ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    4
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,323
    Blog Entries
    1

Post บก.ปอศ. เตือนร้านเน็ตคาเฟ่ เตรียมเข้าตรวจค้นซอฟต์แวร์เถื่อน

บก.ปอศ. เตือนร้านเน็ตคาเฟ่ เตรียมเข้าตรวจค้นซอฟต์แวร์เถื่อน

สำนักงานตำรวจแห่งชาติลุยจับร้านอินเตอร์เน็ตคาเฟ่ตามหัวเมืองใหญ่ หลังตรวจพบใช้ซอฟต์แวร์ผิดกฎหมายมาให้บริการลูกค้าอย่างไม่เกรงกลัวกฎหมายล่าสุดล้อมจับ 6 ร้านเน็ตทั้งในเชียงใหม่ ขอนแก่น และร้อยเอ็ด ตะลึงมูลค่าความเสียหายลิขสิทธิ์ซอฟต์แวร์รวมกว่า 6 ล้านบาท เตือนจับเพิ่มอีกถ้ายังไม่หยุดละเมิดลิขสิทธิ์

รายละเอียด

สำนักงานตำรวจแห่งชาติลุยจับร้านอินเตอร์เน็ตคาเฟ่ตามหัวเมืองใหญ่ หลังตรวจพบใช้ซอฟต์แวร์ผิดกฎหมายมาให้บริการลูกค้าอย่างไม่เกรงกลัวกฎหมายล่าสุดล้อมจับ 6 ร้านเน็ตทั้งในเชียงใหม่ ขอนแก่น และร้อยเอ็ด ตะลึงมูลค่าความเสียหายลิขสิทธิ์ซอฟต์แวร์รวมกว่า 6 ล้านบาท เตือนจับเพิ่มอีกถ้ายังไม่หยุดละเมิดลิขสิทธิ์

เมื่อเร็วๆนี้ กองบังคับการปราบปรามการกระทำความผิดเกี่ยวกับอาชญากรรมทางเศรษฐกิจ หรือ บก.ปอศ. นำกำลังเจ้าหน้าพร้อมหมายค้นเข้าตรวจอินเตอร์เน็ตคาเฟ่สี่ร้านดังกลางเมืองเชียงใหม่ ประกอบด้วยร้านไอเพลย์ ตั้งอยู่ในโรงแรมมาลิน เรสซิเดนซ์ ถนนห้วยแก้ว ร้านเลิฟออนไลน์ ถนนเวียงบัว ร้านฮอไรซอนเน็ต ถนนสิรินธร และร้านมดอินเตอร์เน็ต ตำบลช้างเผือก ทั้งหมดตั้งอยู่ในเขตอำเภอเมือง จังหวัดเชียงใหม่ พบเครื่องคอมพิวเตอร์ จำนวน 188 เครื่อง มีการลักลอบลงโปรแกรมเถื่อนเพื่อให้บริการกับลูกค้า โดยมีมูลค่าความเสียหายประมาณ 4 ล้านบาท

อีก 2 รายที่ถูกจับดำเนินคดีโดย บก.ปอศ. เป็นอินเตอร์เน็ตคาเฟ่ในจังหวัดขอนแก่นชื่อ ร้านวอร์บ (ขอนแก่น)ตั้งอยู่บนห้างสรรพสินค้ายูพลาซ่า ถนนมิตรภาพ ซึ่งตำรวจตรวจค้นพบเครื่องคอมพิวเตอร์ที่มีการลงโปรแกรมละเมิดลิขสิทธิ์จำนวน 40 เครื่อง และปรากฏมูลค่าความเสียหายจากการละเมิดที่ประมาณ 1,100,000 บาท ทั้งนี้ อีกร้านหนึ่งชื่อ ร้านติ๊กแอนด์แต๊บ ตั้งอยู่ถนนศรีเทวา อำเภอเมือง จังหวัดร้อยเอ็ด ตรวจค้นพบเครื่องคอมพิวเตอร์ที่มีการลงโปรแกรมละเมิดลิขสิทธิ์จำนวน 35 เครื่อง คิดเป็นมูลค่าความเสียหายจากการละเมิดสูงกว่าที่ประมาณ 831,600 บาท เจ้าของร้านจะถูกดำเนินคดีในชั้นศาลต่อไป เว้นแต่จะสามารถตกลงกับเจ้าทุกข์คือบริษัทซอฟต์แวร์ที่ถูกละเมิดลิขสิทธิ์ได้

บก.ปอศ. เตือนร้านอินเตอร์เน็ตคาเฟ่ทั่วประเทศให้หลีกเลี่ยงการละเมิดลิขสิทธิ์ซอฟต์แวร์ โดยจะมีการเข้าตรวจค้นแบบปูพรมโดยเจ้าหน้าที่ตำรวจในทุกภาคของประเทศ และหากพบว่ามีการละเมิดลิขสิทธิ์ ผู้กระทำผิดจะได้รับโทษภายใต้พระราชบัญญัติลิขสิทธิ์ ปี พ.ศ. 2537 ว่าด้วยการละเมิดลิขสิทธิ์โปรแกรมคอมพิวเตอร์ ไม่ว่าจะเป็นการขาย การถือครองเพื่อขาย หรือการนำเสนอขายโปรแกรมเหล่านั้น โดยมีโทษจำคุกไม่เกิน 4 ปี หรือปรับไม่เกิน 800,000 บาท และศาลอาจมีคำสั่งให้ปิดกิจการของผู้กระทำความผิดได้

การละเมิดลิขสิทธิ์ซอฟต์แวร์ทำให้ประเทศไทยต้องสูญเสียรายได้จากภาษีอากรในแต่ละปีเป็นจำนวนมหาศาล และยังเป็นการทำลายภาพลักษณ์ของประเทศไทยในสายตาของต่างประเทศ
    พ.ต.อ. ชัยณรงค์ เจริญไชยเนาว์ ผู้บังคับการกองบังคับการปราบปรามการกระทำความผิดเกี่ยวกับอาชญากรรมทางเศรษฐกิจ กล่าว

ที่มา : it24hrs

ป.ล.ซ้ำขออภัย

- - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - - -

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    117
    ได้รับคำขอบคุณ: 62
    บางร้านไม่โดนเพราะมีเส้นสาย อยู่ดีนั่นล่ะครับ - -*

ปล . เล่นในบ้าน ต่อไป

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 24 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    198
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,972
    ช้าเกินไปครับ ผมว่าที่จริงน่าจะทำแบบนี้ตั้งนานแล้วนะ
    การประสบความสำเร็จ<<<ประสบการณ์<<<ความพยายาม<<<ความอดทน<<<ความเชื่อ<<<ความพ่ายแพ้

5. รายชื่อสมาชิกจำนวน 15 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    87
    ได้รับคำขอบคุณ: 543
    ภาพประกอบเป็นร้านตั้งแต่สมัยไหนเนี่ย
    ถ้าคุณไม่ยอมรับฟังคำติเตียนของผู้อื่น คุณก็ไม่ควรไปสั่งสอนใคร

7. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

• All is fair in love
    กล่าวขอบคุณ
    4,478
    ได้รับคำขอบคุณ: 906
    ถ้าร้านเกมต้องจ่ายค่า ลิขสิทธิ์โปรแกรมเพิ่มราคาชั่วโมงร้านเน็ตก็ขึ้นอีกใช่ไหมละ

-ค่า ลิขสิทธิ์ เพิ่มมา
    - ค่าไฟฟ้า
    - ค่า เน็ต

- -*

9. รายชื่อสมาชิกจำนวน 13 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Ǥu Ja Pai Ħai Sud ₭ob ₣ah
    กล่าวขอบคุณ
    2,945
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,272
    ซวยบริโภค
    —• ผม เพื่อน ตุ้ม •—

11. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    152
    ได้รับคำขอบคุณ: 92
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ destinyben อ่านกระทู้
    บางร้านไม่โดนเพราะมีเส้นสาย อยู่ดีนั่นล่ะครับ - -*

ปล . เล่นในบ้าน ต่อไป
    +10 เลยครับ

กล่าวขอบคุณ
    85
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,150
    จับทีคงโดนกันทั้งประเทศแหละ ครับ หาแต่ผลงานกันจังเลยนะ พี่ๆตำรวจ ไม่มีอะไรจะจับกันแล้วหรอ

ถ้าใช้ของแท้ก็คงเหมือนซื้อคอมใหม่ได้อีกหลายเครื่อง
    ที่ผมคิดนะ Windows 3000+ Anti Virus 2000+ Microsoft บลาๆๆ หลายพัน เลยทีเดียว

ถ้าเป็นพวกเกมก็ ok นะ เพราะผมซื้อของแท้อยู่แล้ว อิอิออ

14. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,817
    ได้รับคำขอบคุณ: 155
    โชคดีพ่อผมเป็นจราจร 55555

Love BF3 LoL MC
    กล่าวขอบคุณ
    70
    ได้รับคำขอบคุณ: 136
    ทุกร้านมันไม่โดนหมดเหรอ windowns ปลอมกันทั้งนั้น = =

ฝาก channel ผมหน่อยนะครับ CosmoStudio

กล่าวขอบคุณ
    42
    ได้รับคำขอบคุณ: 89
    ไปจับโจร จับยาบ้าให้มันหมดจากประเทศก่อนแล้ว ค่อยมาทำยังงี้

18. รายชื่อสมาชิกจำนวน 7 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,950
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,219
    คอมสมัยสงครามโลก

กันดั้ม บึ้มม
    กล่าวขอบคุณ
    898
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,473
    บานครับ 555
    ไม่ค่อยได้เล่น เจอกันใน Steam : G0ck7
    ไม่ก็ Origin : nakabbbbb (เล่น BF1 กัน) ครับ

กล่าวขอบคุณ
    559
    ได้รับคำขอบคุณ: 183
    เห้น ด้วย สงสัยคงจะดดนทั้งประเทศ เรื่องวินโดว์ ส่วนน้อย ที่ ชื้อ วินโดว์แท้มาใช้

ปล.คุณรุ้หรือไหม ลูกตำรวจเองก็ใช้วินโดว์เถื่อน มีคงมีแคล๊ก กัน ผม ว่า มีไม่ต่ำกว่า 90 เปอรเซ็น

และตำรวจหลายคน หรือ ใน ส.น. คอมพิวเตอร์ ก็เป้นวินโดว์เถื่อน ผมว่าอะนะ

22. รายชื่อสมาชิกจำนวน 6 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    979
    ได้รับคำขอบคุณ: 75
    งั้นร้านไหน มี dota ก็ต้องจับซิ
    ไม่มีใครไปนั่งซื้อแผ่นแท้ warcraft 3 มาลง หรอก

Nothing
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,050
    เอาเวลาไปปราบ โจรใต้เหอะ

25. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,090
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,518
    ทำลายภาพลักษณ์ของประเทศไทยในสายตาของต่างประเทศ?

ไม่คิดว่าประเทศอื่นจะใช้ของเถื่อนบ้างหรือ?

"สวนกุหลาบวิทยาลัย"
    กล่าวขอบคุณ
    4,459
    ได้รับคำขอบคุณ: 525
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ MiLaT " C " M!Ne อ่านกระทู้
    ถ้าร้านเกมต้องจ่ายค่า ลิขสิทธิ์โปรแกรมเพิ่มราคาชั่วโมงร้านเน็ตก็ขึ้นอีกใช่ไหมละ

-ค่า ลิขสิทธิ์ เพิ่มมา
    - ค่าไฟฟ้า
    - ค่า เน็ต

- -*
    ถ้าเจ้าของเค้าคิดเปิดกิจการแล้วมันไม่ต้องกลัว ค่าไฟ ค่าเน็ต หรอกครับ
    มันน่าจะกลัวเรื่อง ลิขสิทธิ์มากกว่า เพราะถ้าใช้แท้ ก็ต้องเสียค่าลิขสิทธิ์เพิ่ม หรือ ถ้าคิดใช้เถื่อนก็เสี่ยงโดนจับ
    ถ้าใ้ช้แท้เสียค่าลิขสิทธิ์ ก็ต้องเพิ่ม ค่าบัตรชั่วโมง มันก็เป็นธรรมดา ชั่วโมงละ 40 50 หรือเท่าไรก็ว่ากันไป = =''
    ถ้าใช้เถื่อน ก็เสี่ยงโดนจับ โดนทีก็โวยวายอะไรไม่ได้ ... เดี๋ยวนี้ 10บาท ได้1ชม. ... อยากรู้ว่ามันได้ค่าอะไรบ้างเนี่ย = ='

กล่าวขอบคุณ
    68
    ได้รับคำขอบคุณ: 64
    เอาแล้วไง สงสัยเค้าคงเอาจริง

กล่าวขอบคุณ
    15
    ได้รับคำขอบคุณ: 20
    คอมของรัฐยังใช้เถื่อนเลย ไมไม่จับหละ

30. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 4
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ aounkub อ่านกระทู้
    งั้นร้านไหน มี dota ก็ต้องจับซิ
    ไม่มีใครไปนั่งซื้อแผ่นแท้ warcraft 3 มาลง หรอก
    คุยเรื่อง LC จาก Asiasoft ได้ครับ ไม่จำเป็นต้องซื้อแผ่นแท้ครับ ถ้าติดตามข่าวสารวงการเกมส์ asiasoft ซื้อ LC dota ไปเกือบ 3-5 ปีแล้วนะครับ

กล่าวขอบคุณ
    14
    ได้รับคำขอบคุณ: 437
    โดยจะมีการเข้าตรวจค้นแบบปูพรมโดยเจ้าหน้าที่ตำรวจ

คือยังไงอะ -*-
    ส่องเวปนี้มา้เกือบ1ปี วันนี้เพิ่งมาสมัครเป็นสมาชิก 05/01/2012

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    75
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,279
    AS บอกจะทำ วินโด้ 7 ออกมาเช่าในราคาถูก

อีกอย่างร้านส่วนมาก จะเป้นแบบรีเชตเครื่องแล้วกลับปกติ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย cablenumber1 : 29th April 2012 เมื่อ 18:14

13eegusso
    กล่าวขอบคุณ
    110
    ได้รับคำขอบคุณ: 332
    เหอะๆ ตำรวจเอ๋ย ลูกคุณก็ใช้ของเถื่อนไม่จับมั่งหรอ?

ถ้าให้ใช้ของแท้ทั้งร้าน ร้านคงต้องเพิ่มค่าเล่นเน็ตเป็นชั่วโมงละ 30-50บาท

ปล. เอาเวลาไปจับพวกค้ายาเซพติดกับโจรใต้ดีหว่าไหม?

35. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

The Gunner
    กล่าวขอบคุณ
    1,800
    ได้รับคำขอบคุณ: 395
    ไปจับวิลัยผมด้วยเถื่อนทั้งวิลัย5 5 5 5 5
    โปรเเกรมเขียนเเบบราคาเป็รเเสนๆวิลัยก็ยังใช้ของเถื่อนเหมือนกันไม่ต้องเรียนมันล่ะคราวนี้