล้วผู้เข้าร่วมการทดสอบจะต้องเลือกลงคะแนนให้กับคอมพิวเตอร์เครื่องที่ตนคิดว่าแรงที่สุด หรือเลือกที่จะให้คะแนนความแรงเสมอกัน และจะมีการสรุปคะแนนในตอนท้ายของงานอีกครั้งหนึ่ง ส่วนผลของการทดสอบจะเป็นอย่างไรเรามาติดตามชมกันเลยครับ

ยกที่ 1 คอมพิวเตอร์เล่นเกมราคาประหยัด

ในส่วนของการทดสอบคอมพิวเตอร์ในระดับ Mid-Low End หรือเครื่องสำหรับเล่นเกมราคาประหยัดนั้น คือการประชันกันของคอมพิวเตอร์ในระดับราคา 500$ หรือเป็นเงินไทยราว ๆ 16000-17000 บาท ใช้ GPU ที่เป็น Integrated Graphics หรือที่เรียกว่าการ์ดจอ On Board ต่อเล่นเกมกับ FullHD Monitor จอเดียว สเปกของคอมพิวเตอร์ 2 เครื่องและผลการทดสอบก็ออกมาดังที่เห็นครับ

System “A” (Intel)

• CPU: Intel Core i3-2105 (Sandy Bridge)

• GPU:Integrated Intel HD Graphics 3000

• M/B:ASrock H61

คะแนนโหวต = 5

System “B” (AMD)

• CPU:AMD A8-3850 (Llano) APU

• GPU:Integrated Radeon HD 6550D

• M/B:ASrock A55

คะแนนโหวต = 136

ยกที่ 2 คอมพิวเตอร์เพื่อฮาร์ดคอร์เกมเมอร์

ในของการทดสอบในระดับ Hi-End สำหรับคอมพิวเพื่อการเล่นเกมระดับสูงนั้น จะเป็นการประชันกันของ CPU ตัว Top สุดสำหรับตลาดผู้บริโภคทั่วไปของทั้ง 2 ค่าย ซึ่งทางฝั่ง AMD เลือกส่ง FX-8150 เข้ามาเปรียบการทดสอบกับ Intel Core i7-2700k ซึ่งทั้ง 2 ตัวนี้จะมีราคาค่าตัวต่างกันอยู่ 100$ หรือราว ๆ 3000 บาท โดยทางฝั่งของ AMD จะมีราคาที่ถูกกว่า (i7 ราคา 370$ ในบ้านเราขายราว ๆ 11500 บาท ส่วน FX-8150 ราคา 270$ ราคาบ้านเราออกจะแพงกว่าซักหน่อย อยู่ที่ราว ๆ 9100 บาท) นอกเหนือจากนี้ก็จะมีการ์ดจอแยกที่ใช้ทดสอบคือ Radeon HD 7970 รุ่นใหม่จากทาง AMD นำมาต่อ Eyefinity 3 จอ และรายละเอียดทั้งหมดของคอมพิวเตอร์ทั้ง 2 ระบบพร้อมทั้งผลคะแนนมีดังนี้ครับ

System “C” (Intel)

• CPU: Intel Core i7-2700k (Sandy Bridge)

• GPU:AMD Radeon HD 7970

• M/B: ASRock P67 Fatal1ty

• RAM:AMD Performance Memory DDR3 8GB

คะแนนโหวต = 40

System “D” (AMD)

• CPU:AMD FX-8150 (Bulldozer) (Sandy Bridge)

• GPU: AMD Radeon HD 7970

• M/B: ASRock 990FX Fatal1ty

• RAM: AMD Performance Memory DDR3 8GB

คะแนนโหวต = 73

บทสรุปของการทดสอบ

ในส่วนของการทดสอบยกที่ 1 นั้นคงไม่เป็นที่น่าแปลกใจซักเท่าไหร่ เพราะเป็นที่รู้กันดีอยู่แล้วประสิทธิภาพของการ์ดจอ On Board ของ Sandy Bridge จาก Intel นั้น มีประสิทธิภาพรวมทั้งคุณภาพของการแสดงผลที่ค่อนข้างต่ำกว่า การ์ดจอ On Board ที่มีอยู่ใน Llano APU ของทาง AMD แบบค่อนข้างเห็นได้ชัด อีกทั้งตัว CPU ที่นำมาเปรียบกันนั้นก็ไม่จัดว่าอยู่ในระดับเดียวกัน เพราะทาง i3 นั้นก็อย่างที่ทราบกันดี มันเป็นแค่ CPU Dual Core เท่านั้น ในขณะที่ A8 เป็น Quad Core แต่ทั้งหมดนั้นเป็นไปตามงบประมาณของเครื่องคอมพิวเตอร์ที่ใช้การทดสอบที่ถูกกำหนดไว้ ก็ชัดเจนว่าถ้าราคาต่อประสิทธิภาพในระดับ Mid-Low End นั้น AMD ชนะใส แต่ในส่วนของการทดสอบยกที่ 2 กับคอมพิวเตอร์ชุด Hi End นั้นดูจะค่อนข้างน่าแปลกใจซักเล็กน้อย เพราะทาง AMD นั้นคาดหวังไว้ว่าน่าจะได้เห็นผลโหวตออกมามีคะแนน “ไม่แตกต่าง” นำคะแนนโหวตอื่น ๆ แต่ผลออกมากลายเป็นผู้ทดสอบลงคะแนนให้เครื่องของ AMD แบบทิ้งห่าง Intel เกือบเท่าตัว!!!

ขอบคุณข้อมูลจาก http://www.notebook4game.com
    ขอ THANK ซักนิดนะครับ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    443
    ได้รับคำขอบคุณ: 43
    AMD ชนะขาด รู้แล้วว่าซื้ออะไรคุ้ม 555+

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    38
    ได้รับคำขอบคุณ: 5
    เล่นงี่เลย
    --'

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    2,308
    ได้รับคำขอบคุณ: 954
    กลัวมีดราม่าจังเลย

กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 633
    Intel มันเล่นแนว open world ลื่นกว่า AMD นะผมว่า

- [ The Gang ] -
    กล่าวขอบคุณ
    1,262
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,610
    เอาใครมาโหวต ==; มันจะสูสี ก็ไม่ได้เลยนะ 555555555555 -0-
    ปล . amd ปั่นคะแนนไม่แรงจริง แต่ โครตเย็น !

A8 มาวัดกับ i3 a8 มัน 4 คอร์ i3 มัน 2 คอร์ โอ๊ะ ==;
    - XENON -

[-AThi2uN-ZalA-]
    ZGMF-X19A Infinite Justice Gundam
    กล่าวขอบคุณ
    1,129
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,077
    AMD เขามาสายGPUอย่างดีเลยครับด้านเล่นเกมกินขาดแน่นอน ส่วนความเร็วของเครื่องอันนี้ยกให้ Intel เถอะครับ

.:: V-i2-ValhallA_7 Hardwares & Softwares IT News ::.

กล่าวขอบคุณ
    223
    ได้รับคำขอบคุณ: 147
    ข้าพเจ้าไม่ต้องการดราม่าหรือไปด่าใครแต่มีความเห็น 2 ความเห็นคือ

1.งานนั้นมันสำหรับแฟนบอย AMD ชัดๆ

2. ยอมรับว่าเวลาเล่นเกม AMD ดีกว่า เวลาใช้งานอาจจะต่างกันได้นะครับ ^^

เจียงฮาย เชียงราย
    กล่าวขอบคุณ
    20
    ได้รับคำขอบคุณ: 278
    AMD สีเข้ม กว่า InTel สดกว่า

Flying on Winds Love..
    In hearth all every body
    กล่าวขอบคุณ
    1,079
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,974
    Blog Entries
    1
    555

กราฟใดๆ ก็ไม่ ดีเท่า เล่นด้วยตัวคุณเองครับ

FX-6100 อาจจะดีกว่า I5 2500 ก็ได้น่ะ
    ADMIN @ ZEEDZAB.COM

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    4
    ได้รับคำขอบคุณ: 6
    เริ่มจะดราม่าแล้วมั้ง

Khlong Luang , Pathumthani
    กล่าวขอบคุณ
    29
    ได้รับคำขอบคุณ: 101
    ยังไงๆก็รัก Intel ^ ^
    แต่ก่อนเคยหล่อแบบ โดม ปกรณ์ ลัม จนกระทั่ง...ธนูปักที่หัวเข่า

กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 5
    ผม cpu intel การ์ดจอ amd ati รักทั้งสองค่ายเลย
    Wupload ฝากไฟล์ 1000 ดาวน์โหลด = $12 - $40
    http://www.wupload.com/referral/affiliate/140403 (สมัครต่อจากผมได้รับเงินตามปกติ เมล์มามีเว็ปบอร์ดแจกให้)

กล่าวขอบคุณ
    9
    ได้รับคำขอบคุณ: 105
    amd ทนความร้อน ไม่ดีเท่า intel

- [ The Gang ] -
    กล่าวขอบคุณ
    1,262
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,610
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ soraaad043 อ่านกระทู้
    amd ทนความร้อน ไม่ดีเท่า intel
    ขอคานครับ ' : ) ไม่ดราม่านะ
    ของแบบนี้มันอยู่ที่ความพอใจคนเราเลือกที่จะรักจะชอบได้ : )
    amd เย็นนะ

ขนาดลากแล้ว ซิ้งเป็น Hyper 212+ พัดลมสองตัว
    i52500k ของผม v6gt ไม่ลาก ยังร้อนกว่าอีก

เครดิตภาพ : ตาอ๊อฟ amd club
    - XENON -

16. รายชื่อสมาชิกจำนวน 6 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    3
    ได้รับคำขอบคุณ: 6
    ย้ำ!! นะครับว่าในส่วนของเกม AMD ชนะใสๆ ราคาก็ถูกกว่า

กล่าวขอบคุณ
    13,749
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,391
    AMD มันแน่นอนกว่าอยู่แล้ว

19. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    824
    ได้รับคำขอบคุณ: 439
    ☆ AMD Club ☆
    /\AMD FX 8350 oc 5.00ghz /\corsair h100i\ /GIGABYTE990FXA-UD7/\ GTX 780 SLI/\SILVERSTONE Gold1200w /\ vengeance 16 gb ssd corsair gt 120 gb

21. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

GOH!
    กล่าวขอบคุณ
    502
    ได้รับคำขอบคุณ: 653
    ก็รู้ๆ กันอยู่แล้วววววว
    เร็วๆ นี้....

-VIP-
    กล่าวขอบคุณ
    275
    ได้รับคำขอบคุณ: 396
    AMD ผมเปิดบอทเป็นอาทิตย์ไม่เคยปิดเลย ไม่เห็นพังทน******ไม่ค่อยกินไฟด้วย

กล่าวขอบคุณ
    247
    ได้รับคำขอบคุณ: 121
    สำหรับผมดีเหมือนกันหมดแหละ เล่นได้เป็นพอ

อยากเงิ้บก็เงิ้บไป... ไม่บอก!!
    กล่าวขอบคุณ
    260
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,843
    สาวกค่ายแดงเข้ามาปลื้มครับ =w=

ไม่ได้ดราม่านะ แต่ชอบคะแนนที่ออกมาอ่ะ เห็นแล้วรู้สึกคุ้มดีที่ซื้อAMDมา =w=

กล่าวขอบคุณ
    125
    ได้รับคำขอบคุณ: 264
    สำหรับ คนเล่นเกมส์ นะครับ

ถ้าทำงาน ด้าน กราฟฟิค อย่างปั้น โมเดล ขึ้นรูป ก็ คงต้อง inTel ล่ะ นะ

กล่าวขอบคุณ
    16
    ได้รับคำขอบคุณ: 4
    อยากประกอบคอมสักเครื่องสงสัยผมคงต้องเอียงไปทาง AMD แล้วแหละ

กล่าวขอบคุณ
    1,053
    ได้รับคำขอบคุณ: 64
    AMD คือที่สุดครับ ผมว่านะ ผมชอบ AMD ทีุ่สุด
    AMD Readon HD 6790 พอเพียงเเละเพียงพอ Eminem_dr_dre@hotmail.com