ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    223
    ได้รับคำขอบคุณ: 301

Assault gun : รถถังล่ารถถัง!!

Jagdpanther อันดุร้ายของ นาซีเยอรมัน

ปัจจุบันนี้ เราๆหลายคน คงเคยเห็นรถถังกันจนชินตากัน มีหลากหลายขนาดและรูปแบบ ติดตั้งอาวุธสังหารที่ ไม่มีใครปฎิเสธได้
    แต่ถ้าหากย้อนกลับไปเกือบ 70 ปีก่อน รถถังถือได้ว่าเป็นเรื่องใหม่แห่งยุคเลยทีเดียว การปรากฎตัวของรถถังในสงครามโลกครั้งที่ 1 ทำให้สามารถทำลายแนวรบที่ ทหารราบไม่สามารถฝ่าฟันไปได้
    จนในสงครามโลกครั้งที่ 2 ประทุขึ้น รถถังก็เป็นปัจจัยสำคัญอย่างมาก โดยเฉพาะฝ่าย เยอรมนี ที่ให้ความคล่องตัวและอานุภาคทำลายล้างของรถถังให้เป็นประโยชน์ ในยุทธวิธีที่เรียกว่า
    Blitzkrieg หรือ Lightning War ในภาษาอังกฤษนั่นเอง
    วันนี้กระผมขอมาแนะนำ รูปแบบของรถถังประเภทหนึ่งซึ่งมีหน้าที่ต่อกรกับรถถังและป้อมปราการโดยตรง มันคือ
    Assault Gun นั่นเอง

Assault gun นั้น ถ้าจะพูดให้เข้าใจง่ายๆ คือรถถังที่ไม่มีป้อมปืน เหลือไว้เพียง ตัวถังกับปืน ทำหน้าที่หลักในการสนับสนุนทหารราบ นั่นเอง ย้อนกลับไปในสงครามโลกครั้งที่ 2 ผู้อ่านลองจิตนาการครับว่า คุณเป็นวิศวกรที่ทำงานให้กับกองทัพ แล้วได้รับคำสั่งให้ผลิตรถถังที่สามารถทำลายรถถังข้าศึกและป้อมปราการได้อย่างราบคาบ โดยที่ไม่ต้องผลิตรถถังรุ่นใหม่ทั้งหมด นั่นคงเป็นคำถามที่อาจหนักใจหลายๆคนเลยครับ ดังนั้นวิธีการที่พวกเค้าใช้ที่สะดวกง่ายดายที่สุดของเค้าคือ เอาป้อมออก แล้วยัดปืนลงไปตรงๆเลย
    คำถามต่อมาคือ แล้วมันดีอย่างไร คำตอบที่ได้คือ

ข้อแรก มันง่าย!! ถูกแล้วครับ มันง่าย เพราะไม่ต้องไปร่างและออกแบบรถถังใหม่ คุณแค่เอารถถังที่มีมา ถอดป้อมออก ยัดปืนกลับเข้าไป แค่นี้คุณก็ได้รถถังใหม่แล้ว

ข้อสองคือ ขนาดเล็กและเบาลง เพราะ ลองจินตนาการนะครับ สมมติรถถังคันหนึ่งน้ำหนักทั้งหมดคือ 40 ตัน โดยเป็นตัวถัง 25 ตัน ตัวป้อม 10 ตัน และ ปืนหนัก 5 ตัน พอคุณเอาป้อมออก รถถังคุณก็จะหนักเพียงแค่ 30 ตันเท่านั้น และการถอดป้อมออกยังทำให้รถถังถูกสังเกตได้ยากมักขึ้นครับ รถถังก็จะเหมือน เพียงกล่องสี่เหลี่ยมที่มีสายพานแล้วครับ

ข้อสาม อาวุธที่โหดขึ้นและเกราะหนาขึ้น ทำไมหรือครับ เพราะหากสมมติจากข้อสองนะครับ รถถังตอนนี้มีน้ำหนัก เหลือ 30 ตัน หมายความว่า 10 ตันที่หายไปสามารถแทนที่ด้วยปืนที่ขนาดใหญ่ขึ้น หนักขึ้น ร้ายแรงกว่าเดิม ดังนั้นคุณอาจเอาปืนกระบอกเดิมที่หนัก 5 ตันออก แล้วใส่ปืนขนาด 10 ตัน ที่ใหญ่กว่าเดิมได้โดยน้ำหนักรวมของรถถังเพิ่มขึ้นเพียงแค่ 5 ตันเท่านั้น แต่กับมีอานุภาพร้ายแรงกว่าเดิมและยังคงเบากว่ารถถังแบบปกติถึง 5 ตัน หรือาจสามารถเพิ่มเกราะให้กับมันให้มากกว่ารถถังรูปแบบปกติได้อีกด้วย

แต่แน่นอนครับ ในเมื่อของฟรีไม่มีในโลก และรถถังที่ดีทุกอย่างก็ไม่มีในโลกแห่งสงครามเหมือนกันครับ เพราะเพื่อแลกกับสามข้อที่ได้มา มันต้องเสีย ของไปหนึ่งอย่างที่สำคัญครับ นั่นคือ การเล็งเป้าหมายที่ยากขึ้นครับ เพราะในเมื่อมันเสียป้อมปืนแล้ว การเล็งแต่ละครั้งคุณต้องหันตัวรถทั้งคันในการยิงเป้าหมาย ซึ่งนั่นหมายถึง ความเป็นความตายเลยทีเดียว คุณช้าเพียงเสี้ยววินาที คุณก็กลายเป็นเศษเหล็กที่ท่วมไฟแล้ว

เอาหละครับทีนี้เราลองมาดูตัวอย่างของเหล่า
    Assault Gun ที่ได้สร้างชื่อในสมรภูมิต่างๆครับผม

Sturmgeschutz III (StuG III)

Marder II

Jagdpanther

SU - 76

SU - 122

ISU - 122

M7 Priest

The End

Credit : Me , Wikipedia , http://www.militaryfactory.com and http://www.rmutphysics.com/charud/OL...war2/stug3.htm

กำลังปรับปรุงลานเซ็น

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Nothing
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,050
    เล่น company of hero มีทุกคนเลย