ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    111
    ได้รับคำขอบคุณ: 297

กพฐ.สั่งเพิ่มชั่วโมงเรียน ประถม-มัธยม มีผลทันที

กพฐ. มีคำสั่งเพิ่มชั่วโมงเรียน ชั้นประถมมากกว่า 1,000 ชั่วโมง – ม.ต้น 1,200 ชั่วโมงต่อปี แจงไม่ได้เรียนเพิ่ม แต่เน้นเพิ่มกิจกรรม

เมื่อวันที่ 13 กุมภาพันธ์ที่ผ่านมา นายชินภัทร ภูมิรัตน เลขาธิการคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน (กพฐ.) ได้ลงนามให้แก้ไขโครงสร้างเวลาเรียน ดังนี้

1.ให้กำหนดเวลาเรียนในรายวิชา/กิจกรรมที่สถานศึกษาจัดเพิ่มเติมตามความพร้อม และจุดเน้นระดับประถมศึกษา ไม่น้อยกว่า 40 ชั่วโมงต่อปี และระดับมัธยมศึกษาตอนต้น ไม่น้อยกว่า 200 ชั่วโมงต่อปี

2. กำหนดให้เวลาเรียนในระดับประถมศึกษาไม่น้อยกว่า 1,000 ชั่วโมงต่อปี จากเดิมไม่เกิน 1,000 ชั่วโมงต่อปี และระดับมัธยมศึกษาตอนต้นไม่น้อยกว่า 1,200 ชั่วโมงต่อปี จากเดิมไม่เกิน 1,200 ชั่วโมงต่อปี

นอกจากนี้ ยังมีการแก้ไขเกณฑ์การจบการศึกษาในระดับมัธยมศึกษาตอนต้น โดยผู้เรียนต้องเรียนรายวิชาพื้นฐาน 66 หน่วยกิต และเรียนรายวิชาเพิ่มเติมตามที่สถานศึกษากำหนด ส่วนในระดับประถมศึกษา ผู้เรียนต้องเรียนรายวิชาพื้นฐาน 41 หน่วย และรายวิชาเพิ่มเติมตามที่สถานศึกษากำหนด มีผลตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป ส่วนการที่มีการแก้ไขโครงสร้างเวลาเรียนนั้น เนื่องจากผลวิจัยระบุว่า การใช้หลักสูตรแกนกลางการศึกษาขั้นพื้นฐาน พ.ศ.2551 ไม่เหมาะสมกับบริบทของโรงเรียน และความต้องการของผู้เรียนเอง

ส่วนเรื่องการแก้ไขโครงสร้างเวลาเรียนนั้น ผู้เรียนไม่ได้เรียนเพิ่มขึ้น เพราะไม่ได้เพิ่มชั่วโมงเรียนในกลุ่มสาระการเรียนรู้ปกติ แต่เป็นการสร้างความยืดหยุ่นในส่วนของสาระเพิ่มเติม ที่แต่ก่อนไม่สามารถเพิ่มชั่วโมงกิจกรรมได้ และเเม้ว่าจะมีผลบังคับใช้แล้ว แต่คาดว่าคงไม่กระทบกับการจัดการศึกษาของสถานศึกษา เพราะแต่ละที่จะมีการจัดการเรียนการสอนตามชั่วโมงขั้นต่ำที่กำหนดในโครงสร้างใหม่อยู่แล้ว

ด้านนายวรากรณ์ สามโกเศศ อดีตรัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงศึกษาธิการ (ศธ.) กล่าวว่า คุณภาพของการศึกษานั้น ไม่ได้ขึ้นอยู่กับชั่วโมงเรียน แต่ขึ้นอยู่กับว่า ครูจะมีวิธีการจัดการและบริหารเวลาเรียนอย่างไร การเรียนการสอนในปัจจุบันมีปัจจัยหลายอย่างมากที่จะทำให้เด็กเรียนเก่ง ทั้งการใช้สื่อต่าง ๆ รอบตัว ดังนั้น ศธ. ควรเพิ่มประสิทธิภาพครูให้เข้าใจถึงการปรับตัวเพื่อพัฒนาการเรียนการสอน

เครดิต http://www.bokkhao.com/?p=14888

The One
    :. Jitra Villa .:
    กล่าวขอบคุณ
    395
    ได้รับคำขอบคุณ: 753
    ถึงจะสาระเสริมก็เถอะ ตาย ! ทุกวันนี้เรียนแค่ 7 วิชา จะตายอยู่แล้ว
    Breakeven

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 11 คนที่กล่าวขอบคุณ:

- End Of Line -
    กล่าวขอบคุณ
    442
    ได้รับคำขอบคุณ: 240
    - - เอาแล้วไง .........

ดีนะที่อยู่ ม.6 แล้ว อีกไม่กี่วันก็จะจบ ม.ปลาย ล่ะ T^T

ยังไม่มีที่เรียนต่อเลย เห้อออออออออออออออ

5. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Sir.Полковник
    กล่าวขอบคุณ
    2,093
    ได้รับคำขอบคุณ: 658
    ให้เก่งไปวิชา1ไปเลย ให้เรียนไปมั่วๆสุ่มๆ เดี่ยวกว่าจะค้นพบตัวเองก็ ม.3ละเสียเวลาจริง และทีนี้เพิ่มอีกเออ ตายเด็กไม่ต้องมีเวลานั่งคิดอนาคตตัวเองแล้ว ให้กระทรวงมันกำหนดให้ละกันแบบนี้ว่าโตขึ้น จะเป็นอาชีพอะไร จบง่ายๆเยอะไป

7. รายชื่อสมาชิกจำนวน 15 คนที่กล่าวขอบคุณ:

เก็บเงินครับ
    กล่าวขอบคุณ
    341
    ได้รับคำขอบคุณ: 288
    เป็นเรื่องละทีนี้ แค่นี้ก็ขี้เกียจจะแย่อยู๋แล้วอะ

BLUE LION
    กล่าวขอบคุณ
    4,630
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,455
    ไอบ้า

ไปละ เผ่น !!!

10. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    278
    ได้รับคำขอบคุณ: 437
    เน้นเพิ่มกิจกรรม ต้องเน้นตัวใหญ่ๆ

12. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Uploader
    กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 70
    สนใจเด็กบ้างสิครับ เอาแต่ใจอยู่ตลอด

Uploader 2010

14. รายชื่อสมาชิกจำนวน 7 คนที่กล่าวขอบคุณ:

คมเขี้ยวแห่งชีวิต !!!
    กล่าวขอบคุณ
    610
    ได้รับคำขอบคุณ: 443
    มันควรจะลดเวลาเรียนแล้วเพิ่มกิจกรรม ไม่ใช่เพิ่มชั่วโมง - -
    บ้าหรือป่าว ? เด็กมันเรียนกัน 7-8 คาบก็เหนื่อยกันอยู่แล้ว ยังมาเพิ่มกิจกรรมอีก
    โรค-จิต-อ่ะ
    ปล. ม.ปลายไม่โดนสินะ = =

16. รายชื่อสมาชิกจำนวน 10 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    784
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,275
    ทุกๆวันนี้ลุกไปโรงเรียนได้ก็เพราะบุญบารมีแต่ปางก่อนนี่ละครับ -*-

ไม่เห็นแก่ประเทศชาติโดดเรียนนานแล้ว
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Spermz : 14th February 2012 เมื่อ 23:20

18. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

.::[ GG = Good Gamer ]::.
    ที่ไหนก็ได้ที่มีเธอ xD
    กล่าวขอบคุณ
    868
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,023
    SUCK JKG !!!!

20. รายชื่อสมาชิกจำนวน 9 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Keep moving forward!
    กล่าวขอบคุณ
    1,646
    ได้รับคำขอบคุณ: 246
    โดดเว้ยยยยยยย

22. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    410
    ได้รับคำขอบคุณ: 677
    โว๊ะ น่ารำคาน จะทำอะไรคิดถึงคนอื่นบ้างมั้ยเนี่ย ถึงแม้จะเพิ่มแค่กิจกรรมก็ตามเหอะ อุเหม่

24. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    135
    ได้รับคำขอบคุณ: 192
    สมควรอย่างยิ่งครับ เมื่อก่อนผมเรียนอยู่มัธยมเลิกเรียน บ่าย 4 โมงตรงอีกครึงชั่วโมงทำกิจกรรม ประตูโรงเรียนเปิด 4 โมงครึ่ง แต่ปัจจุบันนี้ผมเรียนมหาลัยแล้ว ตอนบ่าย 3 ผมเรียนเสร็ดมากินข้าวที่ห้างกับเพื่อน ตลึงอะครับ เด็นักเรียน ม.ต้น ม.ปลายเดินกันเต็มห้าง ผมเลยสงสัยอดถามไม่ได้เพราะผมเคยเป็นศิษย์เก่าโรงเรียนนั้นเดินกันเต็มห้าง เลยไปถามกลุ่มนักเรียน เค้าก็บอกว่าไม่มีวิชาเรียน บางคนก็บอกว่าเดี๋ยวนี้ 3โมงครึงโรงเรียนก็ปล่อยแล้ว ผมก็งงมากๆ อะไรอะเมื่อก่อนเรียนแทบตายพอ 4 โมงเย็นก็อยากกลับบ้านจะแย่ยังต้องรออีกตรึงชั่วโมงทำสันทนาการ กว่าจะถึงบ้านรถก็ติด ยิ่งเวลา 5 โมงเป็นต้นไปแบบว่า ถ้ายืนเกาะรถอะยืนหลับจนถึงบ้านได้เลย ผมก็เลยโทรไปถามอาจาร์ฝ่ายปกครอง (ต้องเข้มงวดกันนิดนึง เพราะผมเคยเป้นคณะกรรมการนักเรียน) จานแกบอกว่าโรงเรียนในเมือง ผู้ใหญ่เค้าก็เลยยกเว้น เห้อ พอยกเว้นแล้วเป็นไงผู้ใหญ่ที่จานว่าเลยมาเดินห้างตอนบ่าย 2-3 โมงรึเปล่า อยากให้พ่อแม่ พวกนั้นมาเห็นจริงๆ ผมว่านะไม่จำเป็นต้องเพิ่มวิชาหรอก แค่ 5-6 วิชาก็โอแล้ว เราแค่เพิ่มชั่วโมงสันทนาการไปเท่านั้นเอง (แต่ผมอึ่งเลยอะที่ถามเด็กว่าทำไมเลิกเร็วแล้วมันบอกไม่มีวิชาเรียน วันนึงเรียน 7 วิชานะเว้ย พูดยังกับว่าเรียนมหาลัย ตอนผมเป็นคณะกรรมการอุส่าร่างนะโยบายสันทนาการต่างๆไว้ ส่งสัยตอนนี้คงโดนโละทิ้งหมดละ)เห้อเวลาผ่านไปเร็วจริงๆ อยากกลับไปเป็นเด็กอีกครัง
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย 96hp : 14th February 2012 เมื่อ 23:30

Statesman
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,515
    Blog Entries
    8
    หัวของกระทรวงศึกษาเปลี่ยนบ่อย

นโยบายและแนวหลักสูตร มันก็เลยไม่มั่นคงตามไป

นี่แหละครับประเทศไทย - -

สมัยนี้บิ๊กกระทรวงศึกษาอยู่ไม่เคยถึง 3 ปี แล้วก็เปลี่ยน - -

บางรายอยู่ไม่ถึงครึ่งปีด้วยซ้ำก็ออกแล้ว

บางทีก็โดนย้าย

ถึงจะบอกว่าเป็น กพฐ สั่งก็เถอะ

แต่ต้นขั้วมันก็คือ ศธ. อยู่ดี

ถ้าหัวมันไม่มั่นคง

มีเหรอที่ หางมันจะมั่นคง???

เห้อ
    ชอบกินไข่เจียว

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    2,308
    ได้รับคำขอบคุณ: 954
    ผมอยู่ม.ปลายไม่เดือดร้อนหรอกนะ

แต่ให้ไอ้คณะกรรมการเอย ที่ปรึกษา ประธาน ที่มันออกข้อบังคับนี้อ่ะ

มาเรียนเองสิมา แหม๋แค่พวก...ทำงานเซ็นๆๆๆๆ ไม่ต้องทั้งวันหรอก กลับมาบ้านแล้วพูดว่า โอ้ยยทำงานเหนื่อยจัง แล้วเคยคิดไหมว่าเด็กมันก็เหนื่อย

เฮ้ออสังคมไทย ผู้ใหญ่คิดไม่เป็น ไม่มีระบอบการจัดการ การสำรวจความเห็น อยากจะออกอะไรก็ออก บ้ากันรึเปล่า

ช่างตัดต่อ VDO
    กล่าวขอบคุณ
    1,159
    ได้รับคำขอบคุณ: 918
    เรียนไป เรียนไปๆ พวกคุณควรจะส่งเสริมเรื่องทางด้าน กีฬาด้วยดีกว่าใหม่ เช่น เพิ่มเวลาในการออกกำลังกายหรือ วิชาพละ มันอาจจะดีกว่า ทางด้านวิชาการนะ

29. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    19
    ได้รับคำขอบคุณ: 114
    ด้านนายวรากรณ์ สามโกเศศ อดีตรัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงศึกษาธิการ (ศธ.) กล่าวว่า คุณภาพของการศึกษานั้น ไม่ได้ขึ้นอยู่กับชั่วโมงเรียน แต่ขึ้นอยู่กับว่า ครูจะมีวิธีการจัดการและบริหารเวลาเรียนอย่างไร การเรียนการสอนในปัจจุบันมีปัจจัยหลายอย่างมากที่จะทำให้เด็กเรียนเก่ง ทั้งการใช้สื่อต่าง ๆ รอบตัว ดังนั้น ศธ. ควรเพิ่มประสิทธิภาพครูให้เข้าใจถึงการปรับตัวเพื่อพัฒนาการเรียนการสอน
    ผมว่าตรงนี้ ก็ดีเหมือนกัน! เอาเวลาไป คัดครู ที่มีคุณสมบัติ จริงๆ ๆ เก่งจริงๆ จะดีกว่าที่เอาครูที่สอนไม่รู้เรื่องบางคน มาเป็นคนสอน บางคนสอนตามหนังสือ ถามแล้วตอบไม่ได้ สื่อสารกับนักเรียนไม่รู้เรื่อง ฯลฯ
    ยิ่งสอนยิ่ง งง เด็กไทยไปเรียนกวดวิชาเยอะ เพราะคนสอนเค้าจริงใจกว่า สอนก็น้อยกว่า(หรือเท่ากับ) คุณภาพเยอะกว่า อย่างเห็นได้ชัด

ในความคิดผม ชั่วโมงเรียนมันเยอะเกินไปละ เค้าจะพัฒนา หรือว่าจะทำลายระบบการศึกษากันแน่ บ้าไปแล้วววววววววววววววว

กล่าวขอบคุณ
    139
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,024
    เดี๋ยวคอยดู เด็กไทย โดดเรียน อีกตรึม

32. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    26
    ได้รับคำขอบคุณ: 789
    เรียน เยอะไปใช่ ว่าจะฉลาดขึ้น มีไรก้จับ ยัด การศึกษาประเทศไทยถึงได้ ด้อยลงๆ เน้นให้รู้เยอะแต่ไม่เก่งสักอย่าง ประเทศถึงไม่มีคนเก่งๆระดับโลกเหมือน เมืองนอก
    น่าจะเน้นไปเลยใครชอบอะไรก็เรียน แบบนั้นไปซะ ความรู้พื้นฐานแค่ ม.3 พอ นอกนั้นใครจะเรียนไรไปต่อเอาเอง จะได้มีคนเก่งๆ ในด้านนั้นๆ เป็นคนๆ ไป
    พอมีคนเก่งๆในด้านนั้น คนพวกนั้นก็จะ เป็นอาจารย์ให้กับเด็กรุ่นต่อๆไป
    การเข้าเรียน เอาแบบ มหาลัยเลย

34. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    35
    ได้รับคำขอบคุณ: 83
    สุดยอดมากกระทรวงศึกษา คิดได้ไง แทนที่จะตั้งวุุฒิคุณครูให้สูงจะได้มีแต่ครูคุณภาพ

นี่คนไหนไม่มีงานทำก็มาเป็นครูๆจนคุณภาพครูตกต่ำ โรงเรียนดีดังๆมันก็ดีไป แต่โรงเรียนส่วนใหญ่เป็นอย่างนี้

แถมเงินเดือนครูก็น้อย คนฉลาดๆเขาก็ไปทำอย่างอื่น เห้อ นี่หรือเมืองพุทธ
    http://www.goodtogifts.com ร้านกิ๊ฟช็อป ของขวัญให้เพื่อน ของขวัญแปลกๆ

36. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    3,196
    ได้รับคำขอบคุณ: 178
    การศึกษาไทยบ้าไปแล้ว

38. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Shake well before drinkin
    กล่าวขอบคุณ
    306
    ได้รับคำขอบคุณ: 363
    ชั้นประถมมากกว่า 1,000 ชั่วโมง – ม.ต้น 1,200 ชั่วโมงต่อปี แสดงว่า ป.ว.ช. ไม่เกี่ยวใช่ไหม
    เลิกเรียน 4 โมงเย็นตั้งแต่ จันทร์ ถึง เสาร์ ยังจะให้เรียนเพิ่มอีกหรอฟ่ะ
    INTEL core I3 540@3.88 CM V6GT M/B Asus P7P55D RAM 4GB Kingston HIS HD 6850 Raidmax rx-730

กล่าวขอบคุณ
    83
    ได้รับคำขอบคุณ: 125
    อุ้ยยย ผมรอด พอดีเรียน สายอาชีพ อิอิอิ

แต่ตอนนี้จบแล้วครับ ^^

๛Templar๛
    กล่าวขอบคุณ
    70
    ได้รับคำขอบคุณ: 85
    ดีนะจบพอดี 5555