ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    18
    ได้รับคำขอบคุณ: 408

กู้ข้อมูลในแฟลชไดร์ที่โดนลบไปแล้วกลับคืนมาด้วย Recuva

คุณเคยทำไฟล์หายไหมครับ หรือว่าเคยลบไฟล์ทิ้งไปจาก Thumbdrive ไหมครับ ถ้าเคย คุณเคยกู้ไฟล์กลับคืนได้ไหมครับ ถ้าคำตอบคือใช่ คุณก็ไม่ใช่เป้าหมายของบทความนี้แล้วล่ะครับ แต่ถ้าคุณตอบว่า “ไม่” ล่ะก็ ลองตามมาดูกันครับ วันนี้ผมมี Software ตัวนึงสำหรับใช้กู้ไฟล์มาแนะนำครับ โปรแกรมตัวนี้ชื่อว่า Recuva ครับ ผมไปพบด้วยความบังเอิญเนื่องจาก น้องสาวผมทำไฟล์หาย เพราะตอนที่กำลังเซฟไฟล์ลง Thumbdrive ดันไปดึงตัว Thumbdrive ออกจากช่องเสียบ USB ผลน่ะเหรอครับ ก็ไม่มีไฟล์ชื่อนั้นอยู๋บน Thumbdrive อีกน่ะสิ ผมก็เลยลองค้นใน Internet แล้วก็ลองอยู่หลายตัวมาก จนมาเจอโปรแกรมตัวนี้เข้าครับ Recuva หาดาวน์โหลดได้จากที่นี่ครับ http://www.piriform.com/recuva/download ขอบอกไว้ก่อนเลยนะครับ ตัวนี้ฟรี! สำหรับ รุ่นล่าสุดนี่ Support “Windows 7” ด้วยนะครับ แต่ผมเองยังไม่ได้ลอง เพราะตัวเองใช้แค่ Windows XP อยู๋ เมื่อได้มาแล้วก็ทำการ Setup ลงเครื่องเราเลยครับ

หลังจากนั้นเราจะได้ Icon แบบนี้บน Menu Startup ของเรา วิธี ใช้น่ะเหรอ ก็เรียก Recuva ที่ Icon สีเหลือง ๆ นั่นได้เลยครับ แล้วหลังจากนั้นเราก็จะได้หน้าจอ Wizard ขึ้นมาครับ ถึงตรงนี้ถ้าใครไม่ชอบใช้ Wizard ล่ะก็ กดปุ่ม Cancel ไปได้เลยครับ แล้วมันจะพาเราไปยังหน้าของมือโปรครับ

แต่ผมไม่กด Cancel ครับ ผมจะกด Next เพื่อใช้ Wizard ต่อ เราจะได้หน้าจอเลือกประเภทของไฟล์ที่เราจะกู้ครับ

โดย จะมี Picture, Music, Documents, Video แล้วก็ Other ไฟล์อื่น ๆ ครับ จะกู้อันไหนก็เลือกตามสบาย เดี่ยวผมจะลองกู้ไฟล์เอกสารเวิร์ดให้ดูก็แล้วกัน ผมก็คลิกเลือกที่ Documents แล้วมันก็จะขึ้นมาถามอีกว่าจะให้หาไฟล์ที่ไหน

อัน แรกก็บอกมันว่า เราไม่รู้ หา ๆ ไปเถอะ ส่วนอันที่สองนี่บอกให้หาในพวก Thumbdrive, SD Card ยกเว้นในฟล็อปปี้ดิสก์แล้วก็ซีดีนะครับ อันที่สามหาใน My documents อันที่สี่หาในถังขยะ ส่วนอันที่ห้าเรากำหนดให้ครับ สำหรับผมจะหาลองใน My documents นะครับ เมื่อเลือก In my documents แล้วก็จะถึงหน้ที่บอกว่า Recuva จะเริ่มทำงานแล้วนะ กด Start ซะสิ จะได้เริ่มเสียที

เมื่อกด Start เราก็จะได้หน้าจอแบบนี้ ก็คือ โปรแกรมมันเริ่มแสกนหาไฟล์ของเรา

พอมันแสกนเสร็จก็จะได้หน้าจอแบบนี้

อัน ทีสีเขียวด้านหน้าจะเป็นไฟล์ที่สามารถกู้แล้วได้ผลดีที่สุด และถ้าจะกู้ไฟล์ไหน ก็คลิกให้มีเครื่องหมายถูกที่ช่องสี่เหลี่ยม แล้วกดปุ่ม Recove ด้านล่างขวา หลังจากนั้นโปรแกรมก็จะถามว่าจะเอาไฟล์ที่กู้ได้ไปไว้ที่ไหน ผมเอาไว้ที่ไดรฟ์ D ก็แล้วกัน

เมื่อเลือกไดรฟ์เสร็จ โปรแกรมก็จะกู้ไฟล์คืนให้ เมื่อกู้เสร็จแล้วก็จะได้หน้าต่างแบบนี้มาบอกว่า เสร็จแล้ว

ลองเอาไปใช้ดูนะครับ เผื่อจะถูกใจ

ดาวน์โหลด

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    35
    ได้รับคำขอบคุณ: 3
    ดูแล้วมีประโยชน์ ^^