ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    327
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,162

รบกวนถามวิธีติดตั้ง พัดลมข้าง cpu ว่าควรจะให้ดูดลมเข้า cpu หรือ ดูดลมออกจาก cpu ครับ

รบกวนถามวิธีติดตั้ง พัดลมข้าง cpu ว่าควรจะให้ดูดลมเข้า cpu หรือ ดูดลมออกจาก cpu ครับ ผมไม่แน่ใจว่าผมติดถูกหรือเปล่า ผมติดให้พัดลมดูดลมเข้า cpu น่ะครับ มีรูปมาให้ดูด้วย ขอบคุณครับ

My PC Spec : AMD FX-6100 ,Gigabyte GA-990FXA-UD5,Asus GTX 560TI Top Overcloked,G.skill DDR3 4GB/1600*2,Raidmax 650Watt

2. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    53
    ได้รับคำขอบคุณ: 420
    ดูด ลมนะ ดูจากเคส

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 4
    ดูดออกจากเคสครับ

กล่าวขอบคุณ
    327
    ตายละว่า ผมดันไปให้ดูดลมเข้าเคส เวรแล้วไง ขอบคุณมากครับที่แนะนำ
    My PC Spec : AMD FX-6100 ,Gigabyte GA-990FXA-UD5,Asus GTX 560TI Top Overcloked,G.skill DDR3 4GB/1600*2,Raidmax 650Watt

กลายเป็นผี
    กล่าวขอบคุณ
    1,184
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,538
    Blog Entries
    2
    ถูกแล้วหนิ ดูดเข้าอะ

แต่...ข้างหน้า หรือ ข้างหลัง อันไหนซักทางต้องดูดออกนะ ถ้ามีบนก็ดูดเข้า ให้มันไปชนกัน Cooler ให้ Cooler วนกระแสลม พวกที่ติดอยู่ข้าง Case มันก็ทำหน้าที่แค่ ดูดเข้า-ออก

การที่จะให้ข้าง Case ดูดออก ต้องมี CPU Cooler ที่หันหน้ามาทาง Case เท่านั้น มันถึงจะทำให้ทางลมไม่ชนกัน

ถ้างง....

หน้าเข้า หลังออก บนเข้า(ถ้ามี) ข้างเข้า CPU Cooler พวก 212+ ให้มันส่งลบจาก หน้าไปหลัง
    หรือจะ เข้าหลัง ดูดหน้าก็ได้
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย CrYzTeX : 15th February 2012 เมื่อ 12:38
    Trying not to feel the same

กล่าวขอบคุณ
    3
    ได้รับคำขอบคุณ: 36
    ขอดูภาพซิ้ง cpu กับ การ์ดจอ ก่อนครับ แต่ถ้าให้ดูจากภาพนี่ ผมว่า ดูดเข้าทั้ง2ตัว หน้าจะดีกว่า ถ้าไม่มีพัดลมหน้าเคส

กล่าวขอบคุณ
    28
    ได้รับคำขอบคุณ: 243
    แต่ละเคสก็ไมเหมือนกันน่ะ เคสนี่ไม่มีพัดลมบนซะด้วย

แนะนำว่า ตัวบนเป่าเข้า เพราะว่าข้างหลัง มีพัดลมดูดออกอยู่แล้ว ลมจะได้ผ่านสะดวก

ตัวล่างตรงการ์ดจอเป่าออกเพื่อระบายความร้อน

ปั๊มเนียน
    กล่าวขอบคุณ
    71
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,963
    2
    ขึ้นอยู่กับการจัดทางเดินของลมภายในเคสครับ
    ส่วนใหญ่จะนิยมดูดลมเข้าจากด้านหน้า ด้านข้างและด้านล่าง(ถ้ามี) แล้วดูดลมออกจากเคสด้านหลังและด้านบนครับ

กล่าวขอบคุณ
    327
    เอ ตอนนี้ผมเริ่มงงแล้วครับว่าต้องดูดเข้าเคส หรือดูดออกจากเคส คือ เคสของผมจะมีพัดลมทั้งหมด ตัวครับ 1.ตัวหน้าเคส 2.ตัวหลังเคส สรุปแล้วผมต้องให้พัดลมด้านข้างเคสดูดเข้า หรือ ดูดออกครับ ขอบคุณครับ

ปั๊มเนียน
    กล่าวขอบคุณ
    71
    2

สีแดงเป็นลมร้อนหรือดูดลมออก สีฟ้าเป็นลมเย็นคือดูดเข้า ลองเอาไปดูเป็นแนวทางครับ

12. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

http://wse7en.net
    กล่าวขอบคุณ
    13
    ได้รับคำขอบคุณ: 162
    อากาศที่อยู่ข้างนอกถึงจะเย็นแต่อากาศที่อยู่รอบๆตัวอุกรณ์มันจะร้อน ดังนั้นการดึงความร้อนออกจากอุกรณ์จึงต้องดูดออก
    ขนาดเครื่องจักรใหญ่ หรือชุดควบคุมระบบ S7 ในระบบโรงงานใหญ่ ขนาดมีแอร์ ควบคุมอย่างดี การออกแบบการระบายความร้อนก็ต้องดูดออก

<Don't barks at the moon>
    กล่าวขอบคุณ
    139
    ได้รับคำขอบคุณ: 383
    พัดลมข้างดูดเข้าครับ ดูได้จากเคสบางตัวที่มีอุโมงค์ลมด้านข้างจ่อเข้าซีพียู
    พัดลมบน หลัง ดูดออก เพราะ อากาศร้อนจะลอยตัวสูงกว่าอากาศเย็น พอยกตัวสูง พัดลมที่อยู่ตำแหน่งนั้นจึงต้องดูดออก
    พัดลมหน้า ล่าง ข้าง ดูดเข้า ตามรูปของท่าน chikuva
    [IMG][/IMG]

กล่าวขอบคุณ
    327
    สรุปฟันธงว่าต้องดูดเข้าใช่ไหมครับ เพราะผมเปลี่ยนเป็นดูดออกแล้ว ต้องเปลี่ยนเป็นดูดเข้าใหม่ แต่เคสผมไม่มีพัดลมบนนะครับ มีแค่พัดลมหน้า พัดลมข้าง พัดลมหลังครับ

ป่วนไปวันๆ
    กล่าวขอบคุณ
    281
    ได้รับคำขอบคุณ: 398
    1
    ถ้าใช้ซิงค์เดิมตามรูป ให้ติดฝาข้างดูดออกครับ อย่าหัน พัดลมเป่าชนกับพัดลม CPU ครับ
    AMD FX-8320 3.5 Ghz - G.SKILL DDR3 8GB SR 1866(4GBx2) - ASRock 990FX Extreme3 - ASUS STRIX-GTX 970 - Tt Toughpower Grand 850W 80 Plue Gold

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    เสือปืนไวๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
    กล่าวขอบคุณ
    126
    ได้รับคำขอบคุณ: 346
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ oat_hohoho อ่านกระทู้
    ตายละว่า ผมดันไปให้ดูดลมเข้าเคส เวรแล้วไง ขอบคุณมากครับที่แนะนำ
    ไปเชื่อมัน 55+

กล่าวขอบคุณ
    327
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ blackeagel อ่านกระทู้
    ถ้าใช้ซิงค์เดิมตามรูป ให้ติดฝาข้างดูดออกครับ อย่าหัน พัดลมเป่าชนกับพัดลม CPU ครับ
    ขอบคุณมากๆครับ กำลังจะเปลี่ยนกลับเป็นดูดเข้าแต่พอเห็นความเห็นเลยเปลี่ยนใจ ให้เป็นดูดออกเหมือนเดิม เพราะคิดตามหลักเหตุผลก็น่าจะถูกของคุณ ไม่ควรเป่าลมไปชนกับ cpu กับ การ์ดจอ พอผมลองเปลี่ยนเป็นดูดออกเครื่องเงียบมากครับ จากก่อนนั้นดูดเข้าเครื่องเสียงดังน่ากลัวมากๆ

ปั๊มเนียน
    กล่าวขอบคุณ
    71
    2
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ blackeagel อ่านกระทู้
    ไม่ทราบว่าใช้หลักอะไรเป็นการพิจารณาครับว่าควรจะดูดออกช่วยชี้แนะทีนะครับ

แต่ในมุมมองของผมและอีกหลายๆท่านที่ผมได้อ่านมาส่วนใหญ่แนะนำให้ดูดลมเย็นเข้าไปนะครับ
    สำหรับความคิดของผมนั้นจากรูปพัดลม cpu ของ จขกท. จะดูดลมจากภายในเคสแล้วเป่าลมไปที่ตัวซิ้ง

จากรูปนะครับ ถ้าดูดเข้าจากด้านข้างจะเห็นว่าลมเย็นสามารถไหลเวียนได้สะดวกเพราะดูดลมมาจากภายนอกแล้วพัดลม cpu ก็จะดูดเข้าไปเป่าซิ้งเลย แล้วลมร้อนจะกระจายออกด้านข้าง(ตรงนี้จะเป็นปัญหาในการควบคุมทางลม)

ต่อไปมาดูอีกกรณีเปรียบเทียบกัน

จากรูปเลยนะครับ หากให้พัดลมด้านข้างดูดลมร้อนออกจะเห็นว่ามีลมเย็นเป่ามาเพียงด้าหน้าและด้านล่างเท่านั้น ดีไม่ดีลมเย็นยังถูกพัดลมด้านข้างแย่งดูดออกไปอีก

ผมดูยังไงกรณีที่ 1 น่าจะดูดีกว่า แต่อย่างไรก็ตามอันนี้เป็นเพียงแค่ทฤษฏีเท่านั้น ยังมีตัวแปลอื่นๆอีกเช่น การจัดสาย ลักษณะพื้นที่ในการตั้งเคส อุณหภูมิห้อง การปรับรอบความเร็วของพัดลมต่าง ล้วนมีผลทั้งนั้น
    ลองพิจารณาดูนะครับ

edit : ทดสอบมาเรียบร้อยแล้ว

โปรแกรมที่ใช้ในการทดสอบ

CINEBENCH Windows 64 Bit ใช้เพื่อทำให้ cpu วิ่งเต็มร้อย
    CPUID HWMonitor ใช้วัดอุณหภูมิ

รูปแรกดูดพัดลมด้านข้างดูดลมออกจากเคส

รูปที่ 2 พัดลมตัวเดิมเปลี่ยนข้างดูดลมเข้าเคส

สรุป
    จากการทดสอบครั้งนี้ สำหรับเคสของผมแล้วพัดลมด้านข้างดูดลมเข้าเคส ส่งผลทำให้อุณหภูมิ cpu เย็นกว่า พัดลมด้านข้างดูดลมออกจากเคส เพียงเล็กน้อย แทบไม่ต่างกันเลย
    แต่ เนื่องจากเคสของผมตำแหน่งของพัดลมด้านข้างมันอยู่ต่ำซึ่งเป็นบริเวณของการ์ดจอพอดีดังนั้น
    พัดดลมด้านข้างดูดลมเข้าเคส ส่งผลทำให้อุณหภูมิ VGA เย็นกว่า พัดลมด้านข้างดูดลมออกจากเคส ประมาณ 5 องศาเซลเซียส

กล่าวขอบคุณ
    327
    อูว์ พอได้อ่าน comment ของท่าน chikuva แล้วก็ชักหวั่นไหว่อยากเปลี่ยนเป็นลมดูดเข้าแล้วสิ เอาไงดีหนอเรา จะดูดเข้าหรือดูดออกดี วัดใจดูดเข้าละกัน (ถอดรื้อแก้อีกรอบ)

ปั๊มเนียน
    กล่าวขอบคุณ
    71
    2
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ oat_hohoho อ่านกระทู้
    อูว์ พอได้อ่าน comment ของท่าน chikuva แล้วก็ชักหวั่นไหว่อยากเปลี่ยนเป็นลมดูดเข้าแล้วสิ เอาไงดีหนอเรา จะดูดเข้าหรือดูดออกดี วัดใจดูดเข้าละกัน (ถอดรื้อแก้อีกรอบ)
    ลองเองเลยครับ แต่ละเครื่องมันไม่เหมือนกันครับ

กล่าวขอบคุณ
    327
    ไปเจอจากเวบมาครับ จากภาพนี่พัดลมด้านข้างต้องดูดลมเข้าหรือดูดลมออกครับ