ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 58
    http://www.youtube.com/watch?v=txaU-gzLmpU กำลังฝึกยูเลยครับ...อยากได้แท็ปเพลงนี้ TT

ヾ(@⌒ー⌒@)ノGhibli-Lover( ゚д
    กล่าวขอบคุณ
    9,171
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,214
    ผมอยากเล่นกีต้าร์เป็นอ่ะคับ ช่วยบอกเสต็ปการฝึกหน่อยคับ ตอนนี้คอร์ด C G D A E ได้แล้วคับแต่ไม่รู้ไงต่อ

Mirrorless
    กล่าวขอบคุณ
    1,342
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,019
    Blog Entries
    1
    ส่วนใหญ่คนที่อยากเป็นกีตาร์โปร่ง ต้องฝึกคอร์ดให้ได้มากๆก่อนเพราะเพลงส่วนใหญ่นั้น คอร์ดมักจะต่อกันและมันคงไม่ได้มีแค่ C G D A E อะไรง่ายๆพวกนี้ ต้องรู้จักคอร์ดและการตีคอร์ดให้เข้ากับจังหวะเนื้อร้องหรือเพลงนั้นๆ คนที่ฝึกกีตาร์ใหม่ๆควรเริ้มตั้งแต่การจับและตีคอร์ดนะจ๊ะ แนะนำคอร์ดฝึกง่ายๆก็ C G D A E อะไรพวกเนี้ยแหละ

ถ้าบอกแล้วผมจะได้กี่บาท ?
    กล่าวขอบคุณ
    53
    ได้รับคำขอบคุณ: 9
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pangpondcss อ่านกระทู้
    นิ้วเเห่งเทพ คือไรเหรอครับ
    นิ้วที่ด้านแล้วประมาณนั้นหนะครับ มันจะจับขอดกีต้าร์ได้โดยที่ไม่เจ็บครับ ต้องมั่นฝึกซ้อมวันละ 1 ชั่วโมง อย่าหักโหม เพราะถ้าหักโหม จะทรมานนิ้วมากๆ ครับ ผมเป็นคนนึงที่เคยหักโหมฝึกเล่นกีต้าร์มันทั้งวัน แต่ก็ได้คำแนะนำจากอาจารที่สอน ผมเลย บรรลุ
    ลานเซ็นไงหละ บร๊ะมั้ย

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    17
    ได้รับคำขอบคุณ: 100
    คอร์ดคีย์ C เบสิคของคนหัดเล่นกีต้าร์เลย C Am Dm G ผมว่าฝึกแบบนี้เพลินมากว่า เพราะมันฟังดูเป็นท่อนๆ มากกว่าโผล่คอร์ดอื่นที่มันอยู่นอกคีย์ขึ้นมาดื้อๆ

arsura's rizen
    กล่าวขอบคุณ
    162
    ได้รับคำขอบคุณ: 388
    นิ้วเทพคือนิ้ว ที่มีความเร็วมือทั้งสองข้างสัมพันธ์กัน มีแรงของนิ้วเยอะ (ไม่ว่าจะ จิ้มจะตบจะสไลค์) ในเรื่องการเล่นเราต้องบริหารนิ้วด้วยครับเพราะยังไงก็ต้องใช้แน่นอน
    ประเมินตนเองด้วยมาตรฐานของตัวเอง ไม่ใช่ด้วยมาตรฐานของคนอื่น ~

★★★★★
    jokergame[12448123742]
    กล่าวขอบคุณ
    342
    ได้รับคำขอบคุณ: 644
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Valentine. อ่านกระทู้
    อ่านๆไป ชักงงๆ กระทู้ผมรึปล่าว 5555

ปล. คุณผู้ตรวจสอบใช้กีตาร์อะไรอยู่ครับผมใช้ Taylor 314ce

อันนี้รูปของคนอื่นนะ
    ก็ช่วยๆ กันครับ
    เพราะเคยตั้งเเล้วหายไปไหนไม่รู้เเล้ว
    ส่วนของผมใช้ YAMAHA F310 ตัวเเรกของชีวิต ตอนออกใหม่เเพงเหมือนกัน
    ปัจจุบันก็อยากได้ใหม่ เเต่ อาจารย์ บอกว่า เดี่ยวเอาของเก่าเทพๆให้

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    707
    ได้รับคำขอบคุณ: 755
    ไว้ว่างๆอัดคลิปมาให้ชมกันบ้างนะครับ

เออคุณเล่นพวก depapepe รึปล่าวละบางทีอาจจะเเบ่งกันเล่นคนละไลน์เเล้วเอามาซิงโครกันก็ได้นะ

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    707
    ได้รับคำขอบคุณ: 755
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ hades051 อ่านกระทู้
    ผมอยากเล่นกีต้าร์เป็นอ่ะคับ ช่วยบอกเสต็ปการฝึกหน่อยคับ ตอนนี้คอร์ด C G D A E ได้แล้วคับแต่ไม่รู้ไงต่อ
    F ครับ ก้าวต่อไปคือการฝึกกดคอร์ดทาบครับหลักจากที่คล่องเเล้วไหนก็เเล้วเเต่คุณเลยครับ เพราะกีตาร์โปร่งมีหลากหลายเเนวให้เลือกเล่นมาก เเต่จะหยุดอยู่ที่คอร์ดก็ได้นะครับถ้าเเค่เล่นร้องเพลงกันในหมู่เพื่อน

สำหรับใครที่จะเลือกซื้อกีตาร์นะครับจะเเนะนำให้ตามประสบการณ์นะ

เริ่มจาก Yamaha ในซีรีย์นี้เเนะนำเเค่ F310 ครับสำหรับมือใหม่หัดเล่นกีตาร์ เพราะคุณภาพมาตรฐาน ราคาย่อมเยา เสียงพอใช้ได้

สำหรับใครที่มีงบอยากได้ของดีๆนะครับ [3 หมื่นอัพ]

1.Gibson Hummingbird อันนี้ไม่เเน่ใจราคานะครับ น่าจะเเสนกว่าๆหรือเฉียดเเสนเนี่ยเเหละ ให้เสียงที่คม ชัด คนฟังมันส์ดีครับ

2.Martin ให้เสียงเบสที่นุ่มนวล ต้นเเบบของทรง F310

3.Taylor ยี่ห้อดังจากอเมริกา ให้เสียงที่ใส กังวาล เหมาะกับ Fingerstyle หรือการเกานั่นเอง

4.Takamine มีหลากหลายราคาให้เลือก ตั้งเเต่ถูกถึงเเพง[มาก] ส่วนเรื่องเสียงเห็นศิลปินใช้จะเหมาะกับเเนวเศร้าๆมากกว่าเพราะให้เสียงนุ่มนวล คมชัด

5.Lakewood อันนี้ไม่ต้องพูดถึงครับ เสียงเเละความหรูหราของเนื้อไม้มาพร้อมกับราคาที่จะกระชากวิญญาณคุณออกจากร่างทันทีที่คุณซื้อมัน 5555

หวังว่าจะช่วยอะไรได้มั่งนะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Valentine. : 16th April 2012 เมื่อ 03:14

กล่าวขอบคุณ
    9
    ได้รับคำขอบคุณ: 17
    ผมอยากจะขอวิธีดูแลรักษาสายให้มันใหม่ ตลอดหน่อยสิครับ คือตอนนี้ผมใช้น้ำยาของ Kyser ขวดแดงๆอ่ะครับ ใช้ตามวิธีที่เขาบอกทุกอย่าง สายก็สนิมขึ้นเหมือนเดิม แถม เฟรดมีสีเข้มขึ้นกว่าเดิมอีกด้วย ยังไงก็รบกวนหน่อยนะครับ

Mirrorless
    กล่าวขอบคุณ
    1,342
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ folk149 อ่านกระทู้
    ผมอยากจะขอวิธีดูแลรักษาสายให้มันใหม่ ตลอดหน่อยสิครับ คือตอนนี้ผมใช้น้ำยาของ Kyser ขวดแดงๆอ่ะครับ ใช้ตามวิธีที่เขาบอกทุกอย่าง สายก็สนิมขึ้นเหมือนเดิม แถม เฟรดมีสีเข้มขึ้นกว่าเดิมอีกด้วย ยังไงก็รบกวนหน่อยนะครับ

ควรใช้ผ้าแห้งรูดตามสายทีหละสายนะจ๊ะ ส่วนเรื่องสนิมมันเกินจากเหงื่อในมือของเราต่อให้มันไม่โดนน้ำแค่ไหนแต่มาโดนเหงื่อที่มีความเค็มสูงทำให้เกินสนิมได้ง่ายมากๆหลังเล่นเสร็จรูดสายทุกครั้งหลังเล่นเสร็จ

กล่าวขอบคุณ
    9
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ UkuleleAlone อ่านกระทู้

ควรใช้ผ้าแห้งรูดตามสายทีหละสายนะจ๊ะ ส่วนเรื่องสนิมมันเกินจากเหงื่อในมือของเราต่อให้มันไม่โดนน้ำแค่ไหนแต่มาโดนเหงื่อที่มีความเค็มสูงทำให้เกินสนิมได้ง่ายมากๆหลังเล่นเสร็จรูดสายทุกครั้งหลังเล่นเสร็จ
    ออออ ขอบคุณครับ ปรกติคือผมเล่นเสร็จ ก็เช็ดน้ำยาแล้วลงกล่องเลย 555+ ไม่เคยเอาผ้าแห้งเช็ดก่อนสักที

Mirrorless
    กล่าวขอบคุณ
    1,342
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ folk149 อ่านกระทู้
    ออออ ขอบคุณครับ ปรกติคือผมเล่นเสร็จ ก็เช็ดน้ำยาแล้วลงกล่องเลย 555+ ไม่เคยเอาผ้าแห้งเช็ดก่อนสักที

เช็ดน้ำและไม่เช็ดผ้าแห้งตามมันก็ควรขึ้นสนิมอยู่แล้วแบบนี้ฮ่าๆๆ

14. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

★★★★★
    กล่าวขอบคุณ
    342
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Valentine. อ่านกระทู้
    ไว้ว่างๆอัดคลิปมาให้ชมกันบ้างนะครับ

เออคุณเล่นพวก depapepe รึปล่าวละบางทีอาจจะเเบ่งกันเล่นคนละไลน์เเล้วเอามาซิงโครกันก็ได้นะ
    ได้ครับ เเต่ผมชอบ sungha jung มากกว่า เพราะชอบการใช้ ทัมปิก มากกว่าการใช้ ฟิงค์ปิก
    tommy ผมก็ชอบนะ เเต่นับถือ อ.บุญชอบ มากกว่า 555+
    ไม่รู้ว่าได้หรือเปล่า เเต่เขาบอกมาว่าให้ใช้ เเอลกอฮอล ผสมโลออน เช็ดเเล้วใช้ผ้าเปล่าๆเช็ดอีกที
    ปล.ไม่เคยลองนะครับ ลองหาสายเก่าๆมาลองก่อน

16. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    9
    รบกวนอีกอย่างครับ คือผมหา แอมป์โปร่งไฟฟ้า มีรุ่นไหนแนะนำกันบ้างอ่ะครับ งบ 3000-5000 อ่ะครับ

Mirrorless
    กล่าวขอบคุณ
    1,342
    1
    รบกวนอีกอย่างครับ คือผมหา แอมป์โปร่งไฟฟ้า มีรุ่นไหนแนะนำกันบ้างอ่ะครับ งบ 3000-5000 อ่ะครับ
    เหอะๆๆปรึกษาเรปต่อไปเลย สุดหล่อพอดีพี่ไม่รู้เรื่อง แอมป์

กล่าวขอบคุณ
    51
    ได้รับคำขอบคุณ: 7
    อยากฝึกการตีคอร์ดเพลงอ่ะครับ พอจะแนะนำได้บ้างไหมครับ ว่าเพลงไหนหรือวิธีฝึกอันไหนที่พอจะทำให้พอเป็นได้บ้าง
    ทุกวันนี้ยังตีคอร์ดไม่เป็นเลย T_T

กล่าวขอบคุณ
    9
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ zadyutza อ่านกระทู้
    อยากฝึกการตีคอร์ดเพลงอ่ะครับ พอจะแนะนำได้บ้างไหมครับ ว่าเพลงไหนหรือวิธีฝึกอันไหนที่พอจะทำให้พอเป็นได้บ้าง
    ทุกวันนี้ยังตีคอร์ดไม่เป็นเลย T_T
    ถ้าตอนผมฝึก ผมฝึกคอร์ดเพลง เก็บตะวันของ อิทธิ พลางกูล อ่ะครับ ก็จะมีคอร์ดมาตราฐานเลยอ่ะครับ C G AM F G7 ทนเจ็บสัก 1 อาทิตย์นอกนั้นก็เพลินแล้วครับ

21. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Mirrorless
    กล่าวขอบคุณ
    1,342
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ zadyutza อ่านกระทู้
    ซมซานไปเลย ง่ายๆ ขึ้นๆลงๆ ซ้ายขวาซ้ายขวา เอบี เอบี ซีเหล็ก สตาร์ท ฮ่าๆๆๆ

23. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    9
    หรือถ้าใครจะฝึก Classic ผมมีตำราของ รร สยามกลการ ระดับ Beginner อยากได้ยังไงเดะผมจะ สแกนให้

25. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

arsura's rizen
    กล่าวขอบคุณ
    162
    ได้รับคำขอบคุณ: 388
    Fender Frontman 25R
    Kustom KG210FX
    ประเมินตนเองด้วยมาตรฐานของตัวเอง ไม่ใช่ด้วยมาตรฐานของคนอื่น ~

27. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

★★★★★
    กล่าวขอบคุณ
    342
    หรือถ้าใครจะฝึก Classic ผมมีตำราของ รร สยามกลการ ระดับ Beginner อยากได้ยังไงเดะผมจะ สแกนให้
    ผมๆๆอยากได้ ของเป็นเล่มได้ไหมอ่ะ มีขายหรือเปล่า มีไรคุยกัน

กล่าวขอบคุณ
    51
    ได้รับคำขอบคุณ: 7
    ผมก็อยากได้อ่ะครับ รบกวนด้วยน่ะครับ

กล่าวขอบคุณ
    9
    เดะประมาณพรุ่งนี้ผมจะทะยอย สแกนแล้วใส่ PDF ให้นะครับมันมี 2 เล่มอ่ะครับ เป็นหนังสือโน๊ตเพลงประกอบการสอน กับ หนังสือสอนเกี่ยวกับเรื่องตัวโน๊ต การอ่านตัวโน๊ต การไล่สเกล อะไรแบบนี้อะครับ

31. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    142
    ได้รับคำขอบคุณ: 208
    lakewood ไม่รวยจริง ซื้อไม่ได้ 55555