ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

Statesman
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,515
    Blog Entries
    8

[วิพากษ์-วิจารณ์] เมืองไทยกั​บแฟชั่น "ล้อฮิตเล่อร์" (ฝรั่งไม่​ปลื้ม) ติคนไทยช่างไร้​เดียงสา + ไม่มีความยั้งคิด

เรามาต่อกันที่ข่าวต่อไปกันดีกว่าครับ

ข่าวนี้ค่อนข้างแรง ถึงขั้นมีเสียงวิพากษ์วิจารณ์มาจากชาวต่างชาติเลยล่ะ

การ์ตูนแพนด้า เทเลทับบี้ โรนัลด์ แม็คโดนัลด์ สิ่งเหล่านี้เมื่อชำเลืองมองเบื้องแรก มันเหมือนไม่มีอะไรไปมากกว่าแค่สัญลักษณ์ของตัวการ์ตูน

แต่ระหว่างการเดินทางเที่ยวกรุงเทพ คุณอาจพบอัตลักษณ์ที่สิ่งเหล่านี้มีร่วมกัน นั่นคือ ความคล้ายคลึงกับ "อดอฟท์ ฮิตเล่อร์" ผู้นำนาซีเยอรมนีในยุคสงครามโลกครั้งที่ 2

และหากดวงดีหน่อย คุณอาจได้เห็นจิตวิญญาณเทรนด์แห่งหนุ่มสาวบนเสื้อยืด ที่มีการ์ตูนรูปภาพ "ฮิตเล่อร์" ด้วยเช่นกัน โดยเฉพาะการออกแบบที่ฮิตที่สุด

ฮิตเลอร์ถูกแปลงโฉมกลายเป็นโรนัลด์ แม็คโดนัลด์ สัญลักษณ์ของร้านฟาสต์ฟู้ดชื่อดังของโลก

นอกจากนี้ ยังมีเสื้อยืดเป็นรูปแพนด้าน่ารักๆ ใส่เสื้อมีปลอกแขนนาซี หรือเสื้อเทเลทับบี้ฮิตเล่อร์สีชมพูหวานเจี๊ยบ พร้อมตราสวัสดิกะ

และทำท่าชูมือเป็นสัญลักษณ์ของนาซี เสื้อเหล่านี้ มีราคาตั้งแต่ 200-370 บาท โดยอีกรูปลักษณ์ของฮิตเล่อร์ในลายเสื้อผ้าเหล่านี้

ยังรวมถึงผู้นำนาซีในสภาพที่เป็นกะเทย ทาลิปสติก ไว้ผมยาว และยิ้มเหมือนโมนา ลิซ่า

สิ่งเหล่านี้ไม่ใช่เรื่องน่าขำสำหรับคนต่างชาติ บางคนรู้สึกโกรธและขุ่นเคืองใจ แม้แต่เจ้าของร้าน "Seven Star" ร้านเล็ก ๆ

ในห้างสรรพสินค้า "Terminal 21" บนถนนสุขุมวิท ก็ยอมรับเช่นนั้น โดย "ฮัท" หนุ่มดีกรีมหาวิทยาลัยต่างจังหวัดสาขาศิลป์ วัย 30 ปี บอกว่า

เขาทำธุรกิจขายเสื้อเหล่านี้ โดยสินค้าที่ขายดีที่สุด ยังขายพ่วงไปกับเสื้อผ้าล้อเลียนคนดังโลก เช่น ไมเคิล แจ๊กสัน ,เช กูวาร่า และคิม จอง อิล ด้วย

"ไม่ใช่เพราะว่าผมชอบฮิตเล่อร์" แต่เพราะเขาดูตลก และเสื้อยืดก็เป็นอะไรที่ฮิตมากสำหรับคนหนุ่มสาวในเมืองไทย

และเหมือนกับที่เจ้าของร้านขายเสื้อผ้ารายนี้เข้าใจ เขารู้ว่าคนต่างชาติบางคน "ไม่สนุกด้วย" และหนึ่งในนั้นก็คือทูตอิสราเอลประจำเมืองไทย

โดยอิตซัค โชฮัม ทูตซึ่งพำนักในสถานทูตที่ตั้งอยู่ด้านหลังของร้านแห่งนี้ บอกว่า "เสื้อผ้า" ทำนองนี้ทำร้ายความรู้สึกของชาวยิวทุกคน

รวมทั้งคนที่เจริญแล้วด้วย และว่า ผู้คนไม่ต้องการจะเห็นความทรงจำอันเลวร้ายเกี่ยวกับฮิตเล่อร์กลายเป็นเรื่องขำขันเช่นนี้ นอกจากนี้ อิตซัค

ยังเคยเดินไปหาฮัท พร้อมบอกเขาต่อหน้าว่า เขาไม่ชอบตุ๊กตาแม็คโดนัลด์ฮิตเล่อร์ และบอกให้เจ้าของร้านคนนี้ เอามันหันหน้าไปทางอื่นซะ

อย่างไรก็ตาม แฟชั่นฮิตเล่อร์ก็เป็นเทรนด์การตลาดที่เก๋ไก๋ เมื่อข้ามไปยังอีกสถานที่หนึ่ง ก็มีร้านเล็กที่ขายเสื้อผ้าล้อเลียนฮิตเล่อร์

มีรูปแพนด้าฮิตเล่อร์ ขายรวมกับเสื้อผ้าหลายอื่น ๆ เช่น ตัวการ์ตูนสเมิร์ฟ ดาราญี่ปุ่น และตัวการ์ตูนญี่ปุ่น โดยเจ้าของร้านบอกว่า เสื้อฮิตเล่อร์ขายดีมาก โดยเฉพาะในหมู่วัยรุ่น

ขณะเดียวกัน สำหรับย่านสวรรค์ของนักเที่ยวต่างชาติอย่าง "ถนนข้าวสาร "ก็ยังมีเสื้อยืดสกรีนเป็นรูป "ท่านผู้นำ" (ฮิตเล่อร์)

รวมทั้งลายฮิตเล่อร์แก้ผ้าอาบแดดบนชายหาดด้วย ซึ่งชาวต่างชาติคนหนึ่งนามว่า มาร์ค โกลด์เบิร์ก

นักเที่ยวชาวนิวออร์ลีนบอกว่า เขาคิดว่าทุกคนคงบอกว่า เฮ้ย นี่มันช่างเป็นโลกที่ไม่แยแสและไร้เดียงสาไปแล้ว ผมคิดว่าคนที่ออกแบบจะรู้ไหมว่ามันสำคัญแค่ไหน

ทว่า จริงๆ แล้ว บอกได้เลยว่า คนไทยส่วนใหญ่ดูเหมือนจะรู้จักอะไรที่เกี่ยวกับ "นาซี" และ "อาชญากรรม" ของพวกเขาน้อยมาก

ฉะนั้น อาจกล่าวได้ว่า ที่ผ่านมา คนไทยเหมือนอยู่ในภวังค์แห่งความคิดที่ชุ่ย ๆ มานานโข

ลองย้อนกลับไปเพียงเมื่อปลายปีที่แล้ว ที่จ.เชียงใหม่ มีกลุ่มนักศึกษามัธยมแต่งกายด้วยชุดนาซีในวันกีฬาสี พร้อมกับปลอกแขนสวัสดิกะ และปืนเด็กเล่น

โดยผู้หญิงที่เป็นหัวหน้ากลุ่มเป็นเด็กสาวที่แต่งกายในชุดกองทัพนาซีติดหนวดปลอมฮิตเล่อร์ โดยมีชาวบ้านคอยเชียร์นักเรียนเหล่านี้

ขณะที่นักท่องเที่ยวต่างชาติ ต่างเฝ้ามองอย่างตกตะลึง และหลังจากเกิดเสียงประณามจากนานาชาติ

บรรดาครูอาจารย์โรงเรียนแห่งนี้ต่างออกมาขอโทษ บอกว่า พวกเขาไม่รู้ว่า นักเรียนวางแผนจะแต่งตัวเป็นพวกนาซีมาก่อนล่วงหน้า

นอกจากนี้ ย้อนกลับไปเมื่อปี 2009 พิพิธภัณฑ์หุ่นขี้ผึ้งใน "พัทยา" เมืองชายหาดฮิตของชาวต่างชาติ

ยังใช้วิธีโฆษณาพิพิธภัณฑ์ด้วยป้ายยักษ์เป็นรูป "ท่านผู้นำและกองทัพนาซี" พร้อมป้ายภาษาไทยเขียนว่า "ฮิตเล่อร์ยังไม่ตาย"

ซึ่งนายแฮร์รี่ ชอยเชอร์ ชาวโรมาเนียที่สอนในโรงเรียนมัธยมปลายแห่งหนึ่งในกรุงเทพแสดงความเห็นว่า มันเป็นเรื่องของการขาดการเผยแพร่ประวัติศาสตร์

เขาบอกว่า ถ้าคุณอยู่ในเมืองไทย คุณจะรู้ว่ามันยากที่จะเชื่อว่าพวกเขาไม่รู้สึกว่ามันเป็นเรื่องอันตรายและคุกคามอะไรเลย

ไม่เพียงแต่เมืองไทย แต่ปรากฏการณ์แฟชั่นเก๋ฮิตเล่อร์ยังไม่จำกัดเฉพาะที่นี่ แต่ประเทศอื่น ๆ ในทวีปเอเชีย ก็มีการใช้สัญญลักษณ์นาซีที่ผิด ๆ อย่างแพร่หลายด้วย

เช่นเมื่อหลายปีก่อน ร้านเซเว่น อีเลฟเว่น ในไต้หวัน ก็ขายตุ๊กตาและสินค้าเกี่ยวกับฮิตเล่อร์ ส่วนที่ฮ่องกง ร้านเสื้อผ้าบางแห่งยังตกแต่งร้านด้วยธงและป้ายนาซี

ส่วนที่เกาหลีใต้ และญี่ปุ่น ก็มีการผลิตเสื้อผ้าสไตล์นาซี เป็นส่วนหนึ่งของการแต่งกายแบบหลากสีสัน ซึ่งเป็นที่นิยมของวัยรุ่นญี่ปุ่นด้วย

อับราฮัม คูเปอร์ อธิการบดีแห่งมหาวิทยาลัยไซมอน ไวเซ็นทัล ในเมืองลอสแองเจลิส ซึ่งเป็นนักตรวจสอบกิจกรรม "นาซีใหม่" ทั่วโลก

ยอมรับว่า การเล่นแฟชั่นนาซีในภูมิภาคเอเชียส่วนใหญ่มาจากความชุ่ยที่ไม่ยั้งคิด แต่คนในเอเชียก็ควรจะรู้จักฮิตเล่อร์อย่างฉลาด

และจดจำถึงมรดกอันโหดร้ายที่เผด็จการที่ทั่วโลกชังทิ้งไว้ให้กับโลกใบนี้

"ถ้านาซีชนะสงคราม อุดมการณ์เหยียดผิวของฮิตเล่อร์จะมุ่งเป้าต่อกลุ่มคนทุกเชื้อชาติ แม้แต่ชาวเอเชียด้วย"นายอับราฮัมกล่าว

ขอบคุณสำนักข่าวมติชน

เฮ้อ ไอ้สินค้าบางอย่างถ้าเพนท์แล้วมันบังเอิญไปทำร้ายจิตใจชาวต่างชาติก็เพลาๆลงบ้างเถอะครับ - -

แต่บางทีนะ ผมก็อดสงสัยไม่ได้ ว่า พอมีคนล้อฮิตเลอร์ พวกชาวต่างชาติเขาถึงทนไม่ได้ต้องออกมาดิ้นพราดๆกันแบบนี้

แล้วทีตอนบินลาเดน หรือ กัดดาฟี ถูกเอามาล้อ ผมยังไม่เห็นมีใครออกมาแสดงความวิพากษ์วิจารณ์ คนทำเลย
    ชอบกินไข่เจียว

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    916
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,099
    .......คิดถึงคนต่างชาติบ้างเป็นเปล่าเฟะ.... เหมือนที่เราใส่เสื้อรูปพระสงฆ์ เราก็ไม่ตลกเหมือนกันนั้นเเหละ

o<-<
    กล่าวขอบคุณ
    609
    ได้รับคำขอบคุณ: 888
    ทีฝรั่งยังเอารูป พระ ไปใส่เป็นลาย รองเท้า+เกาะอก เล๊ย
    เราก็คงรู้สึกแบบเขา มั่ง
    ปล.งดดราม่า
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย koyoty : 4th March 2012 เมื่อ 17:33

4. รายชื่อสมาชิกจำนวน 7 คนที่กล่าวขอบคุณ:

The One
    :. Jitra Villa .:
    กล่าวขอบคุณ
    395
    ได้รับคำขอบคุณ: 753
    ผมก็ว่ามันไม่ดีนะ เหมือนกับการล้อเค้ายังไงหยั่งงั้น แล้ว ที่ฝรั่งเอาพระไปใส่เป็นลายรองเท้า เสื้อแบบนี้ก็ไม่ถูกเหมือนกัน เอาเป็นว่า ไม่ถูกทั้ง 2 ละครับ

ปล.ผมก็ไม่ชอบนะ
    Breakeven

Statesman
    กล่าวขอบคุณ
    0
    8
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ koyoty อ่านกระทู้
    ทีฝรั่งยังเอารูป พระ ไปใส่เป็นลาย รองเท้า+เกาะอก เล๊ย
    ปล.งดดราม่า
    ผมเห็นด้วยนะ

พอฝรั่งทำ ไม่เห็นมีใครออกมาเรียกร้องให้เราบ้างเลย -*-

ผมเห็นหลายรอบละ ที่ฝรั่งมันโวยวายเรื่องเอานาซีมาเป็นแบรนด์สินค้าเนี่ย - -

7. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    133
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,806
    *****ก็คิดได้แค่นี้ละวา *คนไทย*

กล่าวขอบคุณ
    35
    ได้รับคำขอบคุณ: 667
    คุณไม่รู้กันหรอก ว่าฮิตเล่อร์ มีผลอะไรกับพวกฝลั่งมั้ง ฮิตเล่อร์ เป็นอะไรที่ไม่น่าจดจำ เค้าโหดร้ายมากสั่งฆ่าชาวยิวเป็นแสนคน
    CPU Core i5 2400 3.10 GHz VGA Gigabyte GTX 460 OC 1 GB RAM Kingston 4GB PSU OCZ ZS series 750w

10. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

.- COOL_OR_HOT-.
    กล่าวขอบคุณ
    2,678
    ได้รับคำขอบคุณ: 547
    มันก็จริงนะ

กล่าวขอบคุณ
    626
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,759
    ก็น่ะคนไทยไม่ได้โดนฆ่าล้างเผ่าพันธุ์เหมือนเขาเลยไม่รู้สึกรู้สาอะไร

แล้วทีตอนบินลาเดน หรือ กัดดาฟี ถูกเอามาล้อ ผมยังไม่เห็นมีใครออกมาแสดงความวิพากษ์วิจารณ์ คนทำเลย
    โอ๊ยอย่าเอา กัดดาฟี มาเทียบเล๊ยยังไม่ได้เท่าขี้ทีนของ ฮิตเลอร์
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย RES_PAUL : 4th March 2012 เมื่อ 17:52

13. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    13,749
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,391
    ฮ่า คนไทยวะ ฝรั่งนี่คือประเทศไหนอ่า ใครหัวแดงหน่อย ฝรั่งหมด +555555 ช่ายยยปะ

สาวแว่นสุดยอด !!!
    กล่าวขอบคุณ
    785
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,002
    อย่างนี้สินะ ที่เค้าเรียกว่า ไม่โดนกับตัวไม่รู้หรอกว่าเป็นยังไง

แล้วดูเหมือนเค้าจะสนแค่ว่ามันจะขายได้รึเปล่านะ

จะมีเพียงเธอ~
    กล่าวขอบคุณ
    2,783
    ได้รับคำขอบคุณ: 786
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ koyoty อ่านกระทู้
    ปล.งดดราม่า
    ใช่ครับ ทีฝรั่งทำไม่เห็นออกมาเรียกร้องเลย เราก็รู้สึกเหมือนเขานั้นแหละ ฮิตเลอร์เป็นบุคคลสำคัญ แต่พระนี่...ไม่รู้จะอธิบายยังไง

Statesman
    กล่าวขอบคุณ
    0
    8
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ alonekaoka อ่านกระทู้
    ฮ่า คนไทยวะ ฝรั่งนี่คือประเทศไหนอ่า ใครหัวแดงหน่อย ฝรั่งหมด +555555 ช่ายยยปะ
    ในที่นี้ กล่าวถึงคน ทูตอิสราเอล ประจำประเทศไทย ครับ

มันก็มีบอกอยู่ในเนื้อข่าว จะถามทำไม -*-

แล้วก็ใช้ภาษาให้มันดีๆหน่อยครับ อย่าเพิ่งเอาภาษาวิบัติมาใช้

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ bonusz อ่านกระทู้
    ใช่ครับ ทีฝรั่งทำไม่เห็นออกมาเรียกร้องเลย เราก็รู้สึกเหมือนเขานั้นแหละ ฮิตเลอร์เป็นบุคคลสำคัญ แต่พระนี่...ไม่รู้จะอธิบายยังไง
    เรื่องศาสนานี่บางทีเขาก็ล้อกันแรงเกินไปนะพวกฝรั่งเนี่ย

18. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

EXCEPTION
    กล่าวขอบคุณ
    48
    ได้รับคำขอบคุณ: 335
    ใจเขา ใจเรา

20. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Yeah Toast! xD
    Inside The Waffle
    กล่าวขอบคุณ
    1,785
    ได้รับคำขอบคุณ: 997
    ร้านรูปตัวเเมคโดนัลรูปเเรก เราเคยเข้าไปในร้านนะ เสื้อสวยดี กะจะซื้ออยุ่ 555+

(คุยกันคนละ้เรื่อง - -")

Flere210
    God's right seat
    กล่าวขอบคุณ
    682
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,217
    ก็นะ ฝรั่ง/ชาวยิวที่เห็นก็คงอารมณ์เหมือน เห็นฆาตกรที่ฆ่าบรรพบุรุษถูกเอามายกย่องจนทำเป็นเสื้อยืด ทำป้ายใหญ่โตฯลฯ
    ถึงแม้คนทำจะคิดแค่ขำๆ ไม่ได้คิดถึงการยกย่องก็ตาม
    God's Right Seat

กล่าวขอบคุณ
    497
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,354
    2
    คนเอามาทำเสื้อเค้าก็ไม่คิดมากหรอกครับขายได้เค้าก็ทำเอามาล้อกันเฮฮา เหมือนที่พวกฝรั่งเค้าเอาศาสนาไปล้อเล่นกันเฮฮา
    ไม่ต่างกัน โลกเราก็ไม่ได้สวยขนาดนั้นเวลาทำอะไรเค้าไม่มาใส่ใจคนทั้งโลกหรอกว่าทำเเล้วจะคิดกันยังไง ^ ^
    ก็อย่างว่า ถ้าไม่โดนเองไม่เข้าใจ เเต่ก็เพราะไม่โดนเองเนี่ยเเหละถึงไม่รู้ไงก็ตูไม่ได้โดนนิ = = ถ้ารู้ก็ไม่ทำหรอก

24. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

DEVGRU
    Denver , Colorado
    กล่าวขอบคุณ
    1,577
    ได้รับคำขอบคุณ: 999
    ให้ 3 คำ
    ไทย เละ แน่

อีกไม่นานคงมีสงครามโลกครั้งที่ 3 ซึ่งทั้งโลกโจมตีไทยประเทศเดียวแล้วแหละ

กล่าวขอบคุณ
    151
    ได้รับคำขอบคุณ: 31
    แล้วทีพวก**** เอา พ่อ ของกูไปทำล่ะ

กล่าวขอบคุณ
    33
    ได้รับคำขอบคุณ: 167
    ฮิตเล่อร์ มีทั้งคนรักและคนเกลียด ผมเชื่อว่าคนเกลียดมากกว่า คนเกลียดเกลียดเพราะในสงครามโลกครั้งที่2เขาสั่งฆ่าคนตายไปหลายล้านคน
    คนรักรักเพราะอะไรก็ไม่รู้นะ แล้วลองนึกดูถ้าผู้นำเผด็จการคนนี้ชนะสงครามโลกครั้งที่สองล่ะจะเป็นยังไง

บา่งทีเจตนาคนไทยบางคนอาจไม่มีเจตในทางลบ ถ้าเรื่องล้อเลียน ฟรั่งเขาก็ทำ เช่นหนังเรื่อง ชาลี ชิบปิ้น เจตนาของหนังอาจเพื่อลบบทบาทที่โหดร้ายของฮิตเลอ

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 70
    คนพวกนี้มันยึดติดกับอดีตเกินไปเเล้ว ปากก็บอกว่า "ถ้าๆๆๆๆๆ ถ้ามันชนะ ถ้ามันยึด ถ้าโน่นนี่นั่น" ทั้งหมดทั้งสิ้นมันก็เป็นไปไม่ได้หรอก เพราะฮิตเลอร์มันน่ะ "ตายหองไปเเล้ว"

Statesman
    กล่าวขอบคุณ
    0
    8
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ armsupergame อ่านกระทู้
    สมมุติคนที่เขามาฆ่า "พ่อ" ของคุณมาคุยกับคุณ มีคนมายกย่องเขาในฐานะวีรบุรุษ "ผู้ฆ่าพ่อเรา" คุณจะรู้สึกยังไง?

เย็นไว้ อย่าเพิ่งเร่งอุณหภูมิให้สถานการณ์มันร้อนนัก เดี๋ยวมันดราม่ากัน จะลำบาก -*-

30. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,412
    ได้รับคำขอบคุณ: 503
    มันก็เเค่ข่าวที่ วิจารณ์เฉยๆครับอย่าพึ่งดราม่าสิครับ ข่าวก็คือข่าวเอาไว้คิดมากกันตอน ปัญหาระดับชาติเถอะครับ

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    10
    ได้รับคำขอบคุณ: 4
    บางทีถ้ามี "นาซี" คนไทยอาจจะรักกันมากกว่านี้ (เหมือนสมัยก่อนนู้น) ก็ได้นะ

ปล.งดดราม่า

กล่าวขอบคุณ
    2,308
    ได้รับคำขอบคุณ: 954
    อืมๆ มันก็จริงนะ เข้าใจความรู้สึก ใจเขา ใจเรา

ปล.แต่ชื่อเราก็ เอิ่ม...