ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    41
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,032
    Blog Entries
    2

(สาระ+) เทคโนโลยีเปลี่ยนคนจริงไหม?

เทคโนโลยีเปลี่ยนแปลงคนจริงไหม?

----------------------------------------------------
    ช่วงวิวัฒนาการของมนุษย์นั้นเป็นอะไรที่เร็วพอๆกับการขึ้นรถไฟเหาะ ใครจะคิดว่าเมื่อ 10 กว่าปีก่อนมือถือยังจอขาวดำขนาดใหญ่หนาเตอะหนัก ทำได้คือ รับ-โทร ผ่านมาไม่ถึงศตวรรษทุกอย่างดูเหมือนจะเป็นไปได้หมด เทคโนโลยีเข้าครอบงำทุกรูขุมขนของชนชาวเมือง อย่าบอกว่าไม่ใช่สำหรับคุณเพราะขณะที่กำลังอ่านบทความนี้ผ่านทางเว็บไซด์อยู่นั้นคุณได้ทำการเสพติดเทคโนโลยีเป็นที่เรียบร้อย อย่าบอกว่าผมนั่งเปิดจอคอมไม่ถึง 30 นาที แต่ลองนึกดีๆคุณเปิดวันละ 30 นาทีทุกวันหรือเปล่า ถ้าทุกคนหรือวันเว้นวันคุณก็เสพติดเทคโนโลยีเหมือนกันนั่นแหละ

“เทคโนโลยี ทำให้เราใกล้กันมากขึ้น” คำพูดนี้โดนใจมากสำหรับใครหลายคน แต่ที่จริงแล้วมันทำให้เราห่างยิ่งขึ้นเสียมากกว่า ใช่!ทันอาจจะทำให้คุณมองเห็นหน้า พ่อ-แม่ คนรัก พี่-น้อง ได้รวดเร็วปานฟ้าแลบ ได้คุยกับคนรักได้อย่างสบายๆ แต่ลองมองในภาพรวม มันกลับฉุดเราให้อยู่ในระยะห่างที่เหมือนจะคงเดิมตลอดเวลา แน่นอน!ทุกคนย่อมไม่เหมือนกันหลายคนหัวโบราณ หลายคนหัวเทคโนโลยี บางคนคัดค้าน บางคนเห็นด้วย ดังนั้นภาพรวมนั้นมีหลายรูปแบบ

อดีตสมัย พ่อ-แม่ ปู่-ย่า ตา-ยาย เราการติดต่อสื่อสารนั้นยากแสนสาหัส ผมนั่งฟังเรื่องเล่าที่ว่า การส่งจดหมาย ไปต่างจังหวัดสมัยยังไม่มี ด่วนพิเศษ(EMS) นั้นใช้เวลา 3-7 วัน พูดตรงๆผมทึ่งนะ ยิ่งสำหรับเรื่องความรัก คนๆหนึ่งต้องรอถึง 7 วันเต็มๆ ในการส่งจดหมายไปให้อีกคน และรออีก 7 วันเต็มๆเพื่อรอเขาส่งกลับมา รวม 14 วันแห่งการรอคอย ซึ่งคนสมัยนั้นไม่บ่นแม้แต่น้อย คงเป็นเพราะตัวเลือกที่มีน้อยล่ะมั้ง ความอดทนคือข้อได้เปรียบของคนสมัยนั้น เอาล่ะอย่าอยู่กับอดีตมากนักลองมามองภาพรวมของปัจจุบันกันดีกว่า

“ความอดทน” คือสิ่งสำคัญที่คนยุคศตวรรษที่ 21 ขาดไป เพราะเราได้รับข้อมูลที่มากเกินความต้องการ ความสะดวกสบายที่แทบจะประเคนถึงมือโดยไม่ได้ร้องขอ ถามหน่อย? สำหรับคนที่ใช่เน็ต 56k สมัยช่วงก่อนปฏิวัติ Hi-Speed ช่วงนั้นคุณเข้าเว็บใช้เวลานานไหม? แน่นอนคำตอบคือนานถ้าเทียบกับเดี๋ยวนี้ แล้วบ่นหรือร้อนรนไหม? คำตอบคือ ไม่! เพราะอะไร? เพราะมันเป็นตัวเลือกบังคับไงครับ เหมือนเป็นกฎของธรรมชาติที่บังคับให้เรารู้จักกับคำว่า “อดทน”

ทีนี้ลองยกโมเดมที่มีเสียงดังหนวกหูเวลา 56k Dial ไปให้หลานคุณใช้สิ แน่นอนพวกเขาต้องจิตตกไปตามๆกัน รอไม่ถึง 5 นาทีคงจะบ่นเละเทะยังกับรอเป็นปีๆ

สรุปคือ : เทคโนโลยีข้อดีกว่า 108 พันอย่าง แต่สุดท้ายมนุษย์ก็หาข้อเสียของมันจนเจอหนำซ้ำยังชอบข้อเสียมันซะด้วยทั้งที่รู้ๆกันอยู่ว่ามันไม่ดี

-เวลาเล่นมือถือพวก social talk นั่งลงแล้วเล่นคงไม่มีใครด่าหรือฆ่าคุณหรอกครับ ถ้าที่ปลอดภัยอย่างบ้านแล้วเดินก็ว่าไป แต่ตามถนนมันเกินไป เห็นมาเยอะล่ะ เบรกแทบระเบิดเพราะหยุดให้ไอพวกแนวนี้เนี่ย

-การเงินครอบครัวไม่ดี แต่อยากได้ของดีๆ อยากได้ บีบี รุ่นใหม่ อยากได้ ไอโฟนรุ่นล่าสุด อยากได้ ไอแพด ทั้งที่ครอบครัวก็ไม่ได้รวยมหาศาล อ้อนวอนแทบตายจนได้มาถามหน่อยใช้ทำอะไรบ้าง? ส่วนมากเห็นใช้แต่คุยกับเพื่อนผ่านเน็ต / รับ-โทร อันนี้ไม่ต้องบอกทุกคนต้องใช้

-เปลี่ยนทุกเดือน เข้าใจครับว่ารวยว่าชอบผลาญเงินพ่อ-แม่ ขนาดต้องเปลี่ยนมือถือทุกเดือนนี่เกินไป 3310 เห็นใช้กันมาตั้งแต่เริ่มผลิตมันยังไม่ตายกันเลย เห็นรุ่นใหม่เร็วกว่าเดิม 0.2 อยากได้ทันควัน เห็นแล้วสงสาร

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 10 คนที่กล่าวขอบคุณ:

.::. So Far Away .::.
    กล่าวขอบคุณ
    77
    ได้รับคำขอบคุณ: 902
    งามแต๊งามว่า

.::[ GG = Good Gamer ]::.
    ที่ไหนก็ได้ที่มีเธอ xD
    กล่าวขอบคุณ
    868
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,023
    เทคโนโลยีใน อนาคต มีโอกาสเปลี่ยน อนาคต ของชิวิตทุกคนครับ
    SUCK JKG !!!!

กล่าวขอบคุณ
    1,102
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,439
    ทั้งนี้อยู่ที่ ทัศนคติและปัญญาของแต่ละคนครับ

ความรักที่เธอเคยมีให้ฉันนั้นได้หมดลงไปแล้ว ไม่มีแม้คุณค่าที่จะเดินเคียงคู่เธออีกต่อไป
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,018
    Blog Entries
    1
    เปลียนได้อยากมาก เพราะคนบ้างคนอยากได้ซะจน ต้องไปหากู้เงินหรือวิธีอื่นๆ เพื่อ?สิ่งของดีๆแพงๆไว้มีประดับมีแล้วดูดีดูไฮโซแบบนี้ มันคงมีประโยชน์ต่อชีวิตมันมาก 5555+

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    259
    ได้รับคำขอบคุณ: 558
    ผมเป็นคนหนึ่งที่มีวิญญาณของตัวเอง แต่มันเปลี่ยนผมให้กลายเป็นคนไม่ดีไม่ได้

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    ที่เดิม...ที่เรายังรักกัน
    กล่าวขอบคุณ
    345
    ได้รับคำขอบคุณ: 363
    เคยมีคนบอกไว้ครับว่า

ยิ่งเทคโนโลยีเจริญมากขึ้นเท่าไหร่ ยิ่งสวนทางกับจิตใจของมนุษย์มากเท่านั้นครับ

ซึ่งผมมานั่งคิดๆดูแล้ว มันก็จริงอย่างที่เค้าบอกไว้นั่นแหละครับ
    TKM Love Vs Zombies นี่แหละ นิยายของจริง