ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    71
    ได้รับคำขอบคุณ: 115

.:[Club]- รวมพลคนวิจารณ์เกม - [Games Reviews]:.

.:[Club]- รวมพลคนวิจารณ์เกม - [Games Reviews]:.

ก่อนอื่นเลยผมขอแนะนำตัวเองนิดนึงนะครับ ผมชื่อโอ๊ต อายุ 18ปี(นี้) ครับนิดนึงพอแฮะๆ เอาล่ะเข้าเรื่องผมเองเป็นคนๆนึงที่หลงใหลในเกมไม่ว่าจะเครื่องเล่นอะไรก็ตามแต่ที่ 1 ในใจผมเลยนั้นคือเกมคอมพิวเตอร์หรือ PC Games เพราะในความคิดของผมเองมันเหนือกว่าเครื่องอื่นๆในหลายๆด้านทั้งกราฟฟิค,การเล่น,การบังคับผมรู้สึกถูกใจมันมากกว่าเครื่องอื่นๆและด้วยเกมที่หลากหลายแนวที่มีให้เล่นมากมายเกลื่อนกลาดมีทั้งดีทั้งไม่ดีสนุกไม่สนุกมีทั้งทำให้ผ่อนคลายหรือตรงกันข้ามเครียดแทบตายก็มีในการสร้าง Club นี้ขึ้นเพื่อที่จะเป็นแนวทางในการเลือกซื้อ(หรือโหลด)ของพวกเกมเมอร์ทั้งหลาย และเพื่อที่จะแชร์ความรู้สึกที่มีต่อเกมหรือตำหนิติเตือนบอกรายละเอียดของตัวเกมว่าเกมๆนั้นมีข้อดีข้อด้อยอย่างไรครับ แต่อย่างไรพวกเราเองควรวิจารณ์เกมกันอย่างสุภาพไม่ต้องใช่คำหยาบคาบหรือคำที่ฟังดูรุนแรงไปหน่อยแล้วแต่บางกรณี ยกตัวอย่างเช่นเกม A เปิดตัวยิ่งใหญ่อลังการงานสร้าง ข่าวหนาหูเต็มไปทั่วโลกอินเตอร์เน็ต ราคาสูงเสียดฟ้า คนสั่งจองมากมายแต่ คุณภาพกลับออกมาตรงกันข้าม อย่างนี้"สับแหลเลยครับ" เอาล่ะครับผมบ่นมาเยอะแล้วผมจะเริ่มเปิดกระทู้ให้คนเข้ามารีวิวกันได้เลยนะครับมาแชร์กันผมอยากนั่งอ่านรีวิวสนุกๆเหมือนตอนผมนั่งอ่านอยู่บอร์ด Joker เก่าครับ

ขอความกรุณาเล็กๆน้อยๆ
    - กรุณาอย่างใช้คำไม่สุภาพ
    - หลีกเลี่ยงการเปรียบเทียบเพราะอาจเกิดมาม่าได้
    - ร้อยพ่อพันแม่สารพัดความคิดซึ่งเป็นความคิดส่วนตัวกรุณาอย่าทะเลาะ,เสียดสี,ยั่วยุกันนะครับ
    - การลงภาพประกอบรีวิวนาดไม่ใหญ่มากจนเกินไป
    - รีวิวซํ้ากันได้นะครับเพราะแต่ล่ะคนคิดไม่เหมือนกัน
    - จองพื้นที่รีวิวไว้ได้นะครับโดยโพสว่าจองเกมอะไร

ขอขอบคุณไว้ล่วงหน้าสำหรับท่านที่รีวิวแล้วเข้ามาชมครับ

Review DotA 2 By Godbasic01
    Review Team fortress 2 By RlucksN
    Review Anno 2070 By BossZclub2220
    Review Battlefled 3 By BossZclub2220
    Review Burnout Paradise By Aotaspirine
    Review Blades of Time By Zaraki Kempaji
    Review Mount & Blade Warband By Aotaspirine
    Review Kamen rider Climax heroes frouze By RlucksN
    Review Assassin's Creed Revelations By BossZclub2220
    Review Warhammer 40000 Dawn of War II By Aotaspirine
    Review The Walking Dead Episode 1 - A New Day By Aotaspirine

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ aotaspirine อ่านกระทู้
    ขอความกรุณาผู้โพสอย่าใช้การ"ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม"กับโพสที่รีวิวเกมนะครับมันเปลืองเนื้อที่และทำให้เซิฟทำงานหนักเปล่าๆครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย aotaspirine : 7th May 2012 เมื่อ 16:57
    .:[Club]- รวมพลคนวิจารณ์เกม - [PC Games Reviews]:.
    ให้เกียรติและกำลังใจคนทำเกมด้วยการวิจารณ์อย่าง"สุภาพ"

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    71

Mount & Blade Warband นี้มันผ้าขี้ริ้วห่อทองชัดๆ !

Mount & Blade Warband
    นี้มันผ้าขี้ริ้วห่อทองชัดๆ !

ทำไมผมบอกว่าเกมนี้เป็นผ้าขี้ริ้วห่อทองหน่ะเหรอ เพราะเมื่อดูจากภายนอกมันดูเชยๆไม่น่าเล่นเอาซะเลยเลยเข้าไปดูเกมเพลย์ใน Youtube ก็งั้นๆบริษัทอะไรผลิตก็ไม่รู้จักชื่อเกมยังแทบไม่เคยได้ยิน แต่ไม่รู้ว่าอะไรทำให้ผมกดโหลดเกมนี้มา(ตอนนี้เล่นแท้แล้วครับผม) พอผมติดตั้งเสร็จลองเล่นดูเล่นได้ประมาณ 5 นาทีลบเกมทิ้งเลยครับ พร้อมคำพูด"อะไรฟร่ะ ขี่ม้ามาฟันตูทีเดียวตายเลย"ซึ่งนั้นเป็นครั้งแรกที่ผมได้สัมผัสเกมนี้เป็นครั้งแรก และไม่นานผมเองซึ่งเบื่อกับเกมต่างๆมากมายที่ตัวเองได้เล่นมาผมเองก็รํ่าร้องหาสิ่งใหม่ๆบังเอิญผมไปเจอเกมนี้เข้าที่เว็บนี้แหล่ะ จึงเอาล่ะลองดูอีกสักทีล่ะกันคราวนี้เจอสูตรโกงแล้วเสร็จตรูฮ่า ๆ ๆคราวนี้ติดงอมแงมไปหลายอาทิตย์ แต่ก็นะทำตัวเหมือนเทพสงครามแบบ 1 vs 1000 ยังไม่หวั่นคราวนี้ตัวเทพเอง(ตัวละครในเกม)จึงเกิดอาการเบื่อไม่ต้องรู้เขารู้เราก็รบกี่ครั้งกี่ครั้งก็ชนะเฮ้อออ เบื่ออออ !! และนั้นเองทำให้ผมจุดประกายความคิดว่าถ้าเราเริ่มจากคนธรรมดาๆคนนึงในเกมจะเป็นยังไงนะ ความสนุกที่ท้จริงจึงบังเกิด...

Mount & Blade Warband ถูกสร้างโดย Taleworlds ผลิตโดยบริษัท Paradox Interactive เป็นเกมแนว Role-Playing ซึ่งก่อนหน้านั้นมีเกมซีรีย์นี้ออกมาก่อนหน้านั้นแล้วโดยใช้ชื่อ Mount & Blade ซึ่งเป็นที่ตื่นตะลึงของวงการเกมเลยที่เดียวเพราะเกมๆนี้ถกพัฒนาด้วยคนเพียงสองคนเท่านั้นและถูกพัฒนาต่อยอดคือภาค Warband ซึ่งได้รับปรับปรุงและเพิ่มเติมหลายๆสิ่งหลายๆอย่างที่เห็นได้ชัดคงเป็นเรื่องของกราฟฟิคที่ดูสวยงามขึ้นแต่ก็ไม่ถึงกับสวยมากซึ่งถ้าจะพูดถึงเรื่องกราฟฟิคล่ะก็ต้องยอมรับเลยว่าเก่าเก็บมากเลยที่เดียว แต่จะมองในแง่ดีมันทำให้เครื่องที่สเปคไม่สูงมากสามารถมันส์กับสงครามแบบ100vs100ได้อย่างลื่นไหลไม่สะดุด แต่ที่น่าผิดหวังคือเรื่องของต้นไม้ซึ่งดูแข็งทื่อๆพอๆกับก้อนหิน ต้นหญ้า ดอกไม้เองและธงเองก็เช่นกันซึ่งทำให้ตัวเกมดูจืดๆพิกลๆ แต่ด้วยการจัดองค์ประกอบฉากและจัดเรียงอย่างละเอียดละออนั้นก็ช่วยให้ดูมีชีวิตชีวามากขึ้น ตามเมืองตามหมู่มีผู้คนเดินไปมา(เดินจริงๆเอาแต่เดิน)แต่นั้นก็พอช่วยให้ดูมีชีวิตชีวาขึ้นถ้าจะให้ดีควรให้มันทำอะไรสักอย่างก็ยังดีครับ

เสียงเกมนี้โอเคเลยครับเสียงเอฟเฟคต่างใช้ได้ครับแต่ยังมีสิ่งที่ขาดหายไปคือเสียงธรรมชาติพวกเสียงนกเสียงลมนั้นไม่มีเลยครับ โอเคในสนามรบคุณไม่มีเวลามานั่งฟังหรอกแต่โอเคในสนามรบคุณไม่มีเวลามานั่งฟังหรอกแต่บางทีมันทำให้เกมดูจืดๆเข้าไปอีก เสียงเพลงประกอบก็เป็นข้อด้อยอีกเหมือนกันเพราะมีน้อยมากเปิดซํ้าไปซํ้ามาจนบางทีก็น่ารำคาญครับ ซึ่งตรงจุดนี้คงต้องปรับปรุงให้มาก ส่วนการบังคับอันนี้ต้องขอชมเชยอย่างมากเพราะการบังคับเกมนี้เข้าใจง่ายมากไม่มีอะไรซับซ้อน คุณสามารถโจมตีศัตรูของคุณด้วยการฟันจากทางซ้ายหรือขวา บนหรือกลางตัวได้ด้วยการกดปุ่มบังคับทิศทาง และเช่นเดียวกันถ้าคุณมีความสามารถพอคุณสามารถปัดป้องการโจมตีโดยคุณกดป้องกัน(คลิกขวา)และตามด้วยปุ่มบังคับทิศทางซึ่งมันเป็นอะไรที่เจ๋งมาก การขี่ม้าขอเกมนี้ซึ่งใครๆก็บอกสุดยอดเพราะมันเป็นการจำลองการขี่ม้าที่สมจริงที่สุดคุณต้องมีความเชี่ยวชาญพอสมควรในการขี่ม้ามันจะทำให้คุณได้เปรียบอย่างมหาศาลเลยทีเดียวในสนามรบ ส่วนการบังคับลูกน้องอันนี้ผมว่าค่อนข้างใช้ได้ที่เดียวมีการออกคำสั่งมากพอสมควรแต่ก็ยังไม่มากพอที่จะรองรับแผนการของผมในบางครั้งจึงถือว่าอยู่ในเกณฑ์พอใช้ครับ

มาพูดเรื่องไอเทมในเกมอาวุธเองก็มีหลายแบบมากมากแต่ล่ะแบบการโจมตีแตกต่างกันออกไปเช่นหอกยาวที่สามารถใช้บนหลังม้าได้ดีมากแต่กลับไร้ประโยชน์เมื่อคุณเดินเท้า หรือพวกง้าวพวกทวนจะใช้ได้ดีเมื่อเดินเท้าแต่เมื่อคุณอยู่บนหลังม้านะหรือมันจะไร้ค่ามากมาย ชุดเกราะในเกมมีให้เลือกใช้มากยิ่งดียิ่งแพงและมีนํ้าหนักมากซึ่งผมว่าไม่เหมาะกับสายโจมตีระยะไกลเพราะมันจะทำให้ตัวคุณเดินช้ามากกก จนเป็นเป้าโจมตีของธนูและหน้าไม้ได้แต่เกราะเบาก็ป้องกันการโจมตีหนักๆไม่ได้เช่นกัน ต่อไปเป็นม้านะครับม้าเองก็มีให้เลือกหลายแบบครับทั้งม้าเพียวๆพกนี้จะเร็วมากกับสวมเกราะซึ่งต่างการตรงความอึดแรงกระแทกและความเร็วครับ ส่วนอาหารการกินและสินค้าเป็นส่วนสุดท้ายอาหารเอาไว้ให้ทหารเรากินส่วนสินค้าการซื้อของจากเมืองนึงไม่ขายอีกเมืองนึงอาจทำให้ราคามัรเพิ่มเป็นเท่าตัวได้ครับ

เอาล่ะมาพูดถึงเรื่องในเกมบ้างว่ามันมีอะไรบ้างพอเราเริ่มเกมจะมีคำถามเกี่ยวกับตัวเราว่าเราเป็นอะไรยังไงมาก่อน เลือกให้ดีนะครับเพราะแต่ล่ะตัวเลือกจะได้ค่าสเตตัสได้ของหรือธงไม่เหมือนกันนะครับพอเลือกเสร็จก็ถึงเวลาสร้างตัวละครซึ่งสามารถปรับได้ค่อนข้างหลากหลาย(แต่ผมว่าผู้ชายสร้างยังไงก็ไม่หล่อมันออกเถื่อนๆมากกว่า 555+)เมื่อสร้างตัวละครเสร็จเราจะได้อัพสเตตัสและสกิลนิดๆหน่อยๆซึ่งให้อธิบายคงยาวน่าดูเลยแต่ในเกมมีคำอธิบายอยู่แล้วครับ เมื่อเราอัพสเตตัสเสร็จต่อมาเป็นการเลือกว่าเราจะเริ่มตรงไหนของแผนที่ซึ่งเลือกได้ตามชอบเลยครับไม่มีผลเท่าไหร่ ภาพจะตัดมาเราอยู่เมืองๆนึงและมีไอ้บ้าจากไหนไม่รู้มายิงเราให้เราจัดการมันซะพอเราฆ่ามันเสร็จ จะมีคนวิ่งออกมาคุยกับเรา(ผมจำไม่ค่อยได้นานแล้ว)ประมาณว่าเราช่วยเค้าเอาไว้จากนั้นก็เริ่มเควสกันเลยจะมีเควสกับหมอนี่ให้ทำเหมือนเป็นการสอนแบบอ้อมๆ เขาจะให้เราหาทหารมา 5 คนเราก็ไปหามา *ทหารสามารถหาได้จากหมู่บ้านเริ่มแรกจะเป็ชาวบ้านต้องหาประสบการณ์เพื่อพัฒนาพวกเขาและอีกคือโรงเหล้ามักมีทหารให้เราจ้างแล้วแต่ว่าเราจะเจออะไรครับอ้อเชลยของศัตรูเราก็สามารถนำมาเป็นพวกได้ครับทหารต้องการค่าจ้างเป็นอาทิตย์นะครับยิ่งเก่งยิ่งแพงและต้องการอาหารถ้าคุณไม่มีพวกเขาจะไปจากคุณ* เมื่อเราได้ทหารมาแล้ว 5 คนจะได้เควสกำจัดโจรซึ่งไม่ยากอะไรมากแต่ก็อย่าประมาณนะครับเพราะเราเองเป็นคนธรรมด๊าธรรมดาเราฟันมัน 2 ทีตายมันก็ฟันเรา 2 ทีตายเหมือนกันจึงต้องระวังให้ดีครับพอเสร็จแล้วจะได้เควสช่วยพี่ชายเขาจากรังโจรซึ่งในเกมรังโรงจะมีอยู่ทั่วตามป่าตามเขาซึ่งถ้าทำสำเร็จก็จะได้ผลตอบแทนที่มากพอสำควร และเควสต่อไปคือปกป้องเมืองเมืองคุณทำสำเร็จคุณก็จะได้ออกผจญภัยในโลกกว่้างแล้วก็อยู่ที่คุณเลือกเลยครับว่าจะทำอะไร และนี้คือความเจ๋งของเกมนี้คุณมีอิสระในการจะทำอะไรก็ได้คุณจะไปเข้าฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งก็ได้ จะไล่ล่าโจร จะเป็นพ่อค้า หรือจะรวมรวมทัพตัวเองยึดปราสาทก็ย่อมได้ แต่ก็ต้องดูด้วยว่าสิ่งที่คุณทำส่งผลกระทบยังไงหรือเปล่าเพราะสิ่งที่คุณทำอาจจะมีทั้งคนชอบและไม่ชอบ บทสนทนาเองก็มีหลายรูปแบบพอสมควรซึ่งมันก็ส่งผลตรงนี้ด้วยว่าคุณพูดดีหรือไม่ดีคนชอบหรือไม่ชอบ ในเกมยังมีพวกฮีโร่อีกด้วยซึ่งเป็นเหมือนตัวละครของเราสามารถเก็บค่าประสบการณ์แล้วเพิ่มความสามารพใส่อาวุธชุดเกราะได้แล้วคุณสามารถให้พวกเขารับหน้าที่เป็น Lord ได้ถ้าคุณต้องการแต่ก็ต้องระวังเรื่องการทรยศหักหลังกันด้วย ในเกมมีระบบแต่งานด้วยนะเออ อันนี้ผมไม่รู้ผมโสดมาตลอด 555+

และที่น่าชื่นชมอีกเรื่องคือเรื่องมัลติเพลย์เยอร์ที่ทำออกมาแปลกและสนุกมากครับสามารถรองรับผู้เล่นได้มากถึง 64 คนครับซึ่งคุณจะได้สัมผัสกับ"สงครามจริงๆ"และโหมดการเล่นที่หลากหลายเช่น Siego ที่แบ่งกันเป็นสองฝ่ายคือฝ่ายป้องกันปราสาทหรือฝ่ายโจมตีนั้นเองครับและตอนนี้เองในเกมก็มี Mod ออกมาอย่างมากมายทั้งมัลติและซิงเกิ้ลซึ่ง Mod นี้แหล่ะครับทำให้เกมนี้มันเจ๋งมากขึ้นไปอีกเท่าตัวเลยล่ะครับ

จะเห็นได้ว่าความหลากหลายของเกมนี้มีอยู่มากมายครับมันทำให้ผมลืมข้อเสียต่างๆของมันไปหมดเมื่อเทือบกับความสนุกแล้วมันมากกว่าอย่างเห็นได้ชัดครับ ด้วยความหลากหลายในการเล่น แนวทางการเล่นแต่ล่ะแบบที่คุณเลือกได้ มัลติสุดมันส์ที่ไม่ซํ้าซากจำเจ และ Mod ที่เปลี่ยนตัวเกมให่เป็นเกมใหม่ได้ที่มีให้โหลดฟรีจนเล่นไม่หวาดไม่ไหว จนตอนนี้ผมซื้อของแท้มาเรียบร้อยแล้วครับและกำลังจะซื้ออีกสองภาคที่ออกมาใหม่ครับผมอาจจะรีวิวไม่ละเอียดมากเท่าไหร่แต่นี้คงพอช่วยให้ใครหลายๆคนตัดสินใจกับเกมนี้ได้นะครับเพราะเกมนี้ได้ใจผมจริงๆครับ

Mount & Blade Warband เกมนี้ผมให้ 8.5/10 ครับ
    ลองดูซะแล้วคุณจะรู้ว่าสงครามครั้งนี้มันสนุกแค่ไหน

ติชมได้ครับขอบคุณครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย aotaspirine : 28th April 2012 เมื่อ 11:49
    .:[Club]- รวมพลคนวิจารณ์เกม - [PC Games Reviews]:.
    ให้เกียรติและกำลังใจคนทำเกมด้วยการวิจารณ์อย่าง"สุภาพ"

4. รายชื่อสมาชิกจำนวน 6 คนที่กล่าวขอบคุณ:

It where my Demon hide
    กล่าวขอบคุณ
    2,422
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,922
    Blades of Time (PC,PS3, Xbox360)

กาลครั้งหนึ่งนานมาแล้ว มีเกมชื่อ X-Blades (รัสเซีย - Oniblade) มีตัวเอกชื่ออายูมิเป็นนักผจญภัยนุ่งน้อยห่มน้อยใส่กกน. สีขาวสะอาดไล่ฟันไล่ยิงศัตรูแบบกะขายคาแร็คเตอร์เห็น ๆ ส่วนอื่นนั้นก็อยู่ในระดับพอรับได้สำหรับค่ายเกมมือยิ่งกว่ารอง เล่นเก็บ Trophy/AP ขำ ๆ ได้เท่านั้น แต่แล้ววันหนึ่ง Fujii Tak แห่งโคนามิก็เสด็จลงมา มอบเงินอย่างหนาตรานายทุนให้แก่ Gaijin Entertainment เพื่อรีเมคเกมสุดเทพนี้ให้กลับกลายเป็น Blades of Time นำอายูมิกลับมาผจญภัยอีกครั้งโดยคราวนี้ไม่โชว์ก้นแล้วแถมหน้าก็ฝรั่งสิ้นดีอีกต่างหาก -*-

นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่า Mass Effect 3, วันพีช, Street Fighter X Tekken ไม่แล ไม่สน ไม่รีวิว
    เอาเกมนี้แหละ ก็คนมันร็อค...

เกมนำเสนอออกมาได้สีส้มบาดตาบาดใจมาก พอผ่านไปถึงครึ่งหลังก็ฟ้าแจ๋นแป้นแล้นมาเลย เข้าใจว่าจะสื่อให้เห็นถึงไฟของโลกมังกรกับน้ำแข็งในแดนเถื่อน แต่คนมันสายตาแย่แล้วปวดตาง่ายสงสารกันบ้างสิ! สำนึกบุญคุณเกมที่หญ้าเขียวขจีเยอะ ๆ กับท้องฟ้าทะเลสีสบายตาขึ้นมาในบัดเดี๋ยวนั้น... หน้าตาตัวละครก็เป็นแบบเกร่อทั่วไปในเกมฝรั่งเถื่อน ๆ เน้นเฉพาะอายูมินางเอกที่ดูเหลาหน้าตามาดีกว่าใครและชุดสุดเซ็กซี่ถึงสี่ชุดที่เปลี่ยนไปตามสถานที่ในเนื้อเรื่อง และสัตว์ประหลาดแบบพื้น ๆ เห็นได้ดาษดื่น ทั่วไปน่าจะใช้เอนจิ้นเดียวกับ N3II ซึ่งไม่ได้ดีหรือแย่อะไร

เกมเพลย์ไม่ใช่แอ็คชั่นแบบฟันมั่วตามที่คิดก่อนเล่น แต่เป็นไปในทางแพลตฟอร์มพลาดมีถึงฆาตกับตกเหวตายได้เสียมากกว่า ห้ามนัวเนียห้ามโดนอัดเกิน 3-5 Hit ห้ามมั่ว ศัตรูและบอสมีจังหวะของมันเองและมีจุดอ่อนจดแข็งที่พอสมเหตุสมผล และการคอนโทรลตัวละครก็เที่ยงตรงสมบูรณ์ดีแม้โมชั่นการเคลื่อนไหวจะดูแปลก ๆ ไปบ้างตามประสาทุนต่ำ แต่ก็ไม่ได้ขัดขวางต่อการเล่น ยังสามารถฟันดาบคู่กับยิงฟืนไรเฟิลหรือปืนกลพร้อมกระโดดสไลด์หนีศัตรูได้อย่างคล่องแคล่วว่องไว แต่ย้ำอีกครั้งว่าโดนไม่กี่ทีตายนะเคอะ การพัฒนาตัวละครก็ไม่ได้ไปทางเพิ่มความอึดความแรงด้วย แต่เน้นไปที่สกิลคาถาไฟกับน้ำแข็งแล้วก็ความสามารถจับฉ่ายอย่างยิงเฮดช็อตแรงขึ้น ฯลฯ เสียมากกว่า อาวุธ เครื่องราง แหวนที่มีให้เก็บ (ซ่อนนะ) จำนวนพอสมควรในเกมก็ไม่ได้เน้นให้ตัวละครแข็งแกร่งขึ้น แต่เน้นไปทางการสนับสนุนให้การปล่อยคาถาและใช้เทคนิคท่าต่าง ๆ ของผู้เล่นได้มีประสิทธิภาพมากขึ้นแทน สรุปก็คือโดนไม่กี่ทีตายทั้งเกมนั่นแหละ ทำใจ ๆ โดยรวมแล้วก็สนุกดีครับ แต่ไม่มีความที่สุดไปในทางใดแม้แต่อย่างเดียว อาจจะเพราะเล่นเกมดีชื่อเด่นมามากเกินไปก็ย่อมได้ อันนี้ก็ต้องทำใจอีก อีกอย่างที่เป็นพระเอกจริง ๆ ของระบบเกมนี้และถึงขนาดอยู่ในชื่อเกมด้วยก็คือระบบย้อนเวลาของอายูมิที่สามารถสร้างร่างโคลนของตัวเองออกมาได้เป็นจำนวนมาก ได้ทั้งพลิกแพลงนานาชนิดตามแต่ผู้เล่นควบคุมจังหวะการย้อนและการปล่อยเวลาให้เดินไปอย่างถูกต้องและระบบนี้ยังมีไว้ใช้แก้ปริศนาเพื่อผ่านเกมอีกด้วย ปริศนาของเกมนี้อยู่ในระดับค่อนข้างง่าย แต่ถ้าเกี่ยวข้องกับความสามารถย้อนเวลาล่ะก็ต้องคิดทริคกันหน่อยล่ะ

จบแล้วก็ถือว่า Blades of Time ทำได้อิ่มดีพอสมควรเลยครับ ถ้าแค่มีหลอดเลือดศัตรูลูกกระจ๊อกนี่ผมให้ชนะนัง Lord of Shadow เบลมองค์ Castlevania อะไรนั่นเลยเอ้า เล่นแล้วได้อารมณ์โดดฟันปล่อยของมากกว่า อีด่านก็น่าจะมีบรรยากาศหรือธีมอะไรหลากหลายมากกว่าสีส้มกับสีน้ำเงินแล้วก็ซากผุ ๆ ปราสาทเก่า ๆ จะดีมาก ก็ถือว่าทำได้ดีแล้วสำหรับค่ายโนเนมเล็กจากรัสเซีย ที่เหลือคือตัวเกมมีบั๊กกับค้างบ้าง เล่นไปสองรอบเจอไปอย่างละสองครั้งพอดี แต่กระตุกนี่บ่อยตอนศัตรูเยอะ ๆ หรือโหลดอะไรสักอย่างไม่ทัน

ในส่วนของออนไลน์นั้นมีแบบร่วมมือกันสู้กับศัตรูและแบ่งฝ่ายใช้สัตว์ประหลาดทั้งหลายยกพวกตีกัน ใช้ได้สามตัวละครตามเนื้อเรื่องและไอเท็มกับชุดที่ผู้เล่นได้จากการเล่นเกมส่วนเนื้อเรื่องเอามาใส่ในออนไลน์ จะบอกว่าสนุกดีก็ได้

คะแนน จากผม

กราฟฟิค
    7.5/10

เนื้อเรื่อง 6/10

เสียง 5.5/10

ระบบควบคุม 8.5/10

โดยรวม
    7/10

ข้อดี

ได้ปล่อยของ

เนื่อเรื้องละเอียด

ระบบควบคุมค่อนข้างลื่นใหล

ข้อเสีย

เนื่อเรื่องสั้น

โลเคชั่นซ้ำเยอะ

แสงสีน่าเวียนหัว

พากษ์ติ๊งต็องไปนิด
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Zaraki Kempaji : 28th April 2012 เมื่อ 18:37

6. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    เจียงฮาย เชียงราย
    กล่าวขอบคุณ
    20
    ได้รับคำขอบคุณ: 278
    call of duty เนื้อเรื่อง OK สนุกทุกภาคครับ การเล่นก็ดีครับบังคับง่ายๆไม่มีอะไรมาก soundtack สุดยอดมากๆๆ Mutiplayer น่าเบื่อ จบครับ

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    71

Warhammer 40000 Dawn of War II ตะลุยสงครามดวงดาวไปกับนักรบเลือดอีกา

Warhammer 40000 Dawn of War II
    ตะลุยสงครามดวงดาวไปกับนักรบเลือดอีก

Warhammer 40000 Dawn of War II เป็นหนึ่งในซีรีย์อมตะนิรันดร์กาลซึ่งมีมาก่อนหน้าผมเกิดอีก(1993)ด้วยเนื้อเรื่องที่ลุ่มลึกและมืดมนทำให้เป็นเกมที่ค่อนข้างมีมนต์ขลังในตัวเองมาก ซึ่งในภาคนี้เราจะได้ควบคุมสั่งการหน่วย Blood Ravens ซึ่งเป็น Space Marine ทหารดัดแปลงพันธุ์กรรมสูง 8 ฟุต หนัก 500 ปอนต์ สวมเกราะหนาเตอะ และตัวหลักของคุณคือผู้บัญชาการ Force Commander ผู้มีความสามารถในการรบที่หลากหลายเอาล่ะเตรียมตัวขึ้นยาน Battle Barge ออกลุยกันได้แล้ว...

Warhammer 40000 Dawn of War II เป็นเกมแนว Strategy สร้างโดย Relic และผลิตโดย THQ ซึ่งออกมาให้ได้สัมผัสกันเมื่อปี 2009 เป็นเกมที่ปฏิวัติวงการ RTS โดยสิ้นเชิงด้วยการละทิ้งการสร้างฐานเก็บทรัพยากรออกไปทำให้ตัวเกมมีความเร็วในการเล่นมากขึ้นไม่น่าเบื่อ รวมทั้งหันมาใส่ใจกับรายละเอียดตัวละครให้ผู้เล่นเองมีความผูกพันธ์มากขึ้นไม่ใช้สร้างไปรบแล้วตายแล้วก็สร้างใหม่ขึ้นเรื่อยๆ ตัวละครแต่ล่ะตัวจะมีชื่อความสามารถและสามารถใส่อุปกรณ์ต่างและอัพเกรดพวกเขาได้เมื่ออัพเลเวล(ตัน20)ซึ่งขึ้นอยู่กับคุณเองว่าจะให้พวกเขาเก่งทางด้านไหน เช่นตัวหลักของผมเน้นอาวุธระยะประชิดกับความถึกทำให้อยู่ทนอยู่นานเป็นด้วย อุปกรณ์ต่างที่สามารถได้จากการจบภารกิลเป็นรางวัลหรือการสังหารศัตรูเมื่อไม่ใช้แล้วสามารถนำมาเปลี่ยนเป็น EXP ให้กับตัวละครได้ด้วยซึ่งถือว่าเจ๋งเลยทีเดียว ส่วนสกิลของตัวละครนั้นจะได้จากการอัพเลเวลหรือของที่สวมใส่อยู่มีให้เลือกใช้มากมายเช่นฮิวหมู่,เรียกป้อมปืนกล,สร้างบาเรีย,สั่งยิงจากยานแม่เป็นต้น ซึ่งคุณเองสามารถนำไปใช้ได้หลากหลายในสถานการณ์ต่างๆครับและคุณยังสามารถเลือกภารกิจที่คุณจะมำได้ว่าจะทำอะไรก่อนหรือหลังซึ่งเป็นเรื่องที่ดีเพราะคุณจะได้มีโอกาสพัฒนาตัวละครของคุณเองด้วย

ในเรื่องการบังคับนั้นผมค่อนข้างหงุดหงิดเล็กน้อยเวลาลาผมสั่งบางที่ต้องสั่งซํ้าเพราะทหารผมไม่เดินหรือไม่โจมตีหรือบางทีเดินไปหาที่ตายซะงั้น ระบบที่กำบังเองก็ค่อนข้างมีปัญหามากไปหน่อยไม่เหมือนกับ COH และการที่ทุกสิ่งทุกอย่างในเกมทำลายได้นั้นเป็นเรื่องที่ดี แต่ชิ้นส่วนเศษซากของพวกนี้เป็นปัญหากับตยูนิตเราเช่นบางทีติดหรือเดินอยู่กับที่ค้างไปเลยก็มี แต่ก็ต้องขอชมเรื่องภาพเกมนี้ซึ่งสวยและละเอียดใส่ใจกับลายละเอียดยิบย่อยที่ทำให้สิ่งต่างดูมีชีวิตชีวามาก แถมคุณไม่จำเป็นต้องมีเครื่องที่สเปคสูงมากนักคุณสามารถเล่นเกมนี้แบบเอฟเฟคทุกอย่างเต็มได้อย่างสบายๆโอ้ววว ! มันยอดมาก ระบบเสียงเองก็เช่นกันดังกระหึ่มมันส์สะใจเสียงปืนกลปืนใหญ่ดังหูดับตับไหม้ เสียงการฟาดฟันเสียงเลือดที่พุ่งกระฉูดแต่ที่สะใจผมมากๆคือเสียง"เลื่อยไฟฟ้า" 555+ เสียงภาคตัวละครก็ได้อารมณ์การรายงานหรือเสียงของศัตรูเองซึ่งถือว่าเยี่ยมครับ ส่วนเนื้อเรื่องนี่คงไม่ต้องพูดอะไรมากนะครับซีรีย์นี้สุดยอด !!

มัลติเพลย์เยอร์เกมนี้เองก็ได้รับการชมเป็นอย่างมากนะครับส่วนตัวผมเองยังไม่เคยลองครับแต่ดูจากรีวิวของต่างประเทศแล้วก็ล้วนแต่ได้รับคำชมครับฉะนั้นหายห่วงครับ

โดยรวมแล้ว Warhammer 40000 Dawn of War II เป็นเกมที่คุณควรมีติดเครื่องไว้เพราะคุณจะได้รับประสบการณ์ที่แปลกใหม่ไม่จำเจแน่นอนครับผมรับประกัน !

Warhammer 40000 Dawn of War II เกมนี้ผมให้ 9.0/10 ครับ
    บอกได้เลยว่าไปหามาลองซะ !

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย aotaspirine : 28th April 2012 เมื่อ 19:08

10. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Only One Justice !
    กล่าวขอบคุณ
    138
    ได้รับคำขอบคุณ: 826
    เยี่ยมมากครับ ท่าน

12. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

My name by way is Dante!
    กล่าวขอบคุณ
    167
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,368

Kamen rider Climax heroes frouze!!

**รีวิวนี้เป็นรีวิวแบบลวกๆ สติสัมประชัญญะเลือนลางเต็มทีขณะนั่งทำรีวิว หากดูไม่สวยงามก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย**

Kamen rider Climax heroes frouze!!

เกมต่อสู้ของเหล่าไรเดอร์ในชุดClimax heroes ที่มีออกมาตั้งแต่ดีเคทจนตอนนี้ถึงภาคล่าสุดที่ออกมาคาเมนไรเดอร์ โฟซ(โฟเซะ) รีวิวตัวนี้ผมเล่นผ่านโปรแกรมDolphin Emulaterของwiiบนคอมนะครับ

ระบบการเล่น

เกมนี้ใช้ระบบเดิมๆมาตั้งแต่สมัยภาคดีเคท คือโจมตีๆอัดเข้าไป พอถึงจังหวะนึงก็แคนเซิลท่าต่อคอมโบอัดไม่เลี้ยง มีผสมปุ่มโจมตีพอหอมปากหอมคอ เกจเต็มก็ใช้ไม้ตาย โดยเหล่าไรเดอร์ถูกแบ่งแยกรูปแบบของการโจมตีหลักๆด้วยสีของเกจซึ่งมีทั้งหมด 6 สีได้แก่

สีเทา ไรเดอร์ จะใช้ได้เมื่อเกจเต็มเท่านั้น พอกดใช้เกจพลังจะเป็นเพิ่มท่าการโจมตีเข้ามา

สีเขียว ไรเดอร์ฟอร์ม เปลี่ยนฟอร์มได้อิสระโดยไม่คำนึงถึงเกจ

สีฟ้า ไรเดอร์สปีด จะใช้ได้เมื่อเกจเต็มเท่านั้น เมื่อกดใช้ศัตรูจะเคลื่อนไหวช้าลง เราจะออกถ้าโจมตีมากขึ้น แต่พลังโจมตีน้อยลง

สีส้ม ไรเดอร์คอนแทค สามารถใช้เกจเรียกผู้ช่วยออกมาช่วยโจมตีได้

สีแดง ไรเดอร์อัลติเมท จะใช้ได้เมื่อเกจเต็มเท่านั้น เปลี่ยนเป็นร่างสุดยอดของเหล่าไรเดอร์ หากเปลี่ยนกลับร่างเดิมหรือใช้ไม้ตายจะกลับสู่ร่างเดิม

"สีม่วง ไรเดอร์แทคทีม" เราสามารถเลือกไรเดอร์ได้2ตัวมาจับคู่แทคทีมกันสู้กับฝ่ายตรงข้าม โดยระหว่างต่อสู้เราสามารถสลับตัวไปมาระหว่างต่อสู้ได้ พอเกจเต็มก็สามารถเรียกให้ออกมาโจมตีพร้อมกันได้ ซึ่งสร้างความโจมตีได้รุนแรงมาก และเมื่อใช้ไม้ตายไรเดอร์ทั้ง2คนที่เราใช้จะออกมาโชว์ดับเบิ้ลไรเดอร์คิกให้ดู ข้อดีอีกอย่างของเกจนี้คือเราสามารถเรียกไรเดอร์ร่างสุดยอดออกมาใช้ได้ทันทีโดยไม่ต้องเปลี่ยนฟอร์ม ส่วนข้อเสียคือไรเดอร์ในเกจสีต่างๆจะสูญเสียอบิลิตี้ของเกจสีนั้นๆไปเช่นพวกคล็อคอัพ เรียกมอน จะใช้ไม่ได้ (ยกเว้นไฮเปอร์คาบูโตะตัวเดียวที่ยังใช้ได้ เทพจริงๆ)

"ดับเบิ้ลไรเดอร์คิก"

"Climax time ภาคนี้ยังคงมีอยู่เช่นเดิม ใครใช้ไม้ตายได้ในช่วงนี้จะรุนแรงกว่าปกติ"

"ตัวเกมยังคงมีโหมดเนื้อเรื่องอยู่เช่นเดิม แต่ภาคนี้ปรับให้กระชับขึ้นไม่น่าเบื่อเหมือนภาคโอ แค่เคลียไปเรื่อยๆไม่กี่มิชชั่นต่อตัวนึงก็ปลดล็อคได้ครบ"

กราฟฟิค

กราฟฟิคธรรมดาๆเหมาะสมดีกับเครื่องWii PSP แม้กราฟฟิคจะไม่มีจุดเด่นอะไรให้จดจำ แต่ท่าไม้ตายต่างๆของเหล่าไรเดอร์ก็สวยงามตระการตา ดูเำพลินทุกตัว

"ท่าสุดคุ้นเคย"

สรุป 5/10(คะแนนแฟนบอย8/10)

ข้อดี
    -ไรเดอร์เยอะมากๆๆๆ
    -ท่าไม้ตายมีครบทุกตัวแล้ว เย้!!
    -สนองNeedแฟนๆไรเดอร์ได้ดี

ข้อเสีย
    -ตัวเกมน่าเบื่อเนื่องมาจากระบบเกมเดิมๆ เล่นสักพักก็เบื่อ...
    -ไรเดอร์ความเก่งดูไม่บาลานซ์กันเท่าไหร่ บางตัวเก่งเวอร์ บางตัวกากๆไงไม่รู้
    -ฟอร์มไรเดอร์ไม่ครบ...
    -อะไรหลายๆอย่างที่ดูไม่ลงทุน โดยเฉพาะไอ้ท่าไม้ตายคู่...
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย RlucksN : 29th April 2012 เมื่อ 08:51

14. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    71
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ RlucksN อ่านกระทู้
    เดี๋ยวร่วมด้วยครับ แต่ของผมเกมเก่าหน่อยนะ
    ไม่เป็นไรครับรีวิวสวยๆผมจะเอาแปะข้างบนให้ครับ

Only One Justice !
    กล่าวขอบคุณ
    138
    ได้รับคำขอบคุณ: 826
    เดี๋ยวร่วมแจมด้วยคน

กล่าวขอบคุณ
    167

Team fortress 2

**คำเตือน รีวิวนี้เป็นรีวิวในมุมมองของผม ซึ่งอาจมีผิดพลาดหรือโม้เกินไป พิมพ์อาจติดๆขัดๆดูไม่ค่อยสละสลวยเท่าไหร่ โปรดใช้พิจารณาในการอ่าน**
    Team Fortress 2

Team fortress 2 ถูกพัฒนาโดย Valve เจ้าพ่อเกมFPS ผู้ทีเคยสร้างตำนานเกมอย่าง counter strike,half life ให้พวกเราติดงอมแงมถึงขั้นโดดเรียนเพื่อไปเล่นมาแล้ว โดยTeam fortress 2(ต่อไปนี้จะเรียกว่าTF2)นั้นก็เป็นเกมแนวเดียวกับพวกCSนั่นแหละ แต่เกมนี้มีข้อแตกต่างใหญ่ๆอยู่หลายข้อที่ทำให้เกมนี้ยกระดับความสนุกมากกว่าเกมไหนๆ โอ๊ะ!ใช่ๆ เกมนี้เป็นFree to play นะจ๊ะ

ระบบการเล่น

TF2 เป็นเกมแนว team-fps ที่ต้องอาศัยการเล่นเป็นทีมที่สูงมาก เริ่มเกมเราจะถูกแบ่งเป็น2ฝั่งคือ redกับblue โดยทั้งสองทีมจะต้องเข้าห้ำหั่นกันในmapรูปแบบต่างๆเช่น ช่วยกันเข็นรถ ยึดฐาน ป้องกันฐาน โดยเราต้องเล่นเป็นตัวละครต่างๆในเกมที่แบ่งเป็นclass มีทั้งหมด9class ได้แก่

Scout เน้นความว่องไว วิ่งเร็วที่สุดในเกม กระโดดได้2ชั้น ใช้ลูกซองเป็นอาวุธ ข้อเสียคือHPน้อย

Soldier HPสูง ใช้บาซูก้าเป็นอาวุธ กระโดดสูงโดยrocket jumpได้ ข้อเสีย เคลื่อนที่ช้า

Pyro ตัวก่อกวน ใช้ไฟเผาส่งผลให้เลือดลดตลอดเวลากับเป้าหมาย ข้อเสีย โจมตีระยะไกลแย่

Demoman พลังโจมตีรุนแรง ลูกระเบิดที่ยิงออกไปถ้าเราโดนเองก็ตายได้ กระโดดสูงได้โดยใช้ sticky jump ข้อเสีย เล็งยิงตรงๆไม่ดี ถ้าโดนเข้าประชิดก็มีสิทธ์แพ้ได้

Heavy HPเยอะสุดในเกม แต่ก็เดินช้าสุดเช่นกัน ใช้ปืนกลหนักเป็นอาวุธ พลังโจมตีสูงมาก

Engineer นักสร้องป้อม สร้างsentryยิงใส่เป้าหมายหรือสร้างdispenserช่วยฟื้นฟูเลือดและกระสุนให้ทีม

Medic หมอประจำทีม ช่วยฟื้นฟูเลือดให้กับทีม เป็นหนึ่งในclassที่ขาดไม่ได้ขณะบุก

Sniper นักส่องประจำทีม สามารถชาร์ตยิงได้ หากชาร์ตยิงสามารถฆ่าheavyได้ในนัดเดียว

SPY นักสอดแนม ปลอมตัวเป็นฝ่ายตรงข้ามได้ ล่องหน ทำลายป้อม และแทงหลังศัตรู

หากคุณคิดว่าเกมนี้มันจะเหมือนCSหรือCODที่แค่แบ่งฝั่งกันยิง คิดผิดแล้วละครับ เกมนี้อาศัยการเล่นเป็นทีมที่สูงมาก คุณไม่มีทางที่จะวิ่งไปบู้เดี่ยวแล้วชนะได้หากทีัมคุณไม่มีmedic คุณไม่มีทางทำลายกองทัพsentryได้หากทีมคุณไม่มีspy และคุณไม่มีทางส่องยิงอีกฝั่งได้สบายใจถ้าทีมคุณไม่มีpyro และหากทีมคุณไม่มีใครยอมเล่นเป็นmedic เอาแต่เล่นเป็นsniperหรือspy ก็เตรียมแพ้ได้เลย

"คู่หู heavy medic"

"Spyศัตรูคู่แค้นของsniper"

และแน่นอนที่จะขาดไม่ได้ก็คือระบบแต่งตัว ทุกครั้งที่เราเล่นเราจะมีโอกาสดรอปของต่างๆมาประดับตัวเราให้สวยงามได้แต่ถ้าดรอปไม่ได้ก็ไปหาซื้อในshopก็ได้ ซึ่งไอเทมพวกนี้ก็ช่วยเพิ่มสเตตัสให้กับเราแต่มักจะพ่วงมากับข้อเสียด้วย เช่นช่วยเพิ่มอัตราติดคริติคอลแต่HPลดลง50 เป็นต้น

"ของแต่งตัวที่มีทั้งเท่และเสื่อม"

"เปลี่ยนปืนเป็นธนู"

ระบบcraft

เป็นหัวใจสำคัญของเกมนี้เลย เราจะทำยังไงถ้าเราได้ของซ้ำมาเยอะๆ ทิ้งก็เสียดายใช่มะ คุณก็แค่เอาของที่คุณได้มาไปcraftซะ โดยทุกครั้งที่คราฟเราต้องใช้สิ่งที่เรียกว่าเหล็ก ซึ่งเหล็กได้จากการเอาของที่เหมือนๆกัน2ชิ้นมาคราฟ ก็จะได้เหล็กlevel1มา(เหล็กมี3level) โดยของที่เราสามารถคราฟได้ก็มีเยอะมากๆ มีตั้งแต่คราฟง่ายๆใช้เหล็กชิ้นเดียวไปถึงใช้เหล็กเป็นสิบๆในการคราฟ

"เอาหมวกที่ไม่ต้องการไปคราฟเผื่อได้หมวกเทพ"

ระบบtradding

ชื่อก็บอกอยู่แล้วว่าระบบเทรด เราสามารถแลกเปลี่ยนของต่างๆในเกมนี้กับใครบนโลกก็ได้ โดยคนที่เล่นฟรียังไม่ได้เป็นพรีเมี่ยมจะไม่มีโอกาสเทรดกับคนอื่น(รับได้อย่างเดียว) ถ้าจะเป็นพรีเมี่ยมเพียงแค่ซื้ออะไรซักอย่างในshopก็เป็นพรีเมี่ยมแล้ว โดยระบบเทรดนี้มันเหมือนกับจำลองธุรกิจๆหนึ่งมาเป็นของเรา เพียงแค่เรามีของหายากที่ได้จากการcraftหรือดรอปได้ เราสามารถเอาไปประมูลหรือตั้งราคาให้คนมาซื้อได้ หรือจะขายเป็นเงินสดก็ได้นะ ของบางอย่างขายได้เป็นพันเลยนะขอบอก

กราฟฟิคในเกม

ไม่มีอะไรมาก กราฟฟิคในเกมเป็นรูปตัวการ์ตูนดูน่ารักสบายตา แต่จริงๆแล้วเกมมันซ่อนความโหดไว้อย่างมาก ทั้งเลือดสาด หัวหลุด แขนขากระเด็น ตัวระเบิด ก็ถือว่าดูเข้ากันแบบแปลกๆดีนะ ฮ่าๆ

สรุป 10/10

ข้อดี
    -หากเล่นกัน30กว่าคนในmapนี่ มั่วสั่วมันสะใจมากๆๆ
    -กราฟฟิคดูสบายตาสวยงาม
    -เสียงพากย์ตัวละครต่างๆลงตัวแหละฮามาก
    -ระบบคราฟและเทรดสุดยอดสุดๆ
    -เลือดสาด
    -เกมมีแพทใหม่ๆมาตลอด

ข้อเสีย
    -ต้องเสียเงินเป็นพรีเมี่ยม(ขั้นต่ำก็ประมาณ 150 บาท)ถึงจะเล่นได้ทั่วถึงและเต็มอิ่ม
    -เซิฟเวอร์ต่างประเทศpingสูงมาก
    -ยังมีบัคอยู่หลายที่ต้องรอการแก้ไข
    -เด็กเกรียนเยอะไปหน่อย บางครั้งฟังมันพูดจนรำคาญ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย RlucksN : 28th April 2012 เมื่อ 17:22

18. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    Dara Academy, Chiangmai [TH] .Old School,
    กล่าวขอบคุณ
    219
    ได้รับคำขอบคุณ: 438
    Blog Entries
    1
    จองครับ!!!
    (= ̄ω ̄=)

20. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    71

The Walking Dead Episode 1 - A New Day มันคือภาพยนตร์ที่คุณเล่นได้

The Walking Dead Episode 1 - A New Day
    มันคือภาพยนตร์ที่คุณเล่นได้

The Walking Dead Episode 1 - A New Day ผมเห็นชื่อนี้ครั้งแรกสองสามวันก่อนจึงไม่หามากลองเล่นดู ในใจผมคิกประมาณว่าดูจากสกรีนช็อตแล้วคงจะเป็นแนวแอ็คชั่นแน่เลย(ดูอย่างเดียวไม่อ่านเล้ย - -")ซึ่งตัวเกมเองมีขนาดเล็ก(ประมาณ500MB)ซึ่งอาจเป็นเพราะมีแค่ Episode 1 อย่างเดียว ผมเข้าเกมด้วยความสงสัย เอ..ทำไมขนาดมันเล็กจังว้า...เข้าไปถึงได้รู้ว่ามันตรงกันข้างเลยกับที่ผมคิดและความสนุกปนความตรึงเครียดก็เริ่มขึ้น...

The Walking Dead Episode 1 - A New Day ซึ่งน่าจะถูกสร้างและผลิตโดย Telltale Games เป็นเกมแนว Action ยลโฉมให้โลกรู้เมื่อ Apr 24, 2012 ซึ่งเกมๆนี้คุณต้องเผชิญกับภัยซอมบี้ผีเน่าไร้สติที่แรงดีกินเก่งเดิน...โตงเตงไปทั่วเมือง(ผมจะไม่สปอยล์ล่ะกัน)คุณได้รับบทเป็นพี่มือนามว่าLeeที่เกิดเคราะห์ซํ้ากรรมซัดหลายอย่าง(หลายจริงๆ)แต่ดีใจด้วยไม่ใช่คุณคนเดียวยังมีใครอีกหลายๆคนที่เจอแบบคุณฉะนั้นเป้าหมายในเกมนี้ของคุณคือคุณต้องรอด !

ที่ผมจะพูดถึงอย่างแรกเลยคือความยอดเยี่ยมของเนื้อเรื่องเองที่มำให้ผมอินไปสุดๆเหมือนกำลังชมภาพยนตร์ดีๆเรื่องนึงเลยที่เดียวมีการเล่าเรื่องราวผ่านตัวล่ะครที่ยอดเยี่ยมบทสนทนายอดเยี่ยมเสีงพากย์ที่ได้อารมณ์ทั้งกลัว,เศร้า,โกรธล้วนแต่สื่ออารมณ์ทำให้คุณอินไปได้รวมถึงหน้าตาตัวละครที่บ่งบอกว่าเค้ารู้สึกยังไงซึ่งผมเต็มใจเลนที่จะยกให้เนื้อเรื่องเกมนี้เอา10เต็ม10ได้อย่างสบายๆเลย(มันดราม่าสุดๆ)

ต่อมาที่จะพูดคือเรื่องของระบบการเล่นซึ่งผมคิดว่าโอเคเลยที่เดียวผมไม่เคยเล่นเกมแบบนี้มาก่อนตอนแรกๆก็รู้สึกตะหงิดๆแต่สักพักก็พอเข้าใจว่าทำง่ายและไม่ยุ่งยากอีกด้วยแต่ผมว่ามันเหมาะกับจอยมากกว่าครับ ต่อไปคือกราฟฟิคผมค่อนข้างชอบเพราะดูเป็นการ์ตูนที่ดูแล้วโอเคเหมาะกันแนวนี้ดีแต่เรื่องที่ว่าอยู่เฟรมเรตจาก30ตกหวบเหลือ1อันนี้ผมก็ไม่รู้ว่าเป็นที่เครื่องผมหรือเปล่าเพราะผมก็งงเหมือนกันว่าทำไม่เฟรมเรตล็อคไว้ที่30ตลอด(เหมือนเคยได้ยิน)ทำให้ในบางฉากบางคัตชีนสะดุดจนแบบอะไรฟร่ะ - -" ดูไม่รู้เรื่องอันนี้ผมเลยต้องหักไป ต่อมาเป็นระบบเสียงที่ดีที่เดียวผมชอบนะเพลงเข้ากับบรรยากาศดีเสีงยพากย์ก็พูดไปแล้วว่าสุดยอดเสียงต่างโอเคอยู่ในเกณฑ์ดีครับ

ขอสรุปเลยแล้วกันนะครับว่า The Walking Dead Episode 1 - A New Day หากคุณกำลังหาเกมที่จะทำให้คุณตื่นเต้นแถมดราม่าสุดๆล่ะก็เกมนี้ตอบสนองความต้องการของคุณได้แน่ครับซึ่งน่าจะมีออกมาอีกจนจบล่ะครับซื้อเก็บไว้ไม่เสียหายครับ

The Walking Dead Episode 1 - A New Day ผมให้ 8.0/10 ครับ
    หากคุณต้องการประสบการณ์ผจญซอมบี้ที่ครบรสล่ะก็มาทางนี้เลยครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย aotaspirine : 29th April 2012 เมื่อ 13:49

ไอ้บ้าห้าร้อย
    กล่าวขอบคุณ
    848
    ได้รับคำขอบคุณ: 96
    โอ้วว มาติดตามกระทู้นี้ครับ

23. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    71
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ eatrabyo อ่านกระทู้
    โอ้วว มาติดตามกระทู้นี้ครับ
    ขอบคุณครับผมรีวิวเรื่อยๆอ่ะครับเกมเก่าเกมใหม่ผมเอามารีวิวไม่ว่ากันนะครับ

บอกแค่ชื่อเกมก็ได้ครับท่านโพสแบบนั้นมันกินเนื้อที่อ่ะครับ
    V
    V
    V
    V
    V
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย aotaspirine : 28th April 2012 เมื่อ 22:19

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    365
    ได้รับคำขอบคุณ: 517
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ RlucksN อ่านกระทู้
    **คำเตือน รีวิวนี้เป็นรีวิวในมุมมองของผม ซึ่งอาจมีผิดพลาดหรือโม้เกินไป พิมพ์อาจติดๆขัดๆดูไม่ค่อยสละสลวยเท่าไหร่ โปรดใช้พิจารณาในการอ่าน**
    Team Fortress 2

Team fortress 2 ถูกพัฒนาโดย Valve เจ้าพ่อเกมFPS ผู้ทีเคยสร้างตำนานเกมอย่าง counter strike,half life ให้พวกเราติดงอมแงมถึงขั้นโดดเรียนเพื่อไปเล่นมาแล้ว โดยTeam fortress 2(ต่อไปนี้จะเรียกว่าTF2)นั้นก็เป็นเกมแนวเดียวกับพวกCSนั่นแหละ แต่เกมนี้มีข้อแตกต่างใหญ่ๆอยู่หลายข้อที่ทำให้เกมนี้ยกระดับความสนุกมากกว่าเกมไหนๆ โอ๊ะ!ใช่ๆ เกมนี้เป็นFree to play นะจ๊ะ

ระบบการเล่น

TF2 เป็นเกมแนว team-fps ที่ต้องอาศัยการเล่นเป็นทีมที่สูงมาก เริ่มเกมเราจะถูกแบ่งเป็น2ฝั่งคือ redกับblue โดยทั้งสองทีมจะต้องเข้าห้ำหั่นกันในmapรูปแบบต่างๆเช่น ช่วยกันเข็นรถ ยึดฐาน ป้องกันฐาน โดยเราต้องเล่นเป็นตัวละครต่างๆในเกมที่แบ่งเป็นclass มีทั้งหมด9class ได้แก่

Scout เน้นความว่องไว วิ่งเร็วที่สุดในเกม กระโดดได้2ชั้น ใช้ลูกซองเป็นอาวุธ ข้อเสียคือHPน้อย

Soldier HPสูง ใช้บาซูก้าเป็นอาวุธ กระโดดสูงโดยrocket jumpได้ ข้อเสีย เคลื่อนที่ช้า

Pyro ตัวก่อกวน ใช้ไฟเผาส่งผลให้เลือดลดตลอดเวลากับเป้าหมาย ข้อเสีย โจมตีระยะไกลแย่

Demoman พลังโจมตีรุนแรง ลูกระเบิดที่ยิงออกไปถ้าเราโดนเองก็ตายได้ กระโดดสูงได้โดยใช้ sticky jump ข้อเสีย เล็งยิงตรงๆไม่ดี ถ้าโดนเข้าประชิดก็มีสิทธ์แพ้ได้

Heavy HPเยอะสุดในเกม แต่ก็เดินช้าสุดเช่นกัน ใช้ปืนกลหนักเป็นอาวุธ พลังโจมตีสูงมาก

Engineer นักสร้องป้อม สร้างsentryยิงใส่เป้าหมายหรือสร้างdispenserช่วยฟื้นฟูเลือดและกระสุนให้ทีม

Medic หมอประจำทีม ช่วยฟื้นฟูเลือดให้กับทีม เป็นหนึ่งในclassที่ขาดไม่ได้ขณะบุก

Sniper นักส่องประจำทีม สามารถชาร์ตยิงได้ หากชาร์ตยิงสามารถฆ่าheavyได้ในนัดเดียว

SPY นักสอดแนม ปลอมตัวเป็นฝ่ายตรงข้ามได้ ล่องหน ทำลายป้อม และแทงหลังศัตรู

หากคุณคิดว่าเกมนี้มันจะเหมือนCSหรือCODที่แค่แบ่งฝั่งกันยิง คิดผิดแล้วละครับ เกมนี้อาศัยการเล่นเป็นทีมที่สูงมาก คุณไม่มีทางที่จะวิ่งไปบู้เดี่ยวแล้วชนะได้หากทีัมคุณไม่มีmedic คุณไม่มีทางทำลายกองทัพsentryได้หากทีมคุณไม่มีspy และคุณไม่มีทางส่องยิงอีกฝั่งได้สบายใจถ้าทีมคุณไม่มีpyro และหากทีมคุณไม่มีใครยอมเล่นเป็นmedic เอาแต่เล่นเป็นsniperหรือspy ก็เตรียมแพ้ได้เลย

"คู่หู heavy medic"

"Spyศัตรูคู่แค้นของsniper"

และแน่นอนที่จะขาดไม่ได้ก็คือระบบแต่งตัว ทุกครั้งที่เราเล่นเราจะมีโอกาสดรอปของต่างๆมาประดับตัวเราให้สวยงามได้แต่ถ้าดรอปไม่ได้ก็ไปหาซื้อในshopก็ได้ ซึ่งไอเทมพวกนี้ก็ช่วยเพิ่มสเตตัสให้กับเราแต่มักจะพ่วงมากับข้อเสียด้วย เช่นช่วยเพิ่มอัตราติดคริติคอลแต่HPลดลง50 เป็นต้น

"ของแต่งตัวที่มีทั้งเท่และเสื่อม"

"เปลี่ยนปืนเป็นธนู"

ระบบcraft

เป็นหัวใจสำคัญของเกมนี้เลย เราจะทำยังไงถ้าเราได้ของซ้ำมาเยอะๆ ทิ้งก็เสียดายใช่มะ คุณก็แค่เอาของที่คุณได้มาไปcraftซะ โดยทุกครั้งที่คราฟเราต้องใช้สิ่งที่เรียกว่าเหล็ก ซึ่งเหล็กได้จากการเอาของที่เหมือนๆกัน2ชิ้นมาคราฟ ก็จะได้เหล็กlevel1มา(เหล็กมี3level) โดยของที่เราสามารถคราฟได้ก็มีเยอะมากๆ มีตั้งแต่คราฟง่ายๆใช้เหล็กชิ้นเดียวไปถึงใช้เหล็กเป็นสิบๆในการคราฟ

"เอาหมวกที่ไม่ต้องการไปคราฟเผื่อได้หมวกเทพ"

ระบบtradding

ชื่อก็บอกอยู่แล้วว่าระบบเทรด เราสามารถแลกเปลี่ยนของต่างๆในเกมนี้กับใครบนโลกก็ได้ โดยคนที่เล่นฟรียังไม่ได้เป็นพรีเมี่ยมจะไม่มีโอกาสเทรดกับคนอื่น(รับได้อย่างเดียว) ถ้าจะเป็นพรีเมี่ยมเพียงแค่ซื้ออะไรซักอย่างในshopก็เป็นพรีเมี่ยมแล้ว โดยระบบเทรดนี้มันเหมือนกับจำลองธุรกิจๆหนึ่งมาเป็นของเรา เพียงแค่เรามีของหายากที่ได้จากการcraftหรือดรอปได้ เราสามารถเอาไปประมูลหรือตั้งราคาให้คนมาซื้อได้ หรือจะขายเป็นเงินสดก็ได้นะ ของบางอย่างขายได้เป็นพันเลยนะขอบอก

กราฟฟิคในเกม

ไม่มีอะไรมาก กราฟฟิคในเกมเป็นรูปตัวการ์ตูนดูน่ารักสบายตา แต่จริงๆแล้วเกมมันซ่อนความโหดไว้อย่างมาก ทั้งเลือดสาด หัวหลุด แขนขากระเด็น ตัวระเบิด ก็ถือว่าดูเข้ากันแบบแปลกๆดีนะ ฮ่าๆ

สรุป 10/10

ข้อดี
    -หากเล่นกัน30กว่าคนในmapนี่ มั่วสั่วมันสะใจมากๆๆ
    -กราฟฟิคดูสบายตาสวยงาม
    -เสียงพากย์ตัวละครต่างๆลงตัวแหละฮามาก
    -ระบบคราฟและเทรดสุดยอดสุดๆ
    -เลือดสาด
    -เกมมีแพทใหม่ๆมาตลอด

ข้อเสีย
    -ต้องเสียเงินเป็นพรีเมี่ยม(ขั้นต่ำก็ประมาณ 150 บาท)ถึงจะเล่นได้ทั่วถึงและเต็มอิ่ม
    -เซิฟเวอร์ต่างประเทศpingสูงมาก
    -ยังมีบัคอยู่หลายที่ต้องรอการแก้ไข
    -เด็กเกรียนเยอะไปหน่อย บางครั้งฟังมันพูดจนรำคาญ

ถูกต้องเลย"เด็กเกรียนเยอะมาก"บางครั้งฟังมันบ่นไรกันนักไม่รู้ เหมือนมันกำลังแคชเกมอยู่งั้นแหละ
    ถามไรหน่อยครับ ดูยังไงว่าเป็นพรีเมี่ยมแล้วหรือยังอ่ะ ผมซื้อของมาชิ้นนึงอยู่ๆitemเกือบทั้งหมดในinventoryผมมันก็เทรดได้หมดเลยอ่ะ

" 神風 "
    -->[ HIDEOUT ]<-- : THAILAND : ประเทศไทย : タイ :
    กล่าวขอบคุณ
    420
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,705
    :: ANNO2070 ::

สุดยอดเกมส์สร้างโลกใบใหม่จากค่ายดัง UBSOFT

สำหรับเกมส์นี้เป็นเกมส์วางเเผนบางคนอาจรู้จึกเเน่นอนเกมส์นี้มีความซับซ่อนนิดๆภายในตัวผู้เล่นจะได้สัมผัสว่าหลังปี2012มหาภัยน้ำท่วมโลกจะเป็นอย่างไรเเน่นอนมนุษย์เราไม่ยอมสูญพันธุ์ไปง่ายๆมนุษย์เลยสร้างเรือโนอาขึ้นมาในเวอร์ชั่นปี2012ขึ้นมาหลังจากนั้นอีกหลายปีต่อมาเเผ่นดินเริ่มปรากฎให้เห็นทรัพยากรต้นไม้เเละสิ่งมีชีวิตอื่นๆอีกมากมายตามมา เเน่นอนอีกเช่นเคยมนุษย์ย่อมมีผู้นำซึ่งเราจะได้เป็นหนึ่งในนั้นซึ่งเราจะสามารถเลือกได้ว่าจะเป็นผู้รักโลกหรือจะเห็นเเก่ตัวทำร้ายโลกต่อ เราจะสามารถเป็นมิตรหรือศัตรูก็ได้กับคนอื่นๆที่เป็นเพื่อนร่วมโลกเเต่เกมส์นี้ยังมีจุดเด่นอีกหนึ่งคือ"เรือ"นั้นเองถ้าเราไม่มีเรือเราก็จะไม่สามารถส่งออกสินค้าได้ไม่ว่าจะขาย,ซื้อ เเม้กระทั้งสงคราม"เรือ"ก็เป็นปัจจัยหนึ่งเช่นกัน

:: ReView ::

เกมส์เพยส์&ระบบการเล่น
    -ทำได้ดีกว่าภาคก่อนมาก
    -ระบบภาระกิจทำได้ง่ายกว่าภาค1404เยอะ
    -มีการนำระบบใต้น้ำมาเพิ่มทำให้เกมส์น่าสนใจเป็นอย่างมาก
    -การส่งออก-นำเข้าสินค้าทำได้เข้าใจมากยิ่งขึ้น
    -การอัตเกรดประชาชนยังซับซอนอยู่มาก
    -ระบบซับซอนอย่างมากเเต่ยังน้อยกว่าภาค1404
    -มีสิ่งปลูกสร้างมากมาย
    -ไม่เหมาะกับผู้เล่นมือใหม่อย่างมาก

ภาพ&กราฟฟิก
    -เเสงทำได้สวย
    -สิ่งปลูกสร้างออกเเบบได้ดีสมกับเป็นปี2070
    -ผู้คนดูมีชีวิตชีวาดี
    -เอฟเฟคระเบิดยังไม่ดีเท่าที่ควร[ไม่อลังการ]

เสียง&พาพย์

-เสียงดนตรีเพราะดีเเต่ไม่ตรงกับเหตุการณ์บางครั้ง
    -เสียงพาพย์ใช้ได้เเต่ปากไม่ตรงทั้งหมด
    -เสียงต่างๆเช่นคน,สัตว์,สิ่งปลูกสร้างใช้ได้
    -เสียงใต้น้ำทำได้ดี

:: สรุป&เเผ่นเเท้ไหม? ::

ถ้าคุณกำลังหาเกมส์พัฒนาเมืองอนาคตอยู่เกมส์นี้เละเป็นทางเลือกหนึ้งของคุณ
    สำหรับผมเเล้วบอกได้ว่ามันส์ทั้งคุณภาพเรื่องภาพ,เสียง,ระบบการเล่นอย่างเเน่นอนเเต่เกมส์นี้ไม่เหมาะกับผู้เล่นใหม่มากนักเพราะระบบที่ซับซอนของตัวเกมส์คุณควรจะเล่นให้เเพ้1-3รอบเพื่อทำความเข้าใจก่อนเล่น
    เเต่เมื่อคุณเล่นเป็นเเล้วจะทำให้ติดไปพักใหญ่เลยที่เดียว
    ถ้าถามถึงเเผ่นเเท้ละก็ควรที่จะซื้อมาเล่นไว้ก็ดีทั้งสนุกมันส์ราคาเริ่มที่499฿เองหาซื้อได้ที่ https://www.zest.co.th/

คะเเนน 9/10

By : Limitedbrown or BossZclub2220

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย BossZclub2220 : 29th April 2012 เมื่อ 00:13

27. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    167
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Rotten_apple อ่านกระทู้
    ถูกต้องเลย"เด็กเกรียนเยอะมาก"บางครั้งฟังมันบ่นไรกันนักไม่รู้ เหมือนมันกำลังแคชเกมอยู่งั้นแหละ
    ถามไรหน่อยครับ ดูยังไงว่าเป็นพรีเมี่ยมแล้วหรือยังอ่ะ ผมซื้อของมาชิ้นนึงอยู่ๆitemเกือบทั้งหมดในinventoryผมมันก็เทรดได้หมดเลยอ่ะ
    เมื่อเราเป็นพรีเมี่ยม เราจะได้หมวกเหล็กมาอันนึงครับ+ช่องเก็บของจะใหญ่ขึ้น+เทรดได้ คราฟของได้มากขึ้น

"หมวกอันเนี้ย"

Steam Trader™
    กล่าวขอบคุณ
    248
    ได้รับคำขอบคุณ: 224
    เกม tf2

ผมขอเสริมได้ไหมครับ เล่นเซิฟไทยเจอแต่ soldier แบบเยอะจนน่ารำคาญ ในขณะที่ทีมเดียวกันมีแต่ spy กากๆ จนบางเกมทำให้หมดสนุกกันไปเลยทีเดียว

ไม่ได้เจตนามาดราม่าแต่อย่างใด ผมแค่อยากจะพูดว่า ถ้าคิดจะเล่นเกมนี้หรือเกมมัลติเพลเยอร์ใดๆ อย่างน้อยควรจะมีจิตสาธารณะนิดนึงครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย pea42622 : 29th April 2012 เมื่อ 11:44

กล่าวขอบคุณ
    167
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pea42622 อ่านกระทู้
    ผมขอเสริมได้ไหมครับ เล่นเซิฟไทยเจอแต่ soldier แบบเยอะจนน่ารำคาญ ในขณะที่ทีมเดียวกันมีแต่ spy กากๆ จนบางเกมทำให้หมดสนุกกันไปเลยทีเดียว

ไม่ได้เจตนามาดราม่าแต่อย่างใด ผมแค่อยากจะพูดว่า ถ้าคิดจะเล่นเกมนี้หรือเกมมัลติเพลเยอร์ใดๆ อย่างน้อยควรจะมีจิตสาธารณะนิดนึงครับ
    ผมว่าเจอโซลเยอร์เฉยๆนะ เพราะมันถือเป็นตัวบุก เล่นเยอะก็ไม่มีปัญหา ผมว่าเจอheavy+medic 3คู่น่ารำคาญกว่าอีกนะ ยิ่งมันuberพร้อมกันนี่ไม่ว่าจะสร้างป้อมไว้เท่าไหร่ก็กันไม่อยู่

ปล.พยายามอย่าquoteอันที่รีวิวเกมครับ มันทำให้กระทู้ยืดเป็นไปได้ช่วยอีดิทออกก็ดีครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย RlucksN : 29th April 2012 เมื่อ 06:18

กล่าวขอบคุณ
    2,072
    ได้รับคำขอบคุณ: 17,592
    9

Cool

ชื่อเกม DOTA ย่อมาจาก Defense of the Ancients เป็นแผนที่ต่อสู้ระหว่างกองกำลังสองฝั่ง โดยผู้เล่น 1 คนรับบทฮีโร่ 1 ตัวสามารถเลือกใช้ได้ 3 แบบตามสไตล์ของแต่ละคน คือ Strength, Agility หรือ Intelligence จากนั้นจะเริ่มเปิดศึก 5 vs 5 โดยมีจุดประสงค์ในการเล่นคือเก็บเลเวลเพื่อบุกฝ่าดงของฮีโร่ ครีป และป้อมปราการ ลุยเข้าไปทำลายฐานของอีกฝั่งให้ได้ พร้อมกับต้องป้องกันฐานของตนเองจากการรุกล้ำของศัตรูไปในเวลาเดียวกันด้วย

DotA 2 Minimum System Requirements:

███████████████████████████████████████████OS: Windows 7 / Vista / Vista64 / XP
    ███████████████████████████████████████████Processor: Pentium 4 3.0GHz
    ███████████████████████████████████████████Memory: 1 GB for XP / 2GB for Vista
    ███████████████████████████████████████████Graphics: DirectX 9 compatible video card with 128 MB, Shader model 2.0.
    ███████████████████████████████████████████Hard Drive: At least 2.5 GB of free space
    ███████████████████████████████████████████Sound: DirectX 9.0c compatible sound card

DotA 2 Recommended System Requirements:

███████████████████████████████████████████OS: Windows 7 / Vista / Vista64 / XP
    ███████████████████████████████████████████Processor: Intel core 2 duo 2.4GHz
    ███████████████████████████████████████████Memory: 1 GB for XP / 2GB for Vista
    ███████████████████████████████████████████Graphics: DirectX 9 compatible video card with Shader model 3.0.
    ███████████████████████████████████████████Hard Drive: At least 2.5 GB of free space
    ███████████████████████████████████████████Sound: DirectX 9.0c compatible sound card

Interface

โดยรวมถือว่า ok แต่บางคนที่พึ่งเคยเล่นคงต้องปรับกันอีกเยอะครับ

Graphic

บางคนบอกว่ามันกากกว่า HoN ผมว่านะคนพวกนั้นคงปรับ สูงๆไม่ได้แน่นอน เพราะหลังจากผมเล่นเกมนี้แ้ล้วกลับไปเล่น HoN ภาพมันคนละชั้นกันเลยครับ

Sound

เสียงดีมาก ดีกว่า HoN อีกเพราะตัวละึครมีเสียงพูดตามสถานการ์รด้วยแถมมันยังมีเสียงตอนที่ได้ item ที่เข้ากับ Hero ตัวนั้นๆหรือว่าเสียงตอนที่ kill ได้นั้นซะใจมากทีเดียว

Gameplay

แทบไม่แตกต่างอะไรจาก Dota1 เลยครับ ไอคนที่บอกว่ามันช้าๆ ดีเลย์หน่วงๆ คุณกลับไปเล่น HoN เถอะ เกมเพลย์ช้าๆแต่หนักหน่วงแบบนี้ นี้แหละ Dota

Disadvantages

เพราะมันยังเป็นตัว Beta เลยมี hero และโหมดยังไม่ค่อยเยอะ ส่วนบัคก็ บางทีเห็น Hero มุดดินมาก็มี อันนี้ฮาแต่รับได้

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Godbasic01 : 30th April 2012 เมื่อ 04:37

32. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

You're like a Dead Sea!
    กล่าวขอบคุณ
    2,595
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,114
    Mount & Blade = ผ้าขี้ริ้ว ห่อทอง

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ

(จองบ้าง)
    Intel Core i5-2500 CPU @3.30GHz, 8.0GB RAM, NVIDIA GeForce GT 750

34. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Steam Trader™
    กล่าวขอบคุณ
    248
    ได้รับคำขอบคุณ: 224
    ผมว่าเจอโซลเยอร์เฉยๆนะ เพราะมันถือเป็นตัวบุก เล่นเยอะก็ไม่มีปัญหา ผมว่าเจอheavy+medic 3คู่น่ารำคาญกว่าอีกนะ ยิ่งมันuberพร้อมกันนี่ไม่ว่าจะสร้างป้อมไว้เท่าไหร่ก็กันไม่อยู่

ปล.พยายามอย่าquoteอันที่รีวิวเกมครับ มันทำให้กระทู้ยืดเป็นไปได้ช่วยอีดิทออกก็ดีครับ
    ลองนึกภาพเกมที่เต็มไปด้วย soldier ยิง spam มั่วกันทั้งด่านครับ แถมลูกนึงก็ค่อนข้างแรงเชียว = =

" 神風 "
    -->[ HIDEOUT ]<-- : THAILAND : ประเทศไทย : タイ :
    กล่าวขอบคุณ
    420
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,705
    :: Assassin's Creed Revelations ::

สุดยอดเกมส์นักลอบสังหารจากค่ายดังUBSOFT

วันนี้มากับการReViewอีกครั้งกับเกมส์ACRหรือไม่ว่าภาคไหนๆก็ตาม เกมส์นี้เป็นเกมส์เเนวOpenWorldอีกเกมส์หนึ่งที่เนื้อเรื่องที่เข้มข้นมากเลยที่เดียวซึ่ง
    เราจะได้รับบทเป็นนายDesmondหนึ่งในลูกหลานของผู้ที่มาก่อนเเต่สมัยDesmondยังไม่ได้เป็นนักฆ่าDesmondได้ทำงานเป็นบาร์เทนเนอร์ที่คอยเสร์ฟเหล้าให้กับนักการเมืองเเละนายธนาคารจากนั้นDesmondได้โดนจับตัวมาที่องค์กรAbstergoของศัตรูของนักฆ่าซึ่งDesmondจะได้ใช้เครื่องAnimusเพื่อทำการย้อนความทรงจำทางพันธุกรรมครั้งเเรกDesmondได้เป็นAltairผู้นำเเห่งองค์กรนักฆ่ายุดปลุงตกจากนั้นDesmondก็ได้รับความช่วยเหลือจากLucyหนีจากองค์กรAbstergoนั้นได้เเล้ว
    Desmondก็ได้ย้อนความทรงจำเป็นEzioลูกของนายธนาคารเเห่งหนึ่งในกรุงโรมเเละนี้คือเรื่องราวย่อๆจากทั้งหมดเเต่Desmondยังมีความทรงจำอีกมากมายเเต่อาจจะต่อในภาค3นั้นเอง

:: ReView ::

เกมส์เพยส์&ระบบการเล่น
    -ระบบการเล่นทำได้เล่นง่ายขึ้น
    -มีการนำอาวุธใหม่มาคือระเบิดเเละมีดตะขอเข้ามาเเต่เรื่องระบบการปาระเบิดยังไม่ค่อยดี
    -ยังมีระบบซื้อร้านที่น่าเบื่อเหมื่อนเดิม
    -มีภาระกิจที่ท้าทายมากยิ่งขึ้น
    -ลูกน้องจะมีสายของตนเอง
    -ใช้ Eagle Vision ได้ยากขึ้นมากเเต่ไม่เป็นอะไรกับการเล่นมาก
    -การเเก้ปัญหาของตัวเกมส์ทำได้ดีมากเเต่ก่อนต้องใช้สมองอย่างเดียวเเต่ตอนนี้ใช้การเดินมาด้วย

ผู้เล่นหลายคน&Co-op
    -Multiplayerเพิ่มระบบเงิน,การเเต่งตัว,อาวุธเพิ่มไปด้วย
    -ถ้าเล่นในเมืองไทยให้คนเล่นยาก
    -Co-op ยังไม่มี

ภาพ&กราฟฟิก
    -ทำภาพได้สมจริงมายิ่งขึ้นดูเเล้วทึกมากขึ้น
    -เเสงทำได้ดีมากในเวลากลางคืน
    -ความละเอีดของตัวละครทำได้สวยมากๆ[ต้องปรับให้เต็ม]
    -ตึกเเละสิ่งเเวดล้อมทำได้ดีพอเเต่ผู้คนยังเดินเเบบไม่มีจุดหมายอยู่

เสียง&พาพย์
    -ยังพาพย์ได้ดีเช่นเคย
    -เพลงประประกอบใช้ได้เเต่น่าจะร้าวใจกว่านี้
    -เสียงระเบิดยังไม่หนักเเน่นพอ

:: สรุป&เเผ่นเเท้ไหม? ::

เกมส์นี้ถ้าใครไม่ได้ลองละก็จะเสียภายหลังเป็นได้ใจเเละถ้าคุณซึมซับเนื้อเรื่องได้ทั้งหมดคุณอาจไม่อยากจะพลาดเเน่นอน
    สำหรับผมเเล้วเกมส์นี้เป็นเกมส์โปรดของทั้งหมดที่มีเนื้อเรื่องกินใจมากในรูปเเบบต่างไม่ว่าจะเป็นการ์ตูน,เกมส์หรือหนังสั้นก็ตามเกมส์นี้ยังเป็นสุดยอดเกมส์ของค่ายยูบีอีกด้วยเป็นเกมส์ที่สุดยอดของทั้งหมดของผมเลยที่เดียว
    สำหรับเกมส์นี้ถ้าถามว่าจะซื้อเเท้ดีไหมผมว่าคุ้มมากกับราคาที่ไม่เเพงมากที่เริ่มต้นด้วย699฿ https://www.zest.co.th/

คะเเนน 9.8/10

By : Limitedbrown or BossZclub2220

37. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    71

Burnout Paradise นี้สิเร็วแรงท้านรกของจริง

Burnout Paradise
    นี้สิเร็วแรงท้านรกของจริ

ผมเองก็เป็นหนึ่งในขาซิ่งในเกมไม่ว่าจะเครื่องใดๆซึ่งผมเองก็ยังหาเกมที่มันตอบสนองผมไม่ได้สักทีจนวันนึงผมได้เจอกับเกมตระกูล Burnout ซึ่งมันใช่เลยผมได้เล่นเกมซีรีย์นี้เป็นครั้งแรกที่บ้านของเพื่อนผมเองตอนนั้นมันสนุกสุดๆจนไม่อยากกลับบ้านเลยล่ะ ผมพยายามอ้อนแม้ให้ซื้อ PS2 ให้แต่ด้วยตัวผมเองเพิ่งถอย PC มาหมาดๆซึ่งได้รับคำปฏิเสธเล่นเอาร้องไห้ขี้มูกโป้งไปหลายวันจนในที่สุดมันก็ได้เลือนหายไปในความทรงจำของผม ในเกม PC ก็มีพวกเกมแข่งรถค่อนข้างจะมากทีเดียวแต่ไม่มีเกมไหนที่ถูกใจผมเลยมีแค่ NFS เท่านั้น(ช่วงหลังรวม Grid ด้วย)เพราะเกมทั่วไปมันไม่สะใจหน่ะ เพราะผมชอบเอาชนะแบบทำลายศัตรูไงล่ะมันไม่เหมือนเกมอื่นๆผมรู็สึกได้ และพอผมได้ข่าวว่า Burnout Paradise จะลง PC ผมดีใจมากๆเกมในดวงใจเลย จึงจัดการซื้อมาเล่นและแล้วความมันแบบโคตรสะใจก็เริ่มขึ้น...

Burnout Paradise สร้างโดย Criterion Games และผลิตโดย Electronic Arts เป็นเกมแนว Driving หรือเกมแข่งรถนั่นแหล่ะครับหลายคนคงรู้จักเพราะซีรีย์ Burnout นั้นเป็นที่นิยมอย่างเพราะความมันส์ที่จะได้รับจากตัวเกมนั้นล้นหลาม เอาล่ะมาพูดถึงเกมการเล่นกันเลยเริ่มต้นคุณจะถูกส่งมาอยู่ที่ Paradise City ซึ่งเป็นเหมือนสวรรค์ของนักแข่งเลยล่ะเกมจะเริ่มด้วยด้วยใบขับขี่ระดับตํ่าสุดและรถเก่าๆใครนึงและคุณต้องทำการแข่งขันไปเรื่อยๆเพื่อที่จะไต่ระดับใบขับขี่และปลดล็อครถใหม่ๆให้ได้ใช้กัน ซึ่งการหารถใหม่นั้นทำได้โดยการพังมันซะหรือการเลื่อนระดับใบขับขี่ ตัวรถคุณสามารถทำได้แค่ตกแต่สีและเลือกลายนิดๆหน่อยๆเท่านั้น ตามทางยังมีอู่ซ่อนโรงพ่นสีและปั้มไว้บริการด้วยที่สำคัญคุณใช้ตอนแข่งได้ โอ๊ะโอวมีมอเตอร์ไซค์ด้วยนะเออ...

ถ้าพูดถึงการแข่งมีหลายรูปแบบมากผมจะยกตัวอย่างสักโหมดนึงล่ะกันคือ...เอ่อผมจำชื่อไม่ได้(แฮะๆ- -")แต่ว่ามันให้ทำลายรถของศัตรูให้ได้มากที่สุดและจะจับเวลาหากคุณทำลายได้หนึ่งคนคุณจะได้รับเวลาเพิ่มเป็น10วินาทีซึ่งยิ่งระดับมากขึ้นคู่ต่อสู่คุณจะแกร่งขึ้นตามระดับใบขับขี่คุณเองซึ่งมันค่อนข้างท้าทายเลยทีเดียว และไม่ใช่แค่การแข่งขันยังมีการเก็บสถิติคุณอีกด้วยเช่นการกระโดดชนป้ายเป็นต้น การบังคับเองก็เรียบง่ายแบบเกมการขับรถทั่วไปไม่ยุ่งยากและบังคับได้ง่ายไหลลื่น อ้อผมนี่ลืมไปได้ไงความแตกต่างของรถเองอยู่ที่บูสเตอร์ด้วยเช่นถ้าคุณเลืกรถแบบผาดโผนบูสเตอร์ของคุณจะเป็นสีเขียวใช้ได้ตลอด ถ้าคุณใช้รถประเป็นความเร็วบูสเตอร์ของคุณจะเป็นสีเหลืองใช้ครั้งเดียวแล้วต้องรอให้เต็มอีกรอบ(แต่กดค้างแบบไม่ลดความเร็วจะxไปเรื่อยๆ)สร้างความแตกต่างมากพอสมควร และจุดเด่นอีกจุดนึงคือคุณสามารถเลือกเส้นทางๆไหนก็ได้ที่จะให้ไปถึงเส้นชัยได้ครับเจ๋งป่ะ

มาพูดถึงกราฟฟิคและเสียงกันครับกราฟฟิคจัดอยู่ในเกณฑ์สวยเลยทีเดียวสภาพรถตอนชนก็สมจริงและบรรยายกาศในเมืองดูสวยงามครับ แต่รู้สึกเกมนี้จะไม่มีมนุษย์เลยนะครับเพราะผมยังไม่เคยเห็นเลยสักคนแม้แต่คนขับ ฮ่า ๆ ๆ เสียงทำออกมาได้ดีครับในรถมีวิทยุและเพลงให้ฟังเสียงตอนชนก็มันสะใจดีครับ ส่วนระบบมัลติเองผมว่าใช่ได้ครับสนุกตรงที่ว่าการแข่งขันดูโหดผิดกับตอนเล่นกับAIเลยล่ะครับซึ่งเป็นประสบการณ์ที่ดีที่เดียวการแว๊นก็สนุกใช้ย่อยแต่ออกจะจืดๆตอนเล่นคนเดียวครับ

สรุปได้สั้นๆเลยนะครับว่า"เกมแข่งรถที่มันส์ที่สุดเกมนี้แหล่ะครับBurnout Paradise"

Burnout Paradise เกมนี้ผมให้ 8.9/10 ครับ
    เกมแข่งรถที่มันส์ที่สุดเกมนี้แหล่ะครับBurnout Paradise

39. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,072
    ได้รับคำขอบคุณ: 17,592
    9
    จอง CS:GO Beta อีกอัน

41. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: