ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

Taylor Swift
    กล่าวขอบคุณ
    1,637
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,332
    Blog Entries
    2
    ทำงานที่ตัวเองไม่ชอบให้ตายมันก็ไม่รุ่งหรอกครับ สู้ไปทำงานที่ตัวเองมีใจรักและพัฒนาขึ้นไปเรื่อยๆจะดีกว่า

2. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ exodus อ่านกระทู้
    ถ้างั้นก็คุยกับคุณง่ายหละถ้าเคยผ่านงาน ทุกคนมีสิ่งที่ต้องแบกครับ ภาระหน้าที่ ครอบครัว พอโตขึ้นน้อยคนที่จะทำเพื่อตัวเอง เราเองยังมีคนข้างหลัง มีคนรัก มีพ่อแม่ บุตรธิดา
    ตั้งแต่เรายังเด็ก เราก็เห็นพ่อแม่บ่น-ตรากตรำทำงาน นั่นคือสิ่งที่เราไม่เคยเข้าใจว่าเขาจะทำไปทำไม ถ้ามันไม่พอใจขนาดนั้น แต่เมื่อถึงจุดหนึ่ง ทุกคนมันต้องเคยเหลียวหลังกลับไปดูคนที่บ้านอยู่แล้ว ต่อให้ที่บ้านมีเงิน แต่ฐานะทางบ้าน มันจะมั่นคงไปได้อีกสักกี่สิบปี ถ้าไม่มีใครจุนเจือ ซักวันคุณเองก็ต้องมีครอบครัว ต้องทำเพื่อภรรยา-ลูก เราไม่ได้อยู่ในโลกเพียงลำพัง และที่สำคัญคือการรู้ตัวว่าเรามีภาระแบกไว้บนบ่าซึ่งมันสำคัญกว่าคำว่าแนวทาง

ผมก็เข้าใจที่พูดมานะ อาจจะเป็นเพราะผมไม่มีความอดทนพอและเป็นคนขี้เบื่ออะไรง่ายๆล่ะมั้ง เพราะยังงี้ผมถึงไม่มีครอบครัวไง ผมกลัวการมีภาระมาก

ผมอยากใช้ชีวิตให้มีความสุขเพราะชีวิตเรามันแสนสั้น ไม่อยากทนฝืนกับอะไรนานๆ

แต่ดูเหมือนมันจะเป็นไปไม่ได้ ด้วยอะไรหลายๆอย่าง ทำให้ต้องกลับไปเข้าสู่ระบบ วงจรเดิมๆ - -''

ปล. อย่าว่าแต่เรื่องงานเลย เรื่องเล่นเกมก็เหมือนกัน เล่นได้แป๊บๆ เบื่อ!! เปลี่ยนเกมอีกละ ซื้อเกมมากองไว้จนเต็มบ้าน 5555

มีแฟนก็เปลี่ยนหลายคน มันเบื่อ!! 5555 เซ็งชีวิต
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sattawat1979 : 10th May 2012 เมื่อ 10:50
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

"I Love Army"
    กล่าวขอบคุณ
    1,250
    ได้รับคำขอบคุณ: 209
    ส่วนตัวนะครับผมจะทำงานที่ชอบนะครับ เพราะถ้าเราทำงานที่เราไม่ชอบแล้วจะทำไปทำไมครับทำแล้วไม่มีความสุขก็อย่าทำเลยครับ

-=JKG=-
    กล่าวขอบคุณ
    87
    ได้รับคำขอบคุณ: 557
    ทำงานที่ชอบครับ ......
    แต่ไปต่างประเทศก็ดีเหมือนกันนะ ...(ไม่เคยไป อิอิ)

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    20
    ได้รับคำขอบคุณ: 58
    แนะนำให้เอางานนี้เลยครับ เงินอาจไม่ใช่ปัจจัยที่สำคัญที่สุดในชีวิต แต่การที่จะทำอะไรซักอย่างที่เราชอบมันก็จำเป็นต้องใช้เงินนะครับ
    แล้วบนโลกนี้คงไม่มีงานอะไรที่เราชอบ และโดนใจที่สุดหรอก มันก็เป็นแบบนี้แหละ

ถ้าอยากจะเปิดกิจการของตัวเอง แต่ไม่มีประสบการณ์ ก็ทำเป็นงานอดิเรกไปก่อนก็ได้นะครับ
    ค่อย ๆ ปูทางโดนใช้เงินทุนจากงานหลัก ไปเรื่อย ๆ จนคุณคิดว่าสามารถสลับงานนี้เป็นงานหลักได้ ค่อยลาออกจากงานเดิมดีกว่านะ

แล้วถ้าใครพูดว่า ออกไปเสี่ยงเลยดีกว่า ดูตัวอย่างเหมือนคนดังหลาย ๆ คนที่บางคนเรียนไม่จบแต่ไปเปิดธุรกิจเอง แล้วดังเป็นพลุแตก
    อย่าไปคิดทำตามนะครับ คนพวกนั้นเขามากับดวง ซึ่งมันน้อยมากที่หลาย ๆ คนจะเอามาเป็นตัวอย่างได้นะ

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Good Gamer
    กล่าวขอบคุณ
    382
    ได้รับคำขอบคุณ: 197
    ทำสิ่งที่ชอบแม้มันจะได้รับผลตอบแทนที่ไม่คุ้มค่าก็ตาม
    อย่างน้อยก็ยังได้รู้ว่าเราเคยก้าวไป

จากเพลงความเชื่อ
    "ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม...แต่ก็ยังดีที่อย่างน้อยได้จดจำว่า...ครั้งหนึ่งเคยก้าวไป"

บางคนก็สามารถทำสิ่งที่เราชอบแม้อาจจะลำบากเขาก็ยอมทำเพราะมันเป็นสิ่งที่เขารักแม้เขาต้องเสียหรือได้ผลกลับมาไม่คุ้มก็ตามจะยังไงเขาก็ยังจะทำถามเขาว่าทำไม?
    เขาตอบแค่ว่าก็เขาชอบ

กล่าวขอบคุณ
    40
    ได้รับคำขอบคุณ: 471
    ถ้าเป็นสมัยวัยรุ่นคงจะทำงานประเภทที่ได้เงินเยอะครับ เพราะว่าชีวิตมันมีอิสระไม่มีอะไรมาบีบ
    แถมเรายังได้เงินส่วนนั้นมาใช้ตามที่ต้องการได้อีก
    แต่ตอนนี้อยากทำงานที่ชอบมากกว่า จะได้ไม่ต้องไปกดดันชีวิตให้มันเครียดเพิ่มขึ้น
    แต่มองจากความเป็นจริง ตอนนี้(****)ทำงานที่ไม่ชอบแถมได้เงินน้อยอีก (เครียดๆๆๆ)
    ไม่ชอบ"เห่า" ไม่ชอบ"เลีย" ไม่หน้า"ตัวเมีย" ค.คน"ส้นตีน" ติดดิน

กล่าวขอบคุณ
    38
    ได้รับคำขอบคุณ: 41
    ข้าวของแพงขึ้น

เอาเงินไว้ก่อน

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ hierophants อ่านกระทู้
    แนะนำให้เอางานนี้เลยครับ เงินอาจไม่ใช่ปัจจัยที่สำคัญที่สุดในชีวิต แต่การที่จะทำอะไรซักอย่างที่เราชอบมันก็จำเป็นต้องใช้เงินนะครับ
    แล้วบนโลกนี้คงไม่มีงานอะไรที่เราชอบ และโดนใจที่สุดหรอก มันก็เป็นแบบนี้แหละ

ถ้าอยากจะเปิดกิจการของตัวเอง แต่ไม่มีประสบการณ์ ก็ทำเป็นงานอดิเรกไปก่อนก็ได้นะครับ
    ค่อย ๆ ปูทางโดนใช้เงินทุนจากงานหลัก ไปเรื่อย ๆ จนคุณคิดว่าสามารถสลับงานนี้เป็นงานหลักได้ ค่อยลาออกจากงานเดิมดีกว่านะ

แล้วถ้าใครพูดว่า ออกไปเสี่ยงเลยดีกว่า ดูตัวอย่างเหมือนคนดังหลาย ๆ คนที่บางคนเรียนไม่จบแต่ไปเปิดธุรกิจเอง แล้วดังเป็นพลุแตก
    อย่าไปคิดทำตามนะครับ คนพวกนั้นเขามากับดวง ซึ่งมันน้อยมากที่หลาย ๆ คนจะเอามาเป็นตัวอย่างได้นะ

นั่นสิครับ ผมก็กลัวออกไปทำธุรกิจส่วนตัวแล้วเจ๊งนี่แหละ = =' เพราะไม่มีประสบการณ์

เป็นมนุษย์เงินเดือนมันดีตรงได้เงินแน่นอนทุกๆเดือน แต่ชีวิตไม่ค่อยมีอิสระ เพราะถูกล้อมกรอบด้วยกฎ ระเบียบทางสังคมมากมาย

ถ้ายังคิดอะไรไม่ออก ผมคงต้องเป็นมนุษย์เงินเดือนต่อไปมั้งครับ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Palm1212 อ่านกระทู้
    ทำงานที่ชอบครับ ......
    แต่ไปต่างประเทศก็ดีเหมือนกันนะ ...(ไม่เคยไป อิอิ)

ตรงข้ามกับผมเลย ผมไม่อยากไปต่างประเทศ -0-''

ตำแหน่งผมต้องไปต่างประเทศซะด้วย ผมพูดอังกฤษไม่ค่อยแข็งแรง กลัวจะไปประหม่าให้พวกฝรั่งมันดูถูกเอา

ถ้าเป็นไปได้ทำงานแค่ในไทยนี่แหละดีแล้ว ^ ^''
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sattawat1979 : 10th May 2012 เมื่อ 20:32
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    196
    ได้รับคำขอบคุณ: 420
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ BoomSuperNoob อ่านกระทู้
    เป็นผม [ความคิดเด็กๆ]

ผมจะทำงานที่ได้เงินเยอะๆก่อน

พอเริ่มตั้งตัวได้ดี ก็อาจจะลาออกไปทำสิ่งที่ชอบ
    ตามนั้นเลยครับลุง

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    196
    ได้รับคำขอบคุณ: 420
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sattawat1979 อ่านกระทู้
    นั่นสิครับ ผมก็กลัวออกไปทำธุรกิจส่วนตัวแล้วเจ๊งนี่แหละ = =' เพราะไม่มีประสบการณ์

เป็นมนุษย์เงินเดือนมันดีตรงได้เงินแน่นอนทุกๆเดือน แต่ชีวิตไม่ค่อยมีอิสระ เพราะถูกล้อมกรอบด้วยกฎ ระเบียบทางสังคมมากมาย

ถ้ายังคิดอะไรไม่ออก ผมคงต้องเป็นมนุษย์เงินเดือนต่อไปมั้งครับ

ตรงข้ามกับผมเลย ผมไม่อยากไปต่างประเทศ -0-''

ตำแหน่งผมต้องไปต่างประเทศซะด้วย ผมพูดอังกฤษไม่ค่อยแข็งแรง กลัวจะไปประหม่าให้พวกฝรั่งมันดูถูกเอา

ถ้าเป็นไปได้ทำงานแค่ในไทยนี่แหละดีแล้ว ^ ^''
    ถ้าไม่เก่งภาษาอย่าไปเลยครับ ฝรั่งมันดูถูกเราขึ้นทุกวัน ๆ แต่ถ้าเงินเดือนดีมันก้น่าคิดนะ น้า(เรียกน้าดีกว่า 55)ถ้าครอบครัวไม่ลำบากมีสิทธิจะเลือกเลือกที่ชอบดีกว่านะ
    แต่ถ้าการเงินไม่ดีผมว่าน่าจะเลือกเงินเดือนดีแต่ของยังงี้อยู่ที่ใจครับสู้ ๆ ครับ

ddc-หน่วยย่องเบา
    กล่าวขอบคุณ
    497
    ได้รับคำขอบคุณ: 786
    ทํางานที่ได้เงินเยอะก่อนสิครับ ตั้งตัวได้มีครอบครัว อายุมากจะได้ไม่ลําบากเรื่องเงิน แถมีเงินอัพคอมด้วย

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Fanta'xd อ่านกระทู้
    ถ้าไม่เก่งภาษาอย่าไปเลยครับ ฝรั่งมันดูถูกเราขึ้นทุกวัน ๆ แต่ถ้าเงินเดือนดีมันก้น่าคิดนะ น้า(เรียกน้าดีกว่า 55)ถ้าครอบครัวไม่ลำบากมีสิทธิจะเลือกเลือกที่ชอบดีกว่านะ
    แต่ถ้าการเงินไม่ดีผมว่าน่าจะเลือกเงินเดือนดีแต่ของยังงี้อยู่ที่ใจครับสู้ ๆ ครับ

ผมพอคุยกับฝรั่งได้ครับ แต่ไม่ค่อยเก่ง ^ ^'' บางคนมันพูดเร็ว เราก็ฟังไม่ทัน แต่บางคนพูดช้าผมก็ฟังแล้วโต้ตอบได้ครับ

แต่ที่เซ็งกว่านั้นคือพวกสิงคโปร์พูดอังกฤษครับ แม้งฟังโคตรยาก ผมเคยเจอมาแล้ว และตำแหน่งผมอาจต้องไปสิงคโปร์บ่อยๆเพราะเป็นลูกค้า มันเลือกที่จะไม่ไปไม่ได้ครับ

ที่บอกว่าผมไม่ชอบงานแบบนี้ก็เพราะแบบนี้ด้วยแหละครับ มันต้องติดต่อพูดคุยกับลูกค้าชาวต่างชาติบ่อยๆ

แต่เงินเดือนราวๆ 5 หมื่นครับ มันก็น่าสนใจดี แต่ไม่อยากพูดคุยกับคนต่างชาติ = ='

16. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ joomn007 อ่านกระทู้
    ทํางานที่ได้เงินเยอะก่อนสิครับ ตั้งตัวได้มีครอบครัว อายุมากจะได้ไม่ลําบากเรื่องเงิน แถมีเงินอัพคอมด้วย

จะพยายามครับ เก็บเงินได้เยอะๆแล้วผมลาออกแน่ อยากมีร้านอาหารเป็นของตัวเอง ^ ^'' แต่เงินทุนตอนนี้ยังไม่มากพอ ประกอบกับประสบการณ์ยังน้อย

Youkoso! Hitori Bocchi
    กล่าวขอบคุณ
    16,115
    ได้รับคำขอบคุณ: 423
    ผมก็คงแนะนำให้พี่ลองไปซื้อหนังสือพวกเกี่ยวกับเรื่องเงินกับพวกแนวเสริมชีวิตตัวเอง [จำพวกให้กำลังใจ] มาอ่านอ่ะครับ แหะ ๆ ผมว่าน่าจะช่วยให้พี่มีไอเดียคิดมากขึ้น

ถ้าเรื่องเงิน ๆ ก็ ยกตัวอย่างที่ผมเคยอ่าน ก็ รวยได้ในปีเดียว [รูปปกเล่มเหมือนตู้ที่เค้ากดกันตามคาสิโน ตรงตัวเลขครับ 2011 แล้วเลขกำลังหมุนไป 2012]
    ส่วนใหญ่เค้าจะยกตัวอย่าง ชีวิต จากคนธรรมดา ตอนคิดหางานทำให้รุ่งละดับรวยมาก ๆ เลย อิอิ

ไม่ก็ลองอ่าน ไอ้แป๊ก [iPag] ดูก็ได้ครับสนุกดีของ สมคิด สำนึกพิมพ์ กุโสดอ อ่ะครับ

https://www.facebook.com/photo.php?fbid=320722891322342&set=a.298889683505663.71077.138518899542743&type=3&theater

แล้วก็หนังสือพวก สร้างกำลังใจให้ตัวเอง ว่าเราก็ ทำได้ อะไรทำนองนี้อ่ะครับ
    เห็นพี่ต้องการทำพวกธรุกิจ ผมก็คงแนะนำได้อีกทีลองไปซื้อหนังสือแนวนี้มาอ่าน [ กรรม 5555 ] ผมเชื่อว่าช่วยได้เยอะเลยล่ะครับ

ผมก็ไม่ค่อยแน่ใจเหมือนกันว่าชีวิตการทำงานมันเป็นยังไง ก็พูดแบบเต็มปากไม่ได้ เพราะยังไม่เคยเจอกับตัวเอง (พวกความกดดัน ความเครียดและหลาย ๆ อย่าง) TT"

ผิดพลาดอะไรสำหรับกระทู้ขออภัยด้วยเน้ออออ

ถ้าอยากสนุกแบบโรคจิตนิด ๆ ก็ลองหาพวกจิตวิทยามาอ่าน ครับผมว่าสนุกดีน่ะ แอบจับคนทำนู้นทำนี้ xD
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Minecraft : 10th May 2012 เมื่อ 21:25

19. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ^
    ^
    ขอบคุณสำหรับหนังสือดีๆนะครับ ^ ^

.:: NetHack ::.
    กล่าวขอบคุณ
    497
    ได้รับคำขอบคุณ: 375
    ทำงานที่ชอบน่าจะดีกว่านะครับ มันทำให้ไม่เบื่อ ทำได้เรื่อยๆ
    Steam : Blackwolf

กล่าวขอบคุณ
    34
    ได้รับคำขอบคุณ: 91
    ถ้าทำที่ชอบก่อนก็จะได้ดีเอง
    แต่ถ้าไม่ชอบก็จะทำไม่ใหวหรอกครับ
    อย่างให้ไปแบกของ กับอาชีพในฝันอย่างนี้นี่ จะเลือกอะไร

WE ARE ALL WITNESSES
    กล่าวขอบคุณ
    357
    ได้รับคำขอบคุณ: 112
    ผมว่า ทำสิ่งทีชอบดีสุดครับ เพราะเราสามารถทำสิ่งนั้นได้ดีเพราะเราถนัด และเราก็จะไม่เบื่อมันด้วย

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,657
    ผมว่าคุณไปแสวงหาตนจะดีกว่า.. ไม่ต้องไปยึดติดอายตนะภายนอก... ใช้ชีวิตทางโลกมาจนเบื่อหน่ายแล้ว

ควรที่จะไปแสวงหาความสุขที่แท้จริงดีกว่า.. มองโลกนี้เป็นธรรมดาช่างน่าเบื่อหน่าย มีทุกข์สุขอยู่ร่ำไป

บางคนรวยบางคนจน สมหวังผิดหวัง เกิดแก่เจ็บตายอย่างนี้อยู่เป็นนิจ ย่อมเบื่อหน่าย.. ท่านควรหาอริยะทรัพย์อันประเสริฐ์ดีกว่า

ใช้ชีวิตที่เหลือให้หลุดพ้นจากรูป เวทนา สัญญา สังขาร วิญญาณ อานิสงฆ์ของการออกบวชคือ ทุกข์นี้จะดับไป ทุกข์อื่นจะไม่เกิดขึ้น

และวันหนึ่งจะตอบตนเองได้ว่า เกิดมาทำไม?... เกิดมาเป็นคน คำว่าคนก็เวียนวนเสียจริง ท่านไม่เบื่อหน่ายบ่ายหรือ...

เพิ่มเติม.. สิ่งที่ท่านแสวงหานั้นไม่เที่ยง นั้นไม่ใช่ของเรา ไม่ใช่ของเขา ไม่ใช่ของของเรา ไม่ใช่ของของเขา ไม่ใช่ตัวตนของเรา ไม่ใช่ตัวตนของเขา

เมื่อถึงเวลาคุณก็ต้องคืนกลับไป.. อย่าเสพสุขรอบตัวที่เกิดจากการปรุงแต่งขึ้นเลย นั้นไม่เที่ยงแท้ นั้นไม่แน่นอน ไม่มีสิ่งใดน่ายินดี...

รูปที่เห็นในสตรีนารีแสนงามนั้น ก็ไม่เที่ยงแท้ไม่วายที่จะแก่เฒาเน่าเหม็น ทรัพสมบัติมีเท่าไหร่ในโลกมนุษย์เมื่อคุณตายไปมันก็ไม่ใช่ของของเรา..

อริยะทรัพย์จึงเป็นสิ่งที่ควรค่าที่ควรหยิบเอาไป ผู้ใดได้ไปก็จะไม่ยากจน มีคนที่มีประโยชน์ยิ่งนัก กุศลกรรมที่ทำก็ติดไปถึงภพหน้าจะดีกว่าไหม??

ที่พูดขึ้นมาเพราะผมก็รู้สึกเบื่อหน่ายเหมือนกัน ทำไมต้องยากได้ อยากมี อยากครอบครอง ทำไมบางคนต้องทนทุกข์อยู่ร่ำไป เป็นวิบากกรรมไม่จบสิ้น

เพราะอย่างนี้จึงมาบอกกล่าว..
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย DkTaP82 : 10th May 2012 เมื่อ 22:07
    "ชอบหันหลังกลับทุกครั้ง.. เมื่อตอนเวลาหันหลังหนีศัตรู"

25. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Joe Hisaishi
    กล่าวขอบคุณ
    794
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,657
    ไปหางานที่ชอบแล้วได้เงินเยอะ

กล่าวขอบคุณ
    1,513
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,234
    ผมให้คำปรึกษาไม่ได้แฮะ ผมยังเป็นนักศึกษาอยู่เลย ^^ แต่ถ้าให้ผมเลือก ถ้าเป็นระยะแรกที่ยังไม่มีเงินเก็บ ผมยอมทำงานที่ผมไม่ชอบแล้วเงินดีละครับ
    ขอเก็บเงินก่อน พอได้สักระยะพอมีเงินเก็บเยอะๆ ค่อยทำสิ่งที่ชอบ ถ้าทำสิ่งที่ชอบแล้วมันไม่ค่อยจะเจริญซักเท่าไหร่ ก็กลับไปทำงานเดิมแหละครับ
    เพราะอย่างน้อยๆความรู้มันอยู่คู่เราไปตลอดชีวิต(ถ้าไม่สมองเสื่อม)

อืม... งั้นผมขอถามกลับบ้างได้เปล่าครับ จบวิดวะนี่ทำงานอะไรประมาณไหนครับ ต้องใช้ความรู้การคำนวนเหมือนตอนที่เรียนเปล่า
    ถามจารย์ จารย์ก็บอกว่าเวลาไปทำงานจริงๆ มันก็ต้องไปศึกษาอุปกรณ์ต่างๆของเค้าใหม่หมดนั่นแหละ เพราะที่วิทยาลัย
    มันมีอุปกรณ์แบบนั้นซะที่ไหน

กล่าวขอบคุณ
    2,641
    ได้รับคำขอบคุณ: 697
    ถ้าต้องการเงินจริงๆคงต้องไปทำที่อเมริกันแหละครับ แถมได้ภาษาด้วยนะคับ
    หลอนเลยไง

กล่าวขอบคุณ
    2,381
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ gsuhplyf อ่านกระทู้
    ผมให้คำปรึกษาไม่ได้แฮะ ผมยังเป็นนักศึกษาอยู่เลย ^^ แต่ถ้าให้ผมเลือก ถ้าเป็นระยะแรกที่ยังไม่มีเงินเก็บ ผมยอมทำงานที่ผมไม่ชอบแล้วเงินดีละครับ
    ขอเก็บเงินก่อน พอได้สักระยะพอมีเงินเก็บเยอะๆ ค่อยทำสิ่งที่ชอบ ถ้าทำสิ่งที่ชอบแล้วมันไม่ค่อยจะเจริญซักเท่าไหร่ ก็กลับไปทำงานเดิมแหละครับ
    เพราะอย่างน้อยๆความรู้มันอยู่คู่เราไปตลอดชีวิต(ถ้าไม่สมองเสื่อม)

อืม... งั้นผมขอถามกลับบ้างได้เปล่าครับ จบวิดวะนี่ทำงานอะไรประมาณไหนครับ ต้องใช้ความรู้การคำนวนเหมือนตอนที่เรียนเปล่า
    ถามจารย์ จารย์ก็บอกว่าเวลาไปทำงานจริงๆ มันก็ต้องไปศึกษาอุปกรณ์ต่างๆของเค้าใหม่หมดนั่นแหละ เพราะที่วิทยาลัย
    มันมีอุปกรณ์แบบนั้นซะที่ไหน

อาจารย์พูดถูกต้องครับ วิศวะจบไปไม่ค่อยได้ใช้ความรู้เท่าไหร่หรอก แต่ที่จะได้ใช้บ่อยๆก็คือ ''ภาษาอังกฤษ'' และ ''การเขียนแบบวิศวกรรม'' ทั้งสองอย่างนี้ได้ใช้แน่นอนครับ

แต่นอกนั้นไม่ค่อยมีโอกาสได้ใช้เท่าไหร่นัก แต่พวก AutoCAD , Solid Edge อะไรพวกนี้ได้ใช้แน่ๆ หัดเขียนให้เก่งๆไว้เลย

สำหรับในวิชาชีพวิศวกรรมแล้ว นักศึกษาวิศวะจบใหม่ก็เหมือนเด็กน้อยที่ไม่รู้อะไรเลยครับ เพราะต้องมาเรียนรู้ใหม่หมดอยู่ดี เพราะในมหาลัยไม่มีเครื่องจักรที่ทันสมัยขนาดนั้น

อย่างมหาลัยดีๆ อย่างมากก็มีแค่เครื่อง CNC แต่ในโรงงานใหญ่ๆมันมีมากกว่านั้นเยอะครับ ต้องเรียนรู้กันอีกเยอะมากๆ

เด็กจบใหม่สมัยนี้ควรทำเกรดให้สูงๆไว้นะครับ มีโอกาสได้งานสูง เพราะสมัยนี้นายจ้างส่วนใหญ่จะจ้างแต่คนมีประสบการณ์ทั้งนั้นครับ

ปล. เรื่องบุคลิกภาพก็สำคัญครับ ตำแหน่งนี้ส่วนใหญ่จะเป็นหัวหน้างาน ต้องวางตัวดีๆ เรื่องแบบนี้มันไม่มีสอนครับ มันต้องเรียนรู้เอง
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sattawat1979 : 10th May 2012 เมื่อ 22:32

30. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,513
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,234
    อ๋อ ขอบคุณมากครับ แต่ผมยังไม่เริ่มเรียนเลย ฮ่าๆ เปิดเทอม 6 มิถุนาครับ ผมก็อยากเก่งภาษาอังกฤษนะต้อนรับประชาคมอาเซียนหน่อย
    หากินลำบากจริงๆอีก 4 ปีข้างหน้า รู้ภาษาอังกฤษนี่ได้เปรียบโคตรๆ