ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    196
    ได้รับคำขอบคุณ: 420

7 วิธีอ่านคน !

7 วิธีอ่านคน !

เผยวิธีสังเกตคนที่สะท้อนจากตัวละครในวรรณกรรมสามก๊ก

สามก๊ก วรรณกรรมจีนอิงประวัติศาสตร์ชื่อดังที่ตีแผ่กลเล่ห์เพทุบาย กลศึกในสนามรบ การชิงรักหักเหลี่ยม ความเคียดแค้นชิงชัง ความซื่อสัตย์ และการให้อภัย

โดยหลักคิดเหล่านั้นสามารถสะท้อนออกมาเป็นวิธีสังเกตคนได้ ดังสำนวนที่ว่า

สร้างสถานการณ์ หวังดูคน
    • ไกล แสร้ง ใกล้
    • ใกล้ แสร้ง ไกล

พิเคราะห์นรลักษณ์ ดูจิตใจ
    • พิเคราะห์ท่าทาง ดูความสง่า
    • พิเคราะห์วาจา ดูคุณธรรม

หยั่งปฏิธาน ดูความคิด
    • หยอกล้อ ดูความหนักแน่น
    • ยั่วยุ ดูความตั้งมั่น
    • เยินยอ ดูสติ
    • นิ่งเฉย ดูความเคลื่อนไหว

ซึ่งตีความได้ว่า วิธีอ่านคนจากสามก๊ก ทำได้ 7 วิธี คือ

1. ยุแหย่ด้วยเรื่องร้ายดี แล้วสังเกตดูซึ่ง 'ปณิธาน' หรือ ดูความตั้งมั่นและความตั้งใจจริงที่จะทำอะไรให้บรรลุเป้าหมายที่วางไว้ โดยมองทั้งในแง่ดีและแง่ร้าย

2. ติเตียน/กล่าวโทษให้อับจน แล้วสังเกตดูซึ่ง 'ปฏิภาณ' หรือ ดูไหวพริบของการเอาตัวรอด

3. สอบถามซึ่งกลยุทธ์ แล้วสังเกตดูซึ่ง 'ปัญญา'

4. บอกกล่าวซึ่งเคราะห์ภัย แล้วสังเกตดูซึ่ง 'ความกล้าหาญ'

5. มอมเมาด้วยสุรา แล้วสังเกตซึ่ง 'อุปนิสัยใจคอ'

6. ผูกมัดด้วยอามิสสินจ้าง แล้วสังเกตซึ่ง 'ความสุจริต'

7. มอบหมายภาระกิจให้จัดการในเวลาอันจำกัด แล้วสังเกตซึ่ง 'สัจจะ วาจา'

วิธีเหล่านี้เป็นการสังเกตคนเบื้องต้นเท่านั้น เพราะอย่างไรแล้วการได้ลองคบหาสมาคม จะทำให้รู้จักกันและกันมากขึ้น เพราะ จิตมนุษย์ใช่ว่าสุดจะหยั่งคาด

Credit : http://blog.eduzones.com

สมาชิกคนหนึ่งใน jokergame
    ร้านริมหาด LEMON
    กล่าวขอบคุณ
    3,257
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,816
    มีคำกล่าวว่า "ผู้โง่เขลาจักตกเป็นเหยื่อของผู้ทรงภูมิ แต่ผู้ทรงภูมิจักตกเป็นเหยื่อของ...ผู้แสร้งโง่เขลา"
    ป.ล. แต่งเองครับ

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 22 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    196
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ miraclesaven อ่านกระทู้
    มีคำกล่าวว่า "ผู้โง่เขลาจักตกเป็นเหยื่อของผู้ทรงภูมิ แต่ผู้ทรงภูมิจักตกเป็นเหยื่อของ...ผู้แสร้งโง่เขลา"
    สุโค่ย !!!

- [ The Gang ] -
    กล่าวขอบคุณ
    2,192
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,144
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ miraclesaven อ่านกระทู้
    ฉลาดธรรมดา จะไปชนะ ฉลาดแกล้มโกง ได้ยังไง 55555

6. รายชื่อสมาชิกจำนวน 7 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    196
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ SinSu อ่านกระทู้
    ฉลาดธรรมดา จะไปชนะ ฉลาดแกล้มโกง ได้ยังไง 55555
    ฉลาดแกมโกงนี่ใช่เกรียนป่ะ 5555

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    47
    ได้รับคำขอบคุณ: 28
    5555มันใช่เกรียนป่าวฉลาดเเกมโกง

อนุรักษ์สาวแว่น
    กล่าวขอบคุณ
    481
    ได้รับคำขอบคุณ: 666
    กระผมนี่ชิ ฉลาดเกมส์โกง ฮ่าๆ

ใครเป็นคนคิดเนี่ย สุโค่ยเลย ฮ่าๆ

10. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

"WE WILL BE CHAMPION"
    กล่าวขอบคุณ
    1,785
    ได้รับคำขอบคุณ: 963

555555+ ก็จริงนะครับ
    "I BELIEVE . YOU'RE CHAMPION"

--ChelseaFC--
    Udon Thani , Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    102
    ได้รับคำขอบคุณ: 123
    อ่านสามก๊ก สามจบคบไม่ได้ .... ผมอ่านแค่ 2 รอบเองอิอิ

ความรักที่เธอเคยมีให้ฉันนั้นได้หมดลงไปแล้ว ไม่มีแม้คุณค่าที่จะเดินเคียงคู่เธออีกต่อไป
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,018
    Blog Entries
    1
    ดี ประโยชน์ ทำให้เรารู้เรื่องเกี่ยวกับการดูคน

สมาชิกใหม่
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 0
    wow ยอดเลย เป็นอะไร ที่รู้ซึ้งเลย

The KOP
    กล่าวขอบคุณ
    4,503
    ได้รับคำขอบคุณ: 894
    ประโยคที่ว่า อ่านสามก๊กแล้วคบไม่ได้นี่มันคืออะไรหรอครับ ผู้รู้ช่วยอธิบายที

หน้าหมาแต่ใจดี ดีกว่าหน้าเกาหลีแต่ใจหมา

ความรักที่เธอเคยมีให้ฉันนั้นได้หมดลงไปแล้ว ไม่มีแม้คุณค่าที่จะเดินเคียงคู่เธออีกต่อไป
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,018
    Blog Entries
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ TanInw1410 อ่านกระทู้
    ประโยคที่ว่า อ่านสามก๊กแล้วคบไม่ได้นี่มันคืออะไรหรอครับ ผู้รู้ช่วยอธิบายที
    ขั้นเทพไง โกหก ตอแล หลอกลวง หลอกใช้คน ฉลาดหลักแหล่มประมาณว่าเนียนได้ชั้นเทพ จับผิดไม่ได้ ประมาณนี้ละมั่ง

17. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    147
    ได้รับคำขอบคุณ: 35
    มอมเหล้านี้ใช้ได้ผมแน่นอนเพราะลองมาแล้ว

กล่าวขอบคุณ
    121
    ได้รับคำขอบคุณ: 25
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ manmon อ่านกระทู้
    อ่านสามก๊ก สามจบคบไม่ได้ .... ผมอ่านแค่ 2 รอบเองอิอิ
    จริงๆ แล้ว ต้องเป็น อ่าน "สามก๊กจบ 3 รอบ คบไม่ได้ นะครับ

คือ สามก๊ก มีจำนวนเล่ม หนังสือ เยอะมากๆ และ แถม เป็น กึ่งๆตำราพิชัยสงคราม เพราะ มีแผนการรบที่สามารถเอามาประยุกต์ ใช้ได้จริง ในเชิงธุรกิจ ถ้าใคร อ่านจบ ครบ 3 รอบ ก็ถือว่าเชี่ยวชาญ ในการ ใช้คน หรือ ใช้ทำให้คู่แข่ง ไขว้เขว หรือเป็นอย่างที่ คุณLoVEGothic กล่าวมาก้ได้ ครับ

ป.ล ถ้าผมให้ข้อมูลผิดพลาดยังไง ขออภัยไว้ด้วยนะครับ อาจจยังไม่กระจ่างเท่าที่ควร

20. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    507
    ได้รับคำขอบคุณ: 66
    ความรู้เลยนะเนี่ย เดี๋ยวเอาไปใช้จัดการลูกน้อง ลองภูมิมันดู