ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    243
    ได้รับคำขอบคุณ: 191

ถามอะไรเกี่ยวกับการ์ดจอหน่อยครับ

1GB (III) PCIe ATi 6450 Native HDMI HIS "Dcom"

Native HDMI HIS "Dcom หมายถึงอะไร

ดูความแรงการ์ดจอดูที่
    Core Clock
    Memory Clock
    กับ DDR5 กับ DDR3 กับ BIT การ์ดจอหรือป่าวครับ

ขอบคุณครับ

กล่าวขอบคุณ
    393
    ได้รับคำขอบคุณ: 303
    Dcom คือประกันครับ

อันนี้ไปเจอมา ผิดพลาดประการใด ขออภัยด้วยนะครับ

AMD ตระกูล HD Series นั้น
    ผมจะยกตัวอย่างนะครับ
    เช่น HD 5870
    เลขตัวแรก คือ ซีรี่ส์ของมันครับ โดยจริงๆมันมีมาตั้งนานมากแล้วครับ
    ตั้งแต่ 2 3 4 5 แต่ทุกวันนี้ ที่นิยมจะเป็น 5 ซีรี่ส์ครับ ส่วน 4 ซีรี่ส์ ก็ยังมีคนใช้อยู่ แต่ถ้าเป็น 3 ซีรีส์ ก็คงจะบอกได้ว่า หลงเหลือ ล่ะครับ

ดังนั้น
    AMD ตัวเลขหน้าสุดคือ ตระกูลการ์ด แต่จะดูรุ่นแรงไม่แรง ดูที่ 3 ตัวหลังครับ

ต่อมาก็เลข ตัวที่ 2 ครับ
    เช่น HD X3xx
    X4xx
    X5xx
    X6xx
    X7xx
    X8xx
    X9xx ครับ

โดยจะมีรุ่นใหญ่สุดคือ 9 ครับ ส่วน 8 จะถือเป็นการ์ดระดับไฮๆ แล้ว
    เช่น
    อย่าง X3xx เนี่ย รุ่นเล็กเลย แน่นอน X4xx และ X5xx จัดเป็นรุ่นเล็กครับ
    X6xx กับ X7xx เค้าให้เป็น Mainstream ครับ ตลาดกลุ่มผู้ใช้หลัก
    โดย X6xx เนี่ย จะเป็นระดับกลาง และ X7xx จะเป็นระดับสูง ในด้านของ mainstream ครับ
    และ X8xx - X9xx เป็น ซีรี่ส์สูงสุดครับ

ซึ่ง ซีรี่ส์ X9 เป็น ซีรีส์พิเศษครับ ซึ่งไม่ว่าจะกี่รุ่นๆ ก็ถือเป็นตัวที่เรียกว่า Premium ไปเลย

ดังนั้นเราจึงสรุปได้ว่า Hd ที่เป็น ซีรี่ส์ X3xx X4xx X5xx จัดเป็นการ์ดจอ ราคาประหยัดนั่นเองครับ

คราวนี้จะเป็นตัวเลข แยกย่อยครับ
    ซึ่งจะว่ากันที่ 2 ตัวท้ายแล้วครับ
    ซึ่ง ในตระกูลของ AMD เนี่ย ตัว --xx หลัง จะเป็นรุ่น 1 ในแต่ละ ซีรี่ส์ นั้นๆ เลขยิ่งมาก จะยิ่งดี ซึ่ง จะแบ่งเป็น
    xx30
    xx50
    xx70
    ซึ่ง 70 นั้นจัดเป็น รุ่นสูงสุดใน อนุกรมนั้นๆ
    และจะสังเกตุได้ว่า ตะกูล x3xx x4xx นั้น โดยส่วนมากจะไม่ค่อยมี การ์ดที่เป็น xx70 นั่นเอง

ดังนั้นแล้ว ถ้าเราจะดูการ์ดรุ่นต่างๆในตระกูล HD ของ AMD(Ati เก่า ที่เราคุ้นกัน)
    ก็ให้สังเกตุ 2 จุดก็คือ
    เลขตัวที่ 2 และ 2 ตัวท้ายครับ
    ซึ่ง ยิ่งเยอะก็หมายความว่าเป็นรุ่นที่แรง โดยเลขตัวหน้า คือ ตระกูลของมันเท่านั้นครับ

ดังนั้นแล้ว ยกตัวอย่างว่า
    Hd 4870 กับ Hd 5450 อันไหนแรงกว่า
    เราสามารถตอบใครๆได้เลยว่า 4870 แรงกว่า นั่นเอง

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Forward Thinking
    กล่าวขอบคุณ
    43
    ได้รับคำขอบคุณ: 590
    Core คือ ความเร็วในการประมวลผม ได้เป็น GT/s

Memory คือ ที่เก็บข้อมูลหลังจากประมวลผม มีหน่วยความจำเป็น GP/s

GDDR คือ ชนิดของ RAM การ์ดจอ DDR มีความเร็วในการส่งข้อมูลต่างกัน

Bit คือ ความกว้าง ในการส่งข้อมูล เหมือน Windows ความกว้างที่มากกว่า จะส่งได้มากกว่า แต่ไม่เกี่ยวกับความเร็ว

แต่ถึงจะ Core Memory เท่ากัน แต่ถ้า

จำนวน sharder มากกว่า ก็เร็วกว่า
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ingkung : 30th July 2011 เมื่อ 18:38

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    243
    ได้รับคำขอบคุณ: 191
    ขอบคุณมากครับ