ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 0

รบกวนสอบถามPS3สายมืดนึดหนึ่งครับ

พอดีผมเพิ่งซื้อเครื่องน่ะครับ(ซื้อมาเมื่อวานครับ 30/7/11) แต่งบประมาณไม่พอ เลยเล่นสายมืดไปก่อน
    ทีนี้ผมมีคำถามดังนี้น่ะครับ
    1. ผมจะเอาเกมลงHDDในเครื่องยังไงครับ ที่ร้านลงโปรแกรม Multiman ไว้น่ะครับ
    2. ถ้าผมจะเล่นISO ผ่าน USB นี่ผมจะต้องทำยังไงครับ
    3. เกมEvery Body golf ผมเล่นไม่ได้น่ะครับ เห็นบอกว่าให้เปลี่ยนชื่อเกม หรือไม่ก็โหลดเล่นผ่านทางExternal แทน ไม่ทราบว่ามีวิธีแก้ไหมครับ (หรือเป็นวิธีเอาเกมออกจากHDD มาไว้บนUSBแทนก็ได้ครับ)
    4. ผมมีแผ่นแท้ไว้ล่อเกมอยู่แผ่นนึงครับ ทีนี้ผมจะรู้ได้อย่างไรครับว่าเกมที่ผมเล่นนั้นใช้แผ่นล่ออยู่หรือเปล่าน่ะครับ
    5. มีท่านใดพอจะอธิบายการใช้งานMultiman ได้ไหมครับ ผมเห็นฟังก์ชั่นมันเยอะมากเลยน่ะครับ

ตอน นี้ผมกำลังสงสัยในเรื่องนี้อยู่น่ะครับ เพราะดูจากเว็บนอกผมเห็นเขาบอกว่าต้องโหลดผ่านftp แต่อ่านๆไปก็ยังไม่ค่อยเข้าใจอยู่ดี ส่วนเกมที่เล่นไม่ได้นี่ผมยัง งงๆ อยู่เลยครับว่าเป็นเพราะอะไร เห็นเกมอื่นเล่นได้หมด

Edit : ขอขอบคุณสำหรับคำแนะนำล่วงหน้าครับ

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 8
    ผมก็ไม่ค่อยสันทัดเท่าไหร่นะครับ ช่วยเท่าที่ผมเข้าใจละกันครับ
    1.เอาลงโดยการ FTP จำเป็นต้องมีสายแลนต่อเข้า PC กับ PS3
    2.เล่นผ่าน ISO ยังไม่ได้นะครับ แต่เอาไฟล์เกม[ที่มี,โหลดมา]ยัดลง USB เล่นได้ครับ[แฟลชไดร์จำเป็นต้อง Format เป็น Fat32 ด้วยครับถึงมองเห็น]
    3.ไม่ทราบเหมือนกันเพราะไม่เคยเล่นครับ [ลองทำตามข้อ 2.แล้วกัน เพราะเกมบางเกมเล่นได้เฉพาะ internal บางเกมก็ต้องเล่นใน External เท่านั้น]
    4.งง? กับคำถาม โดยปกติเขาก็แนะนำให้ใส่แผ่นล่อตลอดครับ เพื่อความสมบูรณ์ในการเล่น
    5.สำหรับผมแค่เล่นเกมได้เป็นพอครับ ฟังก์ชั่นอะไรต่างๆไม่เคยลอง

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    ผมนี่แหละครับ PS3 สายมืดของแท้แน่นอน อิอิ (เพราะไม่มีปัญญาซื้อแผ่นแท้ 555+) จะตอบเท่าที่ตอบได้นะครับ

ของผมก็ใช้ Multiman ครับ

การที่เอาเกมส์ลง Ext HDD สามารถ copy จาก PC ได้โดยตรงเลยครับ แต่ต้องเป็นไฟล์ที่มีขนาดไม่เกิน 4GB นะ เพราะ Ext HDD ของเรามันเป็น FAT32

โดยต้องเอาตัวเกมส์ใส่ใน folder GAMEZ เท่านั้นครับ ถ้าใส่ที่อื่นเดี๋ยวเครื่องไม่เจอ

ถ้าเกมส์ไหนไฟล์ใหญ่เกิน 4GB ให้ใช้โปรแกรม Split4G เพื่อเป็นการลดขนาดไฟล์เกิน 4GB ให้เล็กลง ก่อนที่จะลงใน Ext. HDD ครับ

เกมส์ที่ทำการ Split4G มาแล้วให้แนะนำติดตั้งลง Internal HDD ก่อน แล้วค่อยเล่นเกมส์

สำหรับเกมส์ที่ใช้ cfw 3.55 เราสามารถเล่นได้เลย โดยกด select + x

แต่ถ้าเกมส์ไหน ใช้ fw อื่นๆ เราก็ต้องหา fix ของเกมส์นั้นๆมาด้วยไม่งั้นเล่นไม่ได้

fix ที่ผมเจอก็มี 2 ประเภท คือ

1. eboot.bin และ PARAM.SFO

เวลาโหลดเกมส์ PS3 ดูด้วยว่าเขาให้อะไรมาด้วย ถ้าให้ 2 ไฟล์นี้มาให้ save ทับตัวเก่าไปเลยก็สามารถเล่นได้แล้ว

มันก็คล้ายๆกับการ crack น่ะแหละ

2. ไฟล์ .pkg

ไฟล์ประเภทนี้เราต้อง copy มาไว้ตรง root ของ Ext. HDD ของเรา (ก็คือตรงด้านหน้าสุดของ HDD น่ะแหละ ไม่ต้องสร้าง folder อะไรให้มันทั้งนั้น)

พอเราลงเกมส์ใน Internal HDD แล้ว ให้มาที่หน้าจอหลัก XNA เลือกที่หัวข้อ Install Package เราจะเห็น ไฟล์ .pkg ที่เราสร้างไว้ ให้เรากดวงกลม เพื่อติดตั้ง

เท่านี้ก็เล่นได้แล้วครับ ^ ^''

ส่วนที่ไฟล์น้อยกว่า 4GB ส่วนใหญ่จะเล่นใน External ได้เลยครับ ถ้าใหญ่เกิน 4GB ส่วนใหญ่ต้องติดตั้งลง Internal HDD ก่อนถึงจะเล่นได้

แต่บางเกมส์ก็เล่นได้ทั้ง Internal และ External ก็มี
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

5. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    โทษทีลืมตอบให้ตรงคำถาม ^ ^''

1. การลงเกมส์ทำตามวิธีที่ผมบอกข้างบนครับ

2. ยังเล่นไม่ได้ครับ

3. ให้แก้ไขโดยเข้าไปดูรายละเอียดเกมส์นั้นๆโดยกด สี่เหลี่ยม แล้วไปติ๊กหัวข้อ BD Mirrors และหัวข้ออื่นๆออกให้หมดครับ

ส่วนจะเอาเกมส์ใน Internal เข้าใน USB เหมือนเดิมก็แค่เข้าไปหน้าเกมส์นั้นๆของ Internal แล้วเลือก Copy กลับมาที่ External ก็ได้แล้วครับ

4. ใส่แผ่นเข้าไปเลยครับ ใส่ไปเลยทุกครั้งที่เล่น ป้องกันไว้ก่อน เพราะบางเกมส์มันก็ต้องการแผ่นล่อ บางเกมส์ก็ไม่ต้องการ แต่ใส่ไว้ก่อนชัวร์สุด

5. ฟังก์ชั่นเยอะ แต่ไม่ค่อยได้ใช้หรอกครับ ใช้เท่าที่ผมบอกไปก็พอแล้ว
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

7. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกใหม่
    กล่าวขอบคุณ
    0
    โทษนะครับพี่ ถามนิดนึง ถ้าเรา split4G แล้วมันอินสตอลงhdd ยังไงหรอครับ พอดีไฟล์เกมส์ไฟล์แรกมันเป็น apk ก็จริง แต่ไฟล์ต่อไป มันเป็นไฟล์พวก 666# อะไรพวกนี้ตลอดเลยอะ ขนาดเกมส์ 13g แยกเป็น 3 ไฟล์ ผมไปไม่เป็นเลย รบกวนตอบนิดนึงนะครับ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    50
    ได้รับคำขอบคุณ: 227
    ผมไม่ได้ทำนานมากแล้วนะเอาที่จำได้ก็ mm มันจะรวมไฟล์ให้เองถ้าตัวเกมแบ่งไฟล์มาแล้ว
    ป.ล. ลงเกมส์ทีผมหลับรอเลยนานมาก

สมาชิกใหม่
    กล่าวขอบคุณ
    0
    แบ่งไฟล์เสร็จ ก็ต้องก็อปลงเครื่องอีกทีนึงใช่มั้ยครับ ถึงจะเล่นได้

สมาชิกใหม่
    กล่าวขอบคุณ
    0
    หรือว่าเล่นใน mm ได้เลย

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    50
    ได้รับคำขอบคุณ: 227
    ผมจำไม่ค่อยได้แล้วนะมันจะรวมไฟล์ให้ตอนเราก็อปลงเครื่องเลยนะไม่แน่ใจแต่น่าจะใช้ตอนลงผมใช้ mm นะตัวอื่นไม่เคยใช้

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 20
    มีสายมืดด้วยหรอ ไม่เคยรู้เลยแฮะ
    ข่าวเกมส์ออนไลน์ และเกมส์ออนไลน์เปิดใหม่ จากทั่วทุกมุมโลก

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ 1
    มีไอดีไลน์มั้ยคับ อยากสอบถามเพิ่มเติมเยอะเรยคับ