ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ 1

Talking รบกวนช่วยสอนลงเกมส์ ใส่ในexternal HDD เพื่อเล่นผ่าน freestyle dash ให้ด้วยครับ

สวัสดีครับ รบกวนสอนวิธีลงเกมส์ใส่ external hddให้ด้วยครับ พอดีไปโหลดเกมส์จากinternet มานะครับ อยากจะรู้ขั้นตอนการทำเพื่อให้เล่น ผ่าน freestyle dash นะครับ
    ต้องแปลงไฟล์ isoอะไรรึเปล่าครับก่อนที่จะเอาไปลง external hdd ที่เป็นไฟล์ .xexนะครับ รบกวนด้วยนะครับ แล้วต้อง format hdd เป็น fat32ด้วยรึเปล่าครับ

หรือมีวิธีอื่นอย่างใดช่วยแนะนำด้วยนะครับ แล้วสามารถเล่นได้ทุกเกมส์ที่โหลดมาจากinternetรึเปล่าครับ ตอนนี้ dashboard version คือ 2.0.14719.0 ครับชี้แนะด้วยครับ

ขอบคุณครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kotabaruu : 18th May 2012 เมื่อ 03:42

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    43
    ได้รับคำขอบคุณ: 94
    เรื่องเอา iso มาทำแตกไฟล์เป็น xex กับ god
    xex จะแตกออกมาเท่าขนาดเกมของมันลดขนาดลง 7gb อาจเหลือ 3gb
    god เหมือนเป็น iso แต่อยู่ในรูปการแบ่งไฟล์เป็นส่วนๆ 7gb ก็มา 7gb

จะใช้ utility ที่ชื่อ file manager ของ Freestyle dash(FSD)
    หรือถ้าใครไม่ได้ลง FSD ก็อาจจะใช้โปรแกรม XeXmenu ก็ได้ครับ หลักการทำงานคล้ายๆกัน
    คือ เลือกจอฝั่งซ้าย(หรือขวาก็ได้)เป็นที่อยู่ของไฟล์ที่เราจะก้อป(ใน xbox hdd)
    ส่วนอีกฝั่งเป็น destination ที่เราจะวางไฟล์(ext. HDD หรือที่เราจะเห็นใน xbox ว่าเป็น usb0 นั่นเอง)
    แล้วก็ใช้คำสั่ง "copy" หรือ "Move" ก็ได้

ส่วนคำถามที่ว่าจะต้องย้ายไปไว้ที่โฟลเดอร์อะไร คำตอบคือ ย้ายไปที่โฟลเดอร์ไหนก็ได้ใน ext.HDD ครับ
    เช่น เราอาจจะสร้าง path โครงสร้างแบบนี้ก็ได้ครับเพื่อความเป็นระเบียบ

usb0 / XBOX360 GAMES / ชื่อเกมหรือเลขรหัสของเกมนั้นๆ / *วางไฟล์เกมที่นี่*

แล้วค่อยไปตั้งใน freestyle dash(FSD) ให้ scan มาที่ path ดังกล่าวแล้ว xbox 360 ก็จะมองเห็นเกมเองครับ
    โดยไปตั้งที่หัวข้อ setup > Content settings > manage game paths

TIP : ถ้าอยากให้ FSD ใช้เวลา scan หาเกมในเครื่องเร็วๆ(โดยเฉพาะตอนเราลงเกมใหม่ๆหรือถ้ามีอะไรอัพเดทใน HDD เรา)
    เราควรจะวางตัวเกมไว้ในโฟลเดอร์ที่ไม่ซ้อนกันหลายชั้นมาก ยิ่งถ้าสามารถใช้การ set scan dept น้อยเท่าไหร่
    จะทำให้ทุ่นเวลาในการแสกนมากขึ้น

ยกตัวอย่าง path นี้

usb0 / XBOX360 GAMES / ชื่อเกมหรือเลขรหัสของเกมนั้นๆ / *วางไฟล์เกมที่นี่*

ผมตั้งให้ FSD เริ่มแสกนตรงหลังโฟลเดอร์ XBOX360 GAMES /
    แล้วก็ ตั้ง scan dept เป็น 2 เป็นต้น

เล่นบน ext. HDD ได้ โดยต้อง format HDD เป็น Fat32 ก่อน
    ซึ่งต้องใช้โปรแกรมในการทำ (ซึ่งก็สามารถหาไม่ยากครับในเน็ตมีเยอะแยะ)
    แล้วก็สามารถเรียกเล่นบน FSD ได้เลย โดยไป set game path ให้ถูกต้องตามที่ผมบอกไปแล้ว

เอาไปลองดูก่อนนะ
    Western Digital