ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    11
    ได้รับคำขอบคุณ: 24

Lightbulb จะเรียนสายไหนดี ?

นี่ก็ย่างจะขึ้น ม.3 แล้ว อนาคตก็จะเริ่มยาวไกลขึ้น เลือกไม่ถูกระว่างวิทย์คณิตกับสายอาชีพ

โตขึ้นอยากเป็นวิศวะกร สร้างออกแบบเกี่ยวกับ เครื่องใช้ไฟไฟ้า อิเล็กทรอนิก แอร์ พัดลม โทรทัศน์

พวกนี้จะเรียน ม.4 สายวิทย์ คณิต อังกฤษ หรือต่อ สายอาชีพ สาขาวิชาช่างอิเล็กทรอนิก ดีอ่ะ ?

Your Dogtag Are Mine
    กล่าวขอบคุณ
    182
    ได้รับคำขอบคุณ: 426
    วิทย์คณิต ไปไกลกว่าครับ
    Intel Core i7-2630QM nVidia GeForce GT 540M (2 GB GDDR3) Ram 4 GB

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    37
    ได้รับคำขอบคุณ: 55
    สายวิท มีโอกาสในหลายๆคณะมากกว่าครับบบบ แนะนำเลย

กล่าวขอบคุณ
    205
    ได้รับคำขอบคุณ: 112
    ถ้าแน่ใจแล้วว่าอยากเรียนช่างอิเล็กทรอนิคจริงๆ ก็ไปเรียนสายอาชีพสาขานั้นเลยครับจะได้ชำนาญสายนั้นเลย อีกอย่างมีงานทำ 100% ต่ออาชีพก็ต่อปริญญาตรีได้นะครับ
    ส่วนสายวิทย์ มันเข้าได้ทุกคณะเลยมีทางเลือกเยอะกว่า(มีงานทำรึป่าวค่อยว่ากันอีกที)

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

INCARCERATE
    กล่าวขอบคุณ
    331
    ได้รับคำขอบคุณ: 211
    Blog Entries
    1
    ท่าให้ผมแนะนำ นะ อยากเป้นวิศวะกรพวกนี้ แบบเจ๋งจริงๆ พระจอมเกล้าพระนครเหนือ เรียนปวช.-ปวส. เขาเป็นเตรียม วิศวะกรเลย แล้วต่อมหาลัยพระจอมเกล้าพระนครเหนือต่อเลยครับ นี่แหละสุดยอดแล้ว : D แต่เขาปิดรับสมัคไปแล้วละ คนน่าจะเยอะอยุ่ผมจะสอบละ อ่านหนังสือๆ 5555 ยังไงก๊ขอให้สู้ๆนะครับ ท่าเกิดอยากไปวิทย์-คณิต จริงๆละก๊ ต้อง ขยันจริงๆ งานคงเยอะ แต่ก๊น่าจะเป็นวิศวะกรได้นะครับ : ) สู้ๆ เราวัยเดียวกัน : )))

7. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Shake well before drinkin
    กล่าวขอบคุณ
    306
    ได้รับคำขอบคุณ: 363
    ผมเรียนสายอาชีพช่างอิเล็กทรอนิกส์อยู่ครับ ผมว่าไปสาย วิทย์ คณิตดีกว่า จะได้ด้านทฤษฎี มากกว่า และ จบ ม.6 เอ็นเข้าได้ง่ายกว่า
    แต่ด้านสายอาชีพได้ประสบการณ์เยอะกว่า ไป ป.ว.ส. ก็ไม่เลวเลย ไปสอบเทียบเอา แต่ถ้าเรียน ป.ว.ส จบไปมีงานทำแน่ๆ
    แต่ได้ประสบการณ์มากกว่าสายสามัญแน่นอน วันนี้ยังตะไบค้อนอยู่เลย นั่งเอากระดาษทรายลงเบอร์ 800 ยังไม่เสร็จเลย
    INTEL core I3 540@3.88 CM V6GT M/B Asus P7P55D RAM 4GB Kingston HIS HD 6850 Raidmax rx-730

กล่าวขอบคุณ
    10,991
    ได้รับคำขอบคุณ: 766
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Arbadius'z อ่านกระทู้
    ท่าให้ผมแนะนำ นะ อยากเป้นวิศวะกรพวกนี้ แบบเจ๋งจริงๆ พระจอมเกล้าพระนครเหนือ เรียนปวช.-ปวส. เขาเป็นเตรียม วิศวะกรเลย แล้วต่อมหาลัยพระจอมเกล้าพระนครเหนือต่อเลยครับ นี่แหละสุดยอดแล้ว : D แต่เขาปิดรับสมัคไปแล้วละ คนน่าจะเยอะอยุ่ผมจะสอบละ อ่านหนังสือๆ 5555 ยังไงก๊ขอให้สู้ๆนะครับ ท่าเกิดอยากไปวิทย์-คณิต จริงๆละก๊ ต้อง ขยันจริงๆ งานคงเยอะ แต่ก๊น่าจะเป็นวิศวะกรได้นะครับ : ) สู้ๆ เราวัยเดียวกัน : )))
    พระจอมเกล้าพระนครเหนือ ผมก็ไปสอบเหมือนกันครับ แล้วเจอกันครับ สู้ๆ

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    ผมนี่ไง วิศวกร แต่จบจากพระจอมเกล้าลาดกระบังนะ จบภาค เครื่องกล อิอิ

ในช่วงเวลานี้วิศวกรหางานยากครับ เพราะคนตกงานกันเยอะ โรงงานจ้างวิศวกรออกกันเพียบ มีคนรอแย่งงานกันอยู่เยอะครับ ต้องเก่งและดวงดีจริงๆถึงจะได้รับเข้าทำงานในที่ดีๆ

วิศวกรเป็นอาชีพที่เงินเดือนเยอะก็จริง แต่ต้องหมั่นหาความรู้เพิ่มเติมอยู่เสมอนะครับ เพราะวิชาที่ใช้ทำมาหากิน ในมหาลัยไม่ค่อยได้สอนกัน ต้องออกมาหาประสบการณ์เอง

คนที่เรียนมาทางสายวิชาชีพ แล้วมาเรียนต่อวิศวะจะได้เปรียบกว่าคนที่เรียนมาสายสามัญ เพราะได้เรียนปฏิบัติไปด้วย

เกือบ 100% วิศวกรจบใหม่แทบทำอะไรไม่เป็น ต้องอาศัยเกรดสูงๆ ถึงจะเข้าที่ทำงานดีๆได้ แต่สมัยนี้นายจ้างไม่ค่อยรับเด็กจบใหม่แล้วเพราะต้องคอยสอนงาน

สู้รับคนมีประสบการณ์ยังดีกว่า

ถ้าให้ผมแนะนำนะ ไปเรียนหมอดีกว่า ได้รับเงินสูงกว่า ตกงานยากกว่า ถึงจะเรียนยากกว่าวิศวะแต่ จบมาแล้วคุ้มครับ พี่ชายผมจบหมอศิริราช ตอนนี้เงินเดือน 5 แสนบาท -o-
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

กล่าวขอบคุณ
    11
    ได้รับคำขอบคุณ: 24
    ใจจริงเราอยากเรียนสายอาชีพอะ ที่เล็งๆไว้ก็มี เทคนิคปทุม กับเทคนิคธัญญบุรี (บ้านอยู่คลองหลวง)

จบ ปวส มาก็ต่อเข้ามหาวิทยาลัยแถวๆ รังสิต กะ กรุงเทพ นี่ละ แต่อีกใจก็กลัวปัญหาตีกันอีก

ถ้าเรียนต่อ ม.4 วิทย์ คณิต ก็กลัวจะไปไม่ไหว เพราะเกรดแค่ 2.5 T T ในระดับ ม.2 เทอม 1

=''=:Taylor Swift:=''=
    =.เจียงใหม่เจ้า.=
    กล่าวขอบคุณ
    1,506
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,241
    สายเอจิ ครับ ตีไวดีถ้าชอบถึกๆก็สายวิทก็ได้ครับ ^^

L o V e You

INCARCERATE
    กล่าวขอบคุณ
    331
    ได้รับคำขอบคุณ: 211
    Blog Entries
    1
    แล้วเจอกัน 55555

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    29
    ได้รับคำขอบคุณ 1
    แนะนำเรียนตามใจรักคับ ถ้าชอบมาทางสายวิศวะ แนะนำให้เรียนสายวิทยคณิตไปเลยครับ เดี่ยวนี้มีหลายสาขามากคับ ทั้งยังต่อโท-เอกได้อีก เจ๋งๆก็แนะนำพวก ปิโตรเคมี กับ อากาศยานครับ แต่ต้องฝึกภาษาอักกฤษเยอะๆหน่อยนะคับ ส่วนถ้าอยากเรียนหมอ จริงก็ใช้เวลานานหน่อยคับเร็วสุด 6 ปี แล้วก็ต้องเหนื่อยมากพอตัว เพราะเดียวนี้ต้องสอบใบประกอบโรคศิลป์ด้วยคับ มี 3 ใบ ถ้าสอบไม่ผ่านก็ไม่ได้เป็นหมอนะคับ ถึงจะเรียนจบได้ปริญญาก็ตาม อ่อแล้วก็ต้องไปใช้ทุนรัฐด้วยนะคับประมาณ 3 ปี ถ้ากรณีเรียนไม่ได้แล้วลาออกต้องจ่ายทุนคืนนะคับประมาณ 400000 หรือมากกว่าตามแต่โครงการทุน แล้วที่จริงจบมาเงินเดือนก็อยู่ราวๆ 50,000-100,000 แล้วแต่ที่คับ เพราะถ้าไปอยู่ชนบทก็จะมากกว่าในเมืองคับ(ค่ากันดาน) ที่เหลือก็แล้วแต่การขึ้นเวรคับ ผมว่าการเรียนใจต้องมาก่อนคับเลือกเส้นทางเราเอง ทุกคณะก็มีความยากในตัวมันเองถ้าไม่ชอบก็จะเรียนลำบากคับ ก็ขอให้น้องโชคดีนะคับตามความฝันเราให้เจอแล้วทำให้สำเร็จ ^_^

กล่าวขอบคุณ
    83
    ได้รับคำขอบคุณ: 125
    ผมอยากจะบอกว่า เด็กเตรียมวิศวะ ที่ พระจอมเกล้าพระนครเหนือ หรือที่ เรียกว่า เด็ก วทอ น่ะ

เทพกว่าเด็กสาย วิทย์ คณิต ของ โรงเรียนสายสามัญหลายๆ แห่งแน่นอน

เด็กเตรียมวิศวะพวกนี้ เทพ สุดๆ

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    96
    ได้รับคำขอบคุณ 1
    ผมว่าก็น่าเรียนทั้งสายอาชีพเเละสายสามัญนะครับเอาตามความถนัดเเละความชอบของเเต่ละคน

++ฮู้ ฮ่า++
    กล่าวขอบคุณ
    1,828
    ได้รับคำขอบคุณ: 910
    วิทย์-คณิต นี่คือต้องใช้ความอดทน ความขยัน และความรับผิดชอบสูงครับถ้าไม่มีก็ไม่รอดครับ ไปได้กว้างกว่า
    สายศิลป์ นี้ใช้เหมือนกันครับ แต่สายศิลป์มัน ไม่มีวิชา ชีวะ ฟิสิกส์(ตัวสกัดดาวรุ่ง) เคมี ถึงจะแคบแต่ใจรักก็พอครับ
    แต่จริงๆมันแล้วแต่ ความพร้อม คุณสมบัติ และความต้องการของท่านครับ
    ID Origin : DOUBLE-U-TH --- ID Steam : DOUBLE U

.:: NetHack ::.
    กล่าวขอบคุณ
    497
    ได้รับคำขอบคุณ: 375
    ผมก็ไปสอบ มจพ ปวช ครับ หวังว่าจะติด อ่านหนังสือจนตาลาย

ปล. สอบพระนครเหนือ แล้วเจอกันครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย maxonline17 : 27th February 2012 เมื่อ 19:33
    Steam : Blackwolf