คือผมอ่านรายละเอียดวิธีลงแพท เวอร์ชั่นต่างๆ และตัวแครกเกม ผมก็ลงตามที่เพื่อนๆอัพโหลดกันมา http://www.jokergameth.com/board/sho...hlight=pes2012 หลายแบบ (ทำตามวิธีที่เค้าสอนลงแพทและเกมมาในนี้)ปรากฏว่าเวลาเล่นเกมมักจะมีอาการหน้าจอค้างทุกรอบเลย อยากจะให้คนที่เล่นแล้วไม่ค้าง ช่วยแนะนำวิธีลงทีละสเต็ปๆด้วยนะครับ เพราะบางทีอย่างลงPatch 1.03 กลับไม่มีตัวแครกมาให้ (ตัวแครกที่เป็นรูปไอคอน PES 2012 มีมาแต่ ไฟล์ที่ชื่อ rld.dll ไม่ให้มาเอาตัว1.01 ลงมันก็ถามหา rld.dll เล่นไม่ได้ ก็ต้องเอา crack 1.01ลงแทน มันก็กลับไปเป็น Ver.1.01 เหมือนเดิม ไม่เป็น 1.03หรือ1.06 ส่วนตัวpatch 3.0 3.1.1 3.2 ฯลฯ ที่ให้มา ปรากฏว่า สมมุติลง Patch 3.0 พอลงเสร็จ ถ้าจะลง Patch 3.2 เค้าให้ลบ kitserverทิ้ง กับลบ PESEdit.com 2012 Patch ที่Start เมนูออก แล้วลง แพท 3.2 เพื่อจะให้มันลงแพทตัวใหม่แทน แล้วถ้าจะลงแพท 3.3 หรือแพทอื่นๆต่อ ก็ต้องลบ kitserver กับ PESEdit.com 2012 Patch ทิ้งเหมือนเดิมหรือเปล่าครับ แล้วถึงลง Patch 3.3 หรือแพทอื่นๆต่อง(สรุปง่ายๆ คือต้องลบ 2 ตัวนี้ออกทุกครั้งก่อนลง Patch ใหม่ใช่มั๊ยครับ) ผมงงตรงขั้นตอนนี้ และอาจจะเป็นสาเหตุที่ทำให้เกมค้างตลอดเวลาก็เป็นได้ แล้วอีกข้อเวลาลง Patch ต้องปิดแอนตี้ ไวรัสด้วย ผมเคยลองไม่ปิดดู มันขึ้นโชว์ว่าไวรัส ตกลงมันเป็นไวรัสหรือปล่าว เห็นบางคนบอกว่าอยากเล่นก็ต้องเสี่ยงกับไวรัส ไม่งั้นเล่นไม่ได้ ผมเลยไม่ค่อยกล้าปิด มันก็เลยจะบล็อก Patch อยู่ประจำผมร่ายมาซะยาวเลย จะมีใครพอเข้าใจผมและไขปัญหาให้ผมได้บ้างมั๊ยครับเนี่ย พอดีอยากเล่นจริงๆอุส่าห์ไปซื้อแผ่นเกมมาลงเอง(200-)กะว่าจะง่ายๆก็ไม่ใช่ Patch ใหม่ซะอีก (เป็นตอนที่ อาร์เซน่อลมีอองรีกลับมา) ใครช่วยกรุณาบอกผมทีนะครับ จะเป็นพระคุณอย่างสุดซึ้ง ขอบคุณครับ