ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
ค้นหาข้อมูลใน jokergameth.com
หน้าแรก สั่งซื้อสินค้า
กระดานพูดคุย เกี่ยวกับเรา

talesrunner

เวปไซท์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนเวปไซท์สปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ สนับสนุนเว็บไซต์ กางเกงเล Joker Game Official Fanpage บล็อคสาวไฮโซ เล่นเกมแล้วได้เงิน โหลดเกม
ให้เช่า Colocation
บริจาค Bitcoin
กางเกงเล
Jokergame Facebook
บล็อคสาวไฮโซ
จ้างให้เล่นเกม
โหลดเกมส์

--++<..SATANISM..>++--
    กล่าวขอบคุณ
    408
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,863

คนไทยเข้าใจผิดชื่อแปลกปลอมของ''พระนเรศวร''

พระราชพงศาวดารกรุงศรีอยุธยาฉบับวันวลิต เรียกพระองค์ว่า''พระนเรศวรราชาธิราช หรือ ''พระนเรศ'' พระราชพงศาวดารฉบับหลวงประเสริฐ เรียกว่า
    ''สมเด็จพระนารายณ์บพิตร'' หรือ ''สมเด็จพระนารายณ์เป็นเจ้า'' พงศาวดารเหนือเรียกพระองค์ว่า ''พระนารายณ์'' ตำนานพื้นเมืองเชียงใหม่เรียกว่า''พระยานเรศ'' พงศาวดารพม่าฉบับหอแก้วเรียกว่า
    ''สมเด็จพระนริศพระเจ้าอยู่หัวแห่งกรุงอโยธยา'' สังคียวงศ์ซึ่งนิพนธ์โดยสมเด็จพระวันรัตในสมัยรัชกาลที่ 1 เรียกว่า ''นิริสสุร'' หรือ ''สมเด็จพระนริสสรราชเจ้า'' แม้แต่ ศิลาจารึกหมายเลข K27 ในประมวลจารึกเขมร
    ก็กล่าวถึงการที่ ''พระนเรสส'' เสด็จไปตีเมืองละแวกเมื่อต้นปี พ.ศ. 2131

ดังนี้เมื่อพิจารณาพระนามที่ปรากฏในพงศาวดารในหลายๆ ฉบับ แล้วก็น่าจะเห็นว่าพระนามที่แท้จริงของพระองค์นั้นน่าจะเป็น ''พระเรศ'' หรือ ''นริศ''
    ส่วนที่มาของพระนาม ''นเรศวร'' นั้น ก็มีนักวิชาการสันนิษฐานว่าน่าจะมาจากพระนามว่า '' สมเด็จพระนเรศ วรราชาธิราช'' แล้ว อาลักษณ์ในราชสำนักชำระเอกสารแล้วตัดคำผิดจึงกลายเป็น
    ''นเรศวร ราชาธิราช'' เพราะเข้าใจว่า ''ราชาธิราช'' เป็นคำสร้อย วลียกย่องพระเกียรติยศของกษัตริย์

เรียบเรียงใหม่ครับเข้าใจง่ายกว่าเดิม
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย peamchery : 24th July 2011 เมื่อ 11:10

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    132
    ได้รับคำขอบคุณ 1
    ประดับความรู้ๆ

ขอบคุณเป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    4,259
    ได้รับคำขอบคุณ: 140
    ดีครับ สำหรับเนื้อหาสาระทางประวัติศาสตร์

Marvel Comics
    กล่าวขอบคุณ
    488
    ได้รับคำขอบคุณ: 943
    ประดับไว้เป็นความรู้รอบตัวเล็กๆน้อยๆ ขอบคุณครับ

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    2,313
    ได้รับคำขอบคุณ: 957
    บางคนก็เรียกพระองค์ว่า พระนเรศวร ("วร" อ่านว่า วะ-ระ นะครับ)

ถ้าเขียนเป็นคำอ่านก็ พระ-นะ-เรด-วะ-ระ ครับ

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    45
    ได้รับคำขอบคุณ: 3
    ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ +1

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    2,308
    ได้รับคำขอบคุณ: 168
    ขอบคุณมากครับ ได้ความรู้ไปอีกปึกหนึ่ง
    No Comment

We are X [TH]
    [Club]~Metal Zone
    กล่าวขอบคุณ
    669
    ได้รับคำขอบคุณ: 418
    สาระืทั้งนั้น

กล่าวขอบคุณ
    459
    ได้รับคำขอบคุณ: 449
    ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ

กล่าวขอบคุณ
    153
    ได้รับคำขอบคุณ: 433
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ NaZi_BF3 อ่านกระทู้
    บางคนก็เรียกพระองค์ว่า พระนเรศวร ("วร" อ่านว่า วะ-ระ นะครับ)

ถ้าเขียนเป็นคำอ่านก็ พระ-นะ-เรด-วะ-ระ ครับ
    วร อ่านว่า วอ-ระ ครับ (วอ-ระ-รา-ชา-ธิ-ราด-เจ้า)
    แล้วคงไม่มีใครเรียกแปลกๆว่า พระ-นะ-เรด-วะ-ระ คำว่า พระนเรศวร ที่ควรอ่านให้ถูกต้องต้องอ่านว่า พระ-นะ-เร-สวน

เกิดมาผมยังไม่เคยได้ยินคนเรียกว่า พระ-นะ-เรด-วะ-ระ เลยนะครับ

กล่าวขอบคุณ
    644
    ได้รับคำขอบคุณ: 65
    โอ้!! ความรู้ทั้งนั้น

กล่าวขอบคุณ
    8
    ได้รับคำขอบคุณ: 18
    สาระๆ +1 ความรู้ๆ +1