ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

--++<..SATANISM..>++--
    กล่าวขอบคุณ
    407
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,863

คนไทยเข้าใจผิดชื่อแปลกปลอมของ''พระนเรศวร''

พระราชพงศาวดารกรุงศรีอยุธยาฉบับวันวลิต เรียกพระองค์ว่า''พระนเรศวรราชาธิราช หรือ ''พระนเรศ'' พระราชพงศาวดารฉบับหลวงประเสริฐ เรียกว่า
    ''สมเด็จพระนารายณ์บพิตร'' หรือ ''สมเด็จพระนารายณ์เป็นเจ้า'' พงศาวดารเหนือเรียกพระองค์ว่า ''พระนารายณ์'' ตำนานพื้นเมืองเชียงใหม่เรียกว่า''พระยานเรศ'' พงศาวดารพม่าฉบับหอแก้วเรียกว่า
    ''สมเด็จพระนริศพระเจ้าอยู่หัวแห่งกรุงอโยธยา'' สังคียวงศ์ซึ่งนิพนธ์โดยสมเด็จพระวันรัตในสมัยรัชกาลที่ 1 เรียกว่า ''นิริสสุร'' หรือ ''สมเด็จพระนริสสรราชเจ้า'' แม้แต่ ศิลาจารึกหมายเลข K27 ในประมวลจารึกเขมร
    ก็กล่าวถึงการที่ ''พระนเรสส'' เสด็จไปตีเมืองละแวกเมื่อต้นปี พ.ศ. 2131

ดังนี้เมื่อพิจารณาพระนามที่ปรากฏในพงศาวดารในหลายๆ ฉบับ แล้วก็น่าจะเห็นว่าพระนามที่แท้จริงของพระองค์นั้นน่าจะเป็น ''พระเรศ'' หรือ ''นริศ''
    ส่วนที่มาของพระนาม ''นเรศวร'' นั้น ก็มีนักวิชาการสันนิษฐานว่าน่าจะมาจากพระนามว่า '' สมเด็จพระนเรศ วรราชาธิราช'' แล้ว อาลักษณ์ในราชสำนักชำระเอกสารแล้วตัดคำผิดจึงกลายเป็น
    ''นเรศวร ราชาธิราช'' เพราะเข้าใจว่า ''ราชาธิราช'' เป็นคำสร้อย วลียกย่องพระเกียรติยศของกษัตริย์

เรียบเรียงใหม่ครับเข้าใจง่ายกว่าเดิม
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย peamchery : 24th July 2011 เมื่อ 11:10

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    132
    ได้รับคำขอบคุณ 1
    ประดับความรู้ๆ

ขอบคุณเป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    4,250
    ได้รับคำขอบคุณ: 140
    ดีครับ สำหรับเนื้อหาสาระทางประวัติศาสตร์

Marvel Comics
    กล่าวขอบคุณ
    487
    ได้รับคำขอบคุณ: 943
    ประดับไว้เป็นความรู้รอบตัวเล็กๆน้อยๆ ขอบคุณครับ

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    2,308
    ได้รับคำขอบคุณ: 954
    บางคนก็เรียกพระองค์ว่า พระนเรศวร ("วร" อ่านว่า วะ-ระ นะครับ)

ถ้าเขียนเป็นคำอ่านก็ พระ-นะ-เรด-วะ-ระ ครับ

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    45
    ได้รับคำขอบคุณ: 3
    ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ +1

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    2,302
    ได้รับคำขอบคุณ: 168
    ขอบคุณมากครับ ได้ความรู้ไปอีกปึกหนึ่ง
    No Comment

We are X [TH]
    [Club]~Metal Zone
    กล่าวขอบคุณ
    668
    ได้รับคำขอบคุณ: 418
    สาระืทั้งนั้น

กล่าวขอบคุณ
    458
    ได้รับคำขอบคุณ: 449
    ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ

กล่าวขอบคุณ
    153
    ได้รับคำขอบคุณ: 433
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ NaZi_BF3 อ่านกระทู้
    บางคนก็เรียกพระองค์ว่า พระนเรศวร ("วร" อ่านว่า วะ-ระ นะครับ)

ถ้าเขียนเป็นคำอ่านก็ พระ-นะ-เรด-วะ-ระ ครับ
    วร อ่านว่า วอ-ระ ครับ (วอ-ระ-รา-ชา-ธิ-ราด-เจ้า)
    แล้วคงไม่มีใครเรียกแปลกๆว่า พระ-นะ-เรด-วะ-ระ คำว่า พระนเรศวร ที่ควรอ่านให้ถูกต้องต้องอ่านว่า พระ-นะ-เร-สวน

เกิดมาผมยังไม่เคยได้ยินคนเรียกว่า พระ-นะ-เรด-วะ-ระ เลยนะครับ

กล่าวขอบคุณ
    644
    ได้รับคำขอบคุณ: 65
    โอ้!! ความรู้ทั้งนั้น

กล่าวขอบคุณ
    8
    ได้รับคำขอบคุณ: 18
    สาระๆ +1 ความรู้ๆ +1