ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

--++<..SATANISM..>++--
    กล่าวขอบคุณ
    407
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,863

Thumbs up ผู้สร้าง “แองกรีเบิร์ด” ตอบแทนเจ้าของเอนจินแค่เสื้อตัวเดียว

แม้จะขึ้นชื่อว่าเป็นเกมที่เน้นระบบฟิสิกส์เป็นจุดเด่นอย่างหนึ่ง แต่เบื้องหลังของเจ้านกพิโรธ “แองกรีเบิร์ด” ก็ไม่ได้เกิดจากการลงทุนลงแรงสร้างขึ้นเองของบริษัทโรวิโอทั้งหมด และผู้ที่มีส่วนอย่างมากต่อความสำเร็จนี้กลับเลือกที่จะไม่รับค่าตอบแทนใดๆเลย

“เอริน แคทโต” เป็นคุณพ่อลูกสองผู้อาศัยอยู่ในเมืองเออร์ไวน์ เจ้าของปริญญาเอกสาขากลศาสตร์ทฤษฎีและประยุกต์ซึ่งได้ใช้เวลาว่างในการสร้างเอนจินจำลองระบบฟิสิกส์ชื่อว่า “Box 2D” ขึ้นมาและได้รับความนิยมในหมู่นักสร้างเกมจำนวนมากบนโทรศัพท์มือถือ โดยหนึ่งในนั้นก็คือ “แองกรีเบิร์ด” ที่โด่งดังไปทั่วโลก

“Box 2D” เป็นเอนจินโอเพนซอร์สที่มาพร้อมข้อตกลง “zlib License” เปิดกว้างให้ทุกคนสามารถนำไปใช้ได้โดยไม่มีการคิดค่าใช้จ่ายและไม่จำเป็นต้องให้เครดิตในผลงาน มีเพียงข้อห้ามการอ้างว่าเป็นผู้คิดค้นเองเท่านั้น แม้จะนำไปดัดแปลงแล้วก็ตาม

เมื่อไม่นานมานี้ เอรินได้ให้สัมภาษณ์กับวิทยุชุมชน KPCC ระบุว่าสิ่งที่เขาเคยได้รับเป็นของขวัญจากบริษัทโรวิโอนั้นมีเพียงแค่เสื้อกีฬาตัวเดียว “ผมเคยได้เสื้อกีฬามาตัวหนึ่ง แต่จริงๆแล้วผมไม่เคยใส่มันเลยเพราะเป็นสีแดง ปกติผมไม่ใส่สีแดง ฟังดูเป็นเหตุผลโง่ๆ แต่ถ้าพวกเขาส่งสีน้ำเงินมาให้ผมคงจะใส่มัน”

เกี่ยวกับเบื้องหลังความสำเร็จนับหมื่นนับพันล้านของแองกรีเบิร์ด เอรินกล่าวว่า “ทุกคนพูดเหมือนกันหมดว่า ‘เฮ้ เอริน นายน่าจะมีเกาะส่วนตัวไปแล้วนะถ้านายคิดเงินจาก Box 2D’ แต่ที่ฟังดูเหมือนประชดประชันคือผมสงสัยว่าถ้าแองกรีเบิร์ดหนีไปใช้อย่างอื่นเพราะผมเก็บเงินล่ะ? บางทีถ้าพวกเขาใช้อะไรที่ไม่ดีเท่า บางทีแองกรีเบิร์ดอาจไม่ประสบความสำเร็จอย่างนี้ และผมก็แค่มีความสุขที่ทุกคนสนุกกับเกมเท่านั้น”

ถึงจะไม่ได้เป็นเศรษฐีพันล้าน แต่ความสำเร็จของ Box 2D ก็ได้นำเขาไปสู่ตำแหน่งงานในบริษัทวีดีโอเกมยักษ์ใหญ่อย่าง “บลิซซาร์ด” เจ้าของผลงานดังอย่างเดียโบล วอร์คราฟท์และสตาร์คราฟท์ โดยเขาทำอยู่ในตำแหน่งวิศวกรซอฟท์แวร์ซึ่งก็เป็นบริษัทในฝันสำหรับเขา

แม้ข้อตกลงของเอนจินจะไม่มีการผูกพันหรือคิดค่าตอบแทนใดๆและตัวเอรินเองก็พอใจกับสิ่งที่เกิดขึ้น แต่ความเห็นของคนส่วนใหญ่ที่มีต่อเรื่องนี้ก็มองว่าการกระทำของบริษัทโรวิโอดูจะเป็นการไม่ให้เกียรติกับผู้มีส่วนทำให้พวกเขาประสบความสำเร็จนับพันล้านเท่าที่ควร และอาจเป็นการดีกว่าหากจะไม่ให้อะไรเลย

ข้อมูลจาก gamermy

อย่าเห็นแก่ตัว
    กล่าวขอบคุณ
    2,895
    ได้รับคำขอบคุณ: 312
    คนดีๆแบบนี้นับวันจะหายากนะครับ

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 14 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ddc-หน่วยย่องเบา
    กล่าวขอบคุณ
    497
    ได้รับคำขอบคุณ: 786
    เหมือนกับสุภาษิตที่ว่าทําดีได้เสื้อ

5. รายชื่อสมาชิกจำนวน 16 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    203
    ได้รับคำขอบคุณ: 47
    นับวันของพวกนี้ยิ่งเป็นเงินเป็นทองไปหมด

เห็นข่าวนี้แล้วนับถือใจเฮียเขาจริงๆเลย

R.I.P
    กล่าวขอบคุณ
    2,855
    ได้รับคำขอบคุณ: 706
    ให้เสื้อแค่ตัวเดียว = =" เหมือนหยามๆกันยังไงไม่รู้

กล่าวขอบคุณ
    140
    ได้รับคำขอบคุณ: 308
    ผมว่า น่าจะเอารางวัล ขี้ทองคำ ที่ EA ได้ มาให้ บริษัทโรวิโอ

ทุเรศเกินไปอ่ะ ตอบแทน คนที่ทำให้มีเงินล้าน ด้วยเสื้อเนี้ยนะ ทุเรศว่ะ

9. รายชื่อสมาชิกจำนวน 7 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบส่องเป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    311
    ได้รับคำขอบคุณ: 156
    ทุเรศจริงๆ เสื้อตัวเดียว

PlayStationRises
    กล่าวขอบคุณ
    1,545
    ได้รับคำขอบคุณ: 783
    ถ้ามองในด้านธุรกิจ การให้ เสื้อ 1 ตัวก็อาจเป็นเหมือนตอบแทนน้ำใจที่นายอุตสาห์สร้าง Engine ดีให้ เพราะไม่มีข้อตกลงใดๆที่ว่าต้องให้มากให้น้อย
    ถ้ามองในด้านมนุยษ์ คุณเอา Engine เขาไปทำเงินเป็นพันล้าน แต่กลับให้แค่เสื้อ 1 ตัว มันก็แลดูชอบกลนะ แต่ก็นั้นแหละครับ

^_^ คนดีๆที่ออกแบบ Engine ไม่คิดเงินแสดงว่าเขามีความคิดที่ยิ่งใหญ่กว่าการเอาสิ่งนั้น มาทำเงินให้ตัวเอง อาจมีอีกบางเกมที่ใช้ Engine นี้แล้วสร้างรายได้เป็นกอบเป็นกำผมว่า เขาก็ดีใจที่ผลงานของตัวเองได้เป็นเหมือนส่วนหนึ่งของความสำเร็จของผู้อื่น ผมว่ามันภมูิใจกว่าได้เงินนะ(ถ้าเราไม่คิดเรื่องเงินเป็นเรื่องใหญ่อะนะ)
    It's Good For You !!!!!

12. รายชื่อสมาชิกจำนวน 8 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    61
    ได้รับคำขอบคุณ: 192
    คุ้มนะ เสื้อ “แองกรีเบิร์ด” เลยน่ะ

I miss you Christina :(
    Jokergame[TH],Khothai.
    กล่าวขอบคุณ
    158
    ได้รับคำขอบคุณ: 256
    ใจนาย" หล่อ "มาก

15. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

R.I.P 2PAC (1971-1996)
    กล่าวขอบคุณ
    496
    ได้รับคำขอบคุณ: 432
    ****จตุจักร ตัว 199 เอง

Someone, Somewhere
    กล่าวขอบคุณ
    220
    ได้รับคำขอบคุณ: 135
    ผมไม่ชอบเกมส์แองกรี้เบิ้ดอะไรนี่เลย ผมคิดว่ามันเป็นแค่เกมส์แฟชั่น ไม่ได้มีความสนุกอะไรหนักหนาเลย

ผมเห็นเด็ก 13-14 ปี ได้ตุ้กตาแองกรี้เบิ้ด ตัวใหญ่ๆมาก็เอามาอวดเพื่อน ไม่เห็นมันจะดีอะไรเลยในความคิดผม ก็แค่ตุ้กตาธรรมดาตัวนึงเท่านั้นเอง

มันก็เป็นเกมส์แฟชั่นอย่างที่เค้าว่า โฆษณาไทยเรา อย่างเอารูปแองกรี้เบิ้ดมาสกรีนใส่บัตรเอทีเอ็ม ผมไม่เห็นจะอยากได้ตรงไหนเลย ถ้าลองเอา BF หรือ CoD มาทำบ้างสิ ผมถึงอยากได้

แต่ผมชื่นชมคนที่ทำเอนจินนะครับ ให้คนเอาไปทำโดยไม่หวังผลอะไร สุดยอดจริงๆ

18. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 29
    เสื้อยังสวยเลย มีขายหรือปล่าวนี่
    ให้บริการ Hosting | ออกแบบ Website | จำหน่าย ชุดเด็ก

กล่าวขอบคุณ
    82
    ได้รับคำขอบคุณ: 10
    ในโลกยังมีคนแบบนี้อยู๋อีกหรือเนี่ย นับถึอน้ำใจเขามากๆๆๆๆเลย

กล่าวขอบคุณ
    30
    ได้รับคำขอบคุณ: 476
    ได้เสื้อ !!!!

คิดถึงบอร์ดเก่า
    กล่าวขอบคุณ
    4,469
    ได้รับคำขอบคุณ: 14,789
    น่าสนใจมากเลยครับ

Hala Madrid!!!
    Santiago Bernabeu ซานเตียโก เบร์นาเบว>>>>>>>>
    กล่าวขอบคุณ
    2,764
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,262
    อยากได้เสื้ออะ

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    แค่เสื้อตัวเดียวเนี่ยนะ - -*

ซื้อรถหรูๆให้ซักคันยังดีกว่านี้เลย
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

Rhythm Master
    กล่าวขอบคุณ
    1,710
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,916
    โคตรคุ้มค่า ! ! !

กล่าวขอบคุณ
    1,921
    ได้รับคำขอบคุณ: 138
    Blog Entries
    3
    จ้างข้างบ้านเย็บให้เลย 5555
    เอาเเบบให้เค้า 55

กล่าวขอบคุณ
    20
    ได้รับคำขอบคุณ: 261
    ไม่รู้ว่าจะเกี่ยวกันมั้ยนะ

หัวข้อข่าวชื่อ ผู้สร้าง “แองกรีเบิร์ด” ตอบแทนเจ้าของเอนจินแค่เสื้อตัวเดียว

ตัวเกมใช้เอ็นจิ้น Box 2D

“Box 2D” เป็นเอนจินโอเพนซอร์สที่มาพร้อมข้อตกลง “zlib License” เปิดกว้างให้ทุกคนสามารถนำไปใช้ได้โดยไม่มีการคิดค่าใช้จ่ายและไม่จำเป็นต้องให้เครดิตในผลงาน มีเพียงข้อห้ามการอ้างว่าเป็นผู้คิดค้นเองเท่านั้น
    แม้จะนำไปดัดแปลงแล้วก็ตาม

สรุปใครเป็นคนสร้างเกม

กล่าวขอบคุณ
    82
    ได้รับคำขอบคุณ: 78
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pipond555 อ่านกระทู้
    ผมไม่ชอบเกมส์แองกรี้เบิ้ดอะไรนี่เลย ผมคิดว่ามันเป็นแค่เกมส์แฟชั่น ไม่ได้มีความสนุกอะไรหนักหนาเลย

ผมเห็นเด็ก 13-14 ปี ได้ตุ้กตาแองกรี้เบิ้ด ตัวใหญ่ๆมาก็เอามาอวดเพื่อน ไม่เห็นมันจะดีอะไรเลยในความคิดผม ก็แค่ตุ้กตาธรรมดาตัวนึงเท่านั้นเอง

มันก็เป็นเกมส์แฟชั่นอย่างที่เค้าว่า โฆษณาไทยเรา อย่างเอารูปแองกรี้เบิ้ดมาสกรีนใส่บัตรเอทีเอ็ม ผมไม่เห็นจะอยากได้ตรงไหนเลย ถ้าลองเอา BF หรือ CoD มาทำบ้างสิ ผมถึงอยากได้

แต่ผมชื่นชมคนที่ทำเอนจินนะครับ ให้คนเอาไปทำโดยไม่หวังผลอะไร สุดยอดจริงๆ
    อันนี้เห็นด้วยนะเกี่ยวกับบัตรอะ แต่เชื่อดิเดี๋ยวประเทศเราจะหาว่าเป็นเกมยิงกันรุนแรงเกินไป 555+

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    24
    ได้รับคำขอบคุณ: 23
    ที่จริงก็สมควรละครับ เพราะเค้าไม่ใช่คนที่แสวงหาผลประโยชน์ เป็นเหมือนบุคคลที่มีฝีมือ แต่เอาไปใช้ไม่ได้ เหมือนการเล่นดนตรี ถึงแม้จะเล่นเก่ง แต่ถ้าไม่มีความคิดสร้างสรรค์ มันก็ไม่มีความหมาย

ว่าแล้วก็ช่วยฟังเพลงผมหน่อยเหอะว่ามันมีความหมายบ้างป่าว -*- http://youtu.be/-V80LyTwlng