ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
ค้นหาข้อมูลใน jokergameth.com
หน้าแรก สั่งซื้อสินค้า
กระดานพูดคุย เกี่ยวกับเรา

talesrunner

เวปไซท์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนเวปไซท์สปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ สนับสนุนเว็บไซต์ กางเกงเล Joker Game Official Fanpage บล็อคสาวไฮโซ เล่นเกมแล้วได้เงิน โหลดเกม
ให้เช่า Colocation
บริจาค Bitcoin
กางเกงเล
Jokergame Facebook
บล็อคสาวไฮโซ
จ้างให้เล่นเกม
โหลดเกมส์

รักแฟนเป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    1,341
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,934

Question การตั้งครรภ์ ในอวกาศ...?

การตั้งครรภ์ ในอวกาศ คืออีกหนึ่งคำถามที่เหล่านักวิทยาศาสตร์ ต้องการไขให้ได้ เพราะมันคืออีก 1 เงื่อนไขว่าเหล่ามนุษยชาติ จะสามารถออกเดินทางไปตั้งรกรากยังดาวอื่นได้หรือไม่ ?

รายละเอียด

ได้มีการทดลอง นำหนูตัวเมีย 16 ตัวขึ้นไปในอวกาศใน ภาระกิจ STS-131 ของนาซ่า เมื่อปี 2010 หลังจากเสร็จสิ้นภารกิจ หนูเหล่านั้นถูกตรวจพบว่า หนูเหล่านั้นเกิดสภาพรังไข่เหี่ยว(shrunken ovaries) , เซลล์ไข่ในรังไข่ตาย(ying ovarian follicles) , การลดลงของยีนควบคุมเอสโทรเจน(down-regulated oestrogen genes)

นักชีววิทยา นามว่า Tamara Franz-Odendaal ได้ทำการทดลอง โดยการนำไข่ปลาม้าลาย(zebrafish) ใส่ลงในเครื่องเพาะเลี้ยง(bioreactor) แล้วทำการเหวี่ยงไข่เพื่อสร้างสภาพแวดล้อมเสมือนไร้น้ำหนัก แบบในอวกาศ โดยเริ่มหลังการปฎิสนธิ และช่วงการพัฒนาการของเซลล์กระโหลก neural crest ประมาณ 10-14 ชั่วโมง และหมุนต่อเนื่องเป็นเวลา 12-96 ชั่วโมง

เมื่อปลาฟักตัวออกมา ทำการเปรียยเที่ยบระหว่างปลาที่ฟักตัวปกติ กับ ปลาที่ถูกปั่นในสภาพเสมือนไร้แรงดึงดูด พบว่า กระดูกส่วนที่รองรับเหงือกปลา(ถ้าเทียบกับกระดูกมนุษย์ ก็คือกระดูกส่วนกราม)เกิดการเปลี่ยนแปลง และเมื่อปลาโตขึ้นปลาประมาณครึ่งหนึ่งเกิดความผิดปกติของกระดูกฐานกะโหลกเกิดการบิดงอขึ้น

ผลการทดลองของ Tamara Franz-Odendaal ที่งานประชุมทางวิชาการ the Society for Integrative Biology conference ใน เมืองSalt Lake รัฐUtah สหรัฐอเมริกา

อย่างไรก็ตาม นาย Kenneth Souza นักวิทยาศาสตร์อวุโส ของ Dynamac Corporation ที่ช่วยงานทางองค์การนาซ่า ก็กล่าวว่า งานทอลองของ Tamara Franz-Odendaal การใช้เครื่องเพาะเลี้ยงปั่นให้เกิดสภาพเสมือนไร้แรงดึงดูดนั้นไม่เหมาะสม ย้อนไปเมื่อปี 1995 ได้มีการส่งปลา medaka ขึ้นไปในอวกาศ ปลาที่กลับลงมาก็ไม่เกิดสภาพพิกลพิการใดๆ

แต่ทาง Tamara Franz-Odendaal ก็แย้งว่าการทดลองในปี 1995 นั้นไม่ได้ลงไปในรายละเอียดเช่นการทดลองของตนเอง และหวังว่าในปี 2015 จะมีการนำปลาม้าลายขึ้นไปทำการทดลองสภาพจริงในอวกาศ

ฉะนั้น ตามที่บริษัทจัดท่องเที่ยวในอวกาศ และประกาศว่า การเดินทางนั้นไม่มีผลกระทบต่อ แม่ละเด็กในครรภ์นั้น ยังไม่สามารถสรุปได้อย่างนั้นอย่างชัดเจน และมีแนวโน้มว่าจะไม่เป็นจริง

เครดิต : wowboom.blogspot.com

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 22
    มีลูกบนนั้นได้รึเปล่าผมก็ไม่รู้หรอกนะครับ

แต่ว่าเวลาทำอย่างงั้นกันบนอวกาศ ตัวเราจะลอยๆ เพราะไม่มีแรงโน้มถ่วง มันจะรู้สึกแปลกๆ รึเปล่าอ่ะครับ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    21
    ได้รับคำขอบคุณ: 35
    ภาพนั่นมากจากหนังเรื่อง alien ภาคแรกป่าวครับ
    คุ้นมากๆ
    ลายเซ็น

กล่าวขอบคุณ
    777
    ได้รับคำขอบคุณ: 422
    ว้าวๆ จะทันเห็นหรือเปล่าเนี้ย

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 2
    ซักวันมุษย์ชาติคงได้ใช้ประโยชน์

ในอนาคตอันไกลโพ้นนนน

Narcos
    กล่าวขอบคุณ
    5,179
    ได้รับคำขอบคุณ: 15,245
    ซักวันโดราเอม่อนจะมา จริงป่าว - - ศตวรรษที่ 22

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 2
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ballba อ่านกระทู้
    ซักวันโดราเอม่อนจะมา จริงป่าว - - ศตวรรษที่ 22
    โฮะๆๆ ไม่แน่นะ ^_^

อะไรๆ ก็เกิดขึ้นได้ ในอนาคต

THAILAND , BANGKOK
    กล่าวขอบคุณ
    628
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,085
    มีอะไรกัน นอกโลก คงได้ท่าประหลาดๆ มากันอีกอ่ะ -*-
    [ท่าอะไรไปคิดกันเอาเอง 555+]

Steam Left 4 Dead 2
    กล่าวขอบคุณ
    142
    ได้รับคำขอบคุณ: 142
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ PimonratC อ่านกระทู้
    โฮะๆๆ ไม่แน่นะ ^_^

อะไรๆ ก็เกิดขึ้นได้ ในอนาคต
    ใช่เลยครับ ท่าน ^^

กล่าวขอบคุณ
    55
    ได้รับคำขอบคุณ: 962
    เจ๋งครับ

5555+

MY PC GAME CENTER
    'กรุณาใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง เพื่อประโยชน์ส่วนรวม'

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 24
    มนุษย์อยู่ที่ใหนก็ทำให้ตั้งครรภ์ได้ทั้งนั้น แต่เด็กที่ออกมาเป็นไงนั่นอีกเรื่อง