ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ลาลั้ลลา ลัลลา~
    กล่าวขอบคุณ
    164
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,441

Lightbulb วิธีติดตั้ง Windows 7

สวัสดีครับ บทความนี้แนะนำวิธีการติดตั้ง Windows 7 RC

เพื่อเป็นแนวทางให้คุณได้ศึกษา สำหรับผู้ที่จะลงมือติดตั้ง Windows ด้วยตนเอง

อ่านแล้วจะพบว่า วิธีการติดตั้ง Windows 7 นั้น “ง่าย” แบบที่ใครๆก็ทำได้ครับ

Windows 7: System Requirements
    1 gigahertz (GHz) or faster 32-bit (x86) or 64-bit (x64) processor
    1 gigabyte (GB) RAM (32-bit) or 2 GB RAM (64-bit)
    16 GB available hard disk space (32-bit) or 20 GB (64-bit)
    DirectX 9 graphics device with WDDM 1.0 or higher driver

สิ่งที่ต้องเตรียม

1. แผ่น windows 7 ตาม Edition ของท่าน

2. คอมพิวเตอร์ PC / Notebook

3. USB ถ้าหากต้องการ Load driver บางตัวสำหรับ Harddisk

วิธีการลงดังนี้ครับ

1. ใส่แผ่น Windows7 ลงใน CD-Rom จากนั้นทำการ Boot Computer

เมื่อเห็นข้อความดังกล่าวดังรูป ให้กด Enter 1 ครั้งเพื่อเป็นการเข้าสู่หน้าต่างของการลง Windows7

** ในการปรับให้ให้ Bios นั้น Boots จากแผ่้นเป็นอันดับแรก**

-โดยส่วนมาก PC จะกด del / . เข้าไปทำการเซ็ตค่า

- Notebook ส่วนมากจะกด F2 หรือให้สังเกตุดีๆตอนที่คอมพิวเตอร์Boot มันจะบอกอยู่

-แต่ถ้าเราต้องการกดใช้ Boot menu เลย ทั้ง Notebook / pc ส่วนมากจะกด F12 , F10 ครับ

2. ให้เราทำการเลือกดังภาพ

Language to install : English

Time : Thai(Thailand)

Keyboard : Thai Kedmanee

3. จากนั้นให้ทำการกด Install now

4. ให้เราเลือก OS ที่เราต้องการลง โดยจะ มีทั้ง x86(32bit) , x64(64bit) แนะนำว่าผู้ใช้ทั่วไปควรลง x86 และกด Next

5. ยอมรับเงื่อนไข Lincene ของ windows 7

- ให้เราทำการ ติ๊กถูกที่ I accept the license > Next

6. เมื่อผู้อ่านลง Windows 7 ใหม่หรือลงครั้งแรกจากการซื้อคอมพิวเตอร์ ก็ให้เลือก Custom(advanced)

7. ขั้นตอนนี้เราเราเลือก Drive ที่จะลง OS Windows7 ส่วนมาก จะลงใน Disk 0 นะครับ ก็คือ Drive C: ของ windows เรานั้นเอง อย่าลง ผิด Drive นะครับดูดีดี

สำคัญ แต่สำหรับคนที่เคยลง windows 7 แล้ว หรือลง windows ตัวอื่นแล้วจะมาลง Windows 7 ใหม่ให้ทำขั้นตอนนี้ด้วยนะครับ

ให้ไปที่ Drive options (advanced)

จากนั้นให้เราเลือก Drive ที่เราเคยลง OS มาก่อน จากนั้นก็เลือก format ก่อนครับ จากนั้นก็เลือก Drive ที่เราจะลง OS จากนั้นก็กด Next

8. ขั้นตอนนี้ให้เรารอเวลาใน Install windows 7

9. หลังจากนั้นให้เราใส่ชื่อ ผู้ใช้ อาทิเช่น ITITHAI จากนั้นก็กด Next

10. Windows จะให้เราใส่ Password ในการ Login แต่ถ้าเราไม่ต้องการใส่ก็ให้ข้ามขั้นตอนนี้ไปเลยครับ

11. ขั้นตอนนี้ให้เราใส่ Product key ซึ่ง Product key จะอยู่ที่กล่อง ที่เราทำการซื้อ Windows 7 มาครับ
    ***เอาเครื่องหมายติ๊กถูกออกด้วยนะครับ ถ้าไม่มีคีย์ให้กด Next ต่อไปเลยครับ (หาโปรแกรม Windows 7 Loader มาใช้หลังติดตั้งเสร็จด้วยนะ ^ ^)***

12. ขั้นตอนนี้ให้เราเลือก Use recommended Setting เพื่อเป็นการ Update Patch windows ต่างๆ (ถ้าไม่ต้องการให้เลือก Ask me later)

13. ให้เราเลือกเวลา Time Zone : UTC+07.00 Bangkok,Hanoi,Jakarta

14. ในหัวข้อนี้ถ้าเรายังไม่แน่ใจ ให้เราเลือก Public network (ตามที่Microsoft แนะนำ)

15. จากนั้นเราก็จะได้ Window7 ที่หน้าตาที่สวยงาม ดังภาพ

Credit บทความจาก http://www.itithai.com

วิธีติดตั้ง Windows 7 (Video)
    สำหรับคนที่ขี้เกียจอ่าน ก็มาดูจากวีดีโอนี้เลยก็ได้ครับ ผมกับเพื่อนทำส่งอาจารย์ไว้

การสลับภาษาไทย-อังกฤษด้วย Grave Accent

หลังจากทำการติดตั้ง Windows 7 ตามวิธีการด้านบนแล้วเสร็จจะสามารถใช้งานได้ทั้งคีย์บอร์ดภาษาไทยและภาษาอังกฤษแต่ภาษาดีฟอลท์จะเป็นภาษาไทยซึ่งสามารถทำการคอนฟิกให้เป็นภาษาอังกฤษได้ตามขั้นตอนดังนี้
    1. คลิก Start คลิก Control Panel ในหัวข้อ Clock, Language, and Region ให้คลิกลิงก์ Change keyboards or other input method
    2. ในหน้าไดอะล็อกบ็อกซ์ Region and Language คลิกแท็บ Keyboards and Languages แล้วคลิกปุ่ม Change keyboards
    3. ในหน้าไดอะล็อกบ็อกซ์ Text Services and Input Languages บนแท็บ General ในหัวข้อ Default input language ให้ตั้งค่าเป็น English (United State) - US เสร็จแล้วคลิก OK

4. ในหน้าไดอะล็อกบ็อกซ์ Region and Language คลิก OK แล้วปิดหน้าต่าง Control Panel เพื่อจบการทำงาน

หลังจากทำการภาษาดีฟอลท์เป็นภาษาอังกฤษเสร็จแล้ว แต่การสลับระหว่างภาษาอังกฤษ-ไทยยังจะต้องกดปุ่ม Ctrl + Shift ซึ่งสามารถคอนฟิกให้การสลับโดยการกดปุ่ม Grave Accent(~) ตามขั้นตอนดังนี้
    1. คลิก Start คลิก Control Panel ในหัวข้อ Clock, Language, and Region ให้คลิกลิงก์ Change keyboards or other input method
    2. ในหน้าไดอะล็อกบ็อกซ์ Region and Language คลิกแท็บ Keyboards and Languages แล้วคลิกปุ่ม Change keyboards
    3. ในหน้าไดอะล็อกบ็อกซ์ Text Services and Input Languages คลิกแท็บ Advanced Key Settings แล้วคลิกปุ่ม Change Key Sequence
    4. ในหน้าไดอะล็อกบ็อกซ์ Change Key Sequence ในส่วน Switch Keyboard Layout คลิก Grave Accent (~) ในส่วน Switch Input Language ให้ปล่อยตามค่าดีฟอลท์ เสร็จแล้วคลิก OK

5. ในหน้าไดอะล็อกบ็อกซ์ Text Services and Input Languages ให้คลิก OK
    6. ในหน้าไดอะล็อกบ็อกซ์ Region and Language คลิก OK แล้วปิดหน้าต่าง Control Panel เพื่อจบการทำงาน

บทความจาก Thai Windows Administrator Blog
    เรียบเรียงโดย AntiBody

ปล.หวังว่าจะเป็นประโยชน์กับคนในบอร์ดที่ลง Windows 7 ไม่เป็นนะครับ และ จะดีมากเลยถ้าม็อดช่วยปักหมุดให้

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 6 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ลาลั้ลลา ลัลลา~
    กล่าวขอบคุณ
    164
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,441
    ขอดันนิดนึงครับ ไม่มีคนเข้าเลย T T

Joe Hisaishi
    กล่าวขอบคุณ
    794
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,657
    ขอยืมวิดิโอหน่อยนะครับ ทำดีมากๆเลย สวยงามเข้าใจง่ายมาก ขอเอาไปไว้ในกระทู้นี่นะครับ http://www.jokergameth.com/board/sho...217#post114217

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    96
    ได้รับคำขอบคุณ: 518
    Blog Entries
    1
    เยี่ยมครับ การลงวิน7นั้นไม่ยาก แต่ก็ต้องค่อยๆทำอย่าใจร้อน ลงเสร็จใช้ตัวลงไดร์เวอร์แสกนอัพเดทให้เรียบร้อย จบและ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    896
    ได้รับคำขอบคุณ: 128
    อยากให้ปักหมุดมากๆเลยครับ เผื่อคนไม่รู้วิธ๊จะได้ศึกษา
    I Love Mugi >,<

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    เสือปืนไวๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
    กล่าวขอบคุณ
    126
    ได้รับคำขอบคุณ: 346
    ดีครับ ................