ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

[ ~ จิ้งจอกมหัศจรรย์ ~ ]
    [ ~Zorori Castle~ ]
    กล่าวขอบคุณ
    1,862
    ได้รับคำขอบคุณ: 72,599

ว่าด้วยเรื่องของ "ไข่กุ้ง(Tobiko)"

ไข่กุ้ง หรือที่คนญี่ปุ่นเรียกว่า โทบิโกะ(tobiko) อันที่จริงแล้วมันคือไข่ของปลา flying fish พบตามชายฝั่งทางตอนใต้ของประเทศญี่ปุ่น ลำตัวมีความยาว 35 ซ.ม. จับได้ในช่วงเวลาวางไข่ต้นฤดูร้อน

ไข่ของปลา flying fish มีขนาดเล็กประมาณ 0.5-0.8 มม ตามปกติจะมีสีส้มแดง รสออกเค็มอ่อนๆ บางครั้งนำไปย้อมเป็นสีอื่น เช่น ย้อมวาซาบิได้ไข่สีเขียว ย้อมขิงได้ไข่สีส้ม หรือย้อมกับหมึกของปลาหมึกจะได้สีดำ ไข่กุ้งนิยมนำมาทำแคลิฟอร์เนียโรล ซูชิ และคานาเป้ เป็นต้น

วิธีเก็บรักษา คือ นำใส่ถุงมัดปากถุงให้สนิท แล้วเก็บใส่กล่องพลาสติกปิดฝาให้สนิท นำเข้าแช่ในตู้เย็นที่มีอุณหภูมิ -18 องศาเซลเซียส จะสามารถเก็บได้นานหลายวัน

ที่มา : ที่มา: คอลัมน์ครัวซีฟู้ด นิตยสาร ครัว ฉบับ January 2008 Vol.14 No.163,

Credit : http://www.lib.ru.ac.th/miscell/tobiko.html
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Speedy-K.O. : 30th July 2011 เมื่อ 23:23

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 9 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    14
    ได้รับคำขอบคุณ: 44
    หลงคิดว่าเป็นไข่กุ้งจริงๆตั้งนาน

4. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    467
    ได้รับคำขอบคุณ: 335
    ' เห็นแล้วหิว ดึก ๆ ยิ่งไม่มีอะไรกินอยู่ ฮ่า ๆ

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    9
    ได้รับคำขอบคุณ: 121
    ไอเราก็นึกว่ามันเป็นไข่กุ้งตั้งนาน

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    27
    ได้รับคำขอบคุณ: 28
    ทำไมไม่ว่า ไข่ปลาตังแต่ทีแรกล่ะคร๊าบบบ โกหกผู้บรโภคแบบนี้ มันหลอกลวงประชาชนน๊าา

ทำแบบนี้ไปเพื่ออะไรหรอออ ไข่ปลาแท้ๆดันโกหกว่าเป็นไข่กุ้งเฉย แบบนี้ ผมไม่เข้าใจเลยคับบ

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    19
    ได้รับคำขอบคุณ: 3
    ไข่กุ้งจริงๆก็สีส้มนะ (กุ้งบางพันธุ์ แต่ที่เคยเห็นนี่กุ้งแม่นำบ้านเรานี่ไข่ก็สีส้มแต่รสชาติไม่เหมือนกัน)

จากที่เคยฟังๆมาก็มีบ้านเรานี่ละเรียกไข่กุ้ง คงเข้าใจผิดกันมาตั้งแต่แรกละมั้ง555 แต่ที่แน่ๆอร่อยดี

Grand_MIIM
    กล่าวขอบคุณ
    574
    ได้รับคำขอบคุณ: 488
    จริงหรอ.... ถึ่งรู้นะเนี่ย ขอบคุณครับ
    #คุณย่าสวมชุดเกราะไอร่อนแหมน

Go Let It Out ~
    Krabi , Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    1,956
    ได้รับคำขอบคุณ: 257
    คงจะแนวเดียวกับปูอัด เรียกปู แต่ทำปลา xD

Tags for this Thread