ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ช่วยประนีประนอม ต่อคำตอบ!
    กล่าวขอบคุณ
    3,039
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,349

ความเข้ากันได้ของบอร์ดและอุปกรณ์ [ด่วนจะถอยวันนี้แล้วมาตัดสินใจใหม่เมื่อเช้า]

พอดีเห็นว่า MB: GIGABYTE 970A-D3-R1.0 มีคนติในเว็บ OC ว่ามันเข้ากับแรม Kingston ไม่ได้บ้าง อะไรบ้าง ประมาณว่ามันไม่ดี

ผมเลยเปลี่ยนใจมาเป็น ASUS M5A88-V EVO ซึ่งก็ยังไม่ได้หาข้อมูลความดี ข้อเสีย มาละเอียดนักเพราะ ฟังแนะนำมาจากเพื่อน

ช่วยดูทีครับมันเข้ากับ RAM Kinston Hyper X DDR3 4GB 1600 ได้หรือไม่ CPU FX-6100 VGA HIS HD 6950 2GB

ขอด่วนๆๆนะครับ ก่อนบ่าย 2.30 เพราะจะไปซื้อแล้วT^T

{ขอเป็น บอร์ด ที่ ลากได้ แจ๋วๆๆนะครับ ^^}
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย bararasza : 2nd March 2012 เมื่อ 10:17

- [ The Gang No.99 ] -
    กล่าวขอบคุณ
    1,889
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,804
    ไปฟังใครพูดมาอีกแล้ว มันไม่มีหรอกนะครับที่ว่าบอร์ดจะเลือกยี่ห้อแรม มันมีแต่บอร์ดไม่รองรับบัสแรมมากกว่า
    มันเป็นข่าวที่กลุ่มผู้ใช้งาน Intel(ขอเอ่ยชื่อเลยละกัน)ออกมาโจมตีคู่แข่งอย่าง AMD ก็เท่านั้นเองครับ
    เพราะกลุ่มคนพวกนี้เค้าไม่ชอบที่จะให้ใครมาทัดเทียมเทพอย่าง Intel ได้(ทั้งๆที่ตัวมันเองใช้แค่ C2D 555+)
    แรมทุกยี่ห้อทุกความเร็วใช้ได้กับบอร์ดและซีพียูทั้งหมดแหละนะครับ แล้วโดยเฉพาะ Kingston
    ถ้ามันเป็นแบบที่คุณว่าจริง ผมว่าเจ๊งไปแล้ว อย่าไปเชื่อครับแรมยี่ห้อไหนก็ใส่ได้กับบอร์ดทุกๆยี่ห้อนะครับ

ปล.ดูที่คุณสมบัติการรองรับบัสแรมของบอร์ดด้วยครับ เดี๋ยวซื้อมาจะต้อง OC กันให้มันยุ่งยากอีก

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    3,039
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ paripari อ่านกระทู้
    ไปฟังใครพูดมาอีกแล้ว มันไม่มีหรอกนะครับที่ว่าบอร์ดจะเลือกยี่ห้อแรม มันมีแต่บอร์ดไม่รองรับบัสแรมมากกว่า
    มันเป็นข่าวที่กลุ่มผู้ใช้งาน Intel(ขอเอ่ยชื่อเลยละกัน)ออกมาโจมตีคู่แข่งอย่าง AMD ก็เท่านั้นเองครับ
    เพราะกลุ่มคนพวกนี้เค้าไม่ชอบที่จะให้ใครมาทัดเทียมเทพอย่าง Intel ได้(ทั้งๆที่ตัวมันเองใช้แค่ C2D 555+)
    แรมทุกยี่ห้อทุกความเร็วใช้ได้กับบอร์ดและซีพียูทั้งหมดแหละนะครับ แล้วโดยเฉพาะ Kingston
    ถ้ามันเป็นแบบที่คุณว่าจริง ผมว่าเจ๊งไปแล้ว อย่าไปเชื่อครับแรมยี่ห้อไหนก็ใส่ได้กับบอร์ดทุกๆยี่ห้อนะครับ

ปล.ดูที่คุณสมบัติการรองรับบัสแรมของบอร์ดด้วยครับ เดี๋ยวซื้อมาจะต้อง OC กันให้มันยุ่งยากอีก
    ช่วยเช็คให้ที่ได้ไหมครับ รอฟังคำตอบ และไอ้บอร์ด GIGABYTH ที่ผมเลือกที่แรก มัน OC ได้ดีไหม กับตัว ASUS ที่เลือกใหม่ละครับ ขอบคุณครับ

ก็เห็นมันถูกว่ามาจากคนที่ลองใช้จริง ว่า ใช้ร่วมกับ GIgแล้วมัน บูลสกรีน

- [ The Gang ] -
    RAMAIX BangNa Phathumtani
    กล่าวขอบคุณ
    55
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,062
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ paripari อ่านกระทู้

ไอที่มันเลือกแรมเค้าหมายถึงตอน oc นะพี่ ไม่ได้หมายถึงเสียบเข้าไปแล้วใช้ไม่ได้ - - ตอน oc ถ้าแรมชิบมันห่วยจริงๆ หรือตีกันกับบอรืดจริงๆ มันก็ oc ไม่ไป

ส่วน จขกท ไม่ต้องห่วงครับ ถ้า oc แรมคิงสตั้น ส่วนใหญ่ไม่ค่อยมีปัญหานอกจากจะเจอชิบเน่าจริงๆ... แล้วใช้คู่กับ fx แรมบัส 1600 เอาไปวิ่ง 2000 ยังไหว

ปล.อดีด amd มีปัญหากับ จีสกิลตระกู rl rh xl คือใช้แล้วลากไม่ไป แต่ตอนนี้ไม่รุ้เหมือนกัน แรมพวกนี้ยังมีปัญหาในการลากไม่ไปอยู่ไหม

ส่วนบอร์ดเอา 970 ของ gig ไปอะครับ ถ้าเอา asus มันเป็นชิบ 880 อยู่ ต้องมาอัพไบออสอีก แถมราคาก็แพงกว่า เอา 970 มันสะดวกใช้ได้ครับซื้อมาประกอบ ใช้ได้เลย asus ต้องให้ร้านแฟลชให้ก่อนแล้วก็แพงกว่า เจอประกัน sysnex อีกปวดตับ..
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Guszo : 2nd March 2012 เมื่อ 10:51

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,889
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Guszo อ่านกระทู้
    ไอที่มันเลือกแรมเค้าหมายถึงตอน oc นะพี่ ไม่ได้หมายถึงเสียบเข้าไปแล้วใช้ไม่ได้ - - ตอน oc ถ้าแรมชิบมันห่วยจริงๆ หรือตีกันกับบอรืดจริงๆ มันก็ oc ไม่ไป

ส่วน จขกท ไม่ต้องห่วงครับ ถ้า oc แรมคิงสตั้น ส่วนใหญ่ไม่ค่อยมีปัญหานอกจากจะเจอชิบเน่าจริงๆ... แล้วใช้คู่กับ fx แรมบัส 1600 เอาไปวิ่ง 2000 ยังไหว

ปล.อดีด amd มีปัญหากับ จีสกิลตระกู rl rh xl คือใช้แล้วลากไม่ไป แต่ตอนนี้ไม่รุ้เหมือนกัน แรมพวกนี้ยังมีปัญหาในการลากไม่ไปอยู่ไหม

ส่วนบอร์ดเอา 970 ของ gig ไปอะครับ ถ้าเอา asus มันเป็นชิบ 880 อยู่ ต้องมาอัพไบออสอีก แถมราคาก็แพงกว่า เอา 970 มันสะดวกใช้ได้ครับซื้อมาประกอบ ใช้ได้เลย asus ต้องให้ร้านแฟลชให้ก่อนแล้วก็แพงกว่า เจอประกัน sysnex อีกปวดตับ..
    ก็ความหมายคือถ้าไม่ oc มันก็ใช้ได้ทั้งหมดแหละจ๊า แรมที่คุณภาพดีๆราคาก็แพงเป็นเงาตามตัวเด้อพี่น้องจ๋า
    (แต่จะแรงไปทำไมนักหนาจริงมั๊ย55+)

กล่าวขอบคุณ
    1,262
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,610
    ^

งั้นเอา sniper มาแลกกับ xm มา 555
    - XENON -

กล่าวขอบคุณ
    1,889
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Plusz อ่านกระทู้
    ^

งั้นเอา sniper มาแลกกับ xm มา 555
    ไปหามีดมาเสียบไส้คนก่อน รอเดี๋ยวนะอย่าเพิ่งไปไหน

10. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,262
    ^

จะอยู่ทำไมละลุง 5555555555555
    - XENON -

12. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    58
    ได้รับคำขอบคุณ: 326
    ชิปใหม่ก็คงดีกว่าอะครับ หรือไม่ก็เปลี่ยนแรม เป็นยี่ห้ออื่น

14. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Shake well before drinkin
    กล่าวขอบคุณ
    306
    ได้รับคำขอบคุณ: 363
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Plusz อ่านกระทู้
    ^

ใช่ๆ ลุงเอา Sniper มาแลกกับ Kington ผมดีกว่า ผมเคยพาวิ่งไปถึง 1600 เลยนะ 555555555+
    ตอนนี้ลังเล Sniper กับ z-11 ตอนนี้เคสห่วย ปิดหน้าหลังไม่ได้ 690II ลุงมาดิ ยืมใช้ 2ปี
    INTEL core I3 540@3.88 CM V6GT M/B Asus P7P55D RAM 4GB Kingston HIS HD 6850 Raidmax rx-730

16. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,262
    ^

เอาไหม ให้ 690 II AV ซื้อ ตัวนี้ให้ผมนะ

2900 ! 555
    - XENON -

18. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Shake well before drinkin
    กล่าวขอบคุณ
    306
    ได้รับคำขอบคุณ: 363
    ^

เอาไหม ให้ 690 II AV ซื้อ ตัวนี้ให้ผมนะ

2900 ! 555
    z-11 กับ sniper ยังไม่มีเงินจะซื้อเลย
    INTEL core I3 540@3.88 CM V6GT M/B Asus P7P55D RAM 4GB Kingston HIS HD 6850 Raidmax rx-730

20. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,889
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ deklnw2012 อ่านกระทู้
    ใช่ๆ ลุงเอา Sniper มาแลกกับ Kington ผมดีกว่า ผมเคยพาวิ่งไปถึง 1600 เลยนะ 555555555+
    ตอนนี้ลังเล Sniper กับ z-11 ตอนนี้เคสห่วย ปิดหน้าหลังไม่ได้ 690II ลุงมาดิ ยืมใช้ 2ปี
    เสียใจนะจ๊ะตอนนี้พี่ใช้ Phantom อยู่ส่วน 690IIAd. ขายไปแล้วจ๊าาาาา

22. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    3,039
    ยังไม่ได้ถอยเลย ครับ เว็บมีของ แต่พอไปดู ของยังไม่มี ครับ ยังไม่ได้ถอยครับ ไหนๆก็ไหนๆๆแล้ว ช่วย จัด เอ่อ อืม ช่วยแนะนำบอร์ดให้ทีครับ ราคา ไม่เกิน3500 ขอแบบ เจ๋งๆๆ คร๊อกได้เนียนๆ ไม่มีปัญหา หน่ะครับ

วันนี้ไปเห็น ASUS 880 ตัวจริงมา มันชั่ง หล่อเหลา เท่ได้ใจ กว่า บอร์ด GIGABYTH GA-G31M-ES2L 775 ที่ใช้อยู่ 10เท่า ตัวGIG 970A ก็ ดูน่ารักสดใสไม่เเพ้กัน แต่สีไม่โหด ชอบ ASUS 880 แต่เอ๊ะ มันต้องแฟลช ไปออส อีกหรือ

มันคือหยัง ขอลายละเอียดอย่างแน่นๆ ไบออส ที่ เดิมๆเค้าให้มามันไม่ดีหรือเก่าหรืออย่างไร ทำไมต้องแฟลชไบออส ใหม่อีก อ่าครับ ???

ไหนๆก็ไหนๆๆ ช่วยแนะนำให้ผมเลยดีกว่า ราคา ไม่เกิน 3500 รับ RAM 1600 DDR3 4GB Hyper X และ HIS 6950 2GB ได้ FX-6100 ด้วยครับ ขอแบบที่ลากได้เวิคๆเนียนๆด้วยนะครับ

กล่าวขอบคุณ
    55
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ bararasza อ่านกระทู้
    ยังไม่ได้ถอยเลย ครับ เว็บมีของ แต่พอไปดู ของยังไม่มี ครับ ยังไม่ได้ถอยครับ ไหนๆก็ไหนๆๆแล้ว ช่วย จัด เอ่อ อืม ช่วยแนะนำบอร์ดให้ทีครับ ราคา ไม่เกิน3500 ขอแบบ เจ๋งๆๆ คร๊อกได้เนียนๆ ไม่มีปัญหา หน่ะครับ

วันนี้ไปเห็น ASUS 880 ตัวจริงมา มันชั่ง หล่อเหลา เท่ได้ใจ กว่า บอร์ด GIGABYTH GA-G31M-ES2L 775 ที่ใช้อยู่ 10เท่า ตัวGIG 970A ก็ ดูน่ารักสดใสไม่เเพ้กัน แต่สีไม่โหด ชอบ ASUS 880 แต่เอ๊ะ มันต้องแฟลช ไปออส อีกหรือ

มันคือหยัง ขอลายละเอียดอย่างแน่นๆ ไบออส ที่ เดิมๆเค้าให้มามันไม่ดีหรือเก่าหรืออย่างไร ทำไมต้องแฟลชไบออส ใหม่อีก อ่าครับ ???

ไหนๆก็ไหนๆๆ ช่วยแนะนำให้ผมเลยดีกว่า ราคา ไม่เกิน 3500 รับ RAM 1600 DDR3 4GB Hyper X และ HIS 6950 2GB ได้ FX-6100 ด้วยครับ ขอแบบที่ลากได้เวิคๆเนียนๆด้วยนะครับ
    ขอตอบบอรืดก่อนแล้วกัน... บอร์ดที่ต้องแฟลชไบออส ไม่ใช่ว่าไบออสเก่ามันไม่ดีครับ แต่ว่า บอร์ดมันเป็นไบออสเก่าอยุ่ คือตัวบอรืดออกมาให้รองรับ fx แต่พวก ไม่ยอบอัพไบออสมาให้ เลยต้องมาอัพเองครับ ถ้าไม่ได้อัพไบออสบอรืด เวลาเสียบ fx เข้าไปเปิดเครื่องมันจะนิ่งไม่มีอะไรเกิดขึ้น (คนประกอบอาจจะเหวอได้)เพราะมันอ่านค่าไม่ได้ แต่บอรืดชิบ 970 ออกมาเพื่อ fx โดยตรง จึงไม่ต้องแฟลชไบออสครับ เพราะเค้าเอาไบออสที่อ่าน fx ใส่ไว้ให้่แล้ว แต่ตัว 880g เค้ายังไม่ได้ใส่ไบออสที่มันอ่านค่า fx เพราะบอร์ดมันถูกผลิตออกมาก่อน fx จะมาจริงๆ พอ fx ออกมาแล้วเค้าจึงพัฒนาไบออส หรือพึ่งปล่อยไบออสให้อัพใส่ fx ได้ออกมาครับ

ส่วนแรม ถ้าอยากเล่นแรงๆ ลื่นๆกว่านี้ เพิ่มงบอีกพันนิดๆ จัด sniper 8GB 1866 ไปเลยครับ แรมเมพ ราคากลางๆ แต่ดึงประสิทธิภาพ fx ออกมาได้เยอะ (fx ทุกซีรีย์ จะทำงานได้เร็วขึ้นเมื่อบัสแรมเพิ่มขึ้น(oc) ยิ่งเยอะยิ่งแรง clock ยังมีผลตามหลังบัสแรม) แต่ถ้าไม่เพิ่มงบ คิงสตัน ลากเอา ก็วิ่ง โหดได้เหมืิอนกัน...
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Guszo : 2nd March 2012 เมื่อ 19:32

25. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    3,039
    สรุปคือผมควรจะเลือก GIGABYTE 970A-D3-R1.0 .ดีและคุ้ม ราคาก็ถูกกว่าตั้ง เกือบ พัน ??

กล่าวขอบคุณ
    55
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ bararasza อ่านกระทู้
    สรุปคือผมควรจะเลือก GIGABYTE 970A-D3-R1.0 .ดีและคุ้ม ราคาก็ถูกกว่าตั้ง เกือบ พัน ??
    แล้วแต่ชอบครับ จริง 880 ก็ใช้ได้แต่ต้องให้ร้านอัพไบออสก่อน... ความคุ้ม 970 อยุ่แล้วครับ แต่ 880 สวยกว่า - -

28. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    3,039
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Guszo อ่านกระทู้
    แล้วแต่ชอบครับ จริง 880 ก็ใช้ได้แต่ต้องให้ร้านอัพไบออสก่อน... ความคุ้ม 970 อยุ่แล้วครับ แต่ 880 สวยกว่า - -
    อ้อยตัดสินใจแทนผมที ไม่ขอสวย ชั่งมัน ไม่ได้ ยกไปโชว์ใครอยู่แล้ว ขอที่ดีจริงๆคุ้มตังค์ ผมอยากหัด แฟลชไบออสบ้างจัง แต่ ถ้าพลาดนี่ ก็ จบกันชีวิต

ช่วยคิดทีครับ +มาเลย ตัวไหนดี