ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    784
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,275

สาย HDMI กับ DVI ต่างกันยังไงครับ อันไหนดีกว่ากัน

ผมเพิ่งถอยคอมพ์ใหม่มาครับ

แต่ว่า จอมันไม่ได้แถม สาย DVI หรือ HDMI มาให้เลย ปกติมันแถมไหมครับ แล้วอันไหนดีกว่ากัน

ผมให้หัว HDMI แปลงเป็น D Sub ใช้อยู่ครับ จะมีผลอะไรรึเปล่า

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    104
    ได้รับคำขอบคุณ: 82
    สาย HDMI เค้ามีให้ต่อออกจอนอก ไม่ใช่หรอครับ

ตามจริงแล้ว HDMI เอาไว้ต่อออกจอนอกเท่านั้น ไม่มีใครใช้ สาย HDMI แปลงหรอก

ส่วนมากจะใช้สาย DVI หรือ D-Sub เท่านั้นครับ ที่ต่อออกจอ LCD หรือ จอธรรมดา

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

.: Programmer :.
    กล่าวขอบคุณ
    524
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,875
    ต่างกันตรงที่ DVI ส่วนมากเอาไว้ต่อจอคอมฯครับ ส่งได้แต่ภาพ
    ถ้า HDMI ส่วนมากจะเอาไว้ต่อกับ จอ TV Plasma อะไรพวกนี้ครับ เอาไว้ดูหนัง เล่นเกม ต่างๆนาๆ แล้วก็ ส่งภาพ และเสียงได้พร้อมกันในสายเดียวครับ

ส่วนเรื่องความระเอียดภาพน่าจะไม่ต่างกันนะครับ

ประมาณนี้ครับ ผิดถูกยังไง ขออภัยด้วยนะครับ ^^
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ่jamornz : 8th March 2012 เมื่อ 04:10

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Nakhon Si Thammarat
    กล่าวขอบคุณ
    367
    ได้รับคำขอบคุณ: 430
    monitor ใหม่ๆ กับ vga ใหม่ๆ เดี๋ยวนี้ interface จะเป็น dvi ไม่ก็ hdmi หมดแล้วล่ะมั้ง (ไม่แน่ใจนะ - -*)

แต่ก่อน จะมี d-sub กับ dvi เอาง่ายๆ

d-sub เป็น analog

dvi เป็น digital

ถ้าเข้าใจว่า analog กับ digital ต่างกันยังไง? ก็จะรู้เองว่า dvi ดีกว่ายังไง?

แต่...ไม่แถมสายมาให้นี่แปลกนะครับ

ผมว่าทางร้านแอบเก็บไว้เอง (เคยโดนมากับตัว) คือเมื่อตอนสิ้นปีที่แล้ว ที่บ้านไปซื้อ monitor มา upgrade pc ที่บ้าน ซื้อรุ่น samsung sa300b 21" led wide

คือผม ไม่ได้ไปซื้อเองนะ ที่บ้านไปซื้อ พอมาถึงบ้านผมล่ะแปลกใจ คือ monitor ตัวนี้มี port d-sub และ dvi มาให้ แต่มีแค่สาย d-sub อย่างเดียว หนำซ้ำคู่มือก็ไม่มี cd driver ก็ไม่มี ผมก็ว่ามันแปลกๆ

สักพัก ผมบอกทางบ้านว่า ทำไมไม่เอา 23" นิ้วไปเลย จะได้ full-hd 1080p ไปเลย ที่บ้านก็ยกไปเปลี่ยน ทีนี้ แม่ผม ยืนจ้องดูตอนแกะกล่องเลยครับ ว่าของครบหรือไม่

คือคนในร้านจะแกะกล่องออกมาดูว่าสินค้าดี เรียบร้อยหรือป่าว อะไรแบบนี้อะครับ แม่ผมบอก เดี่ยวเอานู่นไว้นี่ เอานี่ไว้นู่น เหมือนจะพยายามแอบลักขโมย แต่แม่ผมก็ยืนจ้องอยู่ พอมาถึงบ้าน ที่นี้ล่ะครับ ของครบหมดเลย

แม่ผมก็บอก คราวที่แล้วแม่ยุ่งๆ เลยไม่ได้ดู คราวนี้แม่ยืนจ้อง เหอๆ ไม่ไหวเลยนะครับ ขนาดสายแค่ไม่กี่บาท ยังขโมยกันได้หน้า้ด้านๆ อะครับ

อ่อ สักพักผมสังเกตุดู เจอ dead pixel ครับ ยกไปเปลี่ยนอีกรอบ 555+ เหนื่อย

ก็ ครับนั่นแหละ
    "ศิลปินที่ดีจะทำการคัดลอก แต่ศิลปินที่ยิ่งใหญ่จะทำการขโม​ย"

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    12
    ได้รับคำขอบคุณ: 26
    เพิ่มเติมอีกหน่อยครับ HDMI มันส่งได้ทั้งภาพและเสียงในระบบดิจิตอล รวมๆทั่ง เสียงที่เป็น HD ทั้งหลาย DTS HD MASTER - DOLBY DIGITAL PLUS - DOLBY TRUE HD ++++ อะไรแบบนี้ซึ๋งเสียงเหล่านี้ รวมไปถึงภาพ 3 มิติ (ภาพ 3 มิติ ที่ใช้แว่นยุคใหม่ แล้วต้องเป็นจอ ที่รองรับเท่านั้น จะใช้ได้ใน HDMI V.1.4 ) เพราะ เสียงและภาพที่กล่าวมานี้จะมีบิทเรทที่สูงมาก คุณภาพเทียบเท่าต้นฉบับมากที่สุดในตอนนี้ก็ว่าได้ HDMI ยี้ห้อดังๆ เส้นละ หลายหมื่น ความยาว ก็มีหลายขนาด ซึ่งจะดีกว่า DVI อยู่ พอสมควรในเรื่องการใช้งานที่หลากหลายกว่า เรื่องคุณภาพของภาพและเสียงอันนี้แล้วแต่ คนใช้ครับ ชอบแบบใหน งบแบบใหน เลือกเอากันเอง ส่วนผมใช้ HDMI เส้นละพัน ก็พอแล้วครับ HD PC 1 ชุดอาจต้องใช้ 2 เส้นขึ้นไป ถ้าเส้นละ 25000 คงไม่ใหวครับ งบน้อย แต่ DTS HD MASTER - DOLBY DIGITAL PLUS - DOLBY TRUE HD เสียงมันบาดหูผมเหลือเกิน อิอิ ผิดถูกประการใด รอท่านอื่นมาเสริมครับ

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ปั๊มเนียน
    กล่าวขอบคุณ
    71
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,963
    Blog Entries
    2
    สาย hdmi มันไม่แถมมาอยู่แล้วครับ ส่วนสาย dvi หากจอมี port dvi หรือที่มันเป็นช่องขาวๆด้วย ปรกติแล้วมันต้องแถมสาย dvi มาให้ครับ หากไม่แถมมาอาจเป็นเพราะทางร้านเอาออก

ส่วนที่บอกว่าแปลง hdmi เป็น d-sub มันก็ไม่มีข้อเสียอะไรหรอกครับ เสียแค่จะแปลงทำไมให้มันยุ่งนาก ต่อกับช่อง d-sub ไปเลยดีกว่า ไม่ต้องซื้อหัวแปลงให้เปลืองด้วย เพราะยังไงเราใช้ d-sub คุณภาพมันก็ได้แค่ d-sub ครับ ส่วนอื่นๆ ก็ หลายๆท่านตอบให้ชัดเจนแล้ว

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 8
    ถ้าพูดถึงภาพอย่างเดียว DVI และ HDMI ส่งสัญญาณภาพได้ในระดับเท่ากันครับ เพียงแต่ HDMI มันดีกว่าตรงที่สามารถส่งสัญญาณเสียงออกมาได้ในเส้นเดียวกันแค่นั้นครับ

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    784
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ keangkavd อ่านกระทู้
    monitor ใหม่ๆ กับ vga ใหม่ๆ เดี๋ยวนี้ interface จะเป็น dvi ไม่ก็ hdmi หมดแล้วล่ะมั้ง (ไม่แน่ใจนะ - -*)

แต่ก่อน จะมี d-sub กับ dvi เอาง่ายๆ

d-sub เป็น analog

dvi เป็น digital

ถ้าเข้าใจว่า analog กับ digital ต่างกันยังไง? ก็จะรู้เองว่า dvi ดีกว่ายังไง?

แต่...ไม่แถมสายมาให้นี่แปลกนะครับ

ผมว่าทางร้านแอบเก็บไว้เอง (เคยโดนมากับตัว) คือเมื่อตอนสิ้นปีที่แล้ว ที่บ้านไปซื้อ monitor มา upgrade pc ที่บ้าน ซื้อรุ่น samsung sa300b 21" led wide

คือผม ไม่ได้ไปซื้อเองนะ ที่บ้านไปซื้อ พอมาถึงบ้านผมล่ะแปลกใจ คือ monitor ตัวนี้มี port d-sub และ dvi มาให้ แต่มีแค่สาย d-sub อย่างเดียว หนำซ้ำคู่มือก็ไม่มี cd driver ก็ไม่มี ผมก็ว่ามันแปลกๆ

สักพัก ผมบอกทางบ้านว่า ทำไมไม่เอา 23" นิ้วไปเลย จะได้ full-hd 1080p ไปเลย ที่บ้านก็ยกไปเปลี่ยน ทีนี้ แม่ผม ยืนจ้องดูตอนแกะกล่องเลยครับ ว่าของครบหรือไม่

คือคนในร้านจะแกะกล่องออกมาดูว่าสินค้าดี เรียบร้อยหรือป่าว อะไรแบบนี้อะครับ แม่ผมบอก เดี่ยวเอานู่นไว้นี่ เอานี่ไว้นู่น เหมือนจะพยายามแอบลักขโมย แต่แม่ผมก็ยืนจ้องอยู่ พอมาถึงบ้าน ที่นี้ล่ะครับ ของครบหมดเลย

แม่ผมก็บอก คราวที่แล้วแม่ยุ่งๆ เลยไม่ได้ดู คราวนี้แม่ยืนจ้อง เหอๆ ไม่ไหวเลยนะครับ ขนาดสายแค่ไม่กี่บาท ยังขโมยกันได้หน้า้ด้านๆ อะครับ

อ่อ สักพักผมสังเกตุดู เจอ dead pixel ครับ ยกไปเปลี่ยนอีกรอบ 555+ เหนื่อย

ก็ ครับนั่นแหละ
    ผมซื้อรุ่นเดียวกับท่านเลยครับ Monitor เนี่ย ไม่แถมสาย DVI ครับ

วันนี้ผมเพิ่งไปซื้อ แบบ Single Link มา ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำครับ

15. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    9
    ได้รับคำขอบคุณ: 818
    ผมชื้อมามันก็แถมแต่สาย D-SUB ให้ สาย DVI ไม่เห็นมี แต่อยากบอกว่าซื้อแยกของมันจะดีกว่าของแถมนะ แต่ระหว่าง D-SUB กับ DVI DVI จะดีกว่าเพราะเป็นดิจิตอล ทำให้ภาพเต็มจอและสีคมชัดทุกพิกเซล ต่างจาก D-SUB
    ซึ่งผมต้องคอยกดปุ่มออโต้เพื่อปรับให้ภาพอยู่ในกรอบพอดีอีก

17. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

So Nyeo Shi Dae
    Manchester United
    กล่าวขอบคุณ
    1,099
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,761
    เรียงลำดับสายที่ให้ ภาพดีที่สุดดังนี้ (ต่ำ---->สูง)

D-Sub
    DVI
    HDMI (ภาพและเสียง)
    Display Port (ภาพและเสียง)

ส่วนการใช้งาน แล้วแต่สะดวกครับ เลือกตามใจชอบ 555 (ส่วนตัวใช้ DVI เพราะจอผมไม่มี HDMI และ การ์ดจอไม่มี HDMI เหมือนกัน)

เรื่อง แถมสายนะครับ โดยปกติ จะให้สาย ตาม Port ที่จอใช้งานได้ครับ จอตั้งแต่ 4-5 ปีที่แล้วก็มี D Sub กับ DVI มานานแล้ว

ส่วน HDMI ไม่ค่อยแถมกันนะครับ เพราะสายมีราคาแพง สาย กาก ๆ เน่า ๆ ราคายังตั้ง 200 บาทเห็นจะได้ ถ้าเอาสายดีก็ 700-800

ถ้าเอา คุณภาพดีสุด ๆ นู้น 1000up
    [CPU]AMD FX Black Edition 8320 [RAM]HyperX DDR3 1600 16GB [MB] Gigabyte 970A-D3P [VGA]Sapphire R9 270X 2GB [PSU]Raidmax RX-730ss [SSD] Kingston 120GB [OS] Win 10 Pro x64

19. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    9
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kidsylenser อ่านกระทู้
    เรียงลำดับสายที่ให้ ภาพดีที่สุดดังนี้ (ต่ำ---->สูง)

D-Sub
    DVI
    HDMI (ภาพและเสียง)
    Display Port (ภาพและเสียง)

ส่วนการใช้งาน แล้วแต่สะดวกครับ เลือกตามใจชอบ 555 (ส่วนตัวใช้ DVI เพราะจอผมไม่มี HDMI และ การ์ดจอไม่มี HDMI เหมือนกัน)

เรื่อง แถมสายนะครับ โดยปกติ จะให้สาย ตาม Port ที่จอใช้งานได้ครับ จอตั้งแต่ 4-5 ปีที่แล้วก็มี D Sub กับ DVI มานานแล้ว

ส่วน HDMI ไม่ค่อยแถมกันนะครับ เพราะสายมีราคาแพง สาย กาก ๆ เน่า ๆ ราคายังตั้ง 200 บาทเห็นจะได้ ถ้าเอาสายดีก็ 700-800

ถ้าเอา คุณภาพดีสุด ๆ นู้น 1000up
    เพิ่มเติมหน่อย แย่สุดน่ะ S-VIDEO รู้จักกันไม๊ ท่าจะลืมไปหมดแล้ว เป็นสายที่ต่อจากการ์ดจอ ไปเข้ากับ TV ในรูปแบบสาย AV
    คือจะมี S-VIDEO ไป S-VIDEO หรือ S-VIDEO ไป AV
    คุณภาพไม่ต้องพูด ภาพพอดูได้เพราะออกจอ อนาล็อค แต่ตัวอักสอนเพ่งเป็นชาติก็ไม่รู้หรอก 555+

21. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    9
    เผื่อคนไม่รู้จัก S-VIDEO

23. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    784
    แดง ขาว เหลือง รึป่าวครับ

กล่าวขอบคุณ
    28
    ได้รับคำขอบคุณ: 243
    HDMI ปล่อยเสียงด้วยครับในสายเดียว เช่นเวลาต่อออกทีวีจอใหญ่ ดูหนัง หรือเล่นเกม ให้เสียงไปออกลำโพงทีวีด้วยเลย

DVI ส่งได้แต่ภาพครับ แต่ความคมชัดเท่ากันแน่นอนกับ HDMI

ดังนั้นถ้าจอมอนิเตอร์คอมธรรมดา DVI เหลือๆ ครับ

26. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: