ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,116

Post เสน่ห์ของเกมนอก

เสน่ห์ของเกมนอก - Playinter

ก่อนที่ยุคอินเตอร์เนทจะเฟื่องฟูเช่นทุกวันนี้
    การเล่นเกมออฟไลน์แทบจะเป็นการเล่นเกมแบบเดียวที่คนรุ่นเก่าจะนึกออก
    มาริโอ โซนิค สตรีทไฟเตอร์ ไฟนอล ในเครื่องแฟมิคอม เครื่องเพลย์
    ล้วนเป็นสิ่งที่คนรุ่นเก่าคุ้นเคย
    แต่แล้ววันหนึ่งเนท 56K ก็เข้ามาในชีวิต ...ตี๊ด ตี๊ด ตี๊ด ตรื้ดดดดดด (เสียงต่อเนทที่คิดถึง)
    พวกเราได้รู้จักเกมออนไลน์ครั้งแรกก็ในยุคนี้
    เกมดังที่หลายคนในยุคเก่าลืมไม่ลงก็คือ Diablo2,Counter strikeและstarcraft
    แต่เกมเหล่านี้ก็ยังเล่นออฟไลน์ได้อยู่จึงไม่นับว่าเป็นเกมออนไลน์เต็มขั้น
    สำหรับผมแล้วเกมออนไลน์เต็มขั้นเกมแรกที่เคยเล่นก็คือเกมที่ใครหลายๆคนรู้จักกันดี
    …Ragnarok นั่นเอง

หลายคนอาจเกิดไม่ทันยุคนี้
    ในยุคเริ่มแรก Ragnarok มีแต่ server inter (เซิฟนอก)
    ผมได้เพื่อนหลายๆคนที่มาจากหลายประเทศทั่วโลก
    รัสเซีย ญี่ปุ่น เกาหลี ฯลฯ ภาษากลางที่เราใช้สื่อสารกันคือภาษาอังกฤษ
    ช่วงนั้นนี่จำได้ว่าถึงขั้นต้องพกดิคเล่มโตๆไปร้านเกมด้วย เพื่อใช้แปลสิ่งที่คนในเกมคุยกัน
    ภาษาอังกฤษที่ต้องใช้ในการเล่นแรคเซิฟนอกวันละไม่กี่ชม.นั้น
    ช่วยให้ทักษะต่างๆไม่ว่าจะเป็นการจำคำศัพท์ การแต่งประโยค
    พัฒนาไปไวกว่าตอนเรียนในห้องเสียอีก
    เรียกได้ว่าการเล่นเกมเซิฟนอกที่ ช่วยให้เด็กมีพัฒนาการทางภาษาอย่างแนบเนียน
    ....เพราะมันสนุกนี่เอง

แต่ความสนุกที่เคยมีก็ต้องจบลงไปเพราะทางGravityประกาศบล็อคไอพีคนไทย
    เนื่องจากเอเซียซอฟท์ได้ซื้อลิขสิทธิ์แรคมาเปิดให้บริการในไทย
    ข้อดีคือการเล่นเซิฟไทยความแลคมันน้อยลง เพราะต่อเล่นกับเซฟเวอร์ในประเทศ
    แต่ด้วยความที่เกมนี้ฮิตระเบิดระเบ้อ คนก็อัดกันเข้ามาเล่นจนเซิฟเวอร์รับไม่ไหว
    สุดท้ายก็แลคเหมือนเดิม(ฮา)

เซิฟเกมในไทยมีข้อเสียเปรียบเซิฟนอกอย่างหนึ่งคือ
    การอัพเดทมักจะช้ากว่าของเซิฟนอกก้าวหนึ่งขึ้นไปเสมอ
    ยิ่งบางเกมที่เปิดในไทย อาชีพขั้น2ยังไม่เข้า ตัวละครใหม่ยังไม่มา
    ในขณะที่เกมเซิฟนอกอัพเดททิ้งห่างไปหลายช่วงตัวแล้ว
    ทำให้บางคนเลือกที่จะเล่นมันพร้อมกันทั้ง 2 เซิฟไปเลยทั้งเซิฟไทยและเซิฟนอก
    เซิฟไทยเอาไว้เล่นกับเพื่อนใกล้ตัว ส่วนเซิฟนอกเอาไว้หาข้อมูลแพทใหม่ๆที่กำลังจะมา

ดังนั้นข้อได้เปรียบที่เป็นเสน่ห์ของเกมนอกที่เห็นได้ชัดมี 2 อย่าง
    1.ได้ฝึกภาษาอังกฤษ
    2.อัพเดทไวกว่าเซิฟที่เปิดให้บริการในไทย
    ส่วนข้อเสียเปรียบในสมัยก่อนอย่างเนทนอกประเทศห่วย เล่นเกมนอกแล้วแลคนั้น
    ปัจจุบันก็ดีขึ้นแล้วเพราะผู้ให้บริการเนท ADSL
    คิดค่าบริการถูกลงกว่าสมัยก่อนมากและให้บริการครอบคลุมเกือบทั่วทุกจุดในไทยแล้ว

แต่เกมนอกมีเสน่ห์มีเสน่ห์อย่างหนึ่งที่เห็นไม่ชัด ต้องลองไปสัมผัสดูถึงจะรู้สึกถึงเสน่ห์ข้อนี้
    นั่นก็คือการได้เล่นกับคนต่างวัฒนธรรม ต่างชาติ ต่างภาษา
    บางชาติเช่น ญี่ปุ่นจะมีความสุภาพมากๆ ถ้ามีการแจมเกิดขึ้นโดยไม่ตั้งใจ เขาจะขอโทษอย่างรวดเร็ว
    ต่างกับเซิฟไทยที่เรามักจะเจอการแจมแบบ”เกรียน”มากกว่าการแจมโดย”ไม่ตั้งใจ”เป็นประจำ
    (ผมไม่ได้บอกว่าฝรั่งดีหมด คนไทยแย่หมด
    แต่โดยประสบการณ์ผมมักจะพบฝรั่งแย่ๆน้อยกว่า”เกรียน”ไทยแย่ๆเท่านั้นเอง)

เกมออนไลน์หลายๆเกมในปัจจุบันไม่ได้ออกแบบมา
    เพื่อให้คนที่เลเวลสูงสุด จะเก่งเทพแต่เพียงคนเดียวได้
    หลายๆเกมออกแบบมาให้ผู้เล่นต้องสร้างสังคมขึ้นมา
    บางเกมหากเราไม่มีสังคมที่ดีพอ ที่มากพอ ที่กว้างพอ
    เราอาจไม่สามารถล่าบอส ล่ามอน ทำของ ทำชุดดีๆได้เลย
    ผมคิดว่าตรงนี้แหละที่เป็นเสน่ห์ที่หาที่น่ารักของเกมนอก
    คนหลายชาติ ต่างภาษา คนละประเทศมารวมตัวกันเพื่อทำภารกิจร่วมกัน
    แม้บางภารกิจเราทำไปแล้วแต่เราก็ยินดีช่วยผู้อื่นเพราะเราเองก็เคยได้รับการช่วยเหลือมาเช่นกัน

แถมเกมดีๆดังๆบางเกมไม่เปิดให้บริการในไทย
    (ไม่ว่าจะเพราะค่าลิขสิทธิ์แพงหรือกลัวไม่คุ้มก็ตามที)
    ใครจะเล่นก็ต้องเล่นเซิฟนอกเท่านั้น
    เช่น เกมนึงที่ผมอยากเล่นมากอย่าง Starwars The Old Republic
    เซิฟนอกให้บริการมาเป็นเดือนแล้ว
    แต่ก็ไม่มีข่าวหรือวี่แววเลยว่าจะมีผู้ให้บริการเจ้าไหนนำเข้ามาเปิดในไทยเสียที
    และถ้ามัวแต่รอเซิฟไทยแล้วเกิดไม่มีใครนำเข้ามาเปิดขึ้นมา ผมก็อดเล่นอ่ะดิ จิงป่ะ?
    ...หนีไปเล่นเซิฟนอกก่อนชัวร์กว่าเยอะ(ฮา)

May the force be with you.
    ต่อให้มีใครใจป้ำนำเข้ามาเปิดแต่ถ้าจุดกระแสไม่ติดเกมไม่ดัง
    เกมก็จะไม่มีคนเล่นมากพอ ระบบสังคมในเซิฟก็จะน่าเบื่อ
    เพราะมีแต่ผู้เล่นหน้าเดิมๆ ไม่มีคนใหม่เข้ามา
    พอเกมน่าเบื่อคนก็จะเลิกเล่น พอเซิฟร้างก็มีแววที่ผู้ให้บริการจะไม่ต่อสัญญาเกมอีก
    ดังนั้นการเล่นเกมเซิฟนอกที่มีผู้เล่นจำนวนมาก ค่อนข้างจะการันตีได้ว่า
    เราจะมีเพื่อนเล่นด้วยมากพอที่จะสร้างสังคมเกมที่สนุกและไม่น่าเบื่อให้เกิดขึ้นได้

ทั้งหมดที่ร่ายยาวมานี้ อยากจะบอกว่า
    เกมนอกเองก็มีเสน่ห์และข้อได้เปรียบหลายอย่างที่เราน่าจะลองสัมผัสดู
    อาจจะลำบากในช่วงแรกๆที่ภาษาเรายังไม่แข็ง คุยอะไรกับใครไม่รู้เรื่อง
    แต่ถ้าเราก้าวข้ามกำแพงภาษาไปได้ และสนุกไปกับมันอย่างเต็มที่ได้เมื่อไหร่
    ผมรับรองได้ว่า
    ...สุดยอดประสบการณ์บันเทิงรอเราอยู่แน่นอนครับ

ที่มา :
    Playinter

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    1,117
    ได้รับคำขอบคุณ: 522
    คิดถึงสมัยก่อน 555.

กล่าวขอบคุณ
    3,254
    ได้รับคำขอบคุณ: 11,424
    Blog Entries
    1
    Ragnarok ในสมัยนั้นมีอีกชื่อนึงว่า.. "แร็กนรก"

4. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Bangkok Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    49
    ได้รับคำขอบคุณ: 977
    หลายๆคนคงไม่รู้..หลายๆเกมส์ที่ไม่ได้เปิดตัวในไทยก็เป็นเพราะค่าลิขสิทธิที่แพง 30-50 ล้าน/1เกมส์ (ในระยะสัญญา)...ค่ารายปีอีกประมาณ 7-10ล้าน...ดังนั้นค่าไอเทมมอลแพงก็ไม่ต้องคิดมาก
    i7 8700K@5GHz + AORUS GTX 1080Ti 11G

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Bye , Sha la la la la
    PonyVille , Equestria
    กล่าวขอบคุณ
    617
    ได้รับคำขอบคุณ: 441
    สังคมดีกว่า...
    GM ทำงานดีกว่า...
    ผู้ให้บริการดูแลลูกค้าได้ดีกว่า...

สิ่งที่ผมตามหาอยู่ที่นั่นล่ะ

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    อยากเงิ้บก็เงิ้บไป... ไม่บอก!!
    กล่าวขอบคุณ
    260
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,843
    โอ ชีวิตสมัยประถม...

ช่วงเวลาที่เราต้องเติมตังค์เพิ่มซื้อเวลาเล่นเกม ไม่เหมือนสมัยนี้ เล่นฟรี -3-

แต่เด็กสมัยนี้ เกมมาฟรีๆ แต่ก็เหมือนกับต้องเสียตังค์เติมแคชมากกว่าเกมสมัยก่อนที่เติมเพื่อซื้อเวลาเล่นอีก อาเมน =w=

o<-<
    กล่าวขอบคุณ
    609
    ได้รับคำขอบคุณ: 888
    เล่นเซิฟนอกแล้วมันดีเลย์ยังไงไม่รู้
    ลงสกิลที รอ2-5วิ กว่าจะร่ายได้

ปล.คิดถึง starcraft 1

Exclusive Street'
    กล่าวขอบคุณ
    285
    ได้รับคำขอบคุณ: 53
    แร็กนาร๊อก ยังอึดอยู่ครับ เ็ป็นอีกเกมส์ที่ผมชอบเลย หล่ะ

ใจร้ายชอบถากถาง
    กล่าวขอบคุณ
    58
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,185
    1
    เกมเซิฟไทย = แหล่งเพาะพันเกรียน

สาธารณรัฐประประชาธิปไตยประชาชนคนกาม
    กล่าวขอบคุณ
    1,907
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,835
    2
    สมัยก่อนเซิฟอินเตอร์ มัมมี่เต็มดันอ๊อก-*-

So Nyeo Shi Dae
    Manchester United
    กล่าวขอบคุณ
    1,099
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,761
    Ragnarok Free พึ่งเข้าไปเล่น ให้ตายเถอะ Lv.5 Job.10 ต้องไปเปลี่ยน อาชีพแล้ว แต่ให้ตายเถอะ เล่นต่อยังไง ถ้าไม่ซื้อ Item

เมื่อก่อนตอนก่อนเก็บค่า ชม. จนเก็บค่า ชม. Lv.12-14 Job.10 มันก็เล่นต่อได้เลย ที่ผมเลิกเล่นเพราะ ได้เงินไป รร วันละ 30 กินข้าว 20 บาท ค่ารถ 10 บาท

เอาเงินที่ไหนไปซื้อ ชม. นี่แหละ Server Thai Only 555
    [CPU]AMD FX Black Edition 8320 [RAM]HyperX DDR3 1600 16GB [MB] Gigabyte 970A-D3P [VGA]Sapphire R9 270X 2GB [PSU]Raidmax RX-730ss [SSD] Kingston 120GB [OS] Win 10 Pro x64

TeamKakKak@JKG
    กล่าวขอบคุณ
    427
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,240
    1
    ดักแก่ ดักแก่

กล่าวขอบคุณ
    469
    ได้รับคำขอบคุณ: 644
    เกรียนแถวบ้านผมมันเรียก Ragnarok ว่า แคตตาล๊อก

จำได้เลย

เออ ตอนนั้นตรูก็เกรียนนี่หว่า แต่อ่านถูก "แีรคนาร็อค" รอดตัวไป 555555

กล่าวขอบคุณ
    461
    ได้รับคำขอบคุณ: 75
    1
    Ro2 เล่นยังไงก็ไม่มัน เศร้าใจ

18+ มาละเจ้า
    กล่าวขอบคุณ
    210
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,032
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ PEEIII อ่านกระทู้
    Ragnarok ในสมัยนั้นมีอีกชื่อนึงว่า.. "แร็กนรก"
    แต่พวกผมชอบเรียก รักนารก

Game Tester
    กล่าวขอบคุณ
    192
    ได้รับคำขอบคุณ: 550
    Star Wars the Old Republic นี่ผมว่าซื้อลิขสิทธิ์ไปเปิดที่ไหนไม่ได้นะดูจากการเปิดบริการของ bioware
    ผมเล่นมานานแล้วลักษณะการบริการคือ biowareจะเลือกเองว่าจะเปิดเซิฟที่ไหน เหมือนเป็นเซิฟย่อย
    ของทวีปอื่นๆ ตอนนี้มี NA EU AsiaPacific(เพิ่งเปิดเมื่อ 1 มีนา) ถ้าอยากเล่นซื้อเลยครับ เกมนี้เนื้อเรื่องเยอะ
    เควสสนุก ไม่แลคมาก แต่ราคากล่องกับรายเดือนแพงมาก กล่อง 2500 รายเดือน 500 - -

กล่าวขอบคุณ
    397
    ได้รับคำขอบคุณ: 78
    คิดถึง diablo 2 เมื่อก่อนใช้โปรเสกของมาขายให้เด็กในร้านกำไรอื้อเลย 5555

21. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    126
    ได้รับคำขอบคุณ: 260
    1
    ผมไม่ค่อยชอบเล่นเกมออนไลน์ซักเท่าไร จะชอบเล่นออฟไลน์ ซะมากกว่า
    AMD FX-6300 : RAM 4GB : SAPPHIRE HD7850 2GB OC

กล่าวขอบคุณ
    408
    ได้รับคำขอบคุณ: 13
    Ragnarok สนุกสุดละคับ 55
    เล่นแอสจน 98 แล้วมันก็เด้งออกจากเกม หลังจากนั้นไม่เคยเข้าเกมได้อีกเลย TOT

" Simple Plan "

กล่าวขอบคุณ
    87
    ได้รับคำขอบคุณ: 8
    ผมเริ่มที่ kok อะ พอดีอ่านอังกฤษไม่ออก

จน
    กล่าวขอบคุณ
    2,988
    ได้รับคำขอบคุณ: 681
    จำได้ตอนบ้านเพิ่งมีเน็ตนี่แหละ แรงสุดก็ 20kb บางวันเน่าๆ 2-3kb เข้าเว็ปเล่น flash ไม่ได้ -*-

เปิดเน็ตแต่ละทีพี่บอกให้จ่ายให้พี่ผม ชม. ละ 10 บาท ไอ่ตอนนั้นผมก็เชื่อนึกว่าต้องจ่ายจริงๆ

แต่มารู้ทีหลังว่า มันเน็ตฟรีต่อกับ โทรศัพท์บ้าน -*- พี่หลอกกูๆๆๆ

ปล. ต่อเน็ตเสียง ตื๊ดๆๆ เหมือนกัน ดังด้วย ได้ยินตอนแรกแทบวิ่ง 5555+

:.Party Animal.:
    R.I.P. Mitchell Adam Lucker
    กล่าวขอบคุณ
    1,322
    ได้รับคำขอบคุณ: 432
    1
    ผมเล่นro มาตั้งแต่ 2539 ได้อะ เล่นเมจ ไปล่าบอสยุ
    THIS IS SEMPITERNAL!

กล่าวขอบคุณ
    689
    ได้รับคำขอบคุณ: 756
    ผมอยู่ Master Dar'Nala (PvP) โซน Asia Pacific นะครับอยู่ฝั่งเอ็มพายชื่อ Reeli เล่นกับคนเอเซียด้วยกันนี้ปวดหัวเอาการเล่นกันซีเรียสสุดๆ
    แม้แต่่เรื่องการแชร์ของนี้ถ้าไม่ระวังไปโรลเอาของที่ไม่ตรงกับสายโดนเค้าด่าเละเลย(ผมได้กินฟักอิ่มทุกวัน55+) ทั้งๆที่เกมส์เลเวลมันขึ้นไวต้องเปลี่ยนของกันบ่อย
    อยู่แล้วก็ไม่รู้จะซีเรียสทำไม --;

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ :-3 อ่านกระทู้
    จำได้ตอนบ้านเพิ่งมีเน็ตนี่แหละ แรงสุดก็ 20kb บางวันเน่าๆ 2-3kb เข้าเว็ปเล่น flash ไม่ได้ -*-

เปิดเน็ตแต่ละทีพี่บอกให้จ่ายให้พี่ผม ชม. ละ 10 บาท ไอ่ตอนนั้นผมก็เชื่อนึกว่าต้องจ่ายจริงๆ

แต่มารู้ทีหลังว่า มันเน็ตฟรีต่อกับ โทรศัพท์บ้าน -*- พี่หลอกกูๆๆๆ

ปล. ต่อเน็ตเสียง ตื๊ดๆๆ เหมือนกัน ดังด้วย ได้ยินตอนแรกแทบวิ่ง 5555+
    เน็ตฟรี3ชม.ใช่บ่ งั้นพี่คุณไม่ได้หลอกแล้วละเพราะมันเสียค่าโทรออกครั้งละ3บาทครับ

อืมมม...
    กล่าวขอบคุณ
    221
    ได้รับคำขอบคุณ: 337
    55จำได้ตอนเล่นแร็คเติมชั่วโมง บ้ามาก ถ้าคิดถึงเงินที่เสียไปนะ หมดเป็นหมื่นได้มั้งTTเสียดายจัง

กล่าวขอบคุณ
    35
    ได้รับคำขอบคุณ: 83
    ผมชอบเล่นต่างประเทศเพราะได้ฝึกภาษานี่ล่ะ
    http://www.goodtogifts.com ร้านกิ๊ฟช็อป ของขวัญให้เพื่อน ของขวัญแปลกๆ

Tags for this Thread