ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

?
    กล่าวขอบคุณ
    218
    ได้รับคำขอบคุณ: 15,182

10 นักวาดผู้พลิกโฉมหน้าการ์ตูนญี่ปุ่น

ถ้าเอ่ยถึงประเทศญี่ปุ่น "การ์ตูน" คงจะเป็นสิ่งแรกๆ ที่วาบขึ้นมาในความคิด และเจ้าตัวการ์ตูนที่ว่าก็ไม่ได้มีความหมายแค่รอยยิ้ม เสียงหัวเราะ ความน่ารัก หรือความสนุกสนานเท่านั้น แต่ยังเป็นตัวส่งผ่านวัฒนธรรมญี่ปุ่นให้เข้าไปอยู่ในใจของคนทั่วโลกได้แบบ เนียนๆอีกด้วย

ก็เพราะว่าสําคัญขนาดนี้ บริษัทจัดอันดับสื่อบันเทิงของญี่ปุ่นอย่าง "Oricon" เลยขอจัดอันดับ 10 สุดยอดนักวาดที่มีส่วนร่วมสร้างการ์ตูนญี่ปุ่นให้กลายเป็นปรากฏการณ์ความ นิยม โดยสอบถามสมาชิก ชาย-หญิง ที่ประกาศตัวว่าเป็นสาวกพันธ์แท้ อายุระหว่าง 10-40 ปี จํานวน 841 ราย แล้วก็ได้คําตอบว่า

สุดยอด อันดับ 1 คือ โอซามุ เท็ตซึกะ เจ้าของฉายา "เทพเจ้าการ์ตูนญี่ปุ่น" ที่ผลงานกว่า 700 เรื่องของเขา เปลี่ยนวิธีการนําเสนอในการ์ตูนญี่ปุ่นอย่างสิ้นเชิง ทําให้การเล่าเรื่องโดยใช้คําบรรยายยาวเหยียดเป็นการเล่าสั้นๆ ในช่องคําพูด และยังเป็นผู้ริเริ่มวาด "การ์ตูนตาโต" ที่เราคุ้นเคยกันในวันนี้ ผลงานของเขามีอาทิ Astro Boy,Black Jack รวมถึง Kimba the White lion ที่เป็นแรงบันดาลใจให้วอลท์ ดิสนีย์ นําไปสร้าง The Lion King

โทริ ยาม่า อากิระ เจ้าของผลงาน Dr.Slump และ Dragon Ball เข้ามาเป็นอันดับ 2 โดยดราก้อนบอล ที่เจ้าตัวบอกว่าได้แรงบันดาลใจมาจากการผจญภัยของไซอิ๋วนั้น ถือเป็นงานที่สร้างแรงบันดาลใจให้คนรุ่นหลังมากมาย นี่รวมไปถึงนักเขียนการ์ตูนไทย อย่าง จักรพันธ์ ห้วยเพชร ที่พาซุเปอร์ดังเกอร์ ไปชนะรางวัลจากการประกวดการ์ตูนนานาชาติ ครั้งที่ 3 ที่ญี่ปุ่นมาด้วย ดราก้อนบอลนั้น ยังจัดเป็นการ์ตูนที่มียอดขายสูงสุดคือสูงถึง 150 ล้านเล่มทั่วโลก

อันดับ 3 คือคู่หูนักเขียน ฟูจิโกะ เอฟ. ฟูจิโอะ ซึ่งร่วมกันสร้างสรรค์ผลงานที่อยู่ในใจเด็กอย่างๆ นินจาฮัตโตริ ,ผีน้อยคิวทาโร่ แต่จะว่าไปงานของพวกเขานั้น คงไม่มีเรื่องไหนที่ประสบความสําเร็จไปมากกว่า โดราเอมอน ที่ครองใจผู้คนมากว่า 40 ปี ครองใจแนบแน่นชนิด "โดราเอม่อน" เองได้รับเลือกให้เป็นทูตสันถวไมตรีเพื่อประชาสัมพันธ์วัฒนธรรมญี่ปุ่น

อันดับ 4 อิจิโระ โอดะ คนเขียน One Piece หนังสือที่ครองสถิติพิมพ์ครั้งแรกมากที่สุด 2.8 ล้านเล่ม

อันดับ 5 เป็นของ ทาเคฮิโกะ อิโนอุเอะ ที่สร้าง Slam Dunk ขึ้นมา จนทําให้บาสเกตบอลกลายเป็นกีฬาที่เด็กมัธยมคนไหนไม่เล่นถือว่าเชย แถมยังเป็นแรงบันดาลใจสําคัญให้เด็กๆ หลายคนวาดฝันว่าโตขึ้นจะเป็นนักบาสมืออาชีพให้ได้

อันดับ 6 เป็นนักวาดเจ้าของผลงาน GeGeGe no Kitaro อสูรน้อยคิทาโร่ ชิเงรุ มิซูกิ ที่กลายเป็นแอนิเมชั่นและเกมฮิต

อันดับ 7 คือ ฟุจิโอะ อาคัตซูกะ คนทํา Gag Manga King

อันดับ 8 คือมาจิโกะ ฮาเซกาวา คนวาด Sazae-san การ์ตูน 4 ช่องจบที่่่่่่่่่่่่่่่่่่โลดแล่นในทีวีญี่ปุ่นมากว่า 20 ปีแล้ว

อันดับ 9 คือ ฮายาโอะ มิยาซากิ เจ้าของผลงาน Nausica

ส่วน อันดับ 10 คะแนนเสมอกันระหว่าง โอซามุ อะคิโมโต คนวาดคุณตํารวจป้อมยาม "ริวซัง" ใน Kochikame และ นาโอกิ อุราซาว่า เจ้าของผลงาน 20th Century Boys การ์ตูนไซไฟลึกลับที่ดังทะลุตัวอักษรจนมาสร้างเป็นภาพยนตร์ฉบับไตรภาคมาแล้ว

Credit : หนังสือพิมพ์ มติชน ฉบับวันที่ 30 กรกฏาคม 2553

One Piece เมื่อไหร่มันจะจบ นานเหลือเกิน

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 13 คนที่กล่าวขอบคุณ:

จอมโจร 1412 แห่ง JKG
    กล่าวขอบคุณ
    15
    ได้รับคำขอบคุณ: 943
    แต่ละคนระดับตำนานทั้งนั้น

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    748
    ได้รับคำขอบคุณ: 67
    ตอนนี้ผมว่า One piece กลายเป็นตำนานอันดับ 1 พอๆกับ 3 ก๊กเลยนะครับ

เนื้อเรื่องยาว เข้มข้น ชวนติดตามทุกตอนเลย

ถึงความยาวจะพอฟัดพอเหวี่ยงกับโคนัน (ในไทยออกมาประมาณ 60 กว่าเล่ม) แต่เนื้อเรื่องชวนน่าติดตามกว่าครับ (คห.ส่วนตัวนะครับ)

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

คนเดินดิน
    กล่าวขอบคุณ
    830
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,563
    เจ๋งทุกคนเลยครับ ระดับตำนาน

ป.ล.โคนันเอาตามจริงเนื้อเรื่องโหวงมากครับ เหมือนเป็นตอนสั้นๆมากกว่า
    "He who loses money, loses much; He who loses a friend, loses more; He who loses faith, loses all."

รักหงส์แดงยิ่งชีพ
    กล่าวขอบคุณ
    221
    ได้รับคำขอบคุณ: 422
    Blog Entries
    1
    มีโอดัจจิ ผู้วาดวันพีชอยู่ด้วยยยย
    League of Legends[AofZR1]
    ADC/MID/SUP/JG

Mountain Bike
    กล่าวขอบคุณ
    1,940
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,101

never rat on your friend.and always keep your mouth shut

กล่าวขอบคุณ
    97
    ได้รับคำขอบคุณ: 110
    ชาบูอาจารย์โอดะจิ

กล่าวขอบคุณ
    3,883
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,394
    คนที่ผมชอบไม่ติดหลายคนเลยนะ อิอิ แต่ อาจาย์ โทริย่ามะ อากิระ ติดก็พอใจ แม้จะไม่ได้ที่1

กล่าวขอบคุณ
    13
    ได้รับคำขอบคุณ: 44
    อ.โทริยาม่า สุดๆแล้วในดวงใจ 555
    -| " _ Y o u ' l l _ N e v e r _ W a l k _ A l o n e _ " |-