ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    103
    ได้รับคำขอบคุณ: 541

Question อาการของการ์ดจอเสีย ?

คือว่าอาการของการ์ดจอตอนมันเสียเป็นไงอะครับ
    และมีวิธีแก้ไหมครับ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    7
    ได้รับคำขอบคุณ: 94
    เอาที่ผมเจอกับตัวเองอะนะครับ อาการที่ว่าเสีย

1. บางครั้งภาพจะกระตุก หรือ บางครั้งภาพก็ค้างไปเลย
    2. บางครั้งภาพจะเละ หรือ ภาพแตก แต่ยังพอเล่นได้อยู่
    3. บางครั้งเล่นๆอยู่จอฟ้าก็ขึ้น แล้วเครื่องก็รีสตาร์ทเอง

** อันนี้แก้ไม่ได้ ส่งเคลมครับ

---------------------------------------------------------------------------------------------------

มันมีอีกเคสนึงครับ คือ การ์ดจอหลุด หรือหลวม จากสลอทเสียบที่บอร์ด
    อาการของมันคือ

1. เปิดเครื่อง ไม่ได้เลย
    2. หรือถ้าเปิดได้ ไปนิดนึง แล้วก็ค้างตั้งแต่ช่วงบูส ประมาณ 5 วินาทีแรกของการเปิดเครื่อง แล้วเครื่องก็ดับรีสตาร์ด กลับไปกลับมา ไม่จบ
    3. กดเปิดเครื่องติด ไฟเขียวขึ้น แต่จอไม่ขึ้น แล้วมีเสียงดัง แบบนี้ [ตี๊ด....ตี๊ดตี๊ดตี๊ด] คือดัง 4จังหวะ (คือจังหวะแรกยาว 3จังหวะหลังดังถี่ๆ)

อย่างนี้คือการ์ดจอน่าจะหลุด

วิธีแก้
    1. ลองถอดออกใส่ใหม่ดูครับ
    2. หรือถ้าขยันหน่อย ช่วงที่ถอดการ์ดจอออกมา เอายางลบดินสอ ถูที่รู slot ที่ mainboard และ ถูที่แง่งเสียบที่การ์ดจอดูครับ จะเห็นได้เลยว่ามีคราบดำออก

-------------------------------------------------------------------------------------------------

ปล. ถ้าการ์ดจอมีประกันอย่าไปกลัวครับ ไปซ่อมได้เลย Synex อ่ะนะ แต่ถ้ามันซ่อมไม่ได้มันจะเปลี่ยนให้เรา โดยเทียบจากราคาที่เราซื้อมาในนตอนนั้น
    เช่น สมุติว่าเราซื้อมาตอนนั้น 4พันบาท แล้วตอนนี้มันมาพังในข่วงประกัน และมันก็ซ่อมไม่ได้ด้วย มันก็จะหา การ์ดจอราคาไกล้เคียง 4พันบาทมากที่สุด มาให้เรา
    คุณก็น่าจะรู้ว่า การ์ดจอ 4พันบาทตอนนั้น กับตอนนี้ สเปคมันสูงขึ้นในราคาที่เท่าเดิม เผลอๆได้ของใหม่ และ ดีกว่าเดิมอีกด้วย อิอิ ต้องลุ้นให้มันซ่อมไม่ได้ 55+
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย mcandyman : 17th May 2012 เมื่อ 16:20

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: