ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

I Love Movie
    กล่าวขอบคุณ
    1,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,072

จะประกอบคอมเองครั้งแรก สอบถามผู้เชี่ยวชาญ

อยากสอบถามนะครับ
    คือว่าผมศึกษาเกี่ยวกับเรื่องคอมมานานมากแล้วครับ อีกประมาณต้นเดือนหน้าจะซื้อคอมมาประกอบเองครับ
    คือว่า ถ้าผมซื้ออุปกรณ์ครบแล้ว

ยกตัวอย่าง
    CPU,MainBoard,Ram,HardDisk,DVD-Rw,VGA,PSU,Case
    แล้วส่วนพวกสายต่างๆเช่นสาย Sata มันจะแถมมากับอุปกรณ์ชิ้นไหนไหมครับ
    หรือต้องซื้อแยก

ถ้าผมประกอบคอมเสร็จแล้ว Boot เครื่อง ในเรื่องของการเซ็ท Bios ต้อง เซ็ท ยังไงครับ
    เกี่ยวกับพวก HardDisk Master,Slave เนี่ยอะครับ

แล้วปุ่ม Clear Cmos คืออะไรหรอครับ
    รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำให้เข้าใจทีนะครับ

ส่องอย่างเดียว ^^
    กล่าวขอบคุณ
    130
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,132
    ประกอบคอมเองก็ต้องศึกษาว่าอะไรเป็นอะไรก่อนครับ ซึ่งหาได้ตามเว็บต่างๆก็มี เรื่องสาย Sata นั้นจะแถมมาให้กับตัวบอร์ดอยู่แล้วครับ

เรื่องการเซ็ตไบออสนั้นไม่ยากครับ เราแค่เซ็ต เวลากับวันที่ก็พอ แต่ถ้ามันเซ็ตมาตรงแล้วก็ไม่ต้องไปยุ่งมัน

การClear Cmos นั้นถ้าไม่ใช้บอร์ด เทพๆมันมักจะไม่มีเป็นปุ่ม แต่มันจะเป็นจั๊มเปอร์ ให้เราสลับขาของมันแทน

ทางที่ดี ซื้อมาแล้ว อ่านคู่มือด้วย

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

- [ The Gang ] -
    กล่าวขอบคุณ
    2,192
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,144
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Rankle อ่านกระทู้
    ถ้าจะให้บอกว่าใส่ramการ์ดจอpsuอยู่ตรงไหนตรงนี้นะอันนี้ได้ แต่ถ้าจะให้บอกว่าใส่ยังไงผมขอไม่คนนึง เรื่องแบบนี้ถ้าลองทำเองความรู้มันจะหนาแน่นกว่าครับ
    เริ่มจากเอาเครื่องเก่าๆลองๆมาถอดเล่นใส่เล่น แล้วลองจริงเลยตัวผมทุกวันนี้ก็พอเปลีั่ยนๆได้ถ้ามีอุปกรณ์ครบจะเวิร์คไปอีก แต่ผมใช้กรรไกรอันเดียวเนี้ยละ - -* ไขทั้งเคส !
    นิ้วด้านหมดละ - -

แน่นฉิบ แถมแฉะดัวย......

กล่าวขอบคุณ
    1,381
    เรื่องการเสียบแรบ ใส่ CPU ใส่ VGA ผมทำเป็นครับ แต่ผมงง ก็คือ HardDisk ที่ มันมี 2 อย่างคือ Master กับ Slave มันคือหลักกับรองใช่ไหมครับ แล้วเราต้องเซ็ทใน Bios ไหมครับ แล้ว Raid 0 Raid 1 Raid 2 อะไรพวกเนี้ยมันคืออะไรหรอครับ และ หน้าที่ของปุ่ม Cmos คืออะไรหรอครับ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    1,513
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,234
    http://www.overclockzone.com/forums/...8%99%E0%B8%B0)

ตามนี้ไปครับ ลงมาล่างๆจะมีวิธีประกอบคอมครับ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ PreciousTar อ่านกระทู้
    เรื่องการเสียบแรบ ใส่ CPU ใส่ VGA ผมทำเป็นครับ แต่ผมงง ก็คือ HardDisk ที่ มันมี 2 อย่างคือ Master กับ Slave มันคือหลักกับรองใช่ไหมครับ แล้วเราต้องเซ็ทใน Bios ไหมครับ แล้ว Raid 0 Raid 1 Raid 2 อะไรพวกเนี้ยมันคืออะไรหรอครับ และ หน้าที่ของปุ่ม Cmos คืออะไรหรอครับ
    คือ Harddisk ปัจจุบันคุณต้องใช้ SATA แล้วครับ ไม่ต้องกังวลเรื่อง Master Slave ครับ เพราะมันไม่ต้องถอดจั๊มเปอร์อะไรอีกต่อไป มันมีให้เราเลือกใน
    Bios เลยครับว่าจะตั้งให้ HDD ลูกไหนบู๊ท กรณีมีลูกเดียวก็ไม่ต้องตั้งค่าอะไรครับ จะตั้งค่าก็ตอนลงวินโดว์ให้มันบู๊ทจาก DVD ROM
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย gsuhplyf : 22nd April 2012 เมื่อ 20:53

กล่าวขอบคุณ
    1,381
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ gsuhplyf อ่านกระทู้
    http://www.overclockzone.com/forums/...อ่านก่อนโพสนะ)

คือ Harddisk ปัจจุบันคุณต้องใช้ SATA แล้วครับ ไม่ต้องกังวลเรื่อง Master Slave ครับ เพราะมันไม่ต้องถอดจั๊มเปอร์อะไรอีกต่อไป มันมีให้เราเลือกใน
    Bios เลยครับว่าจะตั้งให้ HDD ลูกไหนบู๊ท กรณีมีลูกเดียวก็ไม่ต้องตั้งค่าอะไรครับ จะตั้งค่าก็ตอนลงวินโดว์ให้มันบู๊ทจาก DVD ROM
    แล้วเรื่อง DVD อะครับต้องกำหนดอะไรหรือเปล่า
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย PreciousTar : 22nd April 2012 เมื่อ 21:12

กล่าวขอบคุณ
    1,513
    DVD กำหนดตอนลงวินโดว์ครับ พอเราเปิดเครื่องเราก็เข้าไบออส แล้วไปกำหนดเรือ่งการบู๊ท ก็คือให้มันบู๊ทด้วย DVD อันดับแรกครับ
    แล้วใส่แผ่นวินโดว์ เข้าไปแล้วกด F10 เซฟ แล้วก็รอให้เครื่องมีรีสตาร์ทเอง 1 ครั้ง ทีนี้เครื่องก็จะอ่านแผ่นวินโดว์ครับ มันจะมีข้อความ
    ขึ้นมาอะครับ 1แถวด้านบน ก็กดปุ่ม Enter 1 ครั้ง แล้วก็ลงวินโดว์ตามลำดับ

วิธีลงวินโดว์ก็หาในเน้ตเอาครับไม่ยาก ง่ายกว่าประกอบคอมเยอะ จะไปยุ่งยากตอนที่ลงไดร์เวอร์โปรแกรมอีกทีนึงครับ

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,381
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ gsuhplyf อ่านกระทู้
    DVD กำหนดตอนลงวินโดว์ครับ พอเราเปิดเครื่องเราก็เข้าไบออส แล้วไปกำหนดเรือ่งการบู๊ท ก็คือให้มันบู๊ทด้วย DVD อันดับแรกครับ
    แล้วใส่แผ่นวินโดว์ เข้าไปแล้วกด F10 เซฟ แล้วก็รอให้เครื่องมีรีสตาร์ทเอง 1 ครั้ง ทีนี้เครื่องก็จะอ่านแผ่นวินโดว์ครับ มันจะมีข้อความ
    ขึ้นมาอะครับ 1แถวด้านบน ก็กดปุ่ม Enter 1 ครั้ง แล้วก็ลงวินโดว์ตามลำดับ

วิธีลงวินโดว์ก็หาในเน้ตเอาครับไม่ยาก ง่ายกว่าประกอบคอมเยอะ จะไปยุ่งยากตอนที่ลงไดร์เวอร์โปรแกรมอีกทีนึงครับ
    ขอบคุณมากนะครับ

กล่าวขอบคุณ
    58
    ได้รับคำขอบคุณ: 326
    คู่มือเมนบอร์ดสำคัญที่สุดครับ ครั้งแรกๆ ผมพลิกไปหลิกมาจนยับอะ ไม่มั่นใจ

เหมือนพวกช่างตามร้านเค้าประกอบบ่อยๆ ก็เสียบกันแป๊บๆ เสร็จละ

กล่าวขอบคุณ
    1,513
    ฮ่าๆ ไม่ต้องห่วงครับ ไอ้เรื่องสายระโยงระยางมั่วเหมือนเมื่อก่อนปัจจุบันมันไม่มีแล้วครับ
    เมื่อก่อนเคยท่อง Vcc - + G อะไรสักอย่างผมก็จำไม่ได้ละ 555+ แล้วยิ่งสายPORT USB ที่มันแยกออกมาเป็นเสี่ยงๆด้วยนี่ แทบคลั่งกันเลยทีเดียว
    อย่างผมนี่บอกตามตรง ยังไม่เคยประกอบพวก Core I สักตัวเลยครับ แต่ก็มีประสบการณ์ของ Intel อยู่บ้าง

แต่ของ AMD เกิดมายังไม่เคยประกอบเลย - -* ให้ตายสิ

กล่าวขอบคุณ
    157
    ได้รับคำขอบคุณ: 117
    ผมมีประสบการณ์นั่งงมโข่งประกอบเองอยู่ครับ ไม่ยากอย่างที่คิดครับ
    ขอแนะนำแบบคนบ้านๆไม่มีความรู้เรื่องคอมดังนี้ครับ
    -ไฟเลี้ยง CPU มีแบบ 6pin 8pin ถ้าเมนบอร์ดเป็นแบบ8pinก็ควรหา PSU ที่มีขาเสียบ8pinมาใช้ครับ(6pin เสียบ 8pin ก็ได้ครับแต่อาจมีคอมดับถ้าทำงานหนักๆ)
    -ตอนเสียบสายไฟหลักไม่แน่ใจว่าเรียกอะไรที่มันมี 24pin หากเสียบไปแล้วจำเป็นต้องดึงออกก็ให้ดึงอย่างระมัดระวังครับ
    -ตรงที่ผมคิดว่าลำบากสุดก็ตรงที่เสียบสายอุปกรณ์ของเคสเข้าเมนบอร์ด เพราะขาเสียบกับช่องเสียบมันเล็กมากๆ ต้องใช้ความระมัดระวังเช่นกันครับ
    -การหยอดซิลิโคนที่ Cpu ก็หาอ่านหาศึกษาเอาตามเว็บครับ ส่วนตัวผมใช้หยอดเท่าเม็ดถั่วเขียวแล้วเอาซิ้งวางทับเลย
    -ถ้าเล่น CPU ค่าย AMD แนะนำให้เปลี่ยนซิ้งเลยครับเพราะซิ้งเดิมของ AMD จะหมุนดังมากแต่ถ้าของ intel ซิ้งเดิมที่ให้มาก็พอไหวครับ
    -ซิ้งบางตัวจำเป็นต้องติดตั้งอุปกรณ์ขาล็อคเฉพาะที่เมนบอร์ดจึงจะใส่ได้ คือต้องหงายเมนบอร์ดมาขันน็อตเปลี่ยนขาล็อคซิ้ง CPU ครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Yothin35 : 22nd April 2012 เมื่อ 22:21

กล่าวขอบคุณ
    12
    ได้รับคำขอบคุณ: 98
    ดูเรื่องสายไฟหน้าเคสด้วยนะ

พวกหลอด LED มันต้องตรงขั้ว + -

เรื่อง Set Bios ถ้าแรม 1333 ไม่มีปัญหาอะไร แต่ 1600+ ต้องเข้าไปปรับ + ตั้งค่า CL ด้วย ทำไม่ดี จอฟ้ามาแน่ๆ

เรื่อง AMD ดังนัน เจอแต่พวกรุ่นใหญ่ๆนะ ซิงค์เดิม FX-6100 แทบไม่มีเสียง

แต่ตอนนี้กำลังจะหา V8 มาใส่

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 895
    CPU แถมฮีทซิงค์ (พัดลมระบายความร้อน CPU)
    MainBoard แถมสาย SATA หัวแปลงตัวจ่ายไฟ SATA สาย SLI , Crossfire (มีเฉพาะรุ่นแพงๆเท่านั้น)
    Ram แถมกล่อง(สรุปคือไม่แถมอะไรเลย)
    HardDisk ไม่แถมอะไรเลย
    DVD-Rw แถมสาย IDE หรือ SATA หรือ น็อตล็อค DVD แล้วแต่รุ่นบางรุ่นไม่แถมอะไรเลย
    VGA แถมตัวแปลงจ่ายไฟเข้าการ์ดจอ (เฉพาะรุ่นที่ต่อไฟเพิ่ม) ตัวแปลง DVI เป็น Dsub(VGA) บางรุ่นแถมสาย HDMI (แต่ส่วนใหญ่ไม่ค่อยแถม)
    PSU แล้วแต่รุ่นบางรุ่นแถมสายแยก (รุ่นที่ถอดสายได้) บางรุ่นมีที่รัดสาย
    Case แถม PSU ถูกๆ(แต่รุ่นแพงๆจะไม่แถม PSU)
    ไม่มีสิ่งใดดีไปกว่าการเปิดใจรับฟังความรู้ใหม่ๆ
    รับปรึกษาปัญหาเรื่องคอมและการจัดสเปกคอม

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 895
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Yothin35 อ่านกระทู้
    ผมมีประสบการณ์นั่งงมโข่งประกอบเองอยู่ครับ ไม่ยากอย่างที่คิดครับ
    ขอแนะนำแบบคนบ้านๆไม่มีความรู้เรื่องคอมดังนี้ครับ
    -ไฟเลี้ยง CPU มีแบบ 6pin 8pin ถ้าเมนบอร์ดเป็นแบบ8pinก็ควรหา PSU ที่มีขาเสียบ8pinมาใช้ครับ(6pin เสียบ 8pin ก็ได้ครับแต่อาจมีคอมดับถ้าทำงานหนักๆ)
    -ตอนเสียบสายไฟหลักไม่แน่ใจว่าเรียกอะไรที่มันมี 24pin หากเสียบไปแล้วจำเป็นต้องดึงออกก็ให้ดึงอย่างระมัดระวังครับ
    -ตรงที่ผมคิดว่าลำบากสุดก็ตรงที่เสียบสายอุปกรณ์ของเคสเข้าเมนบอร์ด เพราะขาเสียบกับช่องเสียบมันเล็กมากๆ ต้องใช้ความระมัดระวังเช่นกันครับ
    -การหยอดซิลิโคนที่ Cpu ก็หาอ่านหาศึกษาเอาตามเว็บครับ ส่วนตัวผมใช้หยอดเท่าเม็ดถั่วเขียวแล้วเอาซิ้งวางทับเลย
    -ถ้าเล่น CPU ค่าย AMD แนะนำให้เปลี่ยนซิ้งเลยครับเพราะซิ้งเดิมของ AMD จะหมุนดังมากแต่ถ้าของ intel ซิ้งเดิมที่ให้มาก็พอไหวครับ
    -ซิ้งบางตัวจำเป็นต้องติดตั้งอุปกรณ์ขาล็อคเฉพาะที่เมนบอร์ดจึงจะใส่ได้ คือต้องหงายเมนบอร์ดมาขันน็อตเปลี่ยนขาล็อคซิ้ง CPU ครับ
    ไฟเลี้ยง CPU มีแต่ 4 pin กับ 8 pin ครับ(ไฟเลี้ยงบอร์ดนั่นแหละ)
    ส่วน 6 กับ 8 pin ที่พูดมา มันของการ์ดจอครับ
    ไม่มีสิ่งใดดีไปกว่าการเปิดใจรับฟังความรู้ใหม่ๆ
    รับปรึกษาปัญหาเรื่องคอมและการจัดสเปกคอม

กล่าวขอบคุณ
    1,381
    แล้วเรื่อง VGA อะครับ ตัว Ref กับ Non-Ref ต่างกันยังไงหรอครับ

กล่าวขอบคุณ
    12
    ได้รับคำขอบคุณ: 98
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ PreciousTar อ่านกระทู้
    แล้วเรื่อง VGA อะครับ ตัว Ref กับ Non-Ref ต่างกันยังไงหรอครับ
    Ref ออกแบบมาจากผู้ผลิตชิพ non-ref บริษัทที่ซื้อชิพมา (Asus,Gig,HIS,etc) ทำแผงวงจรเอง + แบบซิงค์ใหม่

ดูง่ายๆ Ref เหลี่ยมๆ มีพัดลมอันเดียว non-ref ซิงค์แปลกๆ สวยๆ หลายพัดลม