ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
ค้นหาข้อมูลใน jokergameth.com
หน้าแรก สั่งซื้อสินค้า
กระดานพูดคุย เกี่ยวกับเรา

ozonegame.com

Yulgang

Soul Ark

Dragon Nest

เวปไซท์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนเวปไซท์สปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ รองเท้าสุขภาพ กางเกงเล Joker Game Official Fanpage บล็อคสาวไฮโซ เล่นเกมแล้วได้เงิน Game Cartoon
ให้เช่า Colocation
รองเท้าเพื่อสุขภาพ
กางเกงเล
Jokergame Facebook
บล็อคสาวไฮโซ
จ้างให้เล่นเกม
เกมส์กะการ์ตูน

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,249
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,502

''ทำงานที่ตัวเองไม่ชอบแต่ได้เงินเยอะ'' กับ ''ทำงานที่ตัวเองชอบแต่ได้เงินน้อย'' เพื่อนๆจะเลือกแบบไหน??

อยากสอบถามเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ชาว JKG หน่อยครับว่า

ระหว่างงานที่เราไม่ชอบ ต้องฝืนใจทำ แต่ได้เงินดี กับ งานที่เราชอบทำ ทำแล้วสบายใจ แต่ได้เงินน้อย

จะเลือกอย่างไหนกันครับ??

ผมก็ตกอยู่ในสถานการณ์นั้นอยู่ครับ

ตอนนี้ผมได้งานที่บริษัทอเมริกันแห่งหนึ่ง เงินเดือนดีมาก แต่มันเป็นงานที่ผมไม่ถนัด และไม่ชอบเลย (ผ่านสัมภาษณ์แล้ว ตอนนี้มีมาให้เลือก 2 บริษัท)

อันที่จริงผมอยากค้าขาย แต่ก็ยังมีประสบการณ์น้อย แต่ก็อยากจะทำ มันอิสระดี แต่รายได้มันไม่แน่นอน

ผมก็สองจิตสองใจอยู่ ไม่รู้ว่าผมควรเลือกทางไหนดี

อยากทราบว่าถ้าเป็นเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ชาว JKG จะเลือกทางเดินแบบไหนครับ??
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 10 คนที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    16
    ได้รับคำขอบคุณ 1
    ต้องดูก่อนครับว่างานที่ได้เงินเยอะนั้นเรามีความสุขหรือเปล่า ถ้ามีผมก็ทำอะครับ

ไม่มีความประนีประนอม
    ผู้ชนะในสงครามคือผู้ที่ถูกต้อง
    กล่าวขอบคุณ
    6,619
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,922
    Blog Entries
    1
    คับที่อยู่ได้ คับใจอยู่ยากครับ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,735
    เงินสิครับ ทำงานแล้วไม่ได้เงินจะทำไปทำไม คนทำงานก็ทำเอาเงินทั้งนั้น

6. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Go Let It Out ~
    Krabi , Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    1,958
    ได้รับคำขอบคุณ: 255
    เป็นผม [ความคิดเด็กๆ]

ผมจะทำงานที่ได้เงินเยอะๆก่อน

พอเริ่มตั้งตัวได้ดี ก็อาจจะลาออกไปทำสิ่งที่ชอบ
    เดี๋ยวนี้ทำไมคนสมัครเข้ามาเพื่อชื่อน้ำตาลเยอะจัง...

8. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    88
    ได้รับคำขอบคุณ: 90
    ผมว่างานที่ชอบมันจะดีกว่านะถ้าคุณชอบงานนั้น
    แต่ทุกอย่างมันก็แล้วแต่คุณที่จะเลือก

แอดมินผู้ยิ่งหญ่าย
    กล่าวขอบคุณ
    1,102
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,584
    สำหรับผมขอเลือกงานที่ชอบ แล้วพัฒนาไปเรื่อยๆ เงินช่างมัน

11. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,249
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ !@#$%^&* อ่านกระทู้
    ต้องดูก่อนครับว่างานที่ได้เงินเยอะนั้นเรามีความสุขหรือเปล่า ถ้ามีผมก็ทำอะครับ
    เป็นงานที่ไม่ชอบครับ ต้องฝืนใจทำ เพราะมันไม่ใช่แนวทางของผม แต่เงินเดือนเฉียดครึ่งแสน

ซึ่งผมรู้ดีว่าผมต้องเจอกับอะไรบ้าง
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

จน
    กล่าวขอบคุณ
    2,988
    ได้รับคำขอบคุณ: 681
    เอาเงินเยอะคับ ทำงานเพราะต้องงานเงิน ได้เงินซื้อของที่อยากได้ แล้วก็มีความสุขเอง

Bayou Country
    New Orleans, LA, United States
    กล่าวขอบคุณ
    4,562
    ได้รับคำขอบคุณ: 8,957
    ถ้างานเงินเยอะ สุจริต ไม่ผิดกฏหมายย ผมจะเปลี่ยนใจมาชอบทันที

ปล. หน้าเลือดสุดๆ

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    16
    ได้รับคำขอบคุณ 1
    เชื่อผมทำงานนั้นไปก่อนครับ ให้มีเงินเยอะ ๆ พอเรามีเงินเยอะเราก็มาทำงานที่คุณอยากทำนั้นคือค้าขาย เพราะการทำ้ค้าขายเราก็ต้องมีเงินเยอะนะครับ

- I am Robinkik -
    ..:: - \ NEWS / - ::.. ..:: - l * " หมวดนี้หล่ะ รักที่สุดเลย เมี๊ยว!! " * l - ::..
    กล่าวขอบคุณ
    355
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,728
    อยู่ที่ความ จำเป็น เเละ สถานการณ์
    เช่น งานที่ไม่อยากทำ เเต่ได้เงินดี ก็ทำเเค่ 1-2เดือน ก็พอ เเล้วไปทำงานที่ชอบก็ไม่สาย ครับ เมี๊ยว!!
    i5-6400 2.7GHz / Gigabyte H170 -HD3 DDR3 -CF / ASUS STRIX GTX970 DC2OC 4GB / 8 GB ( 4x2 ) Kingston Hyper -X Fury

17. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Mountain Bike
    กล่าวขอบคุณ
    1,940
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,099
    ผมเคยอ่านหนังสือเจอนะ ร้อยละ70 เลือกงานที่รวย ไม่ประสบความสำเร็จเหมือน ร้อยละ30ที่เลือกงานที่รัก และทำงานอย่างมีความสุข ไต่เต้ามาจนประสบความสำเร็จ

ถ้าเป็นผมจะทำงานกับสิ่งที่รักครับ

19. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,249
    จะบอกให้ก็ได้ครับ ผมจบวิศวะมา ทำงานวิศวกรมาหลายปี เปลี่ยนงานบ่อยมาก เพราะเป็นคนไม่ชอบงานแบบนี้

ตอนเรียนมาไม่เลือกคณะให้ดีก่อน = =

แต่ด้วยความที่ผมเป็นคนที่สัมภาษณ์งานได้แทบทุกที่ที่ไป ทำให้ผมไม่ตกงานครับ ไปที่ไหนก็ได้ที่นั่น แต่ก็ทำไม่ทน แป๊บๆก็ออกละ = ='

บริษัทอเมริกันให้เงินเดือนดี ผมไม่เถียงนะ ผมนี่ก็ได้เกือบๆ 5 หมื่นต่อเดือน แต่ผมก็คงต้องเจอกับระบบงานแบบเดิมๆ ผมอาจจะเป็นเบื่อง่ายล่ะมั้งครับ = =

อายุก็มากขึ้นทุกปี ผมคงทำแบบนี้ได้อีกไม่นาน ก็คงต้องหาหลักแหล่งให้กับชีวิตตัวเองซักที แต่ก็ยังคิดไม่ตก เฮ้อ...

ปล. อยากรู้เทคนิคการสัมภาษณ์งานขั้นเทพถามผมได้นะ ประสบการณ์เยอะ แหะๆ ^ ^''

21. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

๗๓๕๙๗๑๒
    Royal Thai Army
    กล่าวขอบคุณ
    155
    ได้รับคำขอบคุณ: 273
    ผมขอเลือกทั้งสองอย่างได้มั๊ย แบบว่า ช่วงนี้อยู่ในวัยกำลังกอบโกยสร้างเนื้อสร้างตัวน่ะ ขอเลือกงานที่ตัวเองไม่ชอบแต่ได้เงินเยอะไว้ก่อน พอเราเริ่มมีหลักมีฐาน ค่อยไปหางานที่ตัวเองชอบ

กล่าวขอบคุณ
    2,249
    ผมอยากมีร้านอาหารเป็นของตัวเองครับ

เพราะครอบครัวผมทางพ่อเป็นคนจีนชอบค้าขาย ผมก็อยากค้าขายมั่ง แต่ไม่มีใครเห็นด้วยกับผมเลยที่จะมาค้าขาย - -''

เค้าคงเห็นผมเรียนสูงก็เลยอยากจะให้ทำงานดีๆล่ะมั้ง แต่นั่นมันไม่ใช่ตัวผมเลย

ผมเสียดายเวลาที่ผ่านมา ที่ผมไม่ค่อยมีเงินเก็บ เพราะเป็นคนชอบกิน ชอบเที่ยว เงินเดือนออกก็ไปกินไปเที่ยวหมด = ='

ถ้าผมเป็นคนเก็บเงินเก่ง ป่านนี้ผมมีเงินเก็บเป็นล้านไปแล้ว คิดแล้วก็น่าเสียดาย

24. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    ความรักที่เธอเคยมีให้ฉันนั้นได้หมดลงไปแล้ว ไม่มีแม้คุณค่าที่จะเดินเคียงคู่เธออีกต่อไป
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,018
    1
    ผมเลือกงานที่ทำแล้วสบายใจคับ ทำงานเข้ากับคนอื่นได้ เพื่อนร่วมงานยอมรับเราได้ เรายอมรับเขาได้จะทำงานออกมาได้ดีแล้วมีความสุขกับงานครับ ถ้าเลือกทำงานที่เราได้เงินเยอะๆแต่ไม่สบายใจเลยกับงานที่ทำ และทำงานร่วมกับคนอื่นไม่ได้ สุดท้ายงานที่เราทำออกมาก็ไม่ดีครับ โดนเจ้านายด่าอีก สุดท้ายก็ต้องลาออกหรือโดนไล่ออกนั้นละ เชื่อผมผมเจอมาเยอะแล้ว

26. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,735
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sattawat1979 อ่านกระทู้
    เป็นงานที่ไม่ชอบครับ ต้องฝืนใจทำ เพราะมันไม่ใช่แนวทางของผม แต่เงินเดือนเฉียดครึ่งแสน

ซึ่งผมรู้ดีว่าผมต้องเจอกับอะไรบ้าง
    ถ้างั้นก็คุยกับคุณง่ายหละถ้าเคยผ่านงาน ทุกคนมีสิ่งที่ต้องแบกครับ ภาระหน้าที่ ครอบครัว พอโตขึ้นน้อยคนที่จะทำเพื่อตัวเอง เราเองยังมีคนข้างหลัง มีคนรัก มีพ่อแม่ บุตรธิดา
    ตั้งแต่เรายังเด็ก เราก็เห็นพ่อแม่บ่น-ตรากตรำทำงาน นั่นคือสิ่งที่เราไม่เคยเข้าใจว่าเขาจะทำไปทำไม ถ้ามันไม่พอใจขนาดนั้น แต่เมื่อถึงจุดหนึ่ง ทุกคนมันต้องเคยเหลียวหลังกลับไปดูคนที่บ้านอยู่แล้ว ต่อให้ที่บ้านมีเงิน แต่ฐานะทางบ้าน มันจะมั่นคงไปได้อีกสักกี่สิบปี ถ้าไม่มีใครจุนเจือ ซักวันคุณเองก็ต้องมีครอบครัว ต้องทำเพื่อภรรยา-ลูก เราไม่ได้อยู่ในโลกเพียงลำพัง และที่สำคัญคือการรู้ตัวว่าเรามีภาระแบกไว้บนบ่าซึ่งมันสำคัญกว่าคำว่าแนวทาง

INCARCERATE
    กล่าวขอบคุณ
    331
    ได้รับคำขอบคุณ: 213
    1
    เอาเงินไว้เป็นทุนก่อนครับยอมทำที่ไม่ชอบก่อนแล้วจะลองออกมาทำโดยใช้เงินจากงานเป็นทุนด้วยไม่รู้ว่าจะเจ๊งหรือจะรุ่งแต่ก็ขอให้มีทุนสำรองไว้คอยช่วย

กล่าวขอบคุณ
    38
    ได้รับคำขอบคุณ: 234
    ได้เงินน้อยที่ว่านี่คือ พอกินพอใช้เหลือเก็บนิดหน่อยหรือเปล่าครับ ถ้าเป็นอย่างนี้ ผม ขอเลือกข้อ ได้เงินน้อย

Gekkoukan Student Council
    กล่าวขอบคุณ
    1,572
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,655
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nakiann123 อ่านกระทู้
    ถ้างานเงินเยอะ สุจริต ไม่ผิดกฏหมายย ผมจะเปลี่ยนใจมาชอบทันที

ปล. หน้าเลือดสุดๆ
    เหมือนกันครับ

ช่วยประนีประนอม ต่อคำตอบ!
    กล่าวขอบคุณ
    3,042
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,353
    ของสิ่งที่ทำให้เรามีความสุขครับ

กล่าวขอบคุณ
    53
    ได้รับคำขอบคุณ: 420
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ bararasza อ่านกระทู้
    ของสิ่งที่ทำให้เรามีความสุขครับ
    ได้เงินน้อยช่างมันครับ เข้ากับสังคมที่ทำงานได้กะพอไม่โดดเดี่ยว

กล่าวขอบคุณ
    14
    ได้รับคำขอบคุณ: 150

Talking

ถ้างั้น คุณลองทำงานที่ได้เงินเดือนดี สร้างฐาน ของงานที่ได้เงินเดือนน้อย และไม่มั่นคงก่อน

เพราะมันจะได้มีใช้ยามฉุกเฉิน !? แต่ถ้าสร้างครอบครัวแล้ว ควรทำงานที่ดีเยอะๆ ก่อน เพราะจะมีเงินใช้เก็บไว้ให้ลูก แล้วค่อยไปทำงานที่ ตัวเองรัก

กล่าวขอบคุณ
    2,249
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ peepanz อ่านกระทู้
    ได้เงินน้อยที่ว่านี่คือ พอกินพอใช้เหลือเก็บนิดหน่อยหรือเปล่าครับ ถ้าเป็นอย่างนี้ ผม ขอเลือกข้อ ได้เงินน้อย

ได้เงินน้อยแต่ก็พออยู่ได้ล่ะครับ แต่มันก็อดคิดไม่ได้ว่า เฮ้ย เราก็เรียนจบวิศวะมานี่หว่า มีสิทธิที่จะได้งานเงินเดือนดีๆ ทำไมเราไม่เอา = =

แต่งานพวกนั้นผมเคยผ่านมาหมดแล้ว แรกๆมันก็ทำได้ แต่นานๆไปก็เริ่มเบื่อและเบื่อมากขึ้นเรื่อยๆ จนต้องลาออก ทำใจให้รักกับงานไม่ได้ซักที

ออกมาแล้วก็ไม่รู้จะทำอะไร จะไปทำกิจการส่วนตัวก็ไม่มีประสบการณ์ จะไปค้าขายก็ไม่ได้รับการสนับสนุนจากญาติพี่น้อง

สุดท้ายก็เลยต้องกลับมาทำงานวิศวะแบบเดิมอีก ก็มันไม่รู้จะไปไหน แล้วก็ออกอีก วนไปวนมาอยู่ยังเงี้ย - -''

แต่ยังดีที่เงินเดือนผมอัพตามอายุผมนะ ผมเลยไม่กังวลเรื่องเงินเดือน

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ LoVEGothic อ่านกระทู้
    ผมเลือกงานที่ทำแล้วสบายใจคับ ทำงานเข้ากับคนอื่นได้ เพื่อนร่วมงานยอมรับเราได้ เรายอมรับเขาได้จะทำงานออกมาได้ดีแล้วมีความสุขกับงานครับ ถ้าเลือกทำงานที่เราได้เงินเยอะๆแต่ไม่สบายใจเลยกับงานที่ทำ และทำงานร่วมกับคนอื่นไม่ได้ สุดท้ายงานที่เราทำออกมาก็ไม่ดีครับ โดนเจ้านายด่าอีก สุดท้ายก็ต้องลาออกหรือโดนไล่ออกนั้นละ เชื่อผมผมเจอมาเยอะแล้ว

ใจจริงผมอยากค้าขายครับ ผมชอบงานอิสระ แต่ผมไม่รู้จะเริ่มต้นยังไง

ไปปรึกษากับทางบ้าน เขาก็ไม่เห็นด้วย เพราะบ้านทางแม่ผมเค้ามองว่าอาชีพค้าขายมันเอาแน่นอนอะไรไม่ได้

และอีกอย่างมันเรื่องศักดิ์ศรีค้ำคอ ด้วยครับ พี่น้องผมจบสูงๆ ทำงานดีๆทั้งนั้น มีหมอ ทนายความ ทำงานธนาคาร อาชีพดีๆทั้งนั้น

ถ้าพวกเขารู้ว่าผมจบวิศวะแล้วไปค้าขาย คิดว่าคงถูกมองด้วยสายตาที่ไม่ดีแน่นอน

ก็ยังงี้แหละครับ ชีวิตผม T^T

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ steroids อ่านกระทู้
    ได้เงินน้อยช่างมันครับ เข้ากับสังคมที่ทำงานได้กะพอไม่โดดเดี่ยว

ผมเคยไปสมัครงานเบาๆแต่เงินเดือนน้อยนะ แต่เค้าไม่รับ เค้าบอกจบวิศวะแล้วมาทำงานแบบนี้ได้ไง ไม่รับ - -

ทำงานเงินเดือนหลักพันเค้าไม่เอา ต้องไปทำงานเงินเดือนหลักหมื่น = ='
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sattawat1979 : 10th May 2012 เมื่อ 10:28

35. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: