ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560

คนที่ทำงานมาคุยเรื่องอนาคตกันหน่อยครับ

ผมอยากปรึกษาเรื่องอนาคตนิดหน่อยครับ ผมบอกตรงๆว่าในอนาคตอีกประมาณ 10 ปีข้างหน้า ผมน่าจะมีเงินเก็บราวๆ 2 ล้านบาท และตอนนั้นน่าจะผ่อนบ้าน ผ่อนรถหมดแล้วด้วย

ผมวางแผนไว้ว่าเมื่อถึงตอนนั้นผมอยากลาออกจากงานอันแสนน่าเบื่อมาอยู่บ้าน มีเวลาให้กับตัวเองมากขึ้น ดูแลสุขภาพตัวเองมากขึ้น ได้มีเวลาอยู่ดูแลแม่ตอนแก่

และได้ทำในสิ่งที่ผมชอบอย่างเต็มที่ซะที อย่างเช่นเล่นเกมส์ เล่นเน็ต คุยกับเพื่อนเก่า ปลูกต้นไม้ เลี้ยงหมา และอื่นๆอีกมากมาย

ซึ่งทุกวันนี้ต้องขอบอกตรงๆว่ามันยังมีภาระอยู่ เรื่องผ่อนบ้าน ส่วนรถผ่อนไปหมดแล้ว ทำให้ผมต้องทำงานหนักไม่ค่อยได้หยุดเลยครับ ไม่มีเวลาได้ทำอย่างอื่นเลย

มีอะไรที่ผมอยากทำมากมายในชีวิตนอกจากการทำงาน แต่ก็ยังหาเวลาไม่ได้ซักที แต่ก็นะ ที่เราทำงานกันทุกวันนี้ ก็เพราะ เงิน เงิน เงิน และก็เงิน

สำหรับผมคนที่น่าอิจฉา คงไม่ใช่คนที่ทำงานได้เงินเดือนสูงหรอกนะครับ แต่น่าจะเป็นคนที่ทำงานจนมีเงินเก็บมากพอที่จะเกษียณตัวเองมาอยู่บ้านได้โดยไม่เดือดร้อนใครมากกว่า

เลยอยากมาถามเพื่อนๆครับว่า ถ้าผมมีเงินเก็บ 2 ล้านบาท ผมควรเอาไปทำอะไรดีที่จะทำให้ชีวิตผมเป็นอิสระมากขึ้น ไม่ใช่ทำงานเป็นมนุษย์เงินเดือนแบบนี้

ทำงานกว่าจะเกษียณก็ปาเข้าไป 55 ปีแล้ว ถึงตอนนั้นจะไปทำอะไรได้ แก่แล้ว คงได้แต่นั่งจับเจ่าอยู่หน้าบ้านเท่านั้นเอง

ผมอยากเกษียณตัวเองเร็วกว่านั้นครับ ชีวิตคนเราไม่ยาวนานมากนัก จะตายวันไหนก็ไม่อาจบอกได้ ผมเลยอยากมีเวลากับตัวเองมากๆไงครับ

ถ้าผมเอาเงิน 2 ล้านฝากธนาคารจะดีมั๊ย แล้วกินดอกไปเรื่อยๆจะดีมั๊ย?? ถ้าเงินเก็บ 2 ล้านเดือนนึงจะได้ดอกเท่าไหร่?? หรือจะเอาเงินไปทำอย่างอื่นดี ช่วยแนะนำหน่อย
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

2. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    497
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,354
    Blog Entries
    2
    ผมก็คิดเหมือนกันนะว่าถ้าเก็บเงินได้เยอะๆ ผมจะลองเปิดกิจการส่วนตัวดู อย่างเช่นขายรถ หรือ ร้านอินเตอร์เน็ต เพราะอย่างน้อยเรามีกิจการส่วนตัว
    ในอนาคตลูกเราก็จะไม่ต้องไปลำบากหางานหรือ ไปเป็นลูกจ้างคนอื่น พอเเก่ตัวลงเราก็ยังมีธุรกิจไว้เลี้ยงตัวเอง เเต่ตอนนี้ ผมก็ยังไม่ค่อยมีภาระ
    เเค่ผ่อนรถคันเดียว ยังไม่ค่อยมีปัญหา ตอนนี้ผมทำงานกับธุรกิจของครอบครัว(ลุง) หนีพ้นจากวิถีมนุษเงินดือนอย่างสิ้นเชิงเพราะมีเวลาส่วนตัวค่อนข้างมาก
    เงินเดือนอาจไม่เยอะมาก เเต่มีเวลาให้ตัวเองค่อนข้างเยอะ ผมก็พอใจกับชีวิตตอนนี้นะ ถ้าเก็บเงินได้ซัก 4-5 ล้านผมอาจจะลองเปิดร้านขายรถมือสองดู

4. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ menoskun อ่านกระทู้
    ผมก็คิดเหมือนกันนะว่าถ้าเก็บเงินได้เยอะๆ ผมจะลองเปิดกิจการส่วนตัวดู อย่างเช่นขายรถ หรือ ร้านอินเตอร์เน็ต เพราะอย่างน้อยเรามีกิจการส่วนตัว
    ในอนาคตลูกเราก็จะไม่ต้องไปลำบากหางานหรือ ไปเป็นลูกจ้างคนอื่น พอเเก่ตัวลงเราก็ยังมีธุรกิจไว้เลี้ยงตัวเอง เเต่ตอนนี้ ผมก็ยังไม่ค่อยมีภาระ
    เเค่ผ่อนรถคันเดียว ยังไม่ค่อยมีปัญหา ตอนนี้ผมทำงานกับธุรกิจของครอบครัว(ลุง) หนีพ้นจากวิถีมนุษเงินดือนอย่างสิ้นเชิงเพราะมีเวลาส่วนตัวค่อนข้างมาก
    เงินเดือนอาจไม่เยอะมาก เเต่มีเวลาให้ตัวเองค่อนข้างเยอะ ผมก็พอใจกับชีวิตตอนนี้นะ ถ้าเก็บเงินได้ซัก 4-5 ล้านผมอาจจะลองเปิดร้านขายรถมือสองดู

ดีจังเลยครับ มีธุรกิจส่วนตัวด้วย ^ ^

เงินเดือนไม่เยอะไม่เป็นไร ถ้าเศรษฐกิจพอเพียงก็อยู่ได้เหมือนกัน จริงๆผมก็อยากทำธุรกิจส่วนตัวตอนนี้นะ แต่ไม่มีเงินลงทุน คงต้องรอไปก่อน

พี่ชายบอกจะเปิดร้านเน็ตให้ แต่คงต้องรออีกนาน เพราะก็ใช้เงินลงทุนเยอะเหมือนกัน

อยากถามหน่อยว่าเงิน 2 ล้าน ถ้าฝากธนาคารเค้าจะให้ดอกเดือนละเท่าไหร่อ่ะครับ?? พอรู้มั๊ย??

เพื่อนผมมันโคตรสบายเลยมีเงินเก็บในบัญชี 8 ล้านบาท (เงินจากการขายที่ได้) วันๆไม่เห็นมันทำอะไรเลย นั่งดูทีวี เล่นเกมส์ทั้งวัน สงสัยมันจะกินดอกเบี้ยอ่ะนะ ผมว่า

น่าอิจฉาอ่ะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sattawat1979 : 25th July 2011 เมื่อ 12:17
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    430
    ได้รับคำขอบคุณ: 166
    หางานเสริมด้วยครับ หางานที่ทำคู่กับงานประจำไปด้วยได้ แต่ต้องหาอันที่มันมั่นคงนะครับ

อดีต "เงินซื้อทุกอย่างไม่ได้" แต่เดี๋ยวนี้ "เงินซื้อทุกอย่างไม่ได้... แต่ถ้าไม่มีเงินคุณจะซื้ออะไรไม่ได้เลย" มันเป็นแบบนี้ไปแล้วครับ

คนที่มีความสุขไม่ใช่คนรวยครับ แต่เป็นคนที่อยากนอนตอนไหนก็นอน นอนแบบไม่ต้องมีอะไรให้คิดกังวลก่อนนอน

ผมว่าถ้าให้ดีจริงๆก็ต้องมีธุรกิจส่วนตัวนั่นแหละครับ

กล่าวขอบคุณ
    14
    ได้รับคำขอบคุณ: 44
    ในความคิดผมนะ ถ้ามีที่มีทำเลดีๆ สร้างพวกหอพักไปเลย ยิงใกล้ๆ โรงเรียน หรือมหาลัย ยิ่งดี ไม่กี่ปีก็ได้ทุนคืนแล้วครับ

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ใช่ๆ ถ้ามีหอพักของตัวเองก็ดีนะ ไม่ต้องทำงานอะไร แต่ได้รับเงินทุกเดือนสบายจริงๆ

กล่าวขอบคุณ
    430
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ llawlietclub อ่านกระทู้
    ในความคิดผมนะ ถ้ามีที่มีทำเลดีๆ สร้างพวกหอพักไปเลย ยิงใกล้ๆ โรงเรียน หรือมหาลัย ยิ่งดี ไม่กี่ปีก็ได้ทุนคืนแล้วครับ
    ผมว่าควรมองหลายๆแง่นะ แบบถ้าสมมติมีคนมาผูกคอตาย,ฆ่าตัวตาย หรือถ้ามองไกลๆเลย แถวนั้นน้ำท่วมบ่อยไหม ที่แล้วมาเคยมีพวกแผ่นดินไหวบ้างไหม

- [ The Gang No.99 ] -
    กล่าวขอบคุณ
    1,889
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,804
    ฝากเงิน 2 ล้านเพื่อกินดอก มันไม่พอยาไส้หรอกครับ เอางี้ผมจะคำนวณให้ดูแบบคร่าวๆแล้วกัน เงินฝากแบบประจำ 12 เดือน
    ดอกเบี้ยก็คงจะซัก 2.5% ถ้าคุณฝาก 1 แสนเป็นเวลา12เดือน(จากเงินต้น1ล้าน 2แสน)ก็จะได้ดอกเบี้ยต่อเดือน 2,500 บาท
    1ปีก็จะได้แค่ 25,000 บาทเอง คุณรู้มั๊ยทำไมคนรวยถึงยิ่งรวยขึ้นเรื่อยๆ เพราะเขาใช้วิธีฝากเงินกินดอกแบบนี้กับหลายๆธนาคารไงครับ
    เงิน 2 ล้านกับชีวิตที่เหลืออยู่ ฟังดูแล้วเศร้าจัง 555+
    ผมว่าเก็บเงินให้ไำด้สัก 3 ล้านแล้วทำ 7-11 ดีกว่า อาจจะไม่ร่ำรวยแต่ก็ไม่ลำบากนะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย paripari : 25th July 2011 เมื่อ 12:41

กล่าวขอบคุณ
    430
    7-11 มันเกิน 3ล้านไม่ใช่หรอครับ ถ้าจำไม่ผิด ราวๆ 5 หรือ 7

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ^
    ^
    ^
    ดอกเบี้ยเดือนละ 2500 เองหรอ น้อยจัง ก็คงไม่พอจริงๆน่ะแหละ T_T

ถ้าได้เดือนละ 7-8 พัน ผมอยู่ได้เลยนะเนี่ย ผมเป็นคนใช้เงินน้อยครับ ถ้าไม่ซื้อของใช้แพงๆ ผมจะเหลือเงินเก็บเยอะครับ

เรื่องกินอยู่ผมไม่ค่อยมีปัญหา เดือนละ 7-8 พันผมก็อยู่ได้ละ

ปล. ผมคงไม่มีเงินเยอะขนาดไปเปิด 7-11 หรอกครับ รู้ตัวเองดี T_T''

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ 1
    = = ผมว่าจริงนะที่คนเราชอบทำงานหาเงินๆๆๆเเล้วก้อเงิน เเล้วส่วนใหญ่ก็ชอบเอาไปใช้นู่นนี่นั่น ผ่อนๆๆ ช่วงเก็บตังจริงของชีวิตมันอยู่ช่วง 22-30 นะผมว่าที่เหลือก็ลูกๆๆๆเมียๆๆๆครอบครัวๆๆ เอาไปทุ่มหมดเงินก็ไม่เหลือเพราะส่วนใหญ่คนวัย 22-30 กะลังใช้เงินเก่ง เงินที่พอเก็บใว้ก็น้อยในช่วงนี้ก็น้อยเต็มทีเเถมต้องใช้เงินมากมายในการสร้างครอบครัวอีกกว่าจะพาลูกเราไปถึงฝั่งหรือทำมาหากินเองได้ก็นู่น อายุ 20 กว่าๆ เงินเก็บเพื่อตัวเองเวลาเราเกษียญหรือไม่ได้ทำงานเเล้วคงไม่เหลือ เเล้วลูกเนี่ยมันจะมาเลี้ยงเราป่าวก็ไม่รู้ มีเงินเก็บใว้ตั้งเเต่หนุ่มๆดีที่สุดครับ ผมอายุ 22 เพิ่งทำงานก็เริ่มเก็บให้ตัวเองก่อนละไม่อยากเเก่เเบบไร้สาระกลัวลูกมันไม่เลี้ยงเพราะเดี๋ยวนี้คนเเกถูกทิ้งเยอะมากตัวผมเองยังเอาเงินเดือนมาให้้เเม่ได้นิดเดียวเอง เลยเข้าใจว่าจะเลี้ยงพ่อเเม่มันไม่ง่ายเพราะไม่เสี่ยงครับเก็บตังใว้เเต่เนิ่นๆ = = พี่ๆมีไรเสนอเเนะมั้ยงับ

Bangkok Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    49
    ได้รับคำขอบคุณ: 977
    อายุสัก 40 จะลองไปทำสวนไม่ได้หวังรวย แค่พอมีใช้ไม่เป็นหนี้ก็สบายใจละ

กล่าวขอบคุณ
    0
    เเล้วพี่ sattawat1979 ไม่มีลูกหรอครับเเล้วเเฟนพี่อีกล่ะครับ ถ้าไม่มีนี่ก็เหงาเเต่ควบคุมค่าใช้จ่ายได้สบายเลยอ่ะ

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    497
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,354
    2
    เงิน 2 ล้าน ผมว่าก็มากพอสำหรับ เริ่มธุรกิจของตัวเองได้เเล้วนะ เเต่ก็ขึ้นอยู่กับว่าเราจะบริหารได้รึปล่าว เพื่อนผมอายุราวๆผมเนี่ยเเหละมันมีเงินเก็บ 5 เเสนจบออกมาไม่ทำงาน เเต่ไปเปิดร้านเน็ตเล็กๆ 10 เครื่องอยู่หมูบ้านเล็กๆเเถวนอกเมือง ลงทุนไปประมาณ 2 เเสนกว่า ไ้ด้เงินวันละประมาณ 3-4 ร้อย (หักค่าใช้จ่ายเเล้ว)
    ช่วงปิดเทอมได้ัวันละเป็นพัน จ้างคนเฝ้าร้านวันละ 100 สวนตัวมันมีอิศระ ผมเคยถามมันนะว่า ได้เงินเดือนเท่านี้เเถมไม่เเน่นอน มันดีเเล้วหรอ มันก็บอกว่า "กูไ่ม่อยากเป็นลูกจ้าง
    ใครเเค่ เดือนละ 7-8 พันเเต่ไม่ต้องทำงานให้ใครกูก็อยู่สบายว่ะ" ผมเห็นมันคิดงี้ผมล่ะอิจฉามันจริงๆ ทุกวันนี้ผมยังโลภอยู่เลย 14000 ยังไม่พอใช้ อยากได้นู้นนี้ไปเรื่อบ เหอะๆ

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ z0000m อ่านกระทู้
    = = ผมว่าจริงนะที่คนเราชอบทำงานหาเงินๆๆๆเเล้วก้อเงิน เเล้วส่วนใหญ่ก็ชอบเอาไปใช้นู่นนี่นั่น ผ่อนๆๆ ช่วงเก็บตังจริงของชีวิตมันอยู่ช่วง 22-30 นะผมว่าที่เหลือก็ลูกๆๆๆเมียๆๆๆครอบครัวๆๆ เอาไปทุ่มหมดเงินก็ไม่เหลือเพราะส่วนใหญ่คนวัย 22-30 กะลังใช้เงินเก่ง เงินที่พอเก็บใว้ก็น้อยในช่วงนี้ก็น้อยเต็มทีเเถมต้องใช้เงินมากมายในการสร้างครอบครัวอีกกว่าจะพาลูกเราไปถึงฝั่งหรือทำมาหากินเองได้ก็นู่น อายุ 20 กว่าๆ เงินเก็บเพื่อตัวเองเวลาเราเกษียญหรือไม่ได้ทำงานเเล้วคงไม่เหลือ เเล้วลูกเนี่ยมันจะมาเลี้ยงเราป่าวก็ไม่รู้ มีเงินเก็บใว้ตั้งเเต่หนุ่มๆดีที่สุดครับ ผมอายุ 22 เพิ่งทำงานก็เริ่มเก็บให้ตัวเองก่อนละไม่อยากเเก่เเบบไร้สาระกลัวลูกมันไม่เลี้ยงเพราะเดี๋ยวนี้คนเเกถูกทิ้งเยอะมากตัวผมเองยังเอาเงินเดือนมาให้้เเม่ได้นิดเดียวเอง เลยเข้าใจว่าจะเลี้ยงพ่อเเม่มันไม่ง่ายเพราะไม่เสี่ยงครับเก็บตังใว้เเต่เนิ่นๆ = = พี่ๆมีไรเสนอเเนะมั้ยงับ

ใช่ครับ ช่วงกำลังหนุ่มนี่แหละเป็นช่วงที่หาเงินได้มากที่สุด แต่ถ้าคนมีครอบครัวก็ต้องเอาไปเงินไปลงกับลูกเมียหมด ถ้าโชคดีมีเมียช่วยกันทำมาหากินก็ดีไป แต่ถ้าได้เมียไม่ดีทำตัวเป็นภาระก็ซวยไปอีกครับ

ผมถึงไม่อยากมีครอบครัวไงครับ เพราะความเสี่ยงมันเยอะ ยิ่งถ้ามีลูกหลายคนยิ่งต้องหาเงินให้มากขึ้นอีกครับ แล้วก็ไม่รู้ว่าลูกมันโตมาจะเอาตัวรอดได้มั๊ย?? มันจะตอบแทนบุญคุณเรามั๊ย??

การจะเลี้ยงใครซักคนให้โตขึ้นมาเป็นคนดีนั้นมันยากมากนะครับ ต้องใช้ทั้งกำลังทรัพย์ กำลังกาย กำลังใจเป็นอย่างมาก แล้วไหนเรายังจะต้องมีภาระดูแลพ่อแม่ตอนแก่ชราด้วยล่ะ คิดแล้วเหนื่อยเลย T_T''

สำหรับผมตอนนี้การที่มีเงินเก็บให้เยอะๆไว้ได้เป็นดีที่สุดครับ ตอนหนุ่มๆมีแรงนี่แหละต้องเก็บเงินเข้าไว้ ตอนแก่มันทำไม่ไหวแล้วมีแต่จะถอยลงไปเรื่อยๆ

กล่าวขอบคุณ
    0
    ผมว่าการออมเงินเป็นสิ่งที่สำคัญมากๆเลยนะ ซัก 10% ของเงินเดือนอ่ะไม่เดือดร้อนเเน่เเค่ลดการใช้จ่ายฟุ่มเฟือยอยู่เเบบพอเพียงสบายๆ มีเงินเก็บซะอย่างจะทำไรก็ได้ จะเปิดธุรกิจส่วนตัว จะเอาใว้ใช้ตอนเกษียญ เอาไปลงทุน ใช้จ่ายฉุกเฉิน ถ้าไม่ออมเงินใว้เลยนี่ซิน่ากลัวสุดๆ

` Man UTD & JackFrost•
    ‘ Lov€ ’ HoKaGo TeaTime •` ☠ OnePiec€ `
    กล่าวขอบคุณ
    752
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,064
    1
    ' โดยส่วนตัวแล้ว ผมยังไม่มีงานประจำหรอกนะครับ ผมอยู่แค่ มหาลัย ปี.3 ! -___-'

แต่ ทุกๆวันนี้ ช่วยพี่ชายทำงาน( พี่ชายมีร้าน อุปกรณ์ คอมพิวเตอร์ ซื้อขาย / แลกเปลี่ยน / ซ่อม คอมพิวเตอร์อยู่้หน่ะครับ )

รายได้ของผม ก็ตก 3 - 7 พันต่อเดิน มันก็เป็นเงินเล็กๆน้อยๆ ที่หาเอง ก็ไว้ใช้จ่ายค่าเล่าเรียน ค่าไฟ ค่าอินเทอร์เน็ต ได้บ้าง !

แต่ก็พอ มีเงินเก็บสามารถซื้ออะไรเป็นของตัวเองได้บ้าง ! แฮะๆ

บ่นซะยืดยาวขอโทษด้วยครับ อยากแชร์ ประสบการณ์ แล้วก็ อยากเข้ามาอ่านเนื้อหาของรุ่นพี่ ทุกๆ คน ! เผื่อเอาไว้เป็นแนวทางใน อนาคต ข้างหน้าหน่ะครับ ! : )'

โลกสวยด้วยมือเราต้องที่ : Jokergame ! lol lol lol lol lol.

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ z0000m อ่านกระทู้
    เเล้วพี่ sattawat1979 ไม่มีลูกหรอครับเเล้วเเฟนพี่อีกล่ะครับ ถ้าไม่มีนี่ก็เหงาเเต่ควบคุมค่าใช้จ่ายได้สบายเลยอ่ะ
    ผมมีแฟน แต่ไม่ได้แต่งงานกันครับ เลยไม่มีลูกด้วยกัน ขออยู่แบบนี้ไปก่อนดีกว่า ผมว่าถ้ามีครอบครัวแล้วมีปัญหาเรื่องการเงินมันจะลำบากในภายหลังนะครับ

กล่าวขอบคุณ
    0
    เเล้วพี่วางเเผนกันว่าจะมีลูกมั้ยฮะ คนส่วนใหญ่อยากมีนะครอบครัวจะได้สมบูรณ์หรือมันอาจเป็นค่านิยมก็ได้อ่ะบางคนไม่พร้อมก็ยังอยากมีเลยคับ ผมอยากมีนะเเบบว่าอยากปั้นลูกให้เป็นเทพเหมือนเลี้ยงดิจิม่อน = =

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    เเล้วพี่วางเเผนกันว่าจะมีลูกมั้ยฮะ คนส่วนใหญ่อยากมีนะครอบครัวจะได้สมบูรณ์หรือมันอาจเป็นค่านิยมก็ได้อ่ะบางคนไม่พร้อมก็ยังอยากมีเลยคับ ผมอยากมีนะเเบบว่าอยากปั้นลูกให้เป็นเทพเหมือนเลี้ยงดิจิม่อน = =
    ไม่คิดอยากมีเลยครับ ผมมีตัวอย่างเกี่ยวกับเรื่องนี้ให้เห็นมากมาย

เพื่อนผม เมื่อก่อนทำงานใช้เงินตัวคนเดียวแบบสบายๆ พอแต่งงานมีลูกแล้ว เงินไม่พอใช้ ต้องไปกู้เขามา บางเดือนชักหน้าไม่ถึงหลัง ก็ทะเลาะกับเมียบ่อยๆ

มันมาระบายให้ผมฟังอยู่เรื่อยอ่ะครับ

อาผม อยู่เป็นโสดมาตั้งนาน นึกครึ้มใจอยากมีลูกมีเมียซะงั้น ก็เลยแต่งงาน แต่ลูกดันเกิดมาเป็นโรคลมชัก ทุกวันนี้ต้องให้ยารักษาทุกวัน พอค่าใช้จ่ายเริ่มเยอะขึ้นมา

ต้องเดือดร้อนไปหาอาชีพเสริมขายของตามตลาดนัด ทำงานกินเงินเดือนอย่างเดียวไม่พอละ พอเลิกงานต้องมาขายของต่ออีก เฮ้อ ผมสงสารอาผมนะครับ

แต่ก็ไม่รู้จะช่วยยังไงเหมือนกัน ถ้าอาผมรู้ว่าแต่งงานมีลูกแล้วจะเป็นยังงี้สู้อยู่คนเดียวตั้งแต่แรกดีกว่า
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sattawat1979 : 25th July 2011 เมื่อ 13:41

กล่าวขอบคุณ
    0
    คือตอนนี้ผมทำงานอยู่บริษัท samsung นะครับมันมีส่วนของการออมเงินในรูปแบบประกันชีวิตด้วยนะซึ่งมันก็คือ samsung เครือเดียวกันกับพวกเครื่องใช้ไฟฟ้าทั้งหลายนะครับ samsung ที่เกาหลีเค้าเปิดบริษัทเกี่ยวกับการเงินก่อนเครื่องใช้ไฟฟ้าด้วยนะเเต่ไทยเพิ่งเข้ามาได้ 10 กว่าปีครับ มันมีการออมอยู่ตัวนึงซึ่งมันให้ผลประโยชน์สูงมากเลยที่จริงผมไม่ชอบนะครับประกันชีวิตได้ยินเเทบวิ่งหนีเหมือนเจอผีตอนกลางวันคิดเเต่ว่าเราต้องตายๆๆๆเเล้วเราก็ไม่ได้ใรเลย เเบบนี้มันเหมาะกับพวกคนรวยเเล้วไม่สนใจดีกว่า เเต่พอมาศึกษาดูมันไม่เป็นเเบบนั้นนะมันเหมือนการฝากปะจำของธนาคารเด๊ะๆเเถมได้ประกันชีวิตเเถมมาด้วยใครไม่ชอบประกันชีวิตก็ถือว่าเป็นของเเถมได้ เเต่ที่สำคัญคือเมื่อครบสัญญาถ้าเรายังอยู่ดีเค้าก็คืนเงินต้นเราหมดเลยเเถมดอกเบี้ยให้อีก ที่สำคัญดอกมันก้อให้มากกว่าธนาคารซะอีกที่จริงการฝากกับธนาคารข้อดีมีอย่างเดียวครับ ถอนง่าย อย่าคิดฝากเอาดอกเลยครับเพราะดอกเบี้ยธนาคารที่เเสนจะน้อยอยู่เเล้วมันยังโดนหักภาษีอีก 15% มันไม่คุ้มที่จะฝากเอาดอกเลยนอกจากเงินจะมหาศาลเหลือใช้จริงๆ

กล่าวขอบคุณ
    0
    ผมให้ไว้เป็นความรู้นะครับ มันมีการออมตัวนึง ชื่อ เกษียญสำราญ เป็นการออมเงิน 10 ครั้ง คือฝากปีละ 1 ครั้ง ผมจะยกตัวอย่างให้ดูง่ายๆนะคับ เช่น เราต้องการเก็บเงิน 2 ล้านบาท เราก็ออมปีละประมาณ 1.5 เเสน 10 ปี ก็ประมาณเกือบ 2 ล้าน พอเราอายุครบ 60 ปี เราก็จะได้รับเงินบำเน็จก้อนนึง 200% จากทุนฝากคือ 2 ล้าน เป็นเงิน 4 ล้านบาท จากนั้นระหว่างอายุ 61-70 เราจะได้เงิน 10% จากทุนฝากเรา 2 ล้าน ก็คือ 2 เเสน ทุกปีนะครับ เเล้วพออายุ 71 เราจะมีเงินอีกก้อนนึงก็ประมาณ 3.1 ล้าน ซึ่งตัวนี้จะถอนมาใช้หรือเก็บใว้เป็นมรดกก็ได้มันจะได้ดอกไปเรื่อยๆจนครบ 4 ล้าน สรุปเเล้วมันให้กำไรเราถึง 5 เท่า คือฝาก 2 ล้านได้คืนก้อ 10 ล้านเเหน่ะ นี่เป็นกรณีที่เราอยู่ดีรอใช้เงินนะครับ เเต่ถ้าเราไม่อยู่เราก็ได้เงินมาให้พ่อเเม่ 200% จากเงินฝาก คือ 4 ล้าน ผมก็ฝากเเล้วเเต่เริ่มทีละนิดครับ

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ผมให้ไว้เป็นความรู้นะครับ มันมีการออมตัวนึง ชื่อ เกษียญสำราญ เป็นการออมเงิน 10 ครั้ง คือฝากปีละ 1 ครั้ง ผมจะยกตัวอย่างให้ดูง่ายๆนะคับ เช่น เราต้องการเก็บเงิน 2 ล้านบาท เราก็ออมปีละประมาณ 1.5 เเสน 10 ปี ก็ประมาณเกือบ 2 ล้าน พอเราอายุครบ 60 ปี เราก็จะได้รับเงินบำเน็จก้อนนึง 200% จากทุนฝากคือ 2 ล้าน เป็นเงิน 4 ล้านบาท จากนั้นระหว่างอายุ 61-70 เราจะได้เงิน 10% จากทุนฝากเรา 2 ล้าน ก็คือ 2 เเสน ทุกปีนะครับ เเล้วพออายุ 71 เราจะมีเงินอีกก้อนนึงก็ประมาณ 3.1 ล้าน ซึ่งตัวนี้จะถอนมาใช้หรือเก็บใว้เป็นมรดกก็ได้มันจะได้ดอกไปเรื่อยๆจนครบ 4 ล้าน สรุปเเล้วมันให้กำไรเราถึง 5 เท่า คือฝาก 2 ล้านได้คืนก้อ 10 ล้านเเหน่ะ นี่เป็นกรณีที่เราอยู่ดีรอใช้เงินนะครับ เเต่ถ้าเราไม่อยู่เราก็ได้เงินมาให้พ่อเเม่ 200% จากเงินฝาก คือ 4 ล้าน ผมก็ฝากเเล้วเเต่เริ่มทีละนิดครับ

น่าสนใจนะครับ มีลิ้งค์ให้ไปดูรายละเอียดเพิ่มเติมมั๊ย??

กล่าวขอบคุณ
    0
    อันนี้เว็บไซด์ของบริษัทครับ http://www.siamsamsung.co.th/2009/pr...ent.jsp?id=p01 อันนี้เป็นการออมเเบบที่ผมยกตัวอย่างไปครับยังมีเเบบอื่นๆอีกครับลองศึกษาดูได้ฮับ

27. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    0
    การออมเงินเป็นสิ่งที่ดีนะครับทุกคนควรมีเงินเก็บไใว้เเล้วก็ใช้จ่ายพอเพียงเเบบที่ในหลวงตรัสใว้นะคร้าบ บางคนบอกว่าการตายเป็นสิ่งน่ากลัวเเต่คนที่อายุยืนบางคนบอกว่าการมีอายุยืนนี่เเหละน่ากลัวกว่าเพราะเค้าอยู่อย่างลำบากเพราะไม่เก็บเงินใว้ยามเเก่เฒ่า เงินเก็บเราก็ให้ลูกหมดเเต่การจะพึ่งพาลูกหลานลูกหลานมันยากรึปล่าว ลองดูตัวเราว่าเราเลี้ยงดูพ่อเเม่เราได้ดีเเค่ใหนละกันครับ สำหรับผมที่รักพ่อเเม่มากๆผมรุสึกยากครับเเต่ถึงลำบากใงก็ต้องดูเเลท่าน เเต่ลูกของผมมันอาจไม่คิดเเบบนี้ก็ได้ไม่อยากเสี่ยงครับ พึ่งตัวเองชัวร์สุด