เมื่อคืนก่อนสังสรรค์กับเพื่อนก็เลยหยิบกีต้าร์มาเล่น แล้วมันมีเพลงนึงมันต้องดรอปสายเป็น Eb

ผมด้วยความขี้เกียจตั้งสายหรือมานั่งทดคีย์ ก็เล่นตามหนังสือไปเลย

พวกเพื่อนมันก็บอกว่าคีย์เพลงมันไม่ตรงกัน ผมก็บอกว่าขี้เกียจตั้งสาย

มันก็เลยบอกให้ผมไปซื้อ Capo มาหนีบ

ด้วยความรู้ด้านทฤษีดนตรีที่มีิอย่างน้อยนิด ผมไปเซริทในกูเกิ้ลดูเค้าอธิบายงงมากเลย

อยากให้ช่วยแนะนำหน่อยว่ามันใช้ยังไง หนีบเฟรตไหนถึงจะได้คีย์ที่เราต้องการ ?

ปล. ไม่ได้แกล้งโง่นะครับ ไม่เข้าใจจริง ๆ