ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ช่วยประนีประนอม ต่อคำตอบ!
    กล่าวขอบคุณ
    3,039
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,349

บอร์ดASUS AM3+ ASUS M5A88-V EVO และGIGABYTE 970A-D3-R1.0 และปัญหาอื่นๆ{คล่องใจไม่หาย}

http://www.jib.co.th/web/index.php/p...2/4/index.html

ไปถามทาง JIB มาเรื่อง แฟลช BIOS เค้าบอกว่า ถ้าเป็นล๊อตเก่าๆ จะต้องแฟลช แต่ถ้าเป็น ล๊อตใหม่ๆ ทางผู้ผลิต จะ แฟลช มาให้แล้ว ซึ่งผมไปเปิดคู่มือดู ไม่ค่อยเห็น ออฟชั่น OC มากเสียเท่าไหร่ รีบดูด้วยแหละครับ
    และมีหน้า นึง บอกว่า ซัพพอร์จ กับ ตระกูลFX ผมก็ไม่แน่ใจว่าตกลงมันจะร่วมกันจริงหรือไม่ เวลาไปซื้อเราสามารถให้ทางร้านลองให้ก่อนได้หรือปล่าวครับ หรือว่าอย่างไร

http://www.jib.co.th/web/index.php/p...5/4/index.html

กับตัวนี้ซึ่งในหัวข้อเก่าๆของผมที่ตั้งไว้ให้ช่วยเลือกก็มีหลายท่านบอกว่า ตัวนี้ ดีกว่า ไม่ต้องแฟลชให้ยุ่งยาก แต่ บอร์ดจากเว็บ OC เค้าบอกว่า หากไม่ใช่ขาOCแบบเถื่อนๆมากนัก ตัวนี้ก็ไม่เสียหายอะไรมากราคาก็ถูก ชิฟก็สูง ซึ่งตัวนี้ ผมเปิดดูในคู่มือรู้สึกว่าบอร์ดตัวนี้ มีออฟชั่น การเปิดหัว CPU เช่น Core0 Enable Core1,Core2... Enable และ การเพิ่มสัญญาน Clock ดูแล้ว ออฟชั่น เยอะมากดูน่าสนใจ ยาวลงมาเป็นแถวเยียดๆๆเลย แต่มันไม่สวย

เอาตามจริงเลยครับ ช่วยผมเลือกตัfสินใจไปเลย ใจผมให้ไปทาง ASUS นิดนึงนะครับ เนื่องจากเท่มากๆๆ แต่เมื่อเปิดดู GIGABYTH ก็ได้อยู่ ออฟชั่นดูเยอะ แต่เอ๊ะ เว็บOCบอก OC อย่างมีขีดจำกัด -..- หงุดเงี้ยวเลยผมงงและสับสนมาก

บอร์ดผมจะใส่ร่วมกับ
    FX-6100
    RAM DDR3 1600 HYPER-X KINGSTON 4GB
    HIS HD 6950ICEQ-X 2GB DDR5

เรื่องการ์ดจอHIS HD 6950 ICEQ-X 2GB ซึ่งไม่มีร้านไหนขายเดินทั่ว พันธ์ทิพย์ก็แล้ว ทั่ว เซียร์ก็แล้ว ยังไม่เจอซักร้าน มีแต่ตัวธรรมดา TKcom ราคาหนักหูเลย 8650.- O_O ให้ตายนะแพงสำหรับผมนะ

หากเราจะสั่งตัวHIS 6950 Ice-Q-x สามารถสั่งร้านไหนก็ได้ใช่หรือไม่หรือจะต้องเป็นร้านที่สามารถมีของให้เราเท่านั้นครับ และต้องเสียค่าใช้จ่ายในการสั่งหรือไม่ เสีย ภาษี คิด +VAT เพิ่มไหม (ไม่เคยสั่งของมาก่อนเคยแต่ดูๆๆอยากได้ซื้อเลย-..-)

คำถามสุดท้าย สงสัยกับการ์ด ซี่รี่ย์เดียวกัน ยี่ห้อเดียวกัน แต่พัดลม บางตัวอยู่กลาง บางตัวอยู่ริม บางตัวมี2พัดลม บางตัวยาวกว่า สั้นกว่า มันต่างกันหรือไม่ อย่างไร ทำขึ้นมาเพื่อ ?????
    ต้องการความละเอียดแบบสุดๆเพื่อคอมเครื่องนี้จะประกอบให้มัน ถลา ลม ไปเลย!!!! อันนี้เร็วแรงแล้วสำหรับผม รวมๆแค่ 25000 บาท เอง มั้ง

ขอบคุณครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย bararasza : 4th March 2012 เมื่อ 21:22

- [ The Gang No.99 ] -
    กล่าวขอบคุณ
    1,889
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,804
    - เรื่องบอร์ดนี่มันก็แล้วแต่ชอบเลยแต่ 970 จะได้ความใหม่ของชิพที่มีอะไรมาให้เราใช้งานได้สะดวกสบายมากขึ้นก็เท่านั้นเองและ
    เรื่องอัพเกรดก็จะมีระยะเวลาไกลกว่าด้วย เแต่โดยรวมแล้วฟังก์ชั่นการ OC มันก็ไม่แตกต่างกันมากหรอกมันอยู่ที่ user และอุปกรณ์
    ประกอบรอบข้างซะมากกว่า ถ้าไม่มีพื้นฐานในการ OC เล่นบอร์ดพวกนี้ไปก่อนก็ได้ครับ พอเข้าใจในหลักพื้นฐานแล้วค่อยหาบอร์ด
    เทพมาใช้ก็ได้ สว่นเรื่องเฟิร์มแวร์ไบออสนี่ต้องถามทางร้านดูเลยว่ามันใช้กับ FX ได้หรือเปล่า ถ้าใช้ยังไม่ได้ก็ให้ทางร้านแฟลชไบออส
    สำหรับ FX มาให้เลยจบ

- เรื่องการ์ดจอขอตอบแบบรวมๆแล้วกัน การ์ดจอแต่ละรุ่นมันก็จะมีหลายแบบแตกต่างกันไป ใหญ่บ้างเล็กบ้าง อะไรยังไงโน่นนนี่นั่น
    ก็ว่ากันไปหลักๆก็คงมีแค่เรื่องของการนำการ์ดตัวต้นแบบ(Reference)นำไป OC เพื่อให้แรงขึ้นและนำไปติดตั้งระบบระบายความร้อน
    ให้ดีขึ้นก็คงมีแค่นี้ ส่วนที่จะซื้อ 6950 IceQ นั้นผมอยากแนะนำว่าซื้อ Asus 560Ti DCU2 จะดีกว่า เรื่องความแรงก็พอๆกันแต่ว่า
    560Ti จะได้เปรียบเรื่องราคาที่ถูกกว่า , การระบายความร้อนที่ดีกว่าและที่สำคัญของแถมที่ทุกคนอยากได้คือ PhysX นั่นเอง

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    8
    ได้รับคำขอบคุณ: 49
    บางเรื่องเราข้ามได้ไม่ต้องไปซีเรียสอย่างท่านกัดกรอบว่านั่นแหล่ะครับ อย่างตัวฮิตๆ AsRock 880 GMH ตอนนี้เป็นล็อตใหม่หมดแล้ว ยัดรถไถได้เลยไม่ต้องแฟลช (พึ่งจัดให้คนรู้จักไป เลยค่อนข้างแน่ใจ) บางทีผู้ผลิตเค้าก็ออกอุปกรณ์มาก่อน โอเค Socket เดียวกันใช้ด้วยกันได้ แต่ซอฟแวร์ข้างในดันไม่ซัพพอร์ตอุปกรณ์ใหม่ซะงั้น แล้วก็ออกไบออสตัวใหม่มาให้เราแฟลชกันให้สนุกเล่นๆ

แต่ชิปเซ็ตเก่ามันก็มีปัญหาตรงมันรีดพลังอุปกรณ์ของท่านได้ไม่เต็มที่นั่นแหล่ะครับ ส่วนตัวผมเชียร์ให้เล่น 970-990 มากกว่า ยี่ห้อไหนก็แล้วแต่รสนิยม อย่างผม OC นิดหน่อย เน้นยัดของแถมเยอะๆ แบบคุ้มๆ ก็เล่น AsRock แรงทั้ง CPU ทั้ง VGA แต่บอร์ดมันอั้นไปหน่อยนะครับ 880 เนี่ย

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ฝันให้ไกล ไปให้ถึง
    ในใจของใครซักคน
    กล่าวขอบคุณ
    36
    ได้รับคำขอบคุณ: 182
    บอร์ดนี่ผมก็จับกิ๊กตัวนี้ตัวแรก 970A ก็ใช้งานได้ดียังไม่เจอปัญหา ( OC นิดหน่อยลากมากไม่ได้ TX3 ถ้าจะไม่ไหว เมื่อก่อน 3.6 ยังไหว Full ไม่เกิน 60 เดี๋ยวนี้ 3.4 ไปซะ 65 แล้ว สงสัยฝุ่นจับเยอะ )
    ส่วน ASUS ผมจับมาตั้งแต่หัดเล่นคอม M5A88-V EVO น่าจะเป็น M4A88TD-V EVO แปลงร่างเพื่อรองรับ FX (ก่อนจับ 970A ผมก็จับตัวนี้แหละ)
    ปัญหาอย่างเดียวที่เจอคือถ้า VGA ท่านตัวการ์ดมันยาวก็จะเป็นปัญหากับช่อง SATA จะจัดสายลำบากมาก(อันนี้เจอกับตัวเองแค่ 5770 ICEQ5 ยังมีขัดกับช่อง SATA ) นอกนั้นก็ยังไม่เจอปัญหา
    AMD FX6100 @ 4.00 / Gigabyte GA-970A-D3 / G.Skill Sniper 8GB 4*2 /1600 @ 2000 CL 10-11-10-33 / SAPPHIRE 7770 OC 1GB GDDR5 @ 1150/1400 / Thermaltake TR2 600W

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: