ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    สุราษฎร์ธานี ครับ
    กล่าวขอบคุณ
    63
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,782

Wink 10 แบบ THAILAND ONLY ที่ไม่น่านิยม

แบบไทยๆ 10 แบบนี้ คนไทยน่าจะเปลี่ยนแปลงได้แล้ว เพราะไม่น่านิยมเอาซะเลย !

1. นัดแบบไทยๆ

ไป ไหนก็ตาม ผิดนัดทุกที เจ้าภาพจะจัดงานอะไรมักจะนัดเผื่อเอาไว้ครึ่งถึงหนึ่งชั่วโมงเสมอ นัยว่าถ้านัดพอดีเวลา คนก็ยังไม่มากัน ต้องเริ่มงานล่าช้า ต่อไปอีก เพื่อจะให้มากันพอดีๆ เลย ต้องนัดให้เร็วเข้าไว้ก่อน ประเพณีนี้ดูเหมือนจะเป็นที่ยอมรับกันโดยทั่วไป ถ้าจัดงานกันในหมู่คนไทย ก็ไม่สู้กระไร แต่ถ้าเป็นงานที่มีชาวต่างประเทศมาร่วมงานด้วย ก็ได้ขายหน้าเขาทุกงานนั่นแหละ บางทีเจ้าภาพก็มาทีหลังแขก แล้วแทนที่จะขอโทษขอโพยกลับยิ้มแย้มแจ่มใจ อ้างว่า "นัดแบบไทยๆ" ซึ่งไม่เข้าท่าเลยจริงๆ เปลี่ยนค่านิยมแบบนี้กันเถอะ ประเทศจะได้เจริญรุดหน้าไปอีกเยอะเลย

2. ประชุมแบบไทยๆ

คือ ประชุมบ่อยมาก ประชุมนานเหลือเกิน และไม่ได้สาระจากการประชุม จะเห็นว่าคนไทยทุกวันนี้ โดยเฉพาะในหมู่นักธุรกิจ นักสังคมสงเคราะห์ มักจะมีเรื่องประชุมบ่อยมาก ประชุมกันเกือบทุกวัน บางวันตั้ง 3-4 งาน แล้วประชุมแต่ละงานนานมาก ตั้งครึ่งวันค่อนวัน สาเหตุก็มาจากข้อ 1(นัดแบบไทยๆ)นั่นแหละ ลงท้ายนึกว่าจะได้เรื่องได้ราวอะไรมากมาย ปรากฏว่าไม่ค่อยได้เรื่องเท่าไหร่ บางทีกลับ "มีเรื่อง" เสียอีก ไม่ประชุมเสียยังดีกว่า ยังคุยกันได้บ้าง พอประชุมเสร็จโกรธกันไปเลย นี่แหละคนไทย ประชุมแบบไทยๆ ไม่สามารถแยกเรื่องงานกับเรื่องส่วนตัวได้ ไม่สามารถทนได้เมื่อเห็นความคิดของตัวเอง ที่ประชุมเขาไม่เอาด้วย เห็นข้อแตกต่างระหว่างความคิดแบบไทยๆ กับความคิดที่เป็นสากลรึยังล่ะ

3. เล่นการเมืองแบบไทยๆ

ก็ ซอยเท้าอยู่กับที่มานานมากแล้ว ยังไม่ไปไหนเลย โทษดินโทษฟ้า โทษดวงบ้านโทษดวงเมืองไปโน่น บ้างก็โทษรัฐธรรมนูญ โทษไปหมด ไม่มีใครโทษตัวเองเลย ก็โทษกันนัวเนียอยู่นี่แหละ มีบางคนบ่นว่า "การเมืองไทย ยิ่งเล่นยิ่งถอยหลังเข้าคลอง" คิดๆ ดูแล้ว เราอยู่ในคลองนี้มาหลายสิบปีแล้ว แล้วเราจะถอยหลังลงคลองได้ยังไงกันล่ะ นี่ล่ะนะ ประชาธิปไตยแบบไทยๆ เล่นการเมืองแบบไทยๆ

4. ทำงานแบบไทยๆ

ไม่ อยากจะแยกว่าทำงานราชการหรืองาน เอกชน ถ้าแบบไทยละก็ อืดอาด ยืดยาด เช้าชามเย็นชาม อย่างที่เขาว่า แต่ถ้าเทียบกันจริงๆ แล้ว ราชการมักเป็นอย่างนี้เสียมากกว่า เพราะเอกชนถึงจะเป็นบ้าง นายจ้างเขาไม่ปล่อยเอาไว้นาน ถ้าเขาจะแกล้งปล่อยลูกน้องให้ทำอย่างนั้น ก็แปลว่าเขากำลังจะเลิกธุรกิจนั้นแล้ว ก็เลยปล่อยให้อยู่ไปวันๆ หนึ่ง รอวันตาย หรือเปลี่ยนเจ้าของ พูดอย่างนี้อาจแสลงใจข้าราชการ เพราะว่ากันจริงๆ แล้ว ณ เวลา 8.30 น. มีข้าราชการทั่วประเทศพร้อมที่จะทำงานร้อยละเท่าไร ณ เวลา 13.00 น. มีข้าราชการรับประทานอาหารเสร็จพร้อมจะทำงานต่อร้อยละเท่าไร และเมื่อเวลา 16.30 น. มีข้าราชการยังนั่งอยู่ที่โต๊ะทำงานของตนร้อยละเท่าไร ใครตอบได้บ้าง !

5. รัฐวิสาหกิจแบบไทยๆ

เห็น จะไม่ต้องยกตัวเลขกำไร ขาดทุน ของรัฐวิสาหกิจไทยแต่ละแห่งให้ดูหรอกนะ สรุปว่าขาดทุนกันเกือบถ้วนหน้า มีกำไรอยู่บ้างไม่กี่แห่ง พอรักษาหน้ารัฐบาลไทย และไม่เคยมีผู้ใหญ่ยุคใดที่ลงมือแก้ปัญหานี้อย่างจริงจัง ล้วนแต่ลูบหน้าปะจมูก บางทีก็กลับกลายเป็น "สร้างปัญหาใหม่" ขึ้นมา แทนที่จะแก้ปัญหา

6. ค้าขายแบบไทยๆ

เปล่า นะ ไม่ได้หมายถึงหาบเร่ แผงลอย ที่ถูกตำรวจไล่จับราวกับวัวกับควายหรอกนะ แต่หมายถึงการค้าขายในระดับประเทศ เราเอาคนมีฝีมือระดับไหนมาทำงานด้านนโยบายการค้าต่างประเทศ สินค้าของเราหลายอย่างมีคุณภาพดี เป็นที่นิยมของตลาดต่างประเทศ ทั้งประเทศบ้านใกล้เรือนเคียงและโพ้นทะเล แต่เราทันเขาไหม ทั้งไหวพริบปฏิภาณและข้อมูลทางการตลาด และเราจะต้องทนขาดดุลการค้าแบบนี้ไปอีกกี่ร้อยกี่พันปี

7. ขับรถแบบไทยๆ

มี นักทัศนาจรชาวต่างประเทศคนหนึ่ง ไปเขียนลงแมกกาซีนในต่างประเทศว่า ถ้าใครสามารถขับรถในกรุงเทพฯ ได้โดยไม่เกิดอุบัติเหตุแล้ว เขาสามารถขับรถได้ทุกหนทุกแห่งในโลกนี้ อุบัติเหตุบนท้องถนนเกิดขึ้นได้ทุกวัน รถชนคนตายทุกวัน เรื่องฝ่าสัญญาณไฟจราจร ถือเป็นเรื่องธรรมดามาก ทั่วโลกนี้เขาตกลงกันว่า "ไฟเขียวแปลว่า ไปได้ ไฟเหลืองแปลว่า เตรียมตัวหยุด และไฟแดงแปลว่า ต้องหยุดทันที" แต่ของไทยเรานี่ "ไฟเขียวแปลว่าไปได้ ไฟเหลืองแปลว่าให้รีบไปด่วน ไฟแดงแปลว่าอยากไปก็ไปได้ (วะ)" แล้วมันจะไปเหลืออะไร นี่แหละ ขับรถแบบไทยๆ

8. เลี้ยงลูกแบบไทยๆ

การ เลี้ยงเด็กบ้านเรา หาความพอดียาก บางคนก็เลี้ยงลูกให้ลูกเดินตกท่อ บางคนก็เลี้ยงแบบให้ขี่คอตลอดเวลา ก็มีข่าวอยู่เสมอๆ แม่เดินนำหน้า ปล่อยให้ลูกอายะ 3 ขบเดินตามหลังห่าง 2 ไฟฟ้า ลูกตกท่อ กทม. ตายไปแล้ว จนรุ่งเช้ายังไม่รู้ว่าลูกหายไปไหน อย่างนี้เลี้ยงเท่าไหร่ก็ไม่โตหรอกนะ ตายเสียก่อน แต่บางคนก็เลี้ยงลูกแบบทะนุถนอมเหลือเกิน ริ้นไม่ให้ไต่ ไรไม่ให้ตอม ลูกเดินชนเสาร้องไห้ แม่ก็ไปตีเสา ลูกเหยียบชามข้าวหกล้ม แม่ก็ไปตีชาม ลงท้ายลูกเลยรู้สึกว่าตัวเองทำอะไรไม่ผิดเลย คนอื่นผิดอยู่เรื่อย เด็กบางคนอายุ 6 ขวบแล้ว ไปโรงเรียนอนุบาล มีคนใช้หิ้วกระเป๋าเดินตาม เห็นแล้วอยากจะถามว่า ถ้าเด็กคนนั้นแกหิ้วกระเป๋าเองไม่ได้ แล้วโตขึ้นแกจะหิ้วอนาคตได้อย่างไร

9. แต่งงานแบบไทยๆ

ก็ เลี้ยงช้างนะซีงานนี้ ในชนบทก็เลี้ยงกันสามวันสามคืน ในกรุงก็ต้องฉลองกันบนโรงแรมหรูๆ ออการ์ด 3,000 ใบ ลงหนังสือพิมพ์ต่างหากอีก เสร็จแล้วอยู่กันไม่กี่วันเลิกกันเสียแล้ว !!! บางคนไปกู้เงินเขามาแต่งงาน ดอกร้อยละ 20 พอแต่งงานเสร็จต้องมานั่งใช้หนี้เขาต่อไป ขาดความเจียมเนื้อเจียมตัว ขาดความพอดี นี่ไม่ได้ว่าหมดทุกงานนะ เห็นเป็นบางงานอ่ะ ที่พอดีๆ ก็มีเยอะจ้า

10. กินเลี้ยงแบบไทยๆ

เดี๋ยว นี้กลายเป็นประเพณีอีกอย่าง หนึ่งในสังคมไทยเสียแล้ว จะทำอะไรก็ต้องจัดงานเลี้ยง วันเกิด เปิดป้าย แต่งงาน ขึ้นบ้านใหม่ ตรุษไทย ตรุษจีน ตรุษแขก ตรุษฝรั่ง เลี้ยงรุ่น เลี้ยงรับ เลี้ยงลา เลี้ยงเกษียณอายุ ฯลฯ ยิ่งรุ่นไหนมีคนดัง ยิ่งต้องจัดเลี้ยงถ่ายรูปลงหน้าสีหนังสือพิมพ์ให้ได้ มิฉะนั้นเขาไม่รู้ว่าตัวอยู่รุ่นเดียวกับคนดัง เข้าทำนอง "กินเลี้ยง กินเหลา กินเหล้า กินเหลือ" จะเรียกว่ากินกันให้ตายไปข้างหนึ่งก็ว่าได้ เรียกว่า กินแบบไทยๆ

กระทู้นี้สร้างขึ้นเพื่อให้คนไทยมองตัวเองว่ามันเป็นจริงหรือไม่

กระทู้นี้ไม่ได้สร้างเพื่อซ้ำเติมใดๆทั้งสิ้น

เผื่อว่าคนที่เข้ามาอ่านแล้วอยากที่จะเปลี่ยนเปลงความเปน THAILAND ONLY บ้าง

บทความโดย : : admin(Webmaster@inglife.in.th)

ที่มา : Stoty2you.com

ภาพจาก : Google.com
    Celeron 500 MHz ram 256 M

เลิกเกรียนแล้วไปเรียนซะ!
    กล่าวขอบคุณ
    451
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,776
    Blog Entries
    1
    มันยังมีย่อยไปอีกหลายข้อครับ

หากน้องๆ โต มา ก็จะคิดได้กันเอง

ว่า่ข้อย่อยๆ จาก 10 ข้อนี้มีอะไรบ้่าง

ป.ล.เมื่อวานเจอเด็กแว๊น ขี่ มอเตอร์ครอส ยกล้อ ปาดหน้ารถ แล้วเบิ้ลเสียงดัง ผ่าไฟแดงไป

ตำรวจยืนซื้อของอยู่ ไม่เห็นทำอะไรเลย ได้แต่ยืนมอง ชาวบ้านไม่ได้มองรถหลอก ยืน มอง ตำรวจ

เฮ้อ ! นี่ก็อีก 1 ข้อนะ
    "[อย่ารักพ่อเฉพาะวันที่ 5] [อย่ารักแม่เฉพาะวันที่ 12]"

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    644
    ได้รับคำขอบคุณ: 65
    เป็นจริงทุกข้อที่กล่าวมาเลยครับ เห็นด้วยสุดๆที่จะเริ่มเปลี่ยนแปลงได้ซะที
    I LOVE THE KING OF THAILAND

กล่าวขอบคุณ
    430
    ได้รับคำขอบคุณ: 166
    "นักทัศนาจรชาวต่างประเทศคนหนึ่ง ไปเขียนลงแมกกาซีนในต่างประเทศว่า ถ้าใครสามารถขับรถในกรุงเทพฯ ได้โดยไม่เกิดอุบัติเหตุแล้ว เขาสามารถขับรถได้ทุกหนทุกแห่งในโลกนี้"

ไม่เถียงอย่างสิ้นเชิง ส่วนใหย่ประเทศอื่นที่โดนจับเรื่องกฏจราจร ส่วนใหญ่คนไทยแทบทั้งนั้น

กล่าวขอบคุณ
    348
    ได้รับคำขอบคุณ: 169
    ทางเดียวที่น่าจะเปลี่ยนได้คือทำให้คนไทยหายไปจากโลกใบนี้ละมั้ง
    สันดานคนไทยมันฝังลึกกันจนไม่น่าจะแก้ได้ง่ายๆแล้วล่ะ

Futurism
    กล่าวขอบคุณ
    294
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,173
    ชอบข้อ 7 เห็นบ่อยมากๆ พวกชอบรีบๆไปนี่
    อยากให้ลองไปศึกษาวัฒนธรรมต่างชาติที่เขาพัฒนาไปไกลๆแล้วมาปรับใช้กับบ้านเมืองเรา อยากให้ไทยเจริญๆเหมือนฟิลิปปินส์บ้างก็ยังดี
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย aehrocker : 5th August 2011 เมื่อ 13:05

กล่าวขอบคุณ
    1,416
    ได้รับคำขอบคุณ: 164
    ของแบบนี้มันต้องแก้ตั้งแต่เด็ก ขนาดผู้ใหญ่ยังทำตัวเป็นเด็ก แล้วจะเอาตัวอย่างดีๆที่ใหนมาทำตาม
    >>>>>-------------------<<<<<

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

TTM Resistant Comdr.
    Mahoukakumayouri Technology Airforce Military
    กล่าวขอบคุณ
    162
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,112
    Blog Entries
    2
    ไทยแลนด์ อองลี่ นี่เอง - -*

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    3
    ได้รับคำขอบคุณ: 302
    ประเทสไทยก็งี้และครับผมเบื่อมากกฏบางกฏตั้งมาได้ไงไร้สาระเช่นเด็กทําความผิดอายุไม่เกิน20ปีแค่อบรมตักเตือนรอปล่อยตัวโทษไม่เท่ากับผุ้ใหญ่เลยน่าจะไห้ติดคุกเสียบ้าง

2 ห้ามจําหน่ายเกมบางเกมในไทยหาว่าเกมเป็นต้นเหตุ~คนล่ะมากกว่าที่ทําตัวตามเกมผมไม่เห็นด้วย

3 กฏในเวปหรือโปรแกรมแชทต่างๆเช่นในCamfrog 18+ห้ามโน้นนี่ห้ามเห็นนี่ห้ามทําอย่างโน้นอย่างนี้ถามจิงแล้วจะตั้งมาทําไมครับ18+เนี่ยผมไม่เข้าใจจิงๆทีประเทสอื่นน่ะ18+ของเค้าจะ......โชว์ยังไม่ผิดเลย

หมายเหตุ~!!!! ใครเห็นด้วยกะผมว่าที่ประเทศเราไม่มีสาระซะเลยขอความเห็นหน่อยครับ

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 17
    มันคือประเทศไทย...

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    เห็นด้วยครับ กับ 10 ข้อกากของประเทศไทย

อะไรที่ไม่ดีผมก็ว่าไม่ดีครับ ไม่ได้เข้าข้างตัวเอง ยอมรับความจริงกันซะทีว่ามัน ''กาก'' มานานแล้ว
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

กล่าวขอบคุณ
    141
    ได้รับคำขอบคุณ: 162
    7. ขับรถแบบไทยๆ
    8. เลี้ยงลูกแบบไทยๆ

Nasuhara Anastasia
    กล่าวขอบคุณ
    1,396
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,853
    จริงหมดแหละครับ จริงๆมันน่าจะมีอีกหลายข้อน่ะ

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 22
    ถ้าเอาจริงๆ ผมว่ามีเยอะกว่านี้เยอะนะ

กล่าวขอบคุณ
    10,991
    ได้รับคำขอบคุณ: 766
    11. ตำรวจ(บางส่วน)แบบไทยๆ

กล่าวขอบคุณ
    2,308
    ได้รับคำขอบคุณ: 954
    ใช่เลยตรงทุกๆข้อยิ่งสัญญาณไฟนี่จริงๆ

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    78
    ได้รับคำขอบคุณ 1
    จริงๆแล้ว
    มันมีมากก่านี้นะ

กล่าวขอบคุณ
    223
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,594
    เป็นเอกลักษณ์ครับ

Shinzengumi Minor Boss
    Shinzengumi Office
    กล่าวขอบคุณ
    6,667
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,119
    เออ บางอย่างมันก็เอกลักษณ์จนเกินไปหน่อย

กล่าวขอบคุณ
    287
    ได้รับคำขอบคุณ: 300
    พูดง่ายๆ เลยดีกว่าครับ อย่าเอาอย่างสิ่งที่คนไทยทำ ...

กล่าวขอบคุณ
    34
    ได้รับคำขอบคุณ: 91
    อ่านแล้วเศร้าเฮ้อ....ทำไมๆคนไทยเราต้องมีความเป็นตัวเองมากขนาดนี้เกิดเป็นคนต้องตามกฎสิครับไม่ใช่กฎมีไว้แหก
    เวลาเลี้ยงลูกบ้างก็ดีเกินบ้างก็แย่เกินไอ้ดีเกินลูกไม่มีทางเป็นคนดีได้มันจะไประรานชาวบ้าน(โดนมากับตัว)แย่เกินก็แบบเดียวกัน(ก็โดนอีกนั้นแหล่ะ)
    ไอ้การนัดแบบไทยๆจะพานเอาทุกคนสายกันพอดี ขอยกตัวอย่างตอนผมไปเข้าค้ายปฎิบัติธรรมเขานัด ตี 5 ตื่น เกือบ 6โมงแบบนี้นัด 6โมงก็ตื่น 7 โมงนะซิ
    และคนไทยบางคนชอบเอาแบบทำก่อนคิดทีหลังซื่อๆๆๆๆๆๆแล้วใช้หนี้บานแล้วทำไมตอนซื้อไม่คิดละ

ชอบ"เธอ"เป็นชีวิตจิตใจ ^^
    Galaxy CI-0017+24
    กล่าวขอบคุณ
    3,724
    ได้รับคำขอบคุณ: 895
    ครูเเบบไทยๆครับ (รวมทั้งการเรียนการสอนด้วย)

[YcF]Blue Blood
    กล่าวขอบคุณ
    1,886
    ได้รับคำขอบคุณ: 163
    ผมว่าเรื่องพวกนี้มันขึ้นอยู่กับสันดานของแต่ล่ะคนมากกว่า แต่พอดีว่าบางทีเด็กยุคใหม่โดยพ่อแม่สันดานแย่ๆเลี้ยงมาผิดๆ ล่ะอีกอย่างบางทีคนสันดานดีๆก็โดนพวกสันดานแย่ๆขัดขา ขนไม่อยากจะทำดี

สุดท้ายก็ปล่อยเลยตามเลย คิดว่าพวกเองทำได้ข้าก็ทำได้ เรื่องมันก็วนอยู่แบบนี้ล่ะนะผมว่า คงแก้ยากล่ะนะ ประเทศเรามันกฏหมู่เหนือกฏหมาย ทำอะไรไม่ได้นอกจากทำใจ
    มีเพียงคนที่ไม่ยอมแพ้เท่านั้นล่ะ ที่จะในได้สิ่งที่พวกเขาต้องการ