ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    2,884
    ได้รับคำขอบคุณ: 137

กองกำลังป้องกันตัวเองของญี่ปุ่น

เจาะอาวุธกองกำลังป้องกันตัวเองญี่ปุ่น

หลายๆ ท่านคงสงสัยว่าทำไมจึงเรียกว่ากองกำลังป้องกันตัวเอง??

ตอนที่ญี่ปุ่นแพ้สงครามให้กับอเมริกา ในตอนนั้นทำให้อเมริกาสามารถควบคุมญี่ปุ่นได้ในฐานะประเทศผู้แพ้สงคราม สหรัฐจึงให้ญี่ปุ่นร่างรัฐธรรมนูญขึ้นใหม่
    โดยมีเนื้อหาตอนหนึ่งว่าญี่ปุ่นห้ามมีกองทัพ เพื่อทำสงครามโดยบุคคลที่เข้ามาทำงานในกองกำลังป้องตนเองพวกเขาจะเรียกตนเองว่าเจ้าหน้าที่กองกำลังป้องกันตนเอง
    ซึ่งทั้งหมดเป็นพลเรือนมิใช่ทหาร ซึ่งต้องในปี ค.ศ.2025 ญี่ปุ่นจึงจะสร้างกองทัพได้ และกองทัพของญี่ปุ่นคงมีแสงยาณุภาพมาก เพราะแค่กองกำลังป้องกันตัวเองญี่ปุ่น
    ก็มี ความเกรียงไกรเป็นอันดับต้นๆของโลกอยู่แล้ว

กองกำลังป้องกันตนเองประเทศญี่ปุ่น หรือชื่อภาษาอังกฤษว่า Japan Self-Defence Force หรือเรียกสั้นๆว่า JSDF ประกอบไปด้วยกองกำลังสามเหล่าทัพ คือ

-Japan Ground Self-Defence Force(JGSDF)คือ กองกำลังป้องกันตัวเองทางบก
    -Japan Maritime Self-Defence Force(JMSDF)คือ กองกำลังป้องกันตัวเองทางเรือ
    -Japan Air Self-Defence Force(JASDF)คือ กองกำลังป้องกันตัวเองทางอากาศ
    ซึ่งมีเจ้าหน้าที่กองกำลังป้องกันตนเอง ประมาณ 240,000 คน

Japan Ground Self-Defence Force
    กำลังพลของ JGSDF มีมากที่สุดคือประมาณ 150,000 คน ประกอบไปด้วย 12กองพลทหารราบ 1กองพลทหารม้า
    1กรมส่งทางอากาศ 2กรมปืนใหญ่ และ 2กรมป้องกันภัยทางอากาศ

อาวุธส่วนมากที่ใช้จะเป็นอาวุธจาสหรัฐและที่ญี่ปุ่นพัฒนาขึ้นเอง ซึ่งที่น่าสนใจก็มีดังนี้ครับ
    Howa Type 89

ปืน ชิกิ ไทป์ 89 ของจริงก็ได้ซื้อ ลิขสิทธิ์จาก บ.อาร์มาไลต์ รุ่น AR-18 มาดัดแปลงนิดหน่อยแล้วเข้าประการปี 1989 ใช้ชื่อรุ่นว่า ไทป์89 ชื่อเล่นๆว่า ชิกิ
    ปืนจริงรุ่นนี้ใช้กระสุนขนาด 5.56x45 ม.ม. มาตรฐาน NATO หรือขนาดเดียวกับ M16/M4 แต่ความทันสมัยมีมากกว่า M4 ซะอีก เพราะ มีระบบยิง 3 นัด
    กับฟูลออโต้ในกระบอกเดียวกันเลย

Type-74 Main Battle Tank

รถถังรุ่นนี้ดูแล้วคล้ายๆกับ M60 ของสหรัฐครับเข้าใจว่าน่าจะใช้พื้นฐานเดียวกัน โดยรถถังรุ่นนี้ผลิตโดยบริษัท Mitsubishi เองทั้งหมดครับ
    โดยติดปืนใหญ่ขนาด 105มม. รถถังรุ่นนี้อยู่ในข่ายของรถถังเบาครับและกำลังจะถูกแทนที่ด้วยรถถังแบบใหม่ ตอนนี้มีประจำการอยู่ประมาณ 700คัน

Type-90 Main Battle Tank

รถถังรุ่นนี้มองแล้วคล้ายๆกับ Leopard 2A4(ดูครังแรกนึกว่าใช่) ของเยอรมันเลยโดยญี่ปุ่นน่าจะก็อปมาเฉพาะตัวถังรถ
    รถถังรุ่นนี้ติดปืนใหญ่ขนาด 120มม. โดยใช้พลประจำรถเพียง 3 คนครับซึ่งนั่นหมายความว่ารถถังคันนี้ใช้ระบบบรรจุกระสุนโดยอัตโนมัติ

TK-X Main Battle Tank

รถถังรุ่นนี้คาดว่าจะเป็นรถถังแบบใหม่ที่รอเข้าประจำการครับ ข้อมูลยังมีไม่มาก ติดปืนใหญ่ 120มม.

Type-89 Infantry Fighting Vehicle

รถเกราะรุ่นนี้มองคล้ายๆรถถัง แต่ไม่ใช่ครับมันคือรถรบทหารราบหรือที่เรียกกันว่า IFV โดยรถรุ่นนี้ติดปืนใหญ่กลขนาด 35มม.
    มีอาวุธต่อต้านรถถังนำวิถี 2นัดคาดว่าจะเป็น TOWจากสหรัฐครับ โดยใช้พลประจำรถ 3คนคือพลขับผบ.รถและพลประจำปืน และสามารถบรรทุกทหารไปได้อีก 7คนครับ

และก็ยังมีอีกมากมาย นะครับ เช่น Type-60 Type-73 Type-96 Komatsu-LAV และType-87 เป็นต้น แต่เอาหลักๆมาให้ดู
    ส่วนเฮริคอปเตอร์ก็จะแนะนำ คือKawasaki OH-1

นี่เป็นฮ.ลาดตระเวณ/โจมตีเบาครับ ซึ่งรุ่นนี้ญี่ปุ่นพัฒนาขึ้นเองโดยบริษัท Kawasaki เป็นผู้สร้าง แต่ใช้เครื่องยนต์ของ Mitsubishi
    ใช้นักบิน 2คนครับ อาวุธที่ติดอยู่ก็เป็น ปืนกล 3ลำกล้องหมุนขนาด 20มม. อาวุธต่อต้านรถถังและจรวดหลายลำกล้องไม่นำวิถี

ส่วนฮ.ที่เหลือนั้นเป็นของสหรัฐ ประกอบไปด้วย UH-1J UH-60J CH-47J ซึ่งฮ.ทุกรุ่นที่ญี่ปุ่นมีใช้งานจะลงท้ายด้วยตัวอักษร J ทั้งหมดครับ

Japan Maritime Self-Defence Force

กองกำลังป้องกันตนเองทางทะเลของญี่ปุ่นนั้นถือว่าเป็นหนึ่งในกองทัพเรือที่ยิ่งใหญ่ที่สุดในโลกครับ
    ประกอบด้วยเรือผิวน้ำและเรือดำน้ำจำนวนมาก ส่วนอาวุธและเทคโนโลยีส่วนใหญ่นั้นก็ได้รับมาจากสหรัฐและก็มีทั้งที่ญี่ปุ่นพัฒนาขึ้นเองครับ
    โดนเรือที่น่าสนใจมีดังนี้

Kongo(คอน-โงะ) Class Destroyer

เรือรบชั้นคองโงะนี้ เป็นเรือพิฆาตครับ เป็นเรือพิฆาตที่ติดระบบอำนวยการรบ AEGIS ที่ญี่ปุ่นนำมาพัฒนาเอง โดยใช้ต้นแบบจากเรือพิฆาตระบบ AEGIS ชั้น Arleigh Burke ของกองทัพเรือสหรัฐ อาวุธที่ติดตั้งก็ใช้อาวุธของสหรัฐครับ ประกอบไปด้วยอาวุธปล่อยนำวิถีต่อต้านเรือผิวน้ำแบบ Harpoon มีระบบปล่อยอาวุธแนวดิ่ง(VLS)แบบ Mk.41 ขนาดประมาณ 128ท่อยิง สามารถยิงจรวดปราบเรือดำน้ำแบบ ASROC และ Standard Missile 2(SM-2)ได้ ล่าสุดเห็นว่าญี่ปุ่นได้สั่งซื้อจรวดแบบ SM-3ซึ่งเป็นแบบเดียวกับที่สหรัฐใช้ยิงทำลายดาวเทียมของตนมาประจำการแล้ว นอกจากนั้นก็ยังมีระบบป้องกันภัยระยะประชิดแบบ Mk.15 Phalanx 2ระบบ ท่อยิงตอร์ปิโดแฝดสามแบบ Mk.32 และติดปืนเรือขนาด 127มม. 1กระบอก เรือลำนี้มีขนาดระวางขับน้ำอยู่ที่ 7,000ตัน

Oyashio(โอ-ยา-ชิ-โอะ) Class Submarine

เรือดำน้ำชั้น โอยาชิโอะ นี้คาดว่าน่าจะเข้าประจำการครบจำนวนเป็นที่เรียบร้อยแล้ว เพราะบทความนี้ทางเจ้าของเขียนขึ้นเมื่อ 2ปีที่แล้วครับ ตอนนี้น่าจะมีประจำการอยู่ประมาณ 11ลำ
    ขนาดระวางขับน้ำอยู่ที่ 3,000ตัน ติดท่อยิงตอร์ปิโดที่ญี่ปุ่นพัฒนาเองแบบ Type-89ขนาด 533มม.ทั้งหมด 6ท่อยิง สามารถที่จะยิงขีปนาวุธ Harpoonได้ด้วย

ซึ่งในปัจุบันญี่ปุ่นได้ต่อเรือบรรทุก ฮ.ขึ้นมาแล้ว แม้ว่าใหกฏหมายจะห้ามมีเรือบรรทุกอากาศยาน แต่ญี่ปุ่นบอกว่ามันคือเรือพิฆาต (เอ๊ะ ยังไง) งั้นไปดูกันเลยว่าคือเรืออะไร
    Hyuga(ฮิว-กะ) Class Aircraft Carriers Destroyer

มีระวางขับน้ำประมาณ 18,000 ตันครับ โดยเรือสามารถบรระทุกอากาศยานไปได้ทั้งหมดประมาณ 12ลำ หรือไม่เกิน 20ลำ
    ระบบอาวุธก็ประกอบไปด้วย แท่นยิงขีปนาวุธแนวดิ่ง(VLS) 16ท่อยิงสามารถยิงอาวุธปล่อยสู่อากาศแบบ ESSM
    หรือจรวดปราบเรือดำน้ำแบบ ASROCได้ นอกจากนั้นก็มีระบบป้องกันภัยระยะประชิดแบบ Mk.15 Phalanx 2ระบบ
    และท่อยิงตอร์ปิโดแฝดสามอีก 2แท่นยิง(รู้ละทำไมเรียก เรือพิฆาตบรรทุกเครื่องบินอาวุธแต่ละอย่าง เรือฟิเกตยังอาย)

Japan Air Self-Defence Force
    กองกำลังป้องกัยตนเองทางอากาศมีเครื่องบินแบบต่างๆประจำการรวมแล้วประมาณ 300ลำครับ
    ซึ่งฝูงบินต่างๆนั้นก็ประกอบไปด้วย ฝูงบินขับไล่ 9ฝูง ฝูงบินโจมตี 3ฝูง ฝูงบินลำเลียง 5ฝูง และฝูงบินลาดตระเวณ 1ฝูง โดยอากาศยานที่น่าสนใจประกอบด้วย

F-15J(สีเค้าสวยจริงๆ)

F-15รุ่นของญี่ปุ่นครับ JASDFมีบ.ขับไล่แบบ F-15Jประจำการถึง 200ลำ ซึ่งเครื่องส่วนนึงนั้นผลิตโดยสหรัฐ
    ส่วนที่เหลือนั้นญี่ปุ่นทำการผลิตเองครับ โดยบ.F-15Jนั้นระบบต่างๆบนเครื่องเป็นของญี่ปุ่นครับ แทบจะไม่ได้ใช้ระบบของสหรัฐเลย

Mitsubishi F-2(บริษัท ผู้ให้กำเนิดZero กลับมาสร้างตำนานอีกแล้ว)

เครื่องบินแบบ F-2 นี้ถือว่าเป็นความภาคภูมิใจของญี่ปุ่นเลยครับ โดยบ.แบบนี้ได้พัฒนามาจากบ.F-16ของสหรัฐ
    โดยมีบริษัท Lockheed Martin ซึ่งเป็นอุตสาหกรรมทางทหารขนาดใหญ่ของสหรัฐให้ความช่วยเหลือครับ
    โดยมีการปรับขนาดให้ใหญ่กว่า F-16 ติดตั้งเรดาร์ AESAที่ Mitsubishiพัฒนาขึ้นมา โดยสามารถติดอาวุธอากาศสู่อากาศแบบ AAM-3
    และอาวุธอากาศสู่พื้นแบบ ASM-1/ASM-2 ซึ่งเป็นอาวุธที่ญี่ปุ่นพัฒนาขึ้นเอง

หลักๆ ก็เอาเท่านี้ก่อนละกันครับ สำหรับแสงยาณุภาพทางทหาร อันดับ9 ของโลก

ไหนๆก็ไหนแล้วขอทิ้งทายซะหน่อย กับเรือรบระดับตำนาน!!!

Yamato Class Battleship (เรือประจัญบานชั้นยะมะโตะ)

เรือประจัญบานยะมะโตะ
    เป็นเรือประจัญบานขนาดยักษ์ ตั้งชื่อตามชื่อจังหวัดโบราณ "ยะมะโตะ" ในประเทศญี่ปุ่น เป็นเรือประจัญบานชั้นยะมะโตะลำแรกของกองทัพเรือจักรวรรดิญี่ปุ่น เรือประจัญบานยะมะโตะและเรือประจัญบานมูซาชิซึ่งเป็นเรือที่อยู่ในชั้นเดียวกัน เป็นเรือประจัญบานที่มีขนาดใหญ่ที่สุดและมีอาวุธอันทรงประสิทธิภาพมากที่สุดเท่าที่เคยมีการสร้างกันมา ด้วยระวางขับน้ำ 72,800 ตันและปืนใหญ่ขนาดปากลำกล้อง 460 มิลลิเมตร (18.นิ้ว) ทั้งคู่จมลงในระหว่างสงคราม
    เรือรบลำนี้มีความหมายอันยิ่งใหญ่สำหรับจักรวรรดิญี่ปุ่นในฐานะสัญลักษณ์ด้านนาวิกานุภาพของชาติ (คำว่า "ยะมะโตะ" บางครั้งก็หมายถึงประเทศญี่ปุ่น) และถูกจมโดยเรือบรรทุกเครื่องบินสัญชาติอเมริกันในช่วงวันท้ายๆ ของสงครามโลกครั้งที่2 ในปฏิบัติการอัตวินิบาตกรรมเท็นกุ ซึ่งการจมของเรือรบยะมะโตะ บางครั้งถูกมองว่าเป็นสัญลักษณ์ของความพ่ายแพ้ของญี่ปุ่นด้วย

ซึ่งในปัจจุบันนอนแน่นิ่งอยู่ใต้ก้นมหาสมุทรแปซิฟิกอันหนาวเย็น เก็บความพ่ายจากประวัติศาสตร์ รอวันกลับมาผงาดสู่สายตาชาวโลก อีกครั้ง...

ขอบคุณข้อมูลจาก:http://th.wikipedia.org และ http://www.bloggang.com
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Rockerman : 25th April 2012 เมื่อ 12:57
    อ่านแล้วขอบคุณ เพื่อเป็นกำลังใจนะครับ!!!

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    41
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,032
    Blog Entries
    2
    บริษัทที่เรารู้จักในนามผู้ผลิตรถยนต์กับมอเตอร์ไซด์ ล้วนผลิตอาวุธสงครามให้ประเทศตัวเองทั้งนั้น แหล่ม!

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 7 คนที่กล่าวขอบคุณ:

• All is fair in love
    กล่าวขอบคุณ
    4,478
    ได้รับคำขอบคุณ: 906
    ออกแบบลาย f-15 สวยดีนะ

One Kill One Shot
    กล่าวขอบคุณ
    978
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,003
    1
    ,มารุอิ มันเป็นปืน BB-GUN นิครับ 5555+
    i7-3770K:ASRock Z77 pro4:HD 7770 VAPOR-X:Corsair 16 GB1600:XFX 750W

Who?
    กล่าวขอบคุณ
    1,802
    ได้รับคำขอบคุณ: 13,676
    2
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kinchiro155 อ่านกระทู้
    ,มารุอิ มันเป็นปืน BB-GUN นิครับ 5555+
    จะยิงใครตายละงานนี้ 555+

กล่าวขอบคุณ
    2,884
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kinchiro155 อ่านกระทู้
    ผิดครับๆ ต้องบอกว่า bb-gun ทำเลียนแบบ มารุอิ ก็อย่างที่รู้ bb-gun ทำเลียนแบบไว้หลายปืนครับ
    อ่านแล้วขอบคุณ เพื่อเป็นกำลังใจนะครับ!!!

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    อู่เล็กๆเด็กๆทำ
    กล่าวขอบคุณ
    1,395
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,569
    มิตซู ผลิตเกือบจะทุกอย่าง รถ เครื่องใช้ไฟฟ้า เครื่องบินรบ !! = =*

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    1,153
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,766
    บร๊าแล้ว มารูอิ มันทำแต่ปืน BB นี่

กล่าวขอบคุณ
    2,884
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ peacepe2 อ่านกระทู้
    บร๊าแล้ว มารูอิ มันทำแต่ปืน BB นี่
    โอเคครับผมพลาดเอง มันต้องเป็นHowa Type 89ไม่ใข่ Marui Type89 ขอโทษครับ

-AnU3IZ-
    พิษณุโลก/เชียงใหม่
    กล่าวขอบคุณ
    106
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,063
    ขนาดแค่กองกำลังป้องกันตนเองนะเนี่ย รถถังมีประจำการตั้ง 700 คัน
    ประเทศนี้ผลิตอะไรออกมาได้ไฮเทคอยู่แล้ว

กล่าวขอบคุณ
    924
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,393
    เท่................

กล่าวขอบคุณ
    1,003
    ได้รับคำขอบคุณ: 437
    ชอบมากเลยครับเรื่องพวกนี้น่ะ มีสาระมากๆเลย หามาอีกเยอะๆเลยนะครับ

.:: NetHack ::.
    กล่าวขอบคุณ
    497
    ได้รับคำขอบคุณ: 375

ชอบธงนี้อ่ะ

ปล.นึกว่า JP เลิกผลิตอาวุธหันมาผลิต AV อย่างเดียวซะอีก
    Steam : Blackwolf

15. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    107
    ได้รับคำขอบคุณ: 331
    แบทเทิ้ลชิป
    ถ้าชอบก็ช่วยกันกด"กล่าวขอบคุณ"กันหน่อยนะครับ มันคือกำลังใจ~!

ballistic
    กล่าวขอบคุณ
    765
    ได้รับคำขอบคุณ: 707
    เหนือสุดๆ ><
    นี่กองกำลังป้องกันตัวเองนะเนี่ย!?

ปล. ชอบเรือยามาโตะมาก เป็นclass battleshipที่เจ๋งสุด ถ้ามองเฉพาะเอเชียนะ ><

ชีวิตเป็นของเรา
    กล่าวขอบคุณ
    295
    ได้รับคำขอบคุณ: 343
    กองกำลังป้องกันตนเองทำไมมีน้อยจังว๊า

Bayou Country
    New Orleans, LA, United States
    กล่าวขอบคุณ
    4,555
    ได้รับคำขอบคุณ: 8,950
    มาแล้วตามคำขอ ~

เรปล่างเป็นเกย์
    ดวงจันทร์ เเต่โดนNASAปกปิด
    กล่าวขอบคุณ
    3,264
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,636
    เรือรบญี่ปุ่นโดนเอเลี่ยนถล่มไปเเล้วนิ โป้งเดียวไปทั้งลำ = ="

กล่าวขอบคุณ
    7
    ได้รับคำขอบคุณ: 147
    จะไปยากอะไร - - กองกำลังไม่ต้องมีหรอก ประเทศไหนจะมาหาเรื่อง

เอ็งก็บอกไอ้เลย ถ้าเอ็งมาระราน ละก็ ตูไม่ผลิต AV นะว้อยยย เดี๋ยวมันก็ถอยออกไปเอง - -.

22. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Nothing
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,050
    มีเยอะขนาดนี้กูบุกประเทศไหน ไม่ได้ แล้วก็ห้ามมีเรือบรรทุกเครื่องแล้ว มันก็ตันมีแต่เปลี่ยนชื่อเอา

Flere210
    God's right seat
    กล่าวขอบคุณ
    682
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,217
    F-15J ลายแหล่มมาก
    God's Right Seat

Silent
    กล่าวขอบคุณ
    3,430
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,882
    โอ๊ยเอาแค่ปืนมาก็ถล่มบ้านผมหมดแล้ว

กล่าวขอบคุณ
    208
    ได้รับคำขอบคุณ: 59
    เครื่องบินสวย. 5555
    การไช้ภาษาไทยผิด ไม่ได้เเปลว่าชาติจะล้มจม กรุณาหัดไช้สมอง !?

Your friends.!!!!!!!!!!
    กล่าวขอบคุณ
    345
    ได้รับคำขอบคุณ: 218
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ eswc2011 อ่านกระทู้
    มิตซู ผลิตเกือบจะทุกอย่าง รถ เครื่องใช้ไฟฟ้า เครื่องบินรบ !! = =*
    เครื่องบินรบของ Mitsubishi 1ในนั้น ก็คือเครื่องบินซีโร่ครับ

ชีวิตเป็นของเรา
    กล่าวขอบคุณ
    295
    ได้รับคำขอบคุณ: 343
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ big14531 อ่านกระทู้
    เครื่องบินรบของ Mitsubishi 1ในนั้น ก็คือเครื่องบินซีโร่ครับ
    ซีโร่เป็นหน่วย kamikaze ครับ (kamikaze คือหน่วยรบในสงครามโลกครั้งที่ 2 ใครเคยดูเรื่อง pearl harbor น่าจะรู้นะครับ ก็คือการฆ่าตัวตายไปพร้อมกับเครื่องบินซีโร่ที่ติดตอปิโด หรือ ระเบิดที่สามาีรถจมเรือ ของ สหรัฐได้ครับ)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Nonthapon : 26th April 2012 เมื่อ 09:43