ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    4
    ได้รับคำขอบคุณ 1

ปิดการ์ดจอ Intel On Board ให้ไปใช้ Nvidia ไม่ได้ครับ

คือผมใช้ notebook Asus N43sl การ์ดจอ Nvidia 540m ครับ ผมใช้มาเกือบครึ่งปีสงสัยมาก ว่าทำไมเล่นเกมกระตุกๆ ซึ่งตอนหลังได้มารู้ว่า การ์ดจอไม่สลับ
    ซึ่งต่อมาจึงได้แก้ปัญหาได้สำเร็จโดยลง Driver Nvidia รุ่นใหม่ จน การ์ดจอสลับ แต่ต่อมา ผมได้เล่นเกม GTA IV แล้ว ได้ลง EnbSerie แล้วพบว่า การ์ดจอจะไม่สลับทำให้กระตุกมากจยเดินแทบไม่ได้ รวมถึง เกมอื่น ที่ใช้ enbserie ด้วย ซึ่งผมได้ลองโหลด Fxaa มาติดตั้งในเกมอื่นๆ ก็จะพบปัญหาไม่สลับเช่นกัน แล้วเวลา เทสคะแนน window ในส่วนของ Desktop performance for Window Aero ได้คะแนนเพียง 4.6-4.7 ซึ่ง notebook ตัวเก่า Acer 4741g GPU Nvidia 310M 512mb ได้คะแนนถึง 5 ผมจึงอยากทราบวิธีการที่จะทำให้ Gpu 540m ผมสามารถทำงานตลอดเวลา จากที่อ่านมาจากบอร์ดไทยและเทศ มีการแนะนำว่า ให้ไปปิด ใน Bios ซึ่งผม เข้าไปใน Bios ของผมก็ไม่เจอให้ปิดเลย และ ใน Device manager พอกด Disable Intel Graphic Card แล้ว จอก็จะดำไปมีแต่เสียง เท่านั้นรบกวนผู้ รู้ช่วยแก้ปัญหาให้ผมหน่อยครับ รู้สึกว่าใช้เครื่องไม่คุ้มเลย

ตอบ (หรือถามหว่า - -")
    คะแนน ที่ ว่า มันคือคะแนนต่ำสุด และมันเป็น ของฮาร์ดดิสก์ นะผมว่า

เช่นกัน เล่น GTA IV ENB กระตุก มาก ยิ่งลงMOD อื่นร่วมด้วย ยิ่ง กระจาย แต่ถ้าไม่ลง ก็ 48 Fps โดยประมาณ ใสาENB เหลือ 20fps เลยทีเดียว -..-

รู้ได้อย่างไรว่า มัน สลับการทำงานไปมาระหว่าง Onborad และ การ์ด 540m ของท่าน

โน๊ตบุ๊ค มันมีให้ปิดเปิด ใน BIOS ด้วยหรอ ไม่เคยเห็นแหะ คร๊อกยังไม่ได้เลย ใน BIOS มันล๊อคไว้ อันนี้ผมก็ไม่ ทราบ ไม่เคยใช้โน๊ตบุ๊คเลย

รอท่านที่แน่นๆๆมาตอบอีกนะครับ^^
    ตอบ
    1.คะแนน ที่ ว่า มันคือคะแนนต่ำสุด และมันเป็น ของฮาร์ดดิสก์ นะผมว่า
    =========คะแนนต่ำสุดของผมเป็น Graphic ครับ ไม่ใช้ HDD ครับ===============

2.รู้ได้อย่างไรว่า มัน สลับการทำงานไปมาระหว่าง Onborad และ การ์ด 540m ของท่าน
    ========= มีโปรแกรมที่ชื่อ NvidiaGPUState Viewer ไว้เทสครับซึ่งในการเล่นเกม Fps ไม่ได้ตกเพราะภาพสวย แต่คือ การ์ดจอจะไม่สลับเลย คือ เป็น off ทำให้เล่นเกมกระตุกเหมือนตอนแรกที่ไม่ได้ อัพเดตไดร์เวอร์===============

3.โน๊ตบุ๊ค มันมีให้ปิดเปิด ใน BIOS ด้วยหรอ ไม่เคยเห็นแหะ
    ========= นั้นแหละที่ผมถามเพราะผมหาไม่เจอแต่เขาบอกกันว่ามี กันหลายคน ทั้งเว็บไทยและต่างประเทศ (แต่ดันไม่บอกว่าตรงไหนยังไง - -")

ครับ สรุปก็ว่าได้ตอบทุกคำถามที่รีเควสเข้ามาแล้วนะครับ เฮ้ย!!!!ไม่ใช้ ตกลงนี้ผมมาตั้งหัวข้อมาถาม หรือ มาถูกถามกันแน่เนี่ย

รอผู้รู้ท่านต่อไปครับ

เค้าเรียกว่าระบบ Optimus ครับ

ลองไปศึกษาจาก ที่นี่ ดูครับไม่เข้าใจอะไรก็ถามในนั้นเลยก็ได้
    เรื่องนั้นหน่ะผมรู้อยู่แล้วครับ ไม่งั้นผมจะสลับการ์ดจอตอนเล่นเกมได้หรอ แต่คือไม่อยากให้มันสลับครับ ต้อง การ ให้ Disable Intel GPu เพื่อ ใช้ Nvidia GT 540m ถาวรหน่ะครับ ไม่ต้องบอกผมนะครับว่าGPU INTEL ช่วยประหยัดไฟ 555+

ส่วน link ที่คุณให้มา ผมเคยเข้าไปศึกษาแล้วครับ ถึงได้สามารถ สลับการ์ดจอได้ และก็ได้ โปรแกรมเทศการ์ดจอมาด้วย ยังไงก็ขอบคุณมากครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย [M]ike1511 : 1st May 2012 เมื่อ 21:47

ช่วยประนีประนอม ต่อคำตอบ!
    กล่าวขอบคุณ
    3,039
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,349
    คะแนน ที่ ว่า มันคือคะแนนต่ำสุด และมันเป็น ของฮาร์ดดิสก์ นะผมว่า

เช่นกัน เล่น GTA IV ENB กระตุก มาก ยิ่งลงMOD อื่นร่วมด้วย ยิ่ง กระจาย แต่ถ้าไม่ลง ก็ 48 Fps โดยประมาณ ใสาENB เหลือ 20fps เลยทีเดียว -..-

รู้ได้อย่างไรว่า มัน สลับการทำงานไปมาระหว่าง Onborad และ การ์ด 540m ของท่าน

โน๊ตบุ๊ค มันมีให้ปิดเปิด ใน BIOS ด้วยหรอ ไม่เคยเห็นแหะ คร๊อกยังไม่ได้เลย ใน BIOS มันล๊อคไว้ อันนี้ผมก็ไม่ ทราบ ไม่เคยใช้โน๊ตบุ๊คเลย

รอท่านที่แน่นๆๆมาตอบอีกนะครับ^^

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    64
    ได้รับคำขอบคุณ: 149
    เค้าเรียกว่าระบบ Optimus ครับ

ลองไปศึกษาจาก ที่นี่ ดูครับไม่เข้าใจอะไรก็ถามในนั้นเลยก็ได้

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    4
    ได้รับคำขอบคุณ 1
    ขออนุญาติดันหน่อยครับ