ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

{One step is ever Change}
    สงขลา , หาดใหญ่
    กล่าวขอบคุณ
    312
    ได้รับคำขอบคุณ: 667

อ่านกันหน่อยน่ะครับ {"เรื่อง ทรงผมนักเรียนไทย"} ซ่ำป่าวไม่รู้ฮ่ะ

เพื่อนๆเคยถามตัวเองไหมว่า ทำไมนักเรียนไทยต้องผมสั้น
    วันนี้เวลาเที่ยงคืนกว่าๆ อยู่ๆก็สงสัย เอ่ ทำไมนักเรียนต้องหัวเกรียนด้วยนะ
    เหอะๆเลยเซิร์ทเข้าไปหาข้อมูลดูได้ข้อมูลมาดังนี้

ประเทศไทยรับทรงผมทรงนักเรียนทั้งเครื่องแบบต่างๆ จากญี่ปุ่นในช่วงสงครามโลกครั้งที่ 2

ซึ่งในช่วงสงครามนั้นเกิดเหาระบาดมาก ประชาชนจึงนิยมตัดผมสั้นเกรียน

(ไม่มีอะไรจริงๆ เหตุผลมีแค่นี้ เหาระบาดในไทย แล้วตอนนี้ยังระบาดอยู่รึป่าว ? (เฉพาะใน ช ))

แล้วเคยสงสัยไหมว่า?ทำไมไม่ยกเลิกกฎนี้สักที? ตอนวัยรุ่นก็อยากผมยาวเน่อะ ไม่ต้องยาวมากก็ได้

รองทรงก็ยังดี ก็เลยไปหาข้อมูลมาอีกนิดหน่อย

เพื่อนๆเชื่อรึเปล่าที่บางโรงเรียนบังคับให้ไว้ผมสั้นเนี่ย ผิดกฎหมายรัฐธรรมนูญ !!!
    เดี๋ยวจะแยกให้ดูเป็นข้อๆให้ดู

1.ขัดต่อบทบัญญัติของรัฐธรรมนูญ เพราะการเลือกทรงผมไม่ละเมิดสิทธิเสรีภาพผู้อื่น
    ไม่เป็นปฏิปักษ์ต่อรัฐธรรมนูญไม่ขัดต่อศีลธรรมอันดีของประชาชน

(เห็นด้วยนะ หัวก็หัวของเรา ใช่ว่าผมเราไปขึ้นบนหัวคนอื่นซะเมื่อไหร่^^)
    --------------------------------------------------------------------------
    2.ไร้ซึ่งความจำเป็น เดิมกฎทรงผมเป็นกฎของทหารเพื่อใช้ปลูกฝังการเชื่อฟังคำสั่ง
    ปลูกฝังอำนาจนิยมและเพื่อความสะดวกในการดูแลรักษา
    แต่การปลูกฝังอำนาจนิยมทำให้เด็กมีทัศนคติที่เป็นอันตรายต่อบ้านเมืองและนักเรียนนักศึกษา
    ไม่ต้องรีบร้อนในชีวิตประจำวัน สามารถดูแลทรงผมได้
    --------------------------------------------------------------------------
    3.การใช้กฎทรงผมบังคับเป็นการสร้างภาพลักษณ์เสมือนมีวินัย
    เนื่องจากระเบียบวินัยที่แท้จริงไม่ได้เกิดจากการบังคับให้ทำแต่หากเป็นการกระทำออกมาด้วยจิตสำนึก
    ---------------------------------------------------------------------------
    4.ทำให้เยาวชนคิดไม่เป็นว่าสิ่งที่ทำอยู่ผิดหรือถูก ได้แต่รับคำสั่งไปวันๆ (ทำเหมือนเด็กเป็นหุ่นยนต์)
    ---------------------------------------------------------------------------
    5.ส่งเสริมให้เยาวชนไม่รักษาสิทธิ เนื่องจากการเลือกทรงผมเป็นสิทธิอันชอบธรรมของบุคคลนั้นๆ
    แต่สถานศึกษากลับเพิกเฉยและตั้งกฎระเบียบอันเข้มงวด ทำให้นักเรียนไม่สามารถรักษาสิทธิของตัวเอง
    ได้นับวันก็จะมีแต่คนหมดหวัง หมดอาลัย ทั้งที่เป็นสิทธิของบุคคลนั้นๆ
    -----------------------------------------------------------------------------
    6.ปลูกฝังให้เยาวชนละทิ้งเหตุผล เยาวชนหลายคนมีคำถามอยู่ในใจ
    แต่เมื่อได้รับคำตอบว่า"มันเป็นกฎ" หรือ "เธอไม่พอใจที่จะทำตามกฎ ก็ไม่ต้องเรียน"
    ซึ่งไม่ใช่คำตอบที่ดีของคนที่มีการศึกษาและกำลังให้การศึกษาต่ออนุชนรุ่นหลัง
    เพราะแสดงถึงความไร้เหตุผลอย่างยิ่งยวดส่วนคนที่ยึดมั่นในเหตุผลและรอคอยคำตอบก็จะถูกมองเป็นพวกก้าวร้าว
    แล้วจะค่อยๆ ถูกหล่อหลอมเป็นพวกยอมรับกฎโดยที่ไม่รู้เลยว่าเพราะอะไร
    เดินไปโดยปราศจากเป้าหมาย เป็นส่วนจากการทิ้งเหตุผลของผู้ใหญ่
    ----------------------------------------------------------------------------------
    7.เป็นการส่งเสริมให้ใช้อำนาจโดยมิชอบ
    จากการที่เยาวชนซึมซับการใช้อำนาจของครูของเขาที่ใช้อำนาจอย่างไร้เหตุผลให้เขาตัดทรงผมสั้นโดยไม่มีเหตุผล
    เขาจะทำตามโดยใช้อำนาจอย่างผิดๆ ทำร้ายคนอื่น
    -------------------------------------------------------------------------------------
    8.ทำให้เกิดการเหยียดหยามดูหมิ่นศักดิ์ศรีความเป็นมนุษย์
    บางคนอาจได้ยินผู้ใหญ่ด่าว่าไว้ผมยาวเหมือนฮิปปี้จะไปเป็นนักเลงหรือ
    นั่นคือการเหยียดหยาม ความเป็นคนไม่ได้อยู่ที่ทรงผม จะเป็นคนดี จะสั้นยาวก็ไม่มีปัญหา
    -------------------------------------------------------------------------------------
    9.ทำให้ชื่อเสียงของโรงเรียนเป็นสิ่งจอมปลอมและมองข้ามชื่อเสียงที่แท้จริงไป
    คือคุณภาพของนักเรียนไม่ได้อยู่ที่ทรงผม แต่อยู่ที่คุณภาพของการศึกษาเรียนรู้และคุณภาพจิตใจ
    10.ปลูกฝังให้เยาวชนไม่ยอมรับความคิดเห็นผู้อื่น หรือขาดความมั่นใจในตัวเองไปเลย
    จากที่เห็นได้ว่าเยาวชนต้องการหลุดจากแอกของกฎทรงผม แต่ไม่สามารถทำอะไรได้
    เพราะผู้ใหญ่ไม่รับฟังความคิดเห็น เยาวชนจะถูกหล่อหลอมให้เชื่อมั่นความคิดตัวเองมากเกินไปจนไม่ฟังความคิดเห็นผู้อื่น
    ซึ่งเป็นภัยต่อระบอบประชาธิปไตย หรืออีกทางหนึ่งสูญเสียความมั่นใจ ทำอะไรก็ผิด
    เหตุผลดีแค่ไหนก็เท่านั้น เป็นอันตรายกับระบอบการปกครองเช่นกัน

ส่วนทางด้านกระทรวงศึกษาธิการแถลงข้อดีของกฎทรงผมนักเรียน สรุปได้ว่า สะอาด เรียบร้อย ป้องกันเหาได้
    เสียค่าใช้จ่ายน้อยในการตัดผม ทรงสุภาพเหมาะสมกับวัย แต่ยังไงเสียก็ขัดกับกฎหมายรัฐธรรมนูญอยู่ดี
    ซึ่งนักเรียนสามารถฟ้องร้องในแง่ของการละเมิดสิทธิมนุษยชนได้ แต่ไม่มีกล้าใครทำ จึงเป็นกฎตายตัวไปจนทุกวันนี้
    {My neme : Pao JaGauR}

{One step is ever Change}
    สงขลา , หาดใหญ่
    กล่าวขอบคุณ
    312
    ได้รับคำขอบคุณ: 667
    ผิดพลาดประการใดข้ออภัยครับ ToTเพราะ ผมก็เป็นแค่นักเรียน ม3 แค่นั้นที่ต้องการให้รัฏบาลมาแก้ไขปัญหาโลกแตกนี้ (เด็ก หรือ นักเรียนทุกคนที่โดนก็อยากจะไว้ผมมั้งเห็นเด็กต่างประเทศแล้วก็อยากจะร้องทำไมเค้าไว้ได้น่ะแล้วทำไมเราไว้ไม่ได้ T-T)
    {My neme : Pao JaGauR}

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    63
    ได้รับคำขอบคุณ: 20
    มีข้ออ้างละ!!!!!!

4. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

T h e M e l o d y '
    กล่าวขอบคุณ
    230
    ได้รับคำขอบคุณ: 507
    เห็นด้วยเลย การศึกษาไทย
    แบบว่าล้าหลังมาก
    แค่นี้ก็พอ !!!

6. รายชื่อสมาชิกจำนวน 17 คนที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    19
    ได้รับคำขอบคุณ 6
    THAILAND ONLY !!! ONLY THAILAND CAN DO

8. รายชื่อสมาชิกจำนวน 6 คนที่กล่าวขอบคุณ:

★Super Uploader 5 Years★
    กล่าวขอบคุณ
    2,941
    ได้รับคำขอบคุณ: 45,744
    Blog Entries
    15
    ก็ถูกน่ะครับ แต่โรงเรียนผม เป็นโรงเรียนที่ขึ้นชื่อ ของพระมหากษัตริย์ โดยตรง ''มหาวชิราวุธ'' (หรือ ร.6 นั้นเอง) กฎระเบียบของโรงเรียนผมก็ต้องเคร่งไปเป็นธรรมดา เรื่องกฎระเบียบ นี่ใช้กันมาแทบตลอด 116 ปี -*-

.:: spiderman ::.
    กล่าวขอบคุณ
    2,721
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,801
    สุดยอดนะ ผมว่าก้ใช่จริงๆ แค่ รองทรงก้ได้ ไม่ได้ว่าอะไร แล้วที่หนักกว่านั้นก็คือ พอเราไม่ตัด ก็โกน - -''

ModernFrostz
    My Spec:ATI HD RADEON 5450 1GB# HDD 500GB (มันเห็นเเค่300กว่าฮ่าๆ) CPU I3 3.10 GHZ RAM2 GB
    กล่าวขอบคุณ
    63
    ได้รับคำขอบคุณ: 243
    1
    เดี้ยวเอาไปอ้างฮ่าๆๆๆ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    26
    ได้รับคำขอบคุณ: 174
    ไม่มี กฏหมาย ประเทศเราจะอยู่ได้ถึงทุกวันนี้ ไหม???

แอบมี Earth อยู่ในใจ ก็พอ
    กล่าวขอบคุณ
    1,636
    ได้รับคำขอบคุณ: 994
    1
    เด็กก็ไม่ค่อยชอบหรอกครับ เวลาหัวเกรียนไปคุยกับผู้หญิงแล้วมันอาย ปัจจุบันพอผมยาวขึ้นแล้วใส่หมวกแก๊ปทีนี่ คันมากๆ อยากจัดให้เป็นสกินเฮดไปเลย
    เอิร์ธน้อยผู้น่ารัก อร๊ายยยย

กล่าวขอบคุณ
    26
    แค่เรื่องเล็กๆ ทนไม่ได้หรือ???

15. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    26
    แค่กลัว ผู้ ญ ไม่ชอบนี่นะ????

หรืออาย??

นี่หรอความคิด??

17. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

l3lack_l-leRo
    กล่าวขอบคุณ
    1,026
    ได้รับคำขอบคุณ: 238
    ตูจะปริ้นไปแอบติดในโรงเรียนเลย ชิๆๆ

มีอะไรมาอ้างแล้วววววว เหอะๆๆ

ช่วยประนีประนอม ต่อคำตอบ!
    กล่าวขอบคุณ
    3,039
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,349
    ผ่านจุดนี้มาแล้ว อย่าได้แคร์

20. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    624
    ได้รับคำขอบคุณ: 885
    ขนาดมีกฎ เด็กไทยยังไม่ค่อยจะทำตามกฎด้วยซ้ำ คนไทยส่วนใหญ่ยังเป็นแบบที่เรียกว่า "รู้แต่สิทธิแต่ไม่รู้จักหน้าที่" ผมว่าเหมาะแล้วละกับเรื่องนี้
    พอคุณโตขึ้น คุณจะมองเห็นอะไร ๆ ที่เด็กมองไม่เห็น ความคิดจะกว้างขึ้น(ยกเว้นเป็นเด็กไม่รู้จักโตละนะ) แล้วคุณจะเข้าใจเองละครับ

22. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Nobody's Perfect
    กล่าวขอบคุณ
    1,618
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,067
    เรื่องเล็กๆ นี้มันอันตรายกว่าเรื่องใหญ่ๆ จริงๆด้วยแหะ แต่ไอ่เหตุผล ไม่ทำตามก็ไม่ต้องเรียน ' ของแค่นี้เธอทำไม่ได้รึไง ' ผมว่า****โครตไร้สาระเลยวะครับ คิดนอกกรอบหน่อยก็อย่างุ้งอย่างงี้ มันถึงไม่ค่อยมีอะไรแปลกๆไหม่ๆให้ประเทศไง (ปล ผมไม่เดือดร้อนหรอก เพราะผมก็เรียน รร ที่ ไว้ผมยาวได้แล้วด้วย)

กล่าวขอบคุณ
    52
    ได้รับคำขอบคุณ: 231
    ช่วงนี้ ถ้าสั่งให้ไว้ผมยาว ได้ ยังไง ก็ไม่รอด ร.ด. อยู่ดี 55+ "เสกรียนเฮด "
    ไม่มีวันไหน..ที่ไม่เจ็บปวด

[YcF]Blue Blood
    กล่าวขอบคุณ
    1,886
    ได้รับคำขอบคุณ: 163
    เรียกร้องไปมันก็ไม่มีไรเปลี่ยนไปหรอกครับ ก็ทำๆตามเขาไป อายญทำไมไม่ใช่ประเด็นเลย ผมขอเบอญตอนหัวเกรียนๆเธอยังให้เลย

ตอนนี้ก็ผ่านจุดนั้นมาล่ะ ก็ไม่เห็นอยากจะไว้เลยผมยาวร้อนหัว ทุกวันก็สกินเฮดอยู่ ถ้าเรื่องญมันเป็นความสามารถส่วนตัวมากกว่านะ

แล้วก็เรื่องความไม่พอใจ มันก็เป็นที่เรายังเด็ก เลยไม่ได้มองอะไรมากแค่คิดทำไมต้องทรงนักเรียน เดียวพวกคุณผ่านช่วงนี้มาก็คิดได้เองล่ะ

ว่าเรียกร้องไปทำไมมันก็แค่เรื่องไร้สาระของเด็กๆ คุณอ้างกฏหมายให้ดูยิ่งใหญ่และบางอันก็เวอร์เกิน(โดยเฉพาะข้อ8 ไปตีความหมายใหม่ดีกว่านะว่าเหยียดหยามันเป็นยังไง)

แต่กฏโรงเรียนเล็กๆจะไม่ทำตาม มันขัดกันอยู่นะครับ มันก็แค่ช่วงเวลาไม่กี่เดือน ไม่กี่ครั้งที่เขาจะบังคับ ปิดเทอมก็ไว้ได้เขาก็ไม่ได้บังคับอะไร

พอขึ้นม.ปลายเขาก็ไม่ห้ามคุณก็ไว้ได้แล้ว มันก็แค่เรื่องเล็กๆเองนะครับอย่าไปคิดมากแค่ทรงผมเอง
    มีเพียงคนที่ไม่ยอมแพ้เท่านั้นล่ะ ที่จะในได้สิ่งที่พวกเขาต้องการ

The_Nine
    กล่าวขอบคุณ
    2,094
    ได้รับคำขอบคุณ: 723
    ไม่ได้ อาย ญ แต่เพื่อน ชอบตบเกรียน บางทีผมก็เคยต่อย กับมันเหมือนกัน
    (ตอนนี้ตัดรองหวี= =ไร้ปัญหามากๆ)

กล่าวขอบคุณ
    27
    ได้รับคำขอบคุณ: 443
    ....อ่านละงง

I Love with "Dubstep"
    กล่าวขอบคุณ
    2,237
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,035
    2
    รองทรงสูงผมไม่ว่าหรอก

แต่ เกรียน น่ืะ บางครั้งคนเราเก็บกดเยอะ อาจจะโดนตบหัวบ้างไรบ้าง

ฆ่าตัวตายขึ้นมาใครจะรับผิดชอบ
    .:: คิดไปไหนกัน ::.

29. รายชื่อสมาชิกจำนวน 8 คนที่กล่าวขอบคุณ:

BATMAW
    กล่าวขอบคุณ
    2,019
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,263
    ที่เขาให้ตัดเกรียนคงเป็นเพราะ ประเทศไทยเป็นเมืองร้อน สงสัยกลัวนักเรียนหัวเหม็น (มั้ง - -")

31. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

It where my Demon hide
    กล่าวขอบคุณ
    2,422
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,922
    ขอโทษทีนะครับ

ผมเห็นด้วยกับจ.ข.ก.ท. นะครับ

ผมกำลังเรียนอยู่ม.5 ร.ร ในรัฐบางแห่ง ม.ต้นกับปลายต้องตัดเกรียนหมด ไม่มีเว้น

น่าเบื่อมากๆ กฎหลายๆข้อ ผมทำตามทั้งหมด ตอนแรกผมไม่คิดอะไร ต่อมา ม.4 ผมเริ่มมีข้อสงสัยกฎหลายๆ ในกฎหลายๆข้อ

อย่างเรื่องหัวเกรียน จะบอกว่าทำความสะอาดง่าย ไม่มีเหา เรียบร้อย

ผมขอเถียง

1.คนที่มันจะไว้มันต้องรู้อยู่แล้วว่าจะทำความสะอาดยังไง
    2.คุณยังกังวลเรื่องเหาอีกหรือ แซมพู ยาแก้เหาเต็มเมืองแล้ว
    3.หัวเกรียนแล้วมันเรียนเก่งเหรอ
    4.หัวเกรียนมันเหมาะกับทหาร ไม่ใช่นักเรียน
    5.ผมยาวแล้วเลวเหรอ ร.ร. ผมคนหัวเกรียนหลายๆคน มันทั้งสูบม้า กัญชากันตรึม
    6.มันทำให้ขาดความคิดใหม่ๆ ในการดำเนินชีวิตในทางอ้อม
    7.ถ้าอยากให้นักเรียนหัวเกรียน ครูต้องเกรียนด้วยดิ อย่ามา 2 มาตรฐาน เหตุผล กันเหา เรียบร้อย สะอาด ดูดีไง

33. รายชื่อสมาชิกจำนวน 11 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    3,427
    ได้รับคำขอบคุณ: 212
    ก็พวกผู้ใหญ่ชอบอ้างว่าประเทศไทยเป็นเมืองร้อนอะครับผมเบื่อมาก

35. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    220
    ได้รับคำขอบคุณ: 3
    โรงเรียนผมเขาอ้างว่า "เขามีการวิจัยทางวิทยาศาสตร์มาแล้วว่าผมยาวทำให้โง่ !!!!!" << เกี่ยว ? - -